Thảo luận Mua xe vespa cũ

Lythienky

Xe hơi
em này đi vài năm là tã lắm cụ
theo mình nghĩ thì của bền tại người thôi cụ. Nhà mình trước cả em gái với bà chị đi 2 con Honda wave, mà còn cạn không còn tí dầu nào, nó vẫn tã và ra đi nhanh lắm

anhtuan11705

Xe máy
theo mình nghĩ thì của bền tại người thôi cụ. Nhà mình trước cả em gái với bà chị đi 2 con Honda wave, mà còn cạn không còn tí dầu nào, nó vẫn tã và ra đi nhanh lắm
Không hẳn là tại người dùng đâu cụ, xe vespa đời cũ đi không ổn định bằng Honda và hay hỏng vặt, chi phí sửa chữa cũng tốn kém. Em có kinh nghiệm 13 năm GTS rồi và nhà cũng có 6 xe máy nên tiện so sánh.
Con GTS của em thợ lạ không động được vào xe (dù chết ở đâu cũng kéo về), không tiếc tiền bảo dưỡng nhưng thực sự Vespa hay hỏng vặt, những quả chi 4 triệu là rất quen thuộc với em, còn 1-2 triệu thì quá thường xuyên dù km đi khá ít do toàn đi ô tô. Máy Vespa đời cũ cũng bền nhưng hay lỗi đường xăng và đường nước mát với dòng GTS đời cũ. Người thiếu kinh nghiệm, đi không chú ý nhiệt độ, kiểm tra nước mát thì ăn đòn đủ.
Đời mới gần đây thấy mọi người nói ít hỏng vặt hơn nhưng em thấy chi phí sửa chữa, vận hành của Vespa trong hãng vẫn khá đắt dù mấy năm nay đã giảm mạnh do đồ SX tại Việt Nam. Còn thay đồ với xe nhập thì dăm ba triệu là chuyện thường. Hồi em mua GTS nhập đời cuối dùng chế giá 6,6 nghìn chưa đăng ký, thiếu 400 nữa bằng SH nhập.

Lythienky

Xe hơi
Không hẳn là tại người dùng đâu cụ, xe vespa đời cũ đi không ổn định bằng Honda và hay hỏng vặt, chi phí sửa chữa cũng tốn kém. Em có kinh nghiệm 13 năm GTS rồi và nhà cũng có 6 xe máy nên tiện so sánh.
Con GTS của em thợ lạ không động được vào xe (dù chết ở đâu cũng kéo về), không tiếc tiền bảo dưỡng nhưng thực sự Vespa hay hỏng vặt, những quả chi 4 triệu là rất quen thuộc với em, còn 1-2 triệu thì quá thường xuyên dù km đi khá ít do toàn đi ô tô. Máy Vespa đời cũ cũng bền nhưng hay lỗi đường xăng và đường nước mát với dòng GTS đời cũ. Người thiếu kinh nghiệm, đi không chú ý nhiệt độ, kiểm tra nước mát thì ăn đòn đủ.
Đời mới gần đây thấy mọi người nói ít hỏng vặt hơn nhưng em thấy chi phí sửa chữa, vận hành của Vespa trong hãng vẫn khá đắt dù mấy năm nay đã giảm mạnh do đồ SX tại Việt Nam. Còn thay đồ với xe nhập thì dăm ba triệu là chuyện thường. Hồi em mua GTS nhập đời cuối dùng chế giá 6,6 nghìn chưa đăng ký, thiếu 400 nữa bằng SH nhập.
mình cũng đang đi 1 chiếc GTS nhập đời 2011, giờ chủ yếu thay dầu máy, bảo dưỡng, lâu lâu thì sơn lại xe cho đẹp. 1 năm bảo dưỡng toàn bộ 1 lần. đi vẫn ngon, mỗi tội nhiều ng ko quen tiếng máy to :D

Hathuyen

Xe buýt
Website
baovevesi.net
Hiện mình cũng đang tìm thêm 1 chiếc LX cũ để vợ đi chợ đây, mà chưa tìm đc cái ưng ý. Cụ nào có xe mà lên đời thì giới thiệu nhé
Em có lx 125 đời 3vie. Biển tỉnh đẹp. Máy móc em chăm khá kỹ nên không có gì phải lăn tăn. Không biết cụ quan tâm không

longkaca

Xe tải
Em cũng đang băn khoăn mua 1 con đi lại, mà xe cũng rẻ chỉ sợ khoản hao xăng vs sữa chữa nhiều, ngày em đi tầm 20km thì có ổn ko các cụ

Lythienky

Xe hơi
Em cũng đang băn khoăn mua 1 con đi lại, mà xe cũng rẻ chỉ sợ khoản hao xăng vs sữa chữa nhiều, ngày em đi tầm 20km thì có ổn ko các cụ
ngày đi có 20km thì không sao đâu cụ, đi ngon. Mua xe về đem đi bảo dưỡng toàn bộ, sau đó để ý bảo trì xe là đi ngon

longkaca

Xe tải
ngày đi có 20km thì không sao đâu cụ, đi ngon. Mua xe về đem đi bảo dưỡng toàn bộ, sau đó để ý bảo trì xe là đi ngon
Sợ hư hỏng thì sửa chữa tốn nhiều ấy cụ, mấy người còn nói em nó hư khó sữa chữa chỉ có vô hãng mà vào hãng thì giá cả kinh lắm, nên em cũng rén. Mua trúng cục nợ lại khó thanh lý nữa

Lythienky

Xe hơi
Sợ hư hỏng thì sửa chữa tốn nhiều ấy cụ, mấy người còn nói em nó hư khó sữa chữa chỉ có vô hãng mà vào hãng thì giá cả kinh lắm, nên em cũng rén. Mua trúng cục nợ lại khó thanh lý nữa
Cụ ở Hà Nội thì có mấy địa chỉ sửa chữa uy tín mà giá hợp lý hơn hãng đó. @ xe nhà em toàn sửa ở cửa hàng Sâm Việt Nam, số 116 ngõ 120 Trường Chinh, hoặc cụ mang qua 97 Yên Lãng, hoặc số 28 Ông Ích Khiêm đều được

longkaca

Xe tải
Cụ ở Hà Nội thì có mấy địa chỉ sửa chữa uy tín mà giá hợp lý hơn hãng đó. @ xe nhà em toàn sửa ở cửa hàng Sâm Việt Nam, số 116 ngõ 120 Trường Chinh, hoặc cụ mang qua 97 Yên Lãng, hoặc số 28 Ông Ích Khiêm đều được
Ko cụ em ở Tỉnh lẻ , đa số mấy tiệm sửa xe họ kêu xe này khó sửa thay thế linh kiện nhỏ lẻ đều phải mua hãng giá cao mà quy trình làm thì phức tạp, nên họ ngại sửa lắm

Lythienky

Xe hơi
Ko cụ em ở Tỉnh lẻ , đa số mấy tiệm sửa xe họ kêu xe này khó sửa thay thế linh kiện nhỏ lẻ đều phải mua hãng giá cao mà quy trình làm thì phức tạp, nên họ ngại sửa lắm
ở tỉnh thì hơi vất, hic

anhtuan11705

Xe máy
mình cũng đang đi 1 chiếc GTS nhập đời 2011, giờ chủ yếu thay dầu máy, bảo dưỡng, lâu lâu thì sơn lại xe cho đẹp. 1 năm bảo dưỡng toàn bộ 1 lần. đi vẫn ngon, mỗi tội nhiều ng ko quen tiếng máy to :D
Đúng là chơi GTS và Vespa đời cũ máy kêu to đặc trưng. Chi phí vận hành tốn hơn Honda khá đó. Tuy nhiên, nó cũng có cái hay vì xe đi đầm chắc, lại cả 2 phanh đĩa nên phanh cực an toàn. Con xe mình vừa sơn lại toàn bộ xe có 2.7 triệu tại Topcom do được giảm giá. Long lanh như xe mới thêm linh tinh tốn gần 4.5 triệu. Xe mình đời 2009 chế cơ đời cuối mua, uống tầm 4.2l/100km nhưng đi bốc hơn so với xe phun điện tử cùng dung tích. Mình chưa sút nó đi vì cũng vẫn thích nó.

trikhanh

Xe tải
Chào các bạn. Mình dạo này thấy nhiều vespa Piaggio cũ bán quá và xe cũng đẹp, thời trang. Nên cũng muốn mua một chiếc nhưng vẫn còn lo ngại khoản uống xăng của e nó. Bác nào đã đi rồi và có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp mình nên mua xe đời nào thì bền, ăn uống tiết kiệm nhất và ít hỏng vặt nhất. Nếu bác nào có nhu cầu thì giới thiệu cho một chiếc 125 cc. Mình thích đèn tròn, màu xanh đen. Trân trọng cảm.ơn
Cứ thích thì cứ mua thôi cân nhắc tí nếu đi nhiều vì đời cũ uống xăng ác đấy, e có con Việt 2009 tầm 4,5l/100km & tìm con nào ngon tí không về sửa thì ốm đấy, xe e giờ bán chắc 5,6T mà vừa thay mấy thứ mất hơn 3 củ đấy nhưng đi túc tắc loanh quanh cũng sướng hơn con Air Blade cũ e đi.

vephiadong

Xe điện
Em chạy GT125 - 2005 nhập Ý đây, chủ yếu để chạy đường dài
Em vẫn mê dòng hít khí trời, kéo ga là lên 80-90, đường tốt êm như ngồi salon

vephiadong

Xe điện
Thêm là em vẫn giữ một em Dream Thái, năm nay vừa đúng 30 tuổi để đi trong phố. Chạy em này sướng nhất là không phải ngó nghiêng, đi chợ chất đồ như xe thồ, lượn lờ ngõ ngách các kiểu không ngại va chạm...Mỗi tội đi đường trường về ê mông lắm
Em Vespa thì giữ gìn sợ xước sơn lại phải đi tút tát, chạy nắn nót chẳng khác gì chạy ô tô, ngay ngắn đoan trang nên hay bị tạt đầu, còi, lườm các kiểu ...
Em còn một em nữa ô tô cũng 2006 chủ yếu để đi xuyên Việt đạp ga vẫn dính lưng
Các cụ nói cấm cãi, của bền tại người, các phương tiện em cho bảo trì bảo dưỡng và thay thế cẩn thận

vephiadong

Xe điện
Em GT125 chạy đường dài xác định vận tốc trung bình 50 km/h, trang bị mũ full face, bảo vệ chân tay, lưng, ngục, giá đỡ điện thoại chống sốc để xem bản đồ
Đồ nặng chủ yếu để giữa để hạ trọng tâm xe gồm nước uống, đồ ăn, uống, thực phẩm, đá khô, nồi cơm điện, nồi lẩu nhỏ...đến các nơi đi chợ nấu ăn
Cốp dưới yên và hộp để đồ đuôi xe để quần áo, đồ nhẹ

vephiadong

Xe điện
Em định lắp thêm camera hành trình cho em GT nữa mà xử lý chống sốc, bụi, cát đá văng, chống mưa khó quá đành bỏ

trikhanh

Xe tải
Tiện thớt các cụ từng trải cho e hỏi về IC Vespa LX125 Việt chính hãng thì mua đâu có bảo hành, e mua cửa hàng gần nhà bảo hành 1 năm vừa lăn ra toi khi mới được 6 tháng nên hỏi trước cho cẩn thận, ra thì được hàng họ thay cho cái IC độ như bao thuốc lá nhìn cũng không tin tưởng lắm.

Cong Hoang Van

Xe đạp
Một thời e cũng cuồng. Nhìn lại sợ thật. Nhanh cũ. Nốc xăng như nước.