Mua xe cho người nước ngoài VODKA

rx8nz

Xe buýt
Em có 1 trường hợp như này mong cá cụ giải đáp hộ em với ạ.

Em có 1 thằng bạn người nước ngoài làm việc cho 1 công ty ở VN(có hợp đồng hẳn hoi). 1 năm nó chỉ làm việc ở VN tầm 1 tuần thôi ạ. Khi ra nước ngoài nó làm việc cho văn phòng của công ty ở nước ngoài ạ.

Trong trường hợp này nó có được mua xe biển NN ở VN không ạ? Nếu được thì thuế mà thế nào ạ? Mong các cụ giúp em với. EM VODKA LIỀN

WTF

Xe tải
cụ muốn nhờ bạn cụ đứng tên mua giùm xe biển NN cho cụ thì cụ cứ nói thật ;;)

xe365vn

Xe container
được chứ
mua xe tạm nhập tái xuất dưới sự bảo lãnh của ĐSQ
còn thì loằng ngoằng lắm, bây giờ cụ tiến hành thì khoảng tháng 6 cụ có xe đi ;)

anchibui

Xe điện
Em có ông chú ruột Việt kiều Đức...
Em muốn mua 1 cái đón NN đứng tên ông Việt kiều... Không biết có được ko.
Vì cái BMW 325i bên đó có = cái Kia Fote bên mình. Bác nào thạo tư vấn em với..

xe365vn

Xe container
Việt kiều phải có cty làm ăn ở VN hoặc chi nhánh văn phòng đại diện cũng đc
nhưng Việt kiều làm bảo lãnh của ĐSQ e hơi khó hơn người nước ngoài bản địa
tóm lại, chân tay ko đủ to các cụ nhảy vào làm gì
ko thì e cũng úp lên xem có cụ cò nào ko, khoán gọn 5K$ là có biển NN
chúc các cụ vui :P

cuachuavn

Xe tải
Em hỏi anh gù gồ giúp cụ:

Theo Thông tư số 118/2009/TT-BTC do Bộ Tài chính ban hành, việt kiều hồi hương sẽ được phép mang về nước một xe ôtô đang sử dụng theo chế độ nhập khẩu xe ôtô đang sử dụng là tài sản di chuyển của người Việt Nam định cư ở nước ngoài đã hoàn tất thủ tục đăng ký thường trú tại Việt Nam.

Xe thuộc diện nhập khẩu phải đáp ứng các điều kiện như xe đã sử dụng không quá 5 năm tính từ năm sản xuất đến thời điểm cập cảng Việt Nam, xe tay lái thuận, xe không tháo rời khi vận chuyển và nhập khẩu, xe chưa thay đổi kết cấu và công năng…

Thuế nhập khẩu sẽ được tính theo chính sách thuế hiện hành quy định tại Luật Thuế xuất khẩu, Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt, Luật Thuế giá trị gia tăng.

e nhập về sẽ tính thêm 50% thuế tiêu thụ đặc biệt và 5% thuế giá trị gia tăng VAT ( áp dụng đến hết tháng 12 – 2009). Trên cơ sở này bạn có thể tính thuế cho một chiếc xe cũ nhập về như sau:

((TNKTĐ + Giá xe) x 50%) x 5%

Để gửi và nhận xe bạn đến Chi cục Hải quan cửa khẩu (nơi xe ôtô được vận chuyển từ nước ngoài đến cửa khẩu).

Theo Thông tư số 118/2009/TT-BTC, bạn phải làm Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép nhập khẩu xe ôtô đang sử dụng, bao gồm:

- Đơn đề nghị nhập khẩu xe ôtô (có xác nhận địa chỉ cư trú của chính quyền địa phương): 01 bản chính;

- Hộ chiếu / Giấy thông hành hồi hương có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất nhập cảnh tại cửa khẩu: 01 bản sao có công chứng kèm bản chính để kiểm tra, đối chiếu;

- Sổ hộ khẩu do cơ quan Công an Việt Nam cấp: 01 bản sao có công chứng kèm bản chính để kiểm tra, đối chiếu;

- Giấy đăng ký xe ôtô đang lưu hành hoặc giấy hủy đăng ký xe ôtô tại nước ngoài do cơ quan có thẩm quyền của nước sở tại cấp hoặc nước mà người Việt Nam định cư ở nước ngoài đến làm việc cấp (khác với nước định cư): 01 bản dịch tiếng Việt có công chứng và kèm bản chính để kiểm tra, đối chiếu;

- Vận tải đơn: 02 bản (01 bản sao chụp từ bản gốc và 01 bản copy; hoặc 01 bản chính của vận tải đơn có ghi chữ copy và 01 bản copy).

Sau khi được cấp phép, bạn làm Hồ sơ làm thủ tục nhập khẩu xe ôtô bao gồm:

- Giấy phép nhập khẩu xe ôtô: 02 bản chính;

- Vận tải đơn: 01 bản (có đóng dấu treo của Cục Hải quan tỉnh, thành phố nơi cấp giấy phép nhập khẩu xe ôtô);

- Tờ khai hải quan xuất khẩu / nhập khẩu phi mậu dịch: 02 bản chính.

Đây chắc là quy định được ban hành cũng lâu rồi, cụ phải check lại để biết mức thuế hiện tại nhé

rx8nz

Xe buýt
được chứ
mua xe tạm nhập tái xuất dưới sự bảo lãnh của ĐSQ
còn thì loằng ngoằng lắm, bây giờ cụ tiến hành thì khoảng tháng 6 cụ có xe đi ;)
Em thắc mắc 1 chút là lúc nó ra khỏi VN thì lại phải xuất xe ah? Nhưng mà nó ra làm việc tầm 10 tháng sau lại quay lại VN thì như nào hả cụ.

meoluoi

Xe điện
Trời giờ em mới nghe mua xe 1 năm dùng 1 tuần, để tiền thuê Limodin mà đi.

xe365vn

Xe container
Em thắc mắc 1 chút là lúc nó ra khỏi VN thì lại phải xuất xe ah? Nhưng mà nó ra làm việc tầm 10 tháng sau lại quay lại VN thì như nào hả cụ.
tùy vào hợp đồng lao động và bảo lãnh của ĐSQ là cụ Tây ấy làm ở VN trong bao lâu chứ
hết thời hạn tạm nhập thì phải đến làm thủ tục tiếp tục sử dụng (tạm nhập tiếp)
còn ra vào VN thì thoải mái, chỉ sợ bạn cụ về nước luôn thì khi xe hết thời hạn thì coi như là xe bất hợp pháp ;)

rx8nz

Xe buýt
tùy vào hợp đồng lao động và bảo lãnh của ĐSQ là cụ Tây ấy làm ở VN trong bao lâu chứ
hết thời hạn tạm nhập thì phải đến làm thủ tục tiếp tục sử dụng (tạm nhập tiếp)
còn ra vào VN thì thoải mái, chỉ sợ bạn cụ về nước luôn thì khi xe hết thời hạn thì coi như là xe bất hợp pháp ;)
Em cảm ơn cụ em đã thông hơn nhiều.

Em hỏi cụ thể hơn 1 chút là như này nhé:

Thằng tây bạn em nó ký hợp đồng lao động với 1 công ty việt nam tầm 3-5 năm gì đó. Nhưng một năm nó chỉ làm việc ở VN 1-2 tuần( còn lại là làm việc từ nước ngoài) thì nó có được mua xe không cụ? (cứ cho là đặc thù công việc phải có xe khi ở VN). Thanks cụ