[TVMBX] Mua xe ô tô lần đầu nên mua xe Hàn hay xe Nhật?

Xe Sedan phân khúc B với giá 500 – 550 triệu thì nên mua xe Hàn hay xe Nhật các cụ nhỉ?

• Xe Nhật

Lượt chọn: 18 60.0%
  • Xe Hàn

Lượt chọn: 7 23.3%
  • Xe khác

Lượt chọn: 5 16.7%

• Tổng bình chọn
    30
  • Thời gian đóng: .

Duong_Ngan

Xe tải
Mua xe là "tiêu sản" tức bạn đang tiêu đi tài sản của mình, vì vậy bạn nên cân nhắc giữa cái được và cái mất. Nếu kinh tế bạn đang ổn định, hàng tháng có thu nhập và tích lũy, muốn nâng cao chất lượng cuộc sống thì mua xe bán tải Nhật hoặc Mỹ và cũng nên nói không với xe Hàn, vì xe Hàn nhanh xuống cấp, chỉ đẹp, hào nhoáng lúc ban đầu Mong bạn có lựa chọn sang suốt.

hoangbaolong

Xe buýt
Cụ thích xe nào mua xe đấy thôi tầm đấy chọn xe hạng B: city, vios, acsen.. đã ko biết thì cứ mới mà mua không phải nghĩ trong vòng 5 năm. Nếu nhỏ hơn 30 thì acsen. Chưa đến 40 thì city, hơn thì vios

MiTa

Xe lăn
Bán đất thì phò thu nợ hoặc vai ốt là chuẩn gồi.

UFA

Xe điện
Như cụ chủ thì Hàn Nhật tùy thích, Hàn thì morning, i10, Nhật thì wigo, vậy đã

mazda3_pro

Xe lăn
Vậy nên giờ xe Hàn đâu kém xe nhật cụ nhỉ, có khi hơn ấy.
Không có nước nào là thượng đẳng, sản xuất ta 1 ngàn loại xe đều tốt cả ngàn cả. Xe hàn, nhật, tàu, đức, ý, mẽo đều có những chiếc tốt và cũng có cả những chiếc rởm. Vì thế nên mua xe cứ cân nhắc chiếc nào tốt, giá thành hợp lý, kiểu dáng hợp mắt, không bị lỗi nghiêm trọng gì là quất thôi.

tuha_vt2015

Xe tăng
Tầm tiền cao nhất là khoảng 550 triệu thôi cụ, hơn vài chục có thể sẽ cân nhắc được nếu phù hợp ạ. Còn em chỉ sử dụng loanh quanh trong thành phố thi thoảng mới đi xa (chưa rõ là đi đâu nhưng chắc chắn là sẽ chở gia đình đi du lịch) xe 4 chỗ thôi cụ
Với tiêu chí của cụ thì giờ cứ ngồi lái thử xe:
1) Vios: giờ giá tốt, có thêm các option ở bản mới 2020 cũng ổn;
2) Honda City: em ngồi thử vài lần thấy ưng (trước em chạy Civic 1.8AT 2008 mãi chả có gì để hỏng)
3) Huyndai Accent: nhẹ nhàng, trẻ trung;
4) Nissan: trâu bò nhưng dáng xấu;

wobtda

Xe máy
Mới được đền bù tiền đất ruộng các cụ ạ, em tính mua cái xe để chạy loanh quanh chứ cũng không tính làm dịch vụ gì vì hiện tại em cũng đã có công việc ổn định. Không phải chủ nọ chủ kia, cũng chẳng phải nhà nước nhưng em hài long với công việc hiện tại mình đang làm cho một doanh nghiệp tư nhân này. Khu em ngoại thành phía Nam thành phố nên mấy năm nay thấy rục rịch nhiều dự án xây dựng, dự án về giải quyết cho bà con ít tiền ruộng đất chứ em thấy nhiều năm đổ lại đây ruộng bị bỏ hoang cho cỏ mọc hết rồi.

Nhà em có hơn 5 sào ruộng loại A, được đền bù gần 2 tỷ. Em trích ra một ít để mua cái xe mà đi lại cho đỡ vất vả mà cũng chưa có kinh nghiệm về xe nhiều nên rất băn khoăn giữa việc xe Hàn và xe Nhật. Mong các cụ giúp em ít đánh giá khách quan để em có thêm thông tin trước khi mua xe, hiện tại thì em cũng chưa thích chiếc nào cả.

Cảm ơn các cụ.
Cụ hỏi chung chung thì hơi khó để tư véo, tầm tiền, xe mới hay cũ, gầm cao hay sedan/hatchback.

Em cũng từng mua xe cũ, xác định từ đầu là thích hatchback, phải có cửa nóc và gương điện, và lúc đó cửa tiền không nhiều nên lựa chọn cũng dễ hơn. Theo cảm nhận của em nếu về xe cũ thì Nhật cảm giác chắc hơn Hàn, ít đồ điện tử hơn nên cũng bớt hỏng vặt, thiết kế cũng bền hơn nữa. Đấy là cảm nhận cá nhân thôi nhé.

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
Tầm đó thì cứ Vios khỏi phải nhức đầu.

Giờ Nhật Hàn như nhau, tùy mắt nhìn, ưng mẫu nào bê mẫu đó.
Mà chả đi mãi được đâu, chưa mua thì nâng lên đặt xuống hỏi tái hỏi hồi, mua rồi thì 1 năm là chán, 2 năm muốn đổi nếu có nhiều xèng.
Nhật hay Hàn thì 5 năm đầu không phải nghĩ về chất lượng, luôn ổn định.
Xe giờ như cái áo, băn khoăn trăn trở làm gì nhiều.

Ac080

Xe tăng
Cụ không muốn xếp vào danh sách Người YÊU NƯỚC ah?
Nếu không yêu nước thì cụ khe khẽ thôi kẻo lại tâm tư đấy :)

Mới được đền bù tiền đất ruộng các cụ ạ, em tính mua cái xe để chạy loanh quanh chứ cũng không tính làm dịch vụ gì vì hiện tại em cũng đã có công việc ổn định. Không phải chủ nọ chủ kia, cũng chẳng phải nhà nước nhưng em hài long với công việc hiện tại mình đang làm cho một doanh nghiệp tư nhân này. Khu em ngoại thành phía Nam thành phố nên mấy năm nay thấy rục rịch nhiều dự án xây dựng, dự án về giải quyết cho bà con ít tiền ruộng đất chứ em thấy nhiều năm đổ lại đây ruộng bị bỏ hoang cho cỏ mọc hết rồi.

Nhà em có hơn 5 sào ruộng loại A, được đền bù gần 2 tỷ. Em trích ra một ít để mua cái xe mà đi lại cho đỡ vất vả mà cũng chưa có kinh nghiệm về xe nhiều nên rất băn khoăn giữa việc xe Hàn và xe Nhật. Mong các cụ giúp em ít đánh giá khách quan để em có thêm thông tin trước khi mua xe, hiện tại thì em cũng chưa thích chiếc nào cả.

Cảm ơn các cụ.
Cụ tự dưng có 2 tỷ thì cụ làm con Explorer đi cho nó êm mông. :D

Tiger Hunter

Xe container
Nếu muốn mua xe để đi đến khi chết truyền lại cho con cháu thì mua xe Nhật (xem những xe từ thời cụ thân sinh còn trẻ vẫn đang chạy trên đường mà xem, sẽ có nhận xét rõ hơn)
Nếu muốn bỏ ra cùng 1 số tiền nhưng nhận được một sản phẩm có 1.5 đến 2 lần tính năng thì mua xe Hàn ;))

Tony_Le

Xe container
Không, em câu còm làm gì. Có những cái em hiểu rõ nhưng em không thể giải thích cho người khác được nên em đi hỏi để học thêm những kiến thức và cách trình bày của các cụ khác mà
Hàn là Hàn gì, Nhật là nhật nào? Không rõ ràng cụ tỷ thì như hai ông trẻ con bảo bố tao đẹp trai hơn mẹ mày! Đem cái Innova của Nhật ra so với Santafe của Hàn thì so làm thao?

lucifer82

Xe hơi
Em mới đi Mỹ và Hàn chưa tính đi ké, thấy Hàn vẫn còn khoảng cách xa với xe Mỹ về cảm giác lái. option cũng chưa bằng.
xe em đi là Focus 2015 và Cerato 2020
Đi xe hàn lều phều 1-2 tháng rồi cũng quen dần, nếu được chọn lại chắc em k đi xe Hàn nữa, lỡ mua rồi đi 2-3 năm nữa đổi xe khác cho đỡ phí

lucifer82

Xe hơi
Cụ nên chơi phân khúc C đi, xe thì cụ cứ yên tâm 5-7 năm chưa phải sửa chữa gì đâu, bảo dưỡng định kì thôi. Có cụ đang bán Focus Titanium (bản cao nhất) đời 2016 giá 580 không phải nghĩ đâu: đầm, chắc, lái sướng, trang thiết bị an toàn thì quá ok so với tầm giá không còn nào cùng hạng bằng đâu, cụ chạy thử xem thế nào đi, chạy xong thì chả muốn chạy con nào khác cùng hạng đâu. Nó đáng từng đồng xu đấy. Không cụ cứ làm con Elantra ấy. Không thì cứ Vios cho lành, sau này bán giữ giá.
Nếu mua đc xe lướt thì phân khúc C Focus là chuẩn và không bao giờ hối hận :D
Em đi Focus đời ALL NEW mà đi sang Cerato 2020 đã thấy như mứt rồi :P Khoảng cách vẫn xa lắm

mazda3_pro

Xe lăn