[Funland] Mục đích của việc sở hữu súng đạn của người dân

duongbinh07

Xe điện
Dùng vũ khí chống ngoại xâm.
Già trẻ nam nữ lớn bé đều chơi súng ống hết. Ngán chưa?
Xong việc thì trả gươm cho rùa.
Dân tộc còn nộp hết súng kíp thì biết rồi đấy

Lelong1411

Xe tăng
Cũng chẳng vd gì,đằng nào cũng 1 lần sống.Mình cảm thấy kg uổng phí là dc.
Tại vì cụ chưa chết thôi :)). Em éo tin có mấy ai trong hoàn cảnh bt đối mặt với viễn cảnh cái chết mà bình tĩnh nổi :))

hd-vt

Xe container
Em nghĩ, người Mỹ giống người dân tộc thiểu số vùng cao xa xôi biên giới VN, có súng bên mình là văn hóa của họ, giờ bắt họ (D.t.thiểusố) bỏ súng thì cũng như bắt buộc bỏ nét văn hóa. Họ cũng đâu bắn giết loạn xạ như mọi người phỏng đoán. Tỷ lệ giết người bằng dao,gậy, tay không mới kinh.

Nhưng tất nhiên cả nước cấm súng và không thích súng thì cấm họ là phải.
Cách đây khoảng 6 năm, bạn em nó vào hẳn bản heo hút, lò sx súng kíp vùng Sơn La với kỹ thuật từ ngàn xưa (lạ thật?) gạ em làm khẩu treo tường chơi, nhưng thôi dù trong bụng máu lắm hehe.

Kurumasuki

Xe container
Sở hữu súng là cào bằng sức mạnh nên bọn "ông chủ" rất khoái, còn "đầy tớ" rất e ngại.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Em chỉ sợ số chết nhiều là các Lảng viên ấy, chèn ép, tham ô của dân quá kiểu gì cũng bị phang :))
Đời không như là mơ đâu cụ. Những người như thế họ có tiền, họ thuê được người bảo vệ muốn giết họ lúc đó cũng chả dễ nữa.
Dân đen làm gì có gì bảo vệ nên sẽ chết đầu nước.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Sở hữu súng là cào bằng sức mạnh nên bọn "ông chủ" rất khoái, còn "đầy tớ" rất e ngại.
Chả cào bằng đâu cụ. Đầy tớ có tiền sẽ mua đồ bảo hộ, thuê vệ sĩ. Ông chủ cân lại thế nào được.
Và như thế thì dân đen chết đầu nước.
Em ủng hộ VN cấm sở hữu vũ khí. Còn ai thích sở hữu thì sang Thái, Mexico, xịn hơn nữa thì sang Mỹ.

Shadow381

Xe điện
Thái Lan cũng cho dân được sở hữu súng à? Em cũng thích như thế. Xét công bằng thì cái gì cũng có 2 mặt, nếu quy định, quản lý chặt chẽ sẽ giảm được mặt tiêu cực và phát huy mặt tích cực; còn quản lý kém đương nhiên ngược lại. Quy định đối tượng đủ điều kiện được cấp phép sử dụng súng càng kỹ, càng cụ thể và việc quản lý nghiêm sẽ tốt, ví dụ như để được cấp phép phải đạt các điều kiện: nhân thân tốt, học vấn từ....; có việc làm ổn định, thu nhập đạt mức từ...; có 5 năm liên tiếp trở lên được địa phương, cơ quan nhận xét tốt; đương nhiên ko có tiền án tiền sự, chưa từng bị xử lý về tội uống rượu lái xe,... Khám sức khỏe thể chất, tâm thần định kỳ. Và trách nhiệm của cơ quan chính quyền quản lý sát sao các đối tượng này. Trách nhiệm của các cấp chính quyền trong đánh giá cá nhân và gia đình hàng năm, theo dõi đời sống họ vẫn đi làm hay mới mất việc, có khám sức khỏe định kỳ ko.... Trách nhiệm của cơ quan, đơn vị quản lý. Nói chung hiện tượng quản lý có cũng như không, quản lý hình thức là căn nguyên mọi vấn đề. Còn sử dụng súng giúp mọi người thận trọng khi giao tiếp nhau, lịch sự và tôn trọng nhau hơn (có súng và ko ai muốn mình bị bắn vì thái độ chưa đúng mực với người khác cả). Giúp dân chủ động ngăn chặn các hành vi bạo lực như cố ý xâm phạm tư gia, tài sản, thân thể cho đến giết người... Nói chung vẫn hơn.

Bachsima

Xe lăn
Chả cào bằng đâu cụ. Đầy tớ có tiền sẽ mua đồ bảo hộ, thuê vệ sĩ. Ông chủ cân lại thế nào được.
Và như thế thì dân đen chết đầu nước.
Em ủng hộ VN cấm sở hữu vũ khí. Còn ai thích sở hữu thì sang Thái, Mexico, xịn hơn nữa thì sang Mỹ.
Đúng đấy, ở Mễ hiện tại là như thế, các trùm có hẳn khu riêng, vào là toi, như cụ Kềnh 84 tuội. Có thể xem phim Ram bo: Last blood để hiểu thêm không khí, không có chỗ cho cá nhân hảo hớn đâu.
Cũng như vậy, Braxin những nă m1984 vẫn có anh cao bồi đội mũ phớt, lưng dắt khẩu sáu phát đủng đỉnh cưỡi ngựa vào thị trấn nhậu Uýt ki và ăn gà. Nhưng cũng không có chuyện đấu sung ì xèo, nhìn thấy người của chủ đất landlord là ngoan nhé, kẻo nó thui cả nhà cả gà.

jany

Xe tăng
VN không cho sở hữu súng, mà ra đường liếc mắt, va chạm xe cộ một tí thôi đã bị xiên thủng bụng, cho thoải mái dùng súng mà xem, các nhà bán quan tài hoạt động hết công suất luôn

HungHoangHao

[Tịch thu bằng lái]
Xã hội hiện đại ngày càng phát triển. Các thể chế nhà nước ngày càng ưu việt để bảo vệ quyền lợi của người dân. Tuy nhiên các Quốc gia phát triển như Mỹ...hoặc đang phát triển như Thái Lan...đều cho người dân sở hữu súng đạn và thậm chí là các loại vũ khí sát thương hàng loạt. Hậu quả là hàng loạt các vụ thảm sát đã xảy ra ở các Quốc gia này, đặc biệt là sự bất an cho nhiều người dân khi đi ra ngoài. Vậy mục đích của việc cho phép sở hữu súng đạn là gì? Nếu để bảo vệ công dân thì thể chế nhà nước nằm ở đâu trong những xã hội đó? Tại sao các Quốc gia đó lại không cấm sở hữu súng đạn cá nhân?
Mỗi nước có 1 quy định và luật pháp riêng, ở họ đều có các luồng dư luận và ý kiến trái chiều nhau, bên nào được ủng hộ cao là bên đó thắng.

tvu732

Xe buýt
Sáng nay em định còm thêm cái nữa, cơ mà em thôi. Em nghĩ còm nhiều chả lợi cho thằng xe ôm như em. May có còm của cụ. Em cảm ơn cụ có nhời, vì em thật ra đồng ý 2 tay 2 chân luôn với còm của cụ.
Vâng cụ, em nói thêm về lịch sử thôi. Có thể có những nước khác cũng quy định thoáng về sở hữu súng, nhưng một nước dám ghi hẳn điều này vào Hiến Pháp thì phải có hoàn cảnh lịch sử nhất định.
Còn thời nay mà bàn "Who watches the Watchmen" thì thôi ạ, dễ bị tổ lái lắm. Em cũng dừng :)

hd-vt

Xe container
Thái Lan cũng cho dân được sở hữu súng à? Em cũng thích như thế. Xét công bằng thì cái gì cũng có 2 mặt, nếu quy định, quản lý chặt chẽ sẽ giảm được mặt tiêu cực và phát huy mặt tích cực; còn quản lý kém đương nhiên ngược lại. Quy định đối tượng đủ điều kiện được cấp phép sử dụng súng càng kỹ, càng cụ thể và việc quản lý nghiêm sẽ tốt, ví dụ như để được cấp phép phải đạt các điều kiện: nhân thân tốt, học vấn từ....; có việc làm ổn định, thu nhập đạt mức từ...; có 5 năm liên tiếp trở lên được địa phương, cơ quan nhận xét tốt; đương nhiên ko có tiền án tiền sự, chưa từng bị xử lý về tội uống rượu lái xe,... Khám sức khỏe thể chất, tâm thần định kỳ. Và trách nhiệm của cơ quan chính quyền quản lý sát sao các đối tượng này. Trách nhiệm của các cấp chính quyền trong đánh giá cá nhân và gia đình hàng năm, theo dõi đời sống họ vẫn đi làm hay mới mất việc, có khám sức khỏe định kỳ ko.... Trách nhiệm của cơ quan, đơn vị quản lý. Nói chung hiện tượng quản lý có cũng như không, quản lý hình thức là căn nguyên mọi vấn đề. Còn sử dụng súng giúp mọi người thận trọng khi giao tiếp nhau, lịch sự và tôn trọng nhau hơn (có súng và ko ai muốn mình bị bắn vì thái độ chưa đúng mực với người khác cả). Giúp dân chủ động ngăn chặn các hành vi bạo lực như cố ý xâm phạm tư gia, tài sản, thân thể cho đến giết người... Nói chung vẫn hơn.
Tiêu chuẩn từ Ộpphơ trở lên cho dùng súng, vì trình chém gió đã đủ cho đối thủ sml rồi thì cần gì đến súng.
Chỉ dùng bảo vệ tổ quốc thoai hehe.

One-77

Xe cút kít
Súng nhựa nhà em đầy :))

Bachsima

Xe lăn
Vâng cụ, em nói thêm về lịch sử thôi. Có thể có những nước khác cũng quy định thoáng về sở hữu súng, nhưng một nước dám ghi hẳn điều này vào Hiến Pháp thì phải có hoàn cảnh lịch sử nhất định.
Còn thời nay mà bàn "Who watches the Watchmen" thì thôi ạ, dễ bị tổ lái lắm. Em cũng dừng :)
Đơn giản là watchmen cũng như lính nghĩa vụ, nghĩa là làm việc có thời hạn, dưới sự giám sát cộng đồng là xong việc, cần ếch gì ông nào cũng nhăm nhăm phệt oát men

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Khi nào các cụ cảm thấy bất lực dưới sự bức hiếp, bất công và vô vọng của XHDen và XHDo, lúc đó ai cũng mong là mình có quyền có súng

Quyền sở hữu súng là power của dân đen, dân mà không có power thì khác gì đàn cừu bị chăn dắt hehe

tvu732

Xe buýt
Đơn giản là watchmen cũng như lính nghĩa vụ, nghĩa là làm việc có thời hạn, dưới sự giám sát cộng đồng là xong việc, cần ếch gì ông nào cũng nhăm nhăm phệt oát men
Em thích cách ví von của cụ. Tuy nhiên bảo là đơn giản thì không hoàn toàn. Mỗi nước sẽ chọn cách phù hợp nhất với hoàn cảnh của họ lúc đấy và cách họ hình dung về tương lai con cháu sau này.

Ví như ông Mỹ tự do quen rồi, lại sợ thằng oát men mình lập nên về sau sẽ phát triển thành siêu oát men cho nên ban bố quyền sở hữu súng cho toàn dân. Nên nhớ vào lúc Mỹ lập quốc thì những thể chế như "cộng hòa" hay "liên bang" còn rất sơ khai, nên các ông ấy phải cảnh giác với thằng oát men kẻo nó biến chất.

Ông Anh, Pháp, Đức thì trải qua một quá trình oát men thường và siêu oát men nối tiếp nhau, đập xây xây đập liên tục cho đến khi thể chế nhà nước đi vào hoàn thiện, cả anh nắm quyền lẫn người dân đều chấp nhận chơi theo một luật chung. Siêu oát men không có khả năng nhảy ra nữa. Vả lại người dân từ lâu cũng đã quen với việc Nhà nước giữ súng thay mình. Các bên đều thấy ổn thỏa thì vẽ rắn thêm chân làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenx

Xe điện
Tại vì cụ chưa chết thôi :)). Em éo tin có mấy ai trong hoàn cảnh bt đối mặt với viễn cảnh cái chết mà bình tĩnh nổi :))
Vì cuộc sống gd với ruột thịt, danh dự gd lúc đó mới thấy.Chắc ít Cụ dc trải qua cái cảm giác đó, Qua rồi mới thấy các a Viết với Việt cũng bt và có phần cảm thông với tên ********* Kình.

Có sao đâu

Xe buýt
ở mỗi thể chế nó có cái khác nhau, tổng thống Mỹ có thể phải ra hầu tòa, chứ ở VN tứ trụ triều đình là lãnh kim bài miễn tố rồi. Chắc chắn rằng nếu được sử dụng súng thì tỷ lệ tội phạm dùng súng ở VN sẽ cao hơn Mỹ nhiều, Mỹ tuổi gì
PS: Nếu được sở hữu thì E cũng mong muốn sở hữu 1 khẩu, E thích súng và cũng có chút kỹ năng sử dụng khá. Ke ke