Thảo luận Mua xe PKL cũ sau mùa worldcup

Tungdevil15

Xe buýt
Sáng nay em gặp 1 cụ U4x lần đầu mua PKL ko có kinh nghiệm. Bị thuốc mua 1 em z1000 đời 2014 với giá 390tr.
Người bán là chủ tiệm cầm đồ và thân quen với bác mua xe nên đã thuốc rằng xe nhập nguyên con từ Ý, ko đi tua, xe mua từ 2014 đến nay trùm mền odo chưa đc 138km chưa thay nhớt chưa ....v.v
Sau khi xem xe em phát hiện đồng hồ đã thay mới. Pô đã lên lon SC và bỏ bầu. Lọc nhớt đã thay bằng loại KN chứ ko nguyên bản. Mà cái này cụ nào chơi xe thì biết nếu xe chưa thay nhớt hoặc chưa qua rodai thì sao lại thay lọc, nếu chưa thay nhớt thì còn lọc zin theo xe rồi.

Tiếc là chủ xe ko cho em chụp ảnh. Bảo việc gì chụp xe bác ấy, bảo mày tự chụp xe mày ấy. Nên em ko có ảnh cho anh em xem tận mắt.

Em hỏi vì sao bác ấy mua xe thì bảo là do chủ tiệm nói xe này kẹt tiền lắm mới bán. Chứ bảo đảm ko tìm được chiếc thứ 2. Bác mua xe nghe thế mua ngay cho đc

Anh em nếu ai chưa chơi PKL mà có ý định mua xe. Nếu ko biết xem xe ko rành về xe cộ nên nhờ người đi xem giúp. Đừng tự ý mua vào ngay mùa thanh lý. Mua nhầm xe ko thơm lại giá cao, chưa kể những xe hóa kiếp xe ko giấy xe trộm cắp giả dạng mác thanh lý cầm đồ

Phucyenxanh

Xe điện
hóng mãi chả thấy cụ nào thanh lý ẻm cờ zui rơ 250cc, haiz !

La già

Xe tăng
Sáng nay em gặp 1 cụ U4x lần đầu mua PKL ko có kinh nghiệm. Bị thuốc mua 1 em z1000 đời 2014 với giá 390tr.
Người bán là chủ tiệm cầm đồ và thân quen với bác mua xe nên đã thuốc rằng xe nhập nguyên con từ Ý, ko đi tua, xe mua từ 2014 đến nay trùm mền odo chưa đc 138km chưa thay nhớt chưa ....v.v
Sau khi xem xe em phát hiện đồng hồ đã thay mới. Pô đã lên lon SC và bỏ bầu. Lọc nhớt đã thay bằng loại KN chứ ko nguyên bản. Mà cái này cụ nào chơi xe thì biết nếu xe chưa thay nhớt hoặc chưa qua rodai thì sao lại thay lọc, nếu chưa thay nhớt thì còn lọc zin theo xe rồi.

Tiếc là chủ xe ko cho em chụp ảnh. Bảo việc gì chụp xe bác ấy, bảo mày tự chụp xe mày ấy. Nên em ko có ảnh cho anh em xem tận mắt.

Em hỏi vì sao bác ấy mua xe thì bảo là do chủ tiệm nói xe này kẹt tiền lắm mới bán. Chứ bảo đảm ko tìm được chiếc thứ 2. Bác mua xe nghe thế mua ngay cho đc

Anh em nếu ai chưa chơi PKL mà có ý định mua xe. Nếu ko biết xem xe ko rành về xe cộ nên nhờ người đi xem giúp. Đừng tự ý mua vào ngay mùa thanh lý. Mua nhầm xe ko thơm lại giá cao, chưa kể những xe hóa kiếp xe ko giấy xe trộm cắp giả dạng mác thanh lý cầm đồ
Thế bao giờ em say PKL thì nhờ cụ xem hộ em nha:D

Gsngam

Xe buýt
Đó là người ta bảo thủ và thiếu hiểu biết nên thế đấy cụ ạ, thứ nhất không bao giờ tin bọn cầm đồ, thứ 2 là chả có cái xe nào trùm mền 137km chưa thay nhớt chưa gì, không khéo nó còn không tháo acquy thì hỏng hóc linh tinh còn nhiều thứ nữa bên trong về chủ xe cứ từ từ khám phá dần. Giá như thế so với thị trường chênh gần 150 triệu. Cầm 390 đi mua con 2017 chạy lướt thì thiếu gì đâu.

Tungdevil15

Xe buýt
Đó là người ta bảo thủ và thiếu hiểu biết nên thế đấy cụ ạ, thứ nhất không bao giờ tin bọn cầm đồ,
thứ 2 là chả có cái xe nào trùm mền 137km chưa thay nhớt chưa gì, không khéo nó còn không tháo acquy thì hỏng hóc linh tinh còn nhiều thứ nữa bên trong về chủ xe cứ từ từ khám phá dần. Giá như thế so với thị trường chênh gần 150 triệu. Cầm 390 đi mua con 2017 chạy lướt thì thiếu gì đâu.
Em cũng ko dám nói j cả. Vì tiền người ta thì người ta mua thôi. Mình nói đúng nhưng lỡ cụ ấy cố chấp lại tương em vỡ mồm

BốBảoQuyên

Xe hơi
thế em mà mua xe thì nhờ cụ xem hộ xe được không? vì em sợ mua phải xe tại nạn với nguồn gốc không hợp pháp lắm :(

vip tien sinh

Xe ngựa
Em hóng...

dkt1987

Xe hơi

Cụ chia sẻ kn mua xe củ vs ạ. Sáng mai mình đi xem 1 em versys 650 ở bình tân. Giaya tờ mình cần lưu ý những gì để tránh mua xe phù phép ạ

Tungdevil15

Xe buýt
Cụ chia sẻ kn mua xe củ vs ạ. Sáng mai mình đi xem 1 em versys 650 ở bình tân. Giaya tờ mình cần lưu ý những gì để tránh mua xe phù phép ạ
Về giấy tờ cụ cứ xem giấy đk năm nào, coi số khung số máy trùng ko, mấy con kawa số khung nó nằm ngay cổ xe ấy cụ, sm sk xem có dấu đục khoét j ko
Nếu mua thì có bao sang tên rút hồ sơ hay ko. Nếu chỉ ủy quyền thì cũng ko. Mình bỏ tiền ra mua xe cứ bắt sang tên cho em.

Về máy móc trước hết quan tâm dàn điện. Test các chức năng xem hoạt động ok ko. Xe mà dàn điện cũ và có đứt nối thì xác định dễ bệnh vặt và thay dàn điện khá tốn kem đấy cụ.
Máy cụ đề lên xem nổ ga đều ko. Có bụp giật hoặc kêu cam cò hay ko. Dòm sơ xem có bong tróc sơn dặm j ko
Nên chạy thử vài vòng nếu đc. Xem máy móc có hiện tượng lạ ko
Nếu xe có vô đồ chơi thì nhớ hỏi chủ đồ zin còn đủ ko. Xe mà vô đồ chơi mà đồ zin ko còn thì khả năng có té ngã. Đa số thôi nhé cụ. Nhưng cũng nên hỏi cho chắc ăn
Kiểm tra dùm em luôn hệ thống tản nhiệt còn ok ko. Coi quạt có quay và nước có bơm hay ko. Xem có xì nước chỗ nào ko.
Tiếp đến là sườn xe. Nếu xe có đâm đụng té ngã tai nạn. Chạy thử cụ xe biết. Xe sẽ rung và lắc. Nếu ko rung lắc thì test thử buông 2 tay trên đoạn đường bằng phẳng và trống trải xem xe chạy thẳng hay nghiêng ( cái này ko khuyến khích mấy cụ chạy PKL chưa rành nhé)

Đấy là 1 vài kn cho cụ. Em nhớ j nữa thì em bổ sung

dkt1987

Xe hơi
Về giấy tờ cụ cứ xem giấy đk năm nào, coi số khung số máy trùng ko, mấy con kawa số khung nó nằm ngay cổ xe ấy cụ, sm sk xem có dấu đục khoét j ko
Nếu mua thì có bao sang tên rút hồ sơ hay ko. Nếu chỉ ủy quyền thì cũng ko. Mình bỏ tiền ra mua xe cứ bắt sang tên cho em.

Về máy móc trước hết quan tâm dàn điện. Test các chức năng xem hoạt động ok ko. Xe mà dàn điện cũ và có đứt nối thì xác định dễ bệnh vặt và thay dàn điện khá tốn kem đấy cụ.
Máy cụ đề lên xem nổ ga đều ko. Có bụp giật hoặc kêu cam cò hay ko. Dòm sơ xem có bong tróc sơn dặm j ko
Nên chạy thử vài vòng nếu đc. Xem máy móc có hiện tượng lạ ko
Nếu xe có vô đồ chơi thì nhớ hỏi chủ đồ zin còn đủ ko. Xe mà vô đồ chơi mà đồ zin ko còn thì khả năng có té ngã. Đa số thôi nhé cụ. Nhưng cũng nên hỏi cho chắc ăn
Kiểm tra dùm em luôn hệ thống tản nhiệt còn ok ko. Coi quạt có quay và nước có bơm hay ko. Xem có xì nước chỗ nào ko.
Tiếp đến là sườn xe. Nếu xe có đâm đụng té ngã tai nạn. Chạy thử cụ xe biết. Xe sẽ rung và lắc. Nếu ko rung lắc thì test thử buông 2 tay trên đoạn đường bằng phẳng và trống trải xem xe chạy thẳng hay nghiêng ( cái này ko khuyến khích mấy cụ chạy PKL chưa rành nhé)

Đấy là 1 vài kn cho cụ. Em nhớ j nữa thì em bổ sung
Em tks bác. Chắc em nhắm mắt làm liều quá. Chứ xe cụ ko ránh check này nọ

Tungdevil15

Xe buýt
Em tks bác. Chắc em nhắm mắt làm liều quá. Chứ xe cụ ko ránh check này nọ
Check gốc thì cụ nhờ cò check đc mà. Mua cứ bảo bao sang tên. Xe ok thì chả ngại gì vụ đấy cả. Còn chủ xe mà né vấn đề đấy thì tất nhiên có vết bẩn rồi

Gsngam

Xe buýt
Check gốc thì cụ nhờ cò check đc mà. Mua cứ bảo bao sang tên. Xe ok thì chả ngại gì vụ đấy cả. Còn chủ xe mà né vấn đề đấy thì tất nhiên có vết bẩn rồi
Thường là dân cò xe nó hay né sang tên mà nó thích ủy quyền hơn cho đỡ chi phí, vụ khung máy các đời xe khác nhau và vào các group xe cũng sẽ có tổng hợp thông tin khung máy của các date xe khác nhau rồi, mà nếu số khung máy mà bị mờ hoặc mòn là cũng phiền nha, sau đi cà âm bản nó không lên được thì bỏ mợ ạ. E thấy các cụ ý đi check xe cũng hay check két nước nữa, để garanty cho nóng máy xem có bị sôi không.

Tungdevil15

Xe buýt
Thường là dân cò xe nó hay né sang tên mà nó thích ủy quyền hơn cho đỡ chi phí, vụ khung máy các đời xe khác nhau và vào các group xe cũng sẽ có tổng
hợp thông tin khung máy của các date xe khác nhau rồi, mà nếu số khung máy mà bị mờ hoặc mòn là cũng phiền nha, sau đi cà âm bản nó không lên được thì bỏ mợ ạ. E thấy các cụ ý đi check xe cũng hay check két nước nữa, để garanty cho nóng máy xem có bị sôi không.
Nẹt nẹt tí cho nóng mà thấy nước sôi là vứt. Còn ko cụ cứ ra bào khoảng 80km/h mà nó sôi là hiểu luôn

Gsngam

Xe buýt
Nẹt nẹt tí cho nóng mà thấy nước sôi là vứt. Còn ko cụ cứ ra bào khoảng 80km/h mà nó sôi là hiểu luôn
Thường cũng phải để garanty 1 lúc chứ nẹt vài cái nó cũng chả sôi ngay được cụ. Mà từ cái sôi thì có thể suy ra được những bệnh gì nhỉ ?

Tungdevil15

Xe buýt
Thường cũng phải để garanty 1 lúc chứ nẹt vài cái nó cũng chả sôi ngay được cụ. Mà từ cái sôi thì có thể suy ra được những bệnh gì nhỉ ?
Sôi thì chứng tỏ quạt tản nhiệt ko quay => cảm biến nhiệt ko hoạt động => điện đóm trục trặc => xe máy móc ko ngon lành, khả năng có bệnh cao

lan806

Xe tăng
Em cũng suýt chết oan với mấy thánh phán đó ạ, xe em đổ nước, kiểm tra và để hở nắp két nước nên mất áp suất két nước dẫn tới sôi. Mấy thánh phán là thổi gioăng mặt máy với cái của nợ gì đó, may làm sao 1 bác có kinh nghiệm bảo ra head mua cái nắp két nước SH lắp vào .... Xong béng. Chạy cả trăm km cũng chẳng sôi chẳng hao nước.

Tungdevil15

Xe buýt
Em cũng suýt chết oan với mấy thánh phán đó ạ, xe em đổ nước, kiểm tra và để hở nắp két nước nên mất áp suất két nước dẫn tới sôi. Mấy thánh phán là
thổi gioăng mặt máy với cái của nợ gì đó, may làm sao 1 bác có kinh nghiệm bảo ra head mua cái nắp két nước SH lắp vào .... Xong béng. Chạy cả trăm km cũng chẳng sôi chẳng hao nước.
Em test thì ko có mở nắp két nước. Duy nhất 1 lần em trúng ngay con sh300i đang để nóng máy. Quạt tản nhiệt ko quay. Két nóng lên nước sôi quá bung cả nắp và xì ra theo dây dẫn. Kiểm tra lại thì hỏng cảm biến nhiệt và đường dây diện bị chuột cắn từ đời nào. Xe rất mới nhưng dàn điện thành cái ổ chuột cụ ạ

lan806

Xe tăng
Em test thì ko có mở nắp két nước. Duy nhất 1 lần em trúng ngay con sh300i đang để nóng máy. Quạt tản nhiệt ko quay. Két nóng lên nước sôi quá bung cả nắp và xì ra theo dây dẫn. Kiểm tra lại thì hỏng cảm biến nhiệt và đường dây diện bị chuột cắn từ đời nào. Xe rất mới nhưng dàn điện thành cái ổ chuột cụ ạ
Vâng, em rửa xe cũng bị cậu rửa xe đẩy bật jack cảm biến nhiệt (xe em shadow) quạt cũng không quay, đi 1 lúc áng chừng quạt phải quay thì nó lại không quay. Dừng xe kiểm tra thì y rằng tuột jack, cắm lại rồi nổ máy, quạt quay phà phà