[Funland] Mùa sen Tây Hồ

Gần ngã 5 tổng hợp và Cung thiếu nhi, a nhỉ?
Nghe chú hỏi anh nghĩ chú phải 40 năm chưa quay lại HD :))
Ngã 5 Tổng hợp có tên gọi chính thức là Quảng trường Độc Lập
Tháp nước nằm trong khuôn viên Nhà Thiếu nhi tỉnh
Chỗ anh đứng chụp là bờ Hồ Văn hoá trên đường Hồng Quang, ngay sau lưng anh là KS Hoa Hồng mà dân ta gọi là KS 5 tầng

danleduc

Xe điện
Cụ nào có ảnh chụp nude với sen hay ảnh chụp yếm đào với sen kiểu nửa kín nửa hở sexy không ?
Mùa sen mà không chụp những bức ảnh như thế....nó phí sen ra....=))

buicongchuc

Tháo bánh

nkafe

Xì hơi lốp
Đầu hè năm nay Thủ đô khá là mát giời, sen nở đẹp, đạp xe buổi sáng sớm một số cung đường quanh những hồ sen cảm thận hương sen Tây Hồ thật tuyệt vời ;)) Nhưng có một thực tế là các Kụ Mợ lên Hồ Tây mua sen về cắm liệu có mua được đúng sen Tây Hồ hay không? Sự khác biết của sen Tây Hồ so với sen vùng khác như thế nào? Mời các Kụ Mợ vào bàn về sen chia sẻ trải nghiệm ạ :)
Em mượn mẫu sáng nay chút để minh họa ;)) và kèm theo tí súng cho nó cân bằng :))
Chỗ nào đây? Nếu là Đầm Đông thì hôm trước để đàn cá coi chết trắng hồ, đi qua thối um. Đầu tư dính vào thuê hồ nhà nước thối quá.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Cứ sen chờ thuyền từ ngoài đầm vào thì là sen Hồ bác nhỉ.
Thế chắc tốc độ lớn của sen tính theo mét/phút ấy ạ

Vẫn có nhiều mà Cụ. Muốn mua sen đúng đầm quanh Hồ Tây thì lên sớm tầm 6-7h sáng, chờ các thuyền đi hái hoa sen lên là mua thôi. Tất nhiên phải chờ đợi và hoặc dăn trước chủ đầm. Giá thì đắt hơn sen bán ở đường chỗ Thung lũng hoa hay đoạn ngã 3 Yên Phụ. Thứ 7 vừa rồi e lên đầm chỗ đường đôi từ Nhà máy XLNT Hồ Tây sang khu phố đi bộ TCS đã thấy bắt đầu có ít sen hồng rồi. Sen trắng thì nhiêu hơn, chủ yếu đang để chụp ảnh.
Ảnh sen sáng thứ 7 vừa rồi, 11/5/24

Thỏ móm

Xe điện
Thật là GATO với bác chủ thớt onano69 quá đi. Nhẽ Thỏ làm cái thớt " Mùa cà rốt" cho hoành :-?

kufits

Xe buýt
Không phải em chỉ đạp xe cảm nhận hương sen Tây Hồ mà nói có sự khác biệt đâu ạ :) em thì thích mò mẫm, thích để ý chi tiết nếu em quan tâm đến cái gì đó ;)) Ngay cả ở quanh Hồ Tây không phải chỗ nào cũng trồng được sen chuẩn ạ! ( chuẩn, ý em muốn nói đến giống sen xưa của Tây Hồ)
Tầm giờ thì hiếm có sen chuẩn hồ tây bán lắm cụ ạ, mấy đầm to chuẩn thì chưa cần hái đã có mối quen đặt rồi( vì riêng món ướp sen khô phải đi qua mấy lượt sen chuẩn xịn hồ tây mới gột bớt đi hương sen ở nơi khác - Giờ sen đắt nên mấy nhà làm sen khô hay chơi bài ướp tầm 3 lượt sen hưng yên hay thái bình sau đó mới vào sen Hồ).
Em may mắn khi được lớn lên với sen, đời em tính là đời thứ 3 làm nghề nhưng giờ cũng chính thức giải nghệ( toàn bộ đầm sen nhà em bị thu hồi hết rồi). Hơi tiếc vì chưa kịp cho đám nhóc nhà em đi hái sen lúc sáng sớm, được hít hà cái mùi lá sen non thoang thoảng lúc chiều tà, được uống từng ngụm nước mưa đọng trên lá :(

kufits

Xe buýt
Em có bảo hết hẳn đâu ? Vẫn có nhưng rất ít so với nhu cầu. Chưa kể dù là sen Tây hồ nhưng chất ko như trước đây do dùng thuốc hóa học (em nghe các đ/c làm chè sen trong làng nói vậy)
Giờ các cụ ấy chơi đủ thuốc, đầu năm thì giải phân hoá học, đánh thuốc cho mượt lá... Nói chung là đủ bài cụ ạ.

kufits

Xe buýt
4,5 sáng có thể là lý tưởng nhưng tầm đó trời chưa sáng rõ. Em hay đạp xe Hồ Tây và mua nhiều năm nay. Sen hé miệng thì ít và có thể các nhà chùa hay khách quen họ đã dặn mua trước. Tầm 6-7h vẫn còn nhiều thuyền đi hái và mang sen lên, kể cả khu Đầm chỗ phía gần phố đi bộ Trịnh Công Sơn hay phía Đầm Trị. Sen bán từ thuyền lên thường đã nở kha khá chứ ít bông hé. Em đạp xe nên mua bó 10-20 bông, bó bằng lá sen, buộc thẳng sau xe và mang về cắm. Việc tích nước hoa thì em k biết cách, mua về là cắm thôi. Sen thì nhanh tàn, chỉ được khoảng 2-3 ngày là rụng hết. Sen Hồ Tây cắm xong đêm và sáng sớm nở thơm ngát phòng, ngát nhà luôn.
Sen để cắm thì hái chuẩn nhất từ 5-6 giờ sáng với ngày không mưa, 6-7h với ngày mưa( mưa hoa ngậm, nên nở muộn), hạn chế hái lúc nắng lên gắt vì như vậy sen sẽ bị héo, dù về cắm nhiều nước thì độ lên hương sẽ kém hơn hẳn cụ ạ. Sen cụ cắm hương lên ngát nhà vì cụ mua sen nở đúng ngày đấy( sen mạn xa kiểu Hưng Yên, Nam Định, Thái Bình) họ ở xa nên hái sớm 1 ngày, nên khi cắm nó non hoa, hương sẽ ít ( chưa kể sen mạn đấy khá hắc).

pain

Xe ba gác
Tầm giờ thì hiếm có sen chuẩn hồ tây bán lắm cụ ạ, mấy đầm to chuẩn thì chưa cần hái đã có mối quen đặt rồi( vì riêng món ướp sen khô phải đi qua mấy lượt sen chuẩn xịn hồ tây mới gột bớt đi hương sen ở nơi khác - Giờ sen đắt nên mấy nhà làm sen khô hay chơi bài ướp tầm 3 lượt sen hưng yên hay thái bình sau đó mới vào sen Hồ).
Em may mắn khi được lớn lên với sen, đời em tính là đời thứ 3 làm nghề nhưng giờ cũng chính thức giải nghệ( toàn bộ đầm sen nhà em bị thu hồi hết rồi). Hơi tiếc vì chưa kịp cho đám nhóc nhà em đi hái sen lúc sáng sớm, được hít hà cái mùi lá sen non thoang thoảng lúc chiều tà, được uống từng ngụm nước mưa đọng trên lá :(
Thôi xong, thế là ofer cuối cùng trồng Sen Tây Hồ đã giải nghệ. Em có may mắn xuống đầm.cụ nhõn 1 lần năm 2015. Sau đó điện thoại cho cụ khá khó vì cụ không nhấc đt.