Mua xe, đổi biển, có cần đổi tem đăng kiểm, tem phí đường bộ, bảo hiểm bắt buộc?

nghichnham

Xe tăng
Câu hỏi như trên ạ.
Em mua xe cty. Xuất hoá đơn đỏ rồi, đóng thuế trước bạ rồi, đang chờ ông anh bổ xung nốt giấy tờ là đi làm thủ tục sang tên đỏi biển.

Tuy nhiên, ngày 8/6 tới là đến hẹn em phải đi đăng kiểm và mua phí bảo trì đường bộ. Khi đó, chắc chắn em chưa kịp làm sang tên đổi biển.
Vậy nên 2 tem này vẫn theo biển số cũ của xe (tem đăng kiểm, có biển số in ở mặt sau).

Vậy mấy hôm nữa, em đi sang tên, đổi biển, thì lại phải đăng kiểm lại và mua lại phí bảo hiểm không nhỉ? Nếu phải làm lại tất thì lục tốn em rồi :(

erakenz

Xe tải
sang tên đổi biển thì phải làm lại tất ạ.

NNS

Xe ngựa
chậm vài tháng cũng chả sao, miễn đừng để xxx túm lại trên đường khi đang chạy, ko phải đúng giờ đúng ngày lắm đâu. Cụ cứ chờ đổi biển rồi đi đk cả thể
còn khi đăng kiểm người ta chả để ý đến đúng hạn hay ko đâu. Có lần em đi trễ so với hạn cả tháng. Còn trong bãi gửi xe nhà em có cái xe chủ ít đi em đi qua thấy tem nó đến hạn từ tháng 8 năm ...2012:))
tuần trước thấy nó đeo 2 tem mới rồi

vanbui

Xe tăng
Sang tên, đổi biển thì làm phải tất các thủ tục đổi theo biển mới luôn cụ ợ.
Em nghe nói về đăng kiểm thì sẽ mất phí ( như đăng kiểm bình thường ) còn bảo trì đường bộ thì không mất phí, chỉ đổi tem theo biển mới theo đúng thời gian có hiệu lực đã mua.

Có cụ nào có thông tin chính xác vụ này không, em cũng đang hóng vì tuần này đi bấm biển rồi lầm lại tất các thủ tục theo biển mới luôn.
Thanks các cụ :) !

Câu hỏi như trên ạ.
Em mua xe cty. Xuất hoá đơn đỏ rồi, đóng thuế trước bạ rồi, đang chờ ông anh bổ xung nốt giấy tờ là đi làm thủ tục sang tên đỏi biển.

Tuy nhiên, ngày 8/6 tới là đến hẹn em phải đi đăng kiểm và mua phí bảo trì đường bộ. Khi đó, chắc chắn em chưa kịp làm sang tên đổi biển.
Vậy nên 2 tem này vẫn theo biển số cũ của xe (tem đăng kiểm, có biển số in ở mặt sau).

Vậy mấy hôm nữa, em đi sang tên, đổi biển, thì lại phải đăng kiểm lại và mua lại phí bảo hiểm không nhỉ? Nếu phải làm lại tất thì lục tốn em rồi :(

Tom B@

Xe tải
Xe bác đã biển 5 số thì vô tư, tức là bây giờ bác đi đăng kiểm và nộp phí BTĐB xong rồi đến khi sang tên đổi biển cũng không ảnh hưởng gì. Tuy nhiên nếu biển 4 số thì thực ra bác vẫn đi được do BGTVT yêu cầu BCA chưa phạt đối với trường hợp như của bác là đã kiểm định trước khi làm sang tên và chưa đến hạn kỳ kiểm định tiếp theo thì ko phạt. Nói tóm lại là bác vẫn đi vô tư không sao đâu.

nghichnham

Xe tăng
Em định cố làm sang tên rồi khi có biển mới, đăng kí mới thì đi đăng kiểm trễ khoảng vài ngày đến 1 tuần thì có làm sao kô nhỉ?
1. Có giấy hẹn xxx có phạt kô?
2. Bên đăng kiểm có phạt kô?

Tom B@

Xe tải
Nếu sang tên được trước khi đến hạn đăng kiểm thì tốt, cầm quá giấy hẹn đi đăng kiểm rồi chờ lấy đăng ký và đăng kiểm một thể luôn. Nhưng nếu ko kịp sang tên mà hết hạn đăng kiểm đi ngoài đường gặp *** soi thổi còi lại thì vỡ mẹt:-hluôn đi toi 2-3 củ như thường. Còn với bên đăng kiểm thì chẳng có vấn đề gì hết.

vanbui

Xe tăng
Xe em biển 4 số nên em thì cứ cẩn thận làm quả đăng kiểm & nộp phí bảo trì đường bộ (đăng kiểm họ ốp luôn ) cho chắc.
Có giấy đăng kí mới thì mang đến đăng kiểm lại ( 260k , quả này không kẹp 100k vì vừa kẹp tuần trước gòy ), thay lại tem phí bảo trì đường bộ theo biển số mới ( 5 số ) không mất xiền.

Giấy hẹn cầm đến đăng kiểm không làm cho đâu cụ ợ, phải đợi đến khi có giấy đăng kí mới !
Thế nên nếu cụ không đi đăng kiểm mà lưu thông, không may xxx vồ được thì ... :(

Nếu sang tên được trước khi đến hạn đăng kiểm thì tốt, cầm quá giấy hẹn đi đăng kiểm rồi chờ lấy đăng ký và đăng kiểm một thể luôn. Nhưng nếu ko kịp sang tên mà hết hạn đăng kiểm đi ngoài đường gặp *** soi thổi còi lại thì vỡ mẹt:-hluôn đi toi 2-3 củ như thường. Còn với bên đăng kiểm thì chẳng có vấn đề gì hết.

Tom B@

Xe tải
Xe em biển 4 số nên em thì cứ cẩn thận làm quả đăng kiểm & nộp phí bảo trì đường bộ (đăng kiểm họ ốp luôn ) cho chắc.
Có giấy đăng kí mới thì mang đến đăng kiểm lại ( 260k , quả này không kẹp 100k vì vừa kẹp tuần trước gòy ), thay lại tem phí bảo trì đường bộ theo biển số mới ( 5 số ) không mất xiền.

Giấy hẹn cầm đến đăng kiểm không làm cho đâu cụ ợ, phải đợi đến khi có giấy đăng kí mới !
Thế nên nếu cụ không đi đăng kiểm mà lưu thông, không may xxx vồ được thì ... :(
Thưa bác là giấy hẹn chờ lấy đăng ký đi đăng kiểm vẫn làm bình thường chỉ không cho lấy tờ thông số kiểm định thôi mà họ cấp tạm một tờ lưu hành khác. Sau khi lấy đăng ký đến thì họ trả tờ đăng kiểm này.

nghichnham

Xe tăng
Mai thứ 3 em mới nộp hồ sơ sang tên đổi chủ ở đường Láng, nếu xuôn xẻ thì mấy ngày là đc bấm biển, mấy ngày thì có đăng ký nhỉ?

Ac080

Xe tăng
Sang tên đổi biển thì phải mất tièn đăng kiểm lại, còn BHDS thì không cần đổi, nhưng chú ý ghi đầy đủ số khung số máy là được.

vanbui

Xe tăng
Hồ sơ ok thì hẹn 2 ngày sau đến bấm biển. Bấm xong ( nếu làm bình thường, không có Bác ở đấy ) thì hẹn 7 -10 ngày sau đến lấy đăng kí cụ ợ

Mai thứ 3 em mới nộp hồ sơ sang tên đổi chủ ở đường Láng, nếu xuôn xẻ thì mấy ngày là đc bấm biển, mấy ngày thì có đăng ký nhỉ?

nghichnham

Xe tăng
Đã nhận đc biển sau 2 ngày đủ hồ sơ. Chờ thêm vài ngày nữa là có giấy đăng ký xe mới.

manhnk

Xe hơi
Các bác cho em hỏi xe em sang tuần tới (tức khoảng 10 đến 15 - 6) đi làm sang tên không phải đổi biển vì biển 5 số rồi. Thì liệu khoảng bao giờ thì e lấy được đáng ký mới để em kịp đi nộp phí đường bộ? Và cho e hỏi là sang tên có bắt buộc phải đăng kiểm lại không vì xe em hạn hết tháng 4 năm 2014. Em xin cảm ơn

Tiendung2912

[Tịch thu bằng lái]
chỉ dán thêm tem phí đường bộ thôi.

nghichnham

Xe tăng
Các bác cho em hỏi xe em sang tuần tới (tức khoảng 10 đến 15 - 6) đi làm sang tên không phải đổi biển vì biển 5 số rồi. Thì liệu khoảng bao giờ thì e lấy được đáng ký mới để em kịp đi nộp phí đường bộ? Và cho e hỏi là sang tên có bắt buộc phải đăng kiểm lại không vì xe em hạn hết tháng 4 năm 2014. Em xin cảm ơn
Đủ giấy tờ thì mất 2 ngày là có thể có giấy hẹn. Cầm giấy hẹn đi nộp phí đc cụ ạ.
Nếu kô đổi biển thì chắc chắn cụ kô phải lo đăng kiểm lại. Còn nếu đổi biển thì còn đang tranh cãi cụ nhé.

AoThunHotGirl

Xe đạp
Website
www.aothunhotgirl.com
- Mình cũng đang hóng 03 vấn đề này mà chưa bác nào giải thích rõ và chắc chắn hoặc có thông tư cụ thể nào nhỉ
1. Xe biển 4 số sang tên đổi chủ mới ra biển 5 số vẫn còn hạn đăng kiểm có phải đi đăng kiểm lại và đợi xét xe lại không? Nếu không giấy hẹn chờ lấy đăng ký mới và đăng kiểm cũ 4 số có thể làm thủ tục đổi sang đăng kiểm mới 5 số được không?
2. Phí bảo trì được bộ có được bảo lưu từ biển 4 số sang 5 số được không. Nếu có thì giấy hẹn chờ đăng ký mới có thể đi làm thủ tục xin đổi lấy tem dán cho biển 5 số mới được không?
3. Bảo hiểm Dân sự bắt buộc biển 4 số có hiệu lực cho biển 5 số được không. Có thể yêu cầu bên bán bảo hiểm viết lại theo biển 5 số mới được không?

tỏi đen

Đi bộ
em hóng vụ này, chưa thấy cụ nào đã từng làm nhỉ?

tỏi đen

Đi bộ
em nộp hồ sơ rồi, có giấy hẹn rồi ( giấy hẹn 2 ngày trả kết quả, nhưng phải 5-7 ngày khả năng mới có Đăng ký)
Em đang có việc chuẩn bị đi tỉnh, không biết cái giấy hẹn đấy có đi được không các cụ nhỉ?