[Funland] Mục đích của việc sở hữu súng đạn của người dân

Shadow381

Xe điện
Em vẫn cho rằng nếu quản lý được tốt thì cho dân sử dụng súng giảm bạo lực hơn. Nếu để giết người hay gây thương thích thì dao, kéo, chai lọc cũng gây sát thương tốt, súng chỉ giúp đơn giản hoá và hiệu quả với nhiều mục tiêu hơn (nếu đối tượng có chủ ý giết người thì nó vẫn làm được với vũ khí khác). Nhưng súng lại tạo hiệu quả răn đe hơn nhiều (như 1 quốc gia sở hữu vũ khí hạt nhân, dù chưa bao giờ phải dùng đến nhưng có tác dụng răn đe rất cao). Một người rút súng ra sẽ khiến đối phương phải chùn ý đồ tấn công, nhưng nếu người đó rút ra 1 cây gậy để tự vệ sẽ phải đối mặt với trận chiến sáp lá cà và thương tích có thể ở cả 2 phía. Em phân tích để thấy nếu quản lý tốt súng sẽ giảm tỷ lệ đánh nhau giống như 1 quốc gia có vũ khí hạt nhân sẽ ngăn được các cuộc xâm lược của quốc gia khác (Triều Tiên là ví dụ).

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Khi nào các cụ cảm thấy bất lực dưới sự bức hiếp, bất công và vô vọng của XHDen và XHDo, lúc đó ai cũng mong là mình có quyền có súng

Quyền sở hữu súng là power của dân đen, dân mà không có power thì khác gì đàn cừu bị chăn dắt hehe
Đến lúc mà dân không chịu được đen và đỏ nữa thì chẳng cần dùng đến súng đen với đỏ đều lên bàn thờ hết.
Còn hiện tại vẫn chưa đến giai đoạn đó nên đen và đỏ đều còn đất để diễn.
Đen + đỏ cũng đều hiểu là làm gì thì làm, đừng đến mức mà dân không chịu được thì đi cả lũ.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Em vẫn cho rằng nếu quản lý được tốt thì cho dân sử dụng súng giảm bạo lực hơn. Nếu để giết người hay gây thương thích thì dao, kéo, chai lọc cũng gây sát thương tốt, súng chỉ giúp đơn giản hoá và hiệu quả với nhiều mục tiêu hơn (nếu đối tượng có chủ ý giết người thì nó vẫn làm được với vũ khí khác). Nhưng súng lại tạo hiệu quả răn đe hơn nhiều (như 1 quốc gia sở hữu vũ khí hạt nhân, dù chưa bao giờ phải dùng đến nhưng có tác dụng răn đe rất cao). Một người rút súng ra sẽ khiến đối phương phải chùn ý đồ tấn công, nhưng nếu người đó rút ra 1 cây gậy để tự vệ sẽ phải đối mặt với trận chiến sáp lá cà và thương tích có thể ở cả 2 phía. Em phân tích để thấy nếu quản lý tốt súng sẽ giảm tỷ lệ đánh nhau giống như 1 quốc gia có vũ khí hạt nhân sẽ ngăn được các cuộc xâm lược của quốc gia khác (Triều Tiên là ví dụ).
VN chẳng quản lý cái nào tốt cả. Cái nào cũng nữa nạc nửa mỡ. Vậy nên cấm tiệt đi là tốt nhất.
Súng lại tạo răn đe, lại còn so sánh với VKHN, cụ chắc vừa hút thuốc lào à?

Shadow381

Xe điện
VN chẳng quản lý cái nào tốt cả. Cái nào cũng nữa nạc nửa mỡ. Vậy nên cấm tiệt đi là tốt nhất.
Súng lại tạo răn đe, lại còn so sánh với VKHN, cụ chắc vừa hút thuốc lào à?
Quản lý hiện giờ chưa tốt nhưng đang dần tốt lên; súng tạo răn đe mà cụ. Trước em có 1 khẩu kiểu trưng bày bằng thép + nhựa tổng hợp; có đêm đang ngủ em thấy tiếng chân người, éo vơ được cái gì cầm đại mò ra thấy 2 chú trong nhà. Em rút “súng” quát mà 2 chú đánh rơi cả cây sắt trên tay. Cân nhắc hồi, em bảo 2 chú quay lại lối nào vào để đi, 2 thằng rối rít cảm ơn em cút thẳng ko nhìn rõ em đang mồ hôi ướt đẫm (sợ dồn nó quá nó liều mình éo có gì đỡ ngoài cục sắt pha nhựa bé tẹo). Lần 2 em có việc đi đêm đoạn qua Dốc Cun có anh xe tải ép đòi vượt em ko nhường (đêm sợ em ko nhường). Qua dốc xe tải vượt được chặn đầu em và 1 chú phụ lái xách cây dao xuống hỏi thăm! Em cũng liều rút “súng” ra, cậu kia nhìn em rồi lại nhảy lên cabin đi thẳng. Súng răn đe là ở chỗ ấy. Nếu em ko rút súng mà rút dao hay gậy chắc cả 2 lần đó em đều phải chiến và ko biết bên nào thắng?! Thế giới cũng thế, nhiều thằng ngứa mắt với triều tiên nhưng ko hiểu nó có vũ khí hạt nhân thật hay ko, cũng chẳng dám liều, sợ nó cho 1 quả chứ nếu biết chắc nó ko có chắc ăn thịt triều tiên trong phút mốt.

thangpt91

Tháo bánh
Website
bepcuongthinh.vn
Sử dụng súng hi sinh làm sao bằng như việc sử dụng rượu bia, thuốc lá như ở Việt Nam. Chết ko đùng 1 phát đâu, nhưng cứ dần mòn cũng chả kém súng đạn đâu :))

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Quản lý hiện giờ chưa tốt nhưng đang dần tốt lên; súng tạo răn đe mà cụ. Trước em có 1 khẩu kiểu trưng bày bằng thép + nhựa tổng hợp; có đêm đang ngủ em thấy tiếng chân người, éo vơ được cái gì cầm đại mò ra thấy 2 chú trong nhà. Em rút “súng” quát mà 2 chú đánh rơi cả cây sắt trên tay. Cân nhắc hồi, em bảo 2 chú quay lại lối nào vào để đi, 2 thằng rối rít cảm ơn em cút thẳng ko nhìn rõ em đang mồ hôi ướt đẫm (sợ dồn nó quá nó liều mình éo có gì đỡ ngoài cục sắt pha nhựa bé tẹo). Lần 2 em có việc đi đêm đoạn qua Dốc Cun có anh xe tải ép đòi vượt em ko nhường (đêm sợ em ko nhường). Qua dốc xe tải vượt được chặn đầu em và 1 chú phụ lái xách cây dao xuống hỏi thăm! Em cũng liều rút “súng” ra, cậu kia nhìn em rồi lại nhảy lên cabin đi thẳng. Súng răn đe là ở chỗ ấy. Nếu em ko rút súng mà rút dao hay gậy chắc cả 2 lần đó em đều phải chiến và ko biết bên nào thắng?! Thế giới cũng thế, nhiều thằng ngứa mắt với triều tiên nhưng ko hiểu nó có vũ khí hạt nhân thật hay ko, cũng chẳng dám liều, sợ nó cho 1 quả chứ nếu biết chắc nó ko có chắc ăn thịt triều tiên trong phút mốt.
Nó mà mang súng nữa thì nó lại sợ cụ à? Nó chả tương luôn chứ nó sợ gì cụ.
Cụ thấy Mỹ nó quản lý vũ khí có tốt không? Quản lý như nó mà còn bị bòm thảm sát dân thường nữa là VN quản lý như mứt.
Cụ nằm mơ nên mới thấy VN quản lý tốt hơn.
Đến yêu cầu chó rọ mõm ra đường còn làm không xong nữa là đòi quản lý vũ khí.
TT cụ nghĩ nước nào ngứa mắt?
Nhật, Hàn nó chẳng việc gì phải ngứa mắt cả vì đằng sau nó có Mỹ bảo kê rồi.
Trung, Nga nó chẳng ngứa mắt vì ít nhất TT tạo ra vùng đệm ngăn cách Mỹ, Nga, Trung
Mỹ : nó chẳng để ý gì đến TT đâu, nó để TT tồn tại để thu tô Nhật, Hàn đồng thời kiềm chế Nga Trung.
Chứ Mỹ, Nga, Trung nó ngứa mắt thì TT đi trong vài nốt nhạc.

poiuy

Xe cút kít
Đấy là cụ có súng (giả) còn thằng kia không có nó mới có sức răn đe. Còn khi cả 2 cũng có súng thì chưa biết được.
Ở Mỹ quản lý XH rất tốt, văn hóa sử dụng súng lâu đời đã thành thói quen, cái giá phải trả thì cũng đá trả hết từ các đời trước để có sự hoàn thiện rồi nên không vấn đề gì. Như VN thì bắt đầu từ đâu là rất khó xác định. Bung hết cả ra thì cái giá phải trả không nhỏ, có thể mất rất nhiều sinh mạng và đất nước rối ren một thời gian dài. Nói như cụ ở trên, chả nên vẽ chân cho rắn.

bigredone

Xe buýt
Người mình nóng nảy mất kiểm soát, bia rượu tràn lan mà cho sở hữu súng thì cứ xác định. Cứ tưởng tượng mấy ông trẻ trâu nóng đầu, chuyên tạt đầu bó vỉa, va chạm cái mở cửa xe là xách Ak báng gấp, HK46, K59 ra ốt nhau liền mà hãi

Vo_thuong

Xe điện
Xã hội hiện đại ngày càng phát triển. Các thể chế nhà nước ngày càng ưu việt để bảo vệ quyền lợi của người dân. Tuy nhiên các Quốc gia phát triển như Mỹ...hoặc đang phát triển như Thái Lan...đều cho người dân sở hữu súng đạn và thậm chí là các loại vũ khí sát thương hàng loạt. Hậu quả là hàng loạt các vụ thảm sát đã xảy ra ở các Quốc gia này, đặc biệt là sự bất an cho nhiều người dân khi đi ra ngoài. Vậy mục đích của việc cho phép sở hữu súng đạn là gì? Nếu để bảo vệ công dân thì thể chế nhà nước nằm ở đâu trong những xã hội đó? Tại sao các Quốc gia đó lại không cấm sở hữu súng đạn cá nhân?
Em thấy trong trang này có một số bài "chém gió" về súng đạn khá hay, cụ có thể vào tham khảo:

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Người mình nóng nảy mất kiểm soát, bia rượu tràn lan mà cho sở hữu súng thì cứ xác định. Cứ tưởng tượng mấy ông trẻ trâu nóng đầu, chuyên tạt đầu bó vỉa, va chạm cái mở cửa xe là xách Ak báng gấp, HK46, K59 ra ốt nhau liền mà hãi
Chả phải tưởng tượng. Cách đây 20 năm, em đi đám cưới cùng ông anh ở làng khác, bị đám thanh niên làng đó đuổi đánh cũng chạy tóe khói. Đấy là còn chưa có vũ khí nhé.
Còn mấy năm trước em đi qua trường cấp 3 dưới đoạn Vân Tảo, Thường Tín, thấy đám học sinh vác dao đuổi chém nhau. Mình ngồi xe máy còn run, té vội khỏi chỗ đó. Như vậy cũng đủ hết hồn rồi.
Giờ mà cho sở hữu súng nữa thì chả biết lúc nào lên bàn thờ ngồi.

Cả làng cùng vui

[Tịch thu bằng lái]
Nó cho tư hữu đất đai thì phải có súng cho nhưn dưn chứ.

Ko có súng , chính quyền nó thu hồi đất dự án theo khung giá nhà nước thì dân ăn kít à :))

Vo_thuong

Xe điện
Nó cho tư hữu đất đai thì phải có súng cho nhưn dưn chứ.

Ko có súng , chính quyền nó thu hồi đất dự án theo khung giá nhà nước thì dân ăn kít à :))
Cụ thiếu, phải nói là chính quyền nó thu hồi đất dự án theo khung giá nhà nước xong nó bán ưu đãi cho chủ cũ bằng giá thị trường thì mới chuẩn - just kidding :)

tienaka

Xe điện
Thái cho dùng súng lúc nào thế cụ

Hùm Xám 99

Xe hơi
Chuyện giữ súng đạn ở Mỹ nó đã ghi hẳn trong hiến pháp lúc thành lập nước rồi, như nhiều cụ ở trên đã nói cũng có thể xem nó như 1 nét văn hoá: https://en.wikipedia.org/wiki/Right_to_keep_and_bear_arms_in_the_United_States lý do vì sao thì trong wiki chắc có giải thích

Thái cho dùng súng lúc nào thế cụ
Thái cho giữ súng cá nhân với 1 số tiêu chí, nhưng em nghĩ đa số là xét qua loa.

Vo_thuong

Xe điện
Chả cào bằng đâu cụ. Đầy tớ có tiền sẽ mua đồ bảo hộ, thuê vệ sĩ. Ông chủ cân lại thế nào được.
Và như thế thì dân đen chết đầu nước.
Em ủng hộ VN cấm sở hữu vũ khí. Còn ai thích sở hữu thì sang Thái, Mexico, xịn hơn nữa thì sang Mỹ.
Dân đen có thể chết trước nhưng chúng ta có hơn 90 triệu "ông chủ" cụ nhé, thế nên với truyền thống "lớp trước ngã lớp sau xông lên" thì bọn đầy tớ cũng ngán chứ đừng đùa.
Còn như hiện nay thì đúng là các "ông chủ" có thể va đầu vào gậy cảnh sát và toi bất cứ lúc nào, chả cần đến súng đạn :)

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Dân đen có thể chết trước nhưng chúng ta có hơn 90 triệu "ông chủ" cụ nhé, thế nên với truyền thống "lớp trước ngã lớp sau xông lên" thì bọn đầy tớ cũng ngán chứ đừng đùa.
Còn như hiện nay thì đúng là các "ông chủ" có thể va đầu vào gậy cảnh sát và toi bất cứ lúc nào, chả cần đến súng đạn :)
Cái này chỉ đúng với đánh nhau với giặc ngoại xâm. Còn ông chủ thì từ trước đến giờ chưa có lúc nào ông chủ đánh lại đầy tớ mà thắng cả.
Thêm nữa, với tình hình đất nước như hiện tại thì còn lâu mới có chuyện 90tr ông chủ đồng lòng cầm vũ khí đánh đầy tớ nhé

longxd_2006

Xe tải
Xã hội hiện đại ngày càng phát triển. Các thể chế nhà nước ngày càng ưu việt để bảo vệ quyền lợi của người dân. Tuy nhiên các Quốc gia phát triển như Mỹ...hoặc đang phát triển như Thái Lan...đều cho người dân sở hữu súng đạn và thậm chí là các loại vũ khí sát thương hàng loạt. Hậu quả là hàng loạt các vụ thảm sát đã xảy ra ở các Quốc gia này, đặc biệt là sự bất an cho nhiều người dân khi đi ra ngoài. Vậy mục đích của việc cho phép sở hữu súng đạn là gì? Nếu để bảo vệ công dân thì thể chế nhà nước nằm ở đâu trong những xã hội đó? Tại sao các Quốc gia đó lại không cấm sở hữu súng đạn cá nhân?
1.Mục đích việc cho sở hữu súng đạn là để bắn chứ để làm gì
2.Nhà nước vẫn nằm ở đó, chỉ là bớt đi được 1 việc( bắn cướp vì đã có dân bắn) và thêm nhiều việc khác( cứu thương, dọn xác..)
3.Muốn cấm cũng đếch được, vì mấy thằng lái súng nó đếch cho cấm, và dân nó cũng đếch muốn cấm

Chaien Nguyen

Xe tăng
1.Mục đích việc cho sở hữu súng đạn là để bắn chứ để làm gì
2.Nhà nước vẫn nằm ở đó, chỉ là bớt đi được 1 việc( bắn cướp vì đã có dân bắn) và thêm nhiều việc khác( cứu thương, dọn xác..)
3.Muốn cấm cũng đếch được, vì mấy thằng lái súng nó đếch cho cấm, và dân nó cũng đếch muốn cấm
Chứng tỏ lợi ích nhóm còn nghiêm trọng hơn mình các cụ nhỉ

Shadow381

Xe điện
Đấy là cụ có súng (giả) còn thằng kia không có nó mới có sức răn đe. Còn khi cả 2 cũng có súng thì chưa biết được.
Ở Mỹ quản lý XH rất tốt, văn hóa sử dụng súng lâu đời đã thành thói quen, cái giá phải trả thì cũng đá trả hết từ các đời trước để có sự hoàn thiện rồi nên không vấn đề gì. Như VN thì bắt đầu từ đâu là rất khó xác định. Bung hết cả ra thì cái giá phải trả không nhỏ, có thể mất rất nhiều sinh mạng và đất nước rối ren một thời gian dài. Nói như cụ ở trên, chả nên vẽ chân cho rắn.
Em nói là nếu quản lý tốt mà: để 1 cây súng trong tay 1 người có nhận thức, có bản lĩnh, có đạo đức khác với vào tay kẻ côn đồ. Nếu súng trong tay 2 công dân lương thiện, biết suy nghĩ họ sẽ cân nhắc có đáng đánh đổi những gì đang có trong tay! Cả 2 hoặc sẽ bắt tay xin lỗi nhau (vì biết người kia có súng trong người) hoặc rút ra rồi lại cất đi. Còn súng vào tay đối tượng xấu (cũng do công tác quản lý thoii) thì dao hay gậy chúng cũng lao vào nhau. Tiền vào tay người ko có nhận thức, bản lĩnh nó cũng mang đi đánh bạc, uống rượu. Tiền trao cho đúng đối tượng họ sẽ dùng cho việc có ích. Vấn đề là đúng đối tượng.