[Funland] Mưa rét, mạn đàm tửu quán theo ký ức.

giradeo

Xe tải
Sườn rán Thịnh Chinh chợ Cửa Nam hồi đới cũng là tươm nhệ các cụ

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Sườn rán Thịnh Chinh chợ Cửa Nam hồi đới cũng là tươm nhệ các cụ
Hồi đó em không biết chỗ này. Ngoài rượu Lý , ngõ Tạm Thương thì thi thoảng móng sườn lưỡi Đoàn Trần Nghiệp, lòng lợn Hàng Phèn, chân gà đài cảm tử..

Phỗng new

Xe điện
Vod cụ phát. Quán Lý này trước em cũng hay ngồi, nhớ và kết trứng bắc thảo của quán. Còn một số quán rượu nữa mấy anh em hay ngồi mà em quên tên ở: ngõ Hạ Hồi,ngõ Tạm Thương.
Thời đó ngồi rượu ở quán có vẻ đầm ấm hơn giờ, ko ồn ào, chưa có trò hô dô dô..., và như cụ nói ko có chuyện chính trị chính em củi lửa, tiền tỉ lọ chai.
Mùa thu vừa qua đâu đó mất rồi, những cái lá vàng cuối cùng đã được dọn dẹp. Mưa dầm, sáng ra thấy cây cối ngoài ban công như hớn hở.
Nhớ kỳ nửa cuối 9X bát đầu đi làm tập tọe uống rượu. Hôm nào rảnh chiều về lại hẹn vài thằng bạn tạt qua quán rượu Lý 82 Lê Văn Hưu làm dăm chén.
Hồi đó, quán Lý khá tiêu biểu về phong cách rượu ngon bán theo ly ngâm các thể loại với những cái tên nghe lạ lẫm. Dường như cả thế giới rượu ngâm đều hiện diện ở đó. Hơi đắt khoản rượu nhưng được cái sạch sẽ,rượu ngon món ăn cũng hợp lý. Cứ gọi đôi trứng bắc thảo, bát măng xáo xương với đĩa bún kèm theo những câu chuyện vu vơ tâm sự tán gái là hai thằng cũng trôi nửa lít rượu tằm. Hồi đó chưa có chuyện củi lửa, lợi ích nhóm hay biển Đông đâm ra cũng tao nhã.
Sau dần dần Hà nội phát triển, những trào lưu mới hình thành, nên quên lãng, mà cũng nghe rỉ tai rượu bắt đầu không ngon, rức đầu.
Dễ đến 20 năm chưa ngồi lại chỗ này. Khéo lát nữa lại ới thằng nào ra thẩm lại kẻo ngày tháng mười tàn vội vã.
Ký ức của các cụ là tửu quán nào?

quangsot

Racing Boy
Hồi đó em không biết chỗ này. Ngoài rượu Lý , ngõ Tạm Thương thì thi thoảng móng sườn lưỡi Đoàn Trần Nghiệp, lòng lợn Hàng Phèn, chân gà đài cảm tử..
Món rượu chân vịt trước nó bán ngay vỉa hè bên sở văn hoá, buổi tối đám văn nghệ sỹ cũng ngồi đông lắm.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Quán Thọ hói- Tạm thương với món rắn trứ danh nhâm nhi rượu quốc lủi. Quán Vinh- ngã tư Nguyễn Thái Học Văn miếu với chả nhái rượu trắng. Quán O Thợ nhuộm với rượu cỏ kèm cây ghi ta nghêu ngao.... chẹp... có khi em cũng hú mấy thằng ra thôi nào.
Món chả nhái chỗ Ngã 4 nguyễn thái học văn miếu em ngồi dễ đến 15 năm rồi, hồi đó chiều cuối tuần ae cty xách xe đến đó nhâm nhi sướng tê người

Ớt xanh

Xe điện
Dao ấy hệ thống dê Nhất ly chưa lớn như bây giờ.
Em với cu bạn hay chung nhau gọi mỗi nồi lẩu nhừ loại bé, thêm chai vodka Hà Nội loại to nữa là ok.