Mua xe cũ thế nào thì đáng đồng tiền?

Sev

Xe hơi
Chào các Bác,

Em đã đi nhiều xe, nhưng toàn mua xe cũ. Em nhận thấy có quy luật như thế này không biết có đúng không:
1. Nếu có nhiều tiền, mua xe chạy lướt, tức là chạy mới được 1 đến hơn 2 năm một chút. Xe ngon, mình gần như làm chủ kế hoạch chăm sóc.
2. Tiên ít, mua xe chạy khoảng 6 đến 10 năm, đa phần đã thay những cái cần thay nếu xe còn chạy ổn. Chạy vẫn ngon nhưng cần chăm sóc kĩ.

3. Tiền vừa vừa, hơi khó mua xe chạy trong khoảng 3đến 6 năm. Chả biết thế nào mà lần, ngon thì được xe nuột, không thì phải cùng xe trải qua thời kì sửa chữa thay thế nhiều và tốn kém.

Em đang nói về BMW, không biết như thế có đúng không các cụ?

kembui

Xe buýt
Cụ nào nhiều kinh nghiệm vào giúp bác chủ thớt đi. Em lót dép hóng tí. Đang quan tâm

Sev

Xe hơi
Cụ tungbroker spam kinh quá. Ý em là các cụ thấy nhận xét của em về xe cũ có đúng không ạ. Em thấy xài xe cũ lâu quá thì cảm giác thường trực là sự mâu thuẫn thế này: đi thì không sướng và hồi hộp vì mình hiểu rõ con xe của mình, rõ ràng đến buồn tẻ. Đổi xe thì lại lo chả biết có kiếm được em nào tin cậy như em mình đang đi không.
Các Bác ý kiến thế nào về series7 đời 2000 đến 2003 ạ. Giờ có mua được em nào còn chắc chắn và hiền lành không ạ? Nếu có thì rổ rá bao nhiêu các cụ? Em dự khoảng 700 đến 900. Phải ko ạ?

mecvietnam6789

Xe đạp
Theo e thì 1 là mua ít tiền hẳn. Con để tiến sửa chữa thay thế. Hoặc là mua ngon hẳn

Sev

Xe hơi
Ý bác cũng là tránh đoạn giữa?

Sev

Xe hơi
Em đang tìm một em 7 series đời từ 2002 đến 2004. Nhưng em không hiểu nhiều về kĩ thuật lắm. Làm thế nào để tìm được một em s7 tốt bây giờ ạ?

Michel Fang

Đi bộ
E cũng đang quan tâm, lót dép hóng các cụ. Cuối năm đủ thóc múc e E46. Dự là 400-450 củ

lexuslexus

Đi bộ
Chào các Bác,

Em đã đi nhiều xe, nhưng toàn mua xe cũ. Em nhận thấy có quy luật như thế này không biết có đúng không:
1. Nếu có nhiều tiền, mua xe chạy lướt, tức là chạy mới được 1 đến hơn 2 năm một chút. Xe ngon, mình gần như làm chủ kế hoạch chăm sóc.
2. Tiên ít, mua xe chạy khoảng 6 đến 10 năm, đa phần đã thay những cái cần thay nếu xe còn chạy ổn. Chạy vẫn ngon nhưng cần chăm sóc kĩ.

3. Tiền vừa vừa, hơi khó mua xe chạy trong khoảng 3đến 6 năm. Chả biết thế nào mà lần, ngon thì được xe nuột, không thì phải cùng xe trải qua thời kì sửa chữa thay thế nhiều và tốn kém.

Em đang nói về BMW, không biết như thế có đúng không các cụ?
Nói như cụ thì chịu rồi////

Tuanaltis2009

Xe buýt
Xe cũ mà tầm tiền, có mà vẫn chạy ngon, cụ cứ toy altis mà mua, vừa ngon bổ lại rẻ cụ ah

Sev

Xe hơi
Altis cũng là xe tốt. Nhưng em thích mua BMW ạ. Thỉnh thoảng chạy đây đó lấy le

E46To

Xe đạp
Tùy từng độ máu từng người thôi.
Cách đây 2 năm em mua 318i 2003 giá 470T zin từ đầu đến chân. Sau 2 năm, bảo dưỡng hết 160T, đi phê luôn

hiepcdb

Xe hơi
Phải cao thủ và may mắn thì tìm xe cũ vừa ngon bổ + rẻ nó mới song hành ạ

Longnguyen

Xe tải
Những người mua xe cũ trong mắt em họ phải biết về xe,hoặc cũng phải bết rõ nguồn gốc xe.còn ít tiền theo em không nên hít ...l thơm

Onetee1t

Xe tải
Bmw cũ cũng đẹp nhưng e sợ khoản sau khi mua thôi :(

Sev

Xe hơi
Hì. Em đang muốn bán Monđeo 2003 và mua BMW 3 hoặc 5 hoặc Mer C hoặc E đời từ 2007-2010 ạ. Cụ nào quan tâm đến mua hoặc bán những em trên thì inbox cho em ạ. Em cảm ơn.

anhtuantt

Xe buýt
BMW X5 đời 2004

“BMW X5 đời 2004, nguyên bản từ trong ra ngoài, đẹp long lanh, bảo dưỡng định kỳ tại hãng, đi cực ít nên gần như mới, giá 645 triệu…”. Nhìn những dòng quảng cáo xe cùng mức giá hấp dẫn của các chủ xe hoặc showroom xe cũ, bạn có thể nghĩ rằng với số tiền không quá lớn nhưng lại được sở hữu một chiếc xe đẳng cấp. Tuy nhiên, nhưng đằng sau đó là cả một vấn đề khiến những ai tậu về sẽ phải đau đầu.

Trên thị trường xe đã qua sử dụng tại Việt Nam hiện nay, có những mẫu xe sau khoảng hơn 5 năm sử dụng thì rất thiếu tin cậy, hay hỏng hóc, khiến chủ xe có thể vất vả, suốt ngày sửa chữa, hoặc nếu sửa chữa thì chi phí sẽ rất tốn kém. Có những chiếc xe không hay hỏng hóc, nhưng trang bị thì lại quá nghèo nàn, tính năng vận hành thì thất vọng và rất tốn nhiên liệu.

Có những mẫu xe thì trang bị bình thường, không phải xe sang, tính năng vận hành cũng không nổi trội lắm, nhưng lại rất tốn xăng và chỉ dành cho những người thật rủng rỉnh tiền để mua xăng. Và một số tiêu chí khác khiến những người mua xe cũ nên cân nhắc để tránh. Vậy đó là những chiếc xe nào?

Mitsubishi Jolie, đời trước 2005

Mitsubishi Jolie

Thiết kế nhỏ gọn nhưng lại có 7 chỗ ngồi, Jolie đã từng là chiếc xe yêu thích một thời của nhiều người tiêu dùng Việt Nam. Trước năm 2003, Jolie trang bị động cơ 2.0L còn sử dụng chế hòa khí, nhưng sau đó đã được nâng cấp với hệ thống phun xăng điện tử.

Khi còn mới, Jolie không phải là một chiếc xe tiêu tốn với mức tiêu hao trung bình khoảng gần 10 lít/100km. Sau nhiều năm sử dụng, nó vẫn là một chiếc xe ít hỏng vặt do kết cấu đơn giản. Tuy nhiên, hư hỏng không phải là điều đáng nói, mà là mức tiêu hao nhiên liệu tăng lên đáng kể khi chiếc xe đã cũ.

Động cơ yếu, ly hợp mòn và hệ thống cung cấp nhiên liệu cũng không còn hiệu quả như lúc ban đầu biến chiếc xe sau gần 10 năm sử dụng trở thành một “con nghiện” với mức tiêu hao tăng khoảng 20% - 25% tùy điều kiện vận hành, thậm chí trong phố có thể lên đến khoảng 15 – 16 lít/100km – những con số khó chấp nhận với một chiếc xe chẳng có gì nổi bật.

Ford Everest, đời 2005 – 2007

Ford Everest

Thật tiếc khi mẫu xe Everest đời đầu lại có mặt trong danh sách này, bởi thực tế nó là một chiếc xe đẹp và khá ổn định trong điều kiện sử dụng bình thường. Xe thiết kế rộng rãi, mặc dù trang bị hơi nghèo nàn nhưng vẫn tạo cảm giác thoải mái cho cả 7 người ngồi.

Vấn đề ở đây xảy ra với động cơ dầu 2.5L. Bắt đầu từ năm 2008, động cơ được cải tiến có công suất lên đến 141 mã lực. Tuy nhiên, ở thế hệ đầu tiên thì công suất động cơ chỉ khoảng 100 mã lực. Autocar Vietnam đã ghi nhận nhiều trường hợp sử dụng trong điều kiện tải nặng hoặc thời tiết và đường sá khắc nghiệt đã làm động cơ quá tải và hậu quả là nứt mặt quy lát. Để xử lý sự cố này, người sử dụng xe phải mang đến các trung tâm dịch vụ chính hãng để thay thế với chi phí không nhỏ.

Ford Escape 3.0V, đời trước 2006

Ford Escape

Với những người sử dụng xe Ford Escape đời mới thì câu chuyện dưới đây có thể xa lạ, bởi mẫu xe này giờ đây lại là một trong những chiếc xe crossover lành nhất trên thị trường. Đây là một chiếc xe vận hành mạnh mẽ, thiết kế đẹp mắt và nội thất cũng ổn.

Nếu bạn muốn tìm kiếm một chiếc Escape đã qua sử dụng, chúng tôi vẫn cho đó là ý kiến hay, nhưng hãy cẩn thận với phiên bản 3.0V đời trước năm 2006 với cần số trên vô-lăng. Đã có hàng trăm xe bản này được ghi nhận là bị lỗi hộp số mà nguyên nhân, theo nhiều ý kiến của các chuyên gia trong lĩnh vực dịch vụ, là do sử dụng sai dầu hộp số.

Biểu hiện cơ bản của tình trạng này là đèn báo lỗi hộp số bật sáng, kèm theo đó là hộp số chuyển số bất thường không phù hợp với tốc độ, hoặc không chuyển số. Nếu vẫn chọn mua phiên bản này, bạn cần kiểm tra xem hộp số đã được khắc phục hoặc thay thế hay chưa. Bên cạnh đó, mức tiêu hao nhiên liệu của động cơ 3.0 lít cũng khá cao, trung bình khoảng trên 12 lít/100km.

BMW X5, đời trước 2005

Không thể phủ nhận BMW X5 là chiếc xe tuyệt vời ở hầu hết các khía cạnh, từ thiết kế, trang bị công nghệ và tiện nghi hay tính năng vận hành. Đây cũng là một trong những chiếc xe được các ngôi sao sân cỏ yêu thích nhất, đơn cử như David Beckham, Wayne Rooney, Sol Campbell,…

Những lý do khiến BMW X5 nằm trong danh sách này chủ yếu là do nó quá phức tạp với quá nhiều trang thiết bị tiên tiến, thậm chí nhiều công nghệ tỏ ra không phù hợp với điều kiện đường sá còn thấp kém ở Việt Nam.

Sau nhiều năm sử dụng, rất nhiều vấn đề có thể xảy ra với chiếc xe này, như bơm xăng hỏng và lọc xăng tắc do chất lượng xăng kém, hộp điều khiển và đầu đọc hệ thống giải trí trục trặc, hộp điều khiển hệ thống nâng gầm (phiên bản 4.8L) không hoạt động, các cảm biến đo gió, cảm biến khí thải cũng hay bị chết. Giảm xóc khí nén phía trước bị xẹp cũng khiến chủ xe tốn kém nhiều tiền thay thế.

Mercedes-Benz GL (2006 – 2007) và ML (trước 2006)

Mercedes-Benz GL

Cũng giống như mẫu SUV của BMW, hai siêu phẩm của Mercedes-Benz cũng là các “tượng đài” về công nghệ. Không chỉ ở Việt Nam, những chiếc xe cao cấp nhập khẩu này còn bị khuyến cáo nên tránh sau nhiều năm sử dụng ở nhiều thị trường khác, và độ tin cậy của chúng cũng bị tổ chức Consumer Reports đánh giá thấp. Những hỏng hóc thường gặp ở hai mẫu xe này liên quan đến hệ thống cung cấp nhiên liệu và các công nghệ điện tử, các cảm biến và hệ thống điều khiển.

Ngoài ra, mẫu Mercedes-Benz E240 và E280 đời cũ (đèn tròn) cũng bị cho là thiếu tin cậy khi thường xuyên xảy ra những vấn đề liên quan đến hệ thống cung cấp nhiên liệu, hệ thống phanh thủy lực-điện tử (SBC), EBD, hệ thống điều khiển luồng gió nạp,…

Bài: Hoàng Nam
(Bài viết được thực hiện với sự hỗ trợ của Gara Thành – 120 Trần Quốc Hoàn, Cầu Giấy, Hà Nội.)