[Funland] Mục đích sinh ra làm người là gì

Tửu Vương

Xe tải
Website
www.facebook.com
Ăn ngủ đụ ị, truyền giống truyền gen thì loài người không khác gì các loài vật khác.
Cái duy nhất khiến loài người có khả năng tạo sự khác biệt với loài vật, là khả năng phát triển trí tuệ, thông qua sống-lao động-trải nghiệm cuộc đời.
Để trải nghiệm trí tuệ thì đành phải giảm thời gian cho trải nghiệm khoái lạc (ăn, ngủ, đụ ịt), vì ai cũng chỉ có 24h/ngày. Nhìn chung, tỷ lệ rất nhỏ con người chấp nhận đánh đổi giảm thời gian cho khoái lạc để dành cơ hội sống trên đời cho trải nghiệm trí tuệ.
:)):)):)):)):))
Mấy việc cụ nói, con người cũng sáng tạo ra phết đới, khác nhiều so với từ thủa còn lông lá nhé :-o

mmxhung

Xe điện
Ấn đụ gần 1tỷ dân theo đạo Hin du, Hồi giáo... Chuyên uống nước đái bò để xua đuổi Covid và tăng sức đề kháng, chẳng lẽ đều ngốc hết sao, chắc cũng phải có lý do nào đó chứ nhỉ.

Xetho_2sot

Xe tải
Thực hiện bản năng và duy trì nòi giống, e nghĩ vậy :))

Anh.Em

Xe buýt
E nay mạn phép trao đổi với các cụ nd như tiêu đề, e trộm nghĩ sẽ có nh cụ đang đi tìm vì chính e đã trải qua cảm giác đó. E nhớ lại cách đây 10 năm e đc bổ nhiệm LĐ cấp phòng của 1 TCT NN, cảm giác ban đầu là e rẩt hứng thú. Đơn giản vì khi đó e mới ngoài 30 còn khá trẻ cho vị trí đó. Nhưng rồi 1 ngày trg công việc e thấy cảnh ông TGĐ mặt đỏ tía tai quát nạt nhà thầu, tức đến nghẹn cả giọng. Thì e nghĩ: Danh vọng, quyền lực, tiền và gái ... dù có đủ chưa chắc đã là hay. Để thoả mãn đc cái danh nó khổ lắm, nịnh trên như chó chầu phân mong đc để ý, chèn ép bên dưới để nặn tiền cung phụng làm vừa lòng nhung ai mình thấy có lợi. Nói chung e thấy sống 1 đời như vậy nó thua con vật, ko đc - phải có cách khác. Rồi e gúc thì thấy cả TG 7 ty ng mà chỉ khoảng 1 ty ko theo đạo nào, trg đó có ng VN. Vậy họ ngu hết à, chả có nhẽ mình mới khôn - sống tự do ko thích tại sao họ lai phải đi nhà Thờ, đi Chùa ... làm gì. Và e đọc tất cả những gì về các tôn giáo, Hồi giáo, Thiên chúa, Phật giáo, Hoà Hảo, Cao Đài ... để đi tìm cái khác giữa ng theo đạo và kẻ vô đạo là gì. Mất 3 năm, càng xem càng mù mờ các cụ ợ.
Cụ ngộ ra được gì khai sáng giúp Em với. Em cũng đang bế tắc như Cụ.

santa-morning

Xe buýt
E nay mạn phép trao đổi với các cụ nd như tiêu đề, e trộm nghĩ sẽ có nh cụ đang đi tìm vì chính e đã trải qua cảm giác đó. E nhớ lại cách đây 10 năm e đc bổ nhiệm LĐ cấp phòng của 1 TCT NN, cảm giác ban đầu là e rẩt hứng thú. Đơn giản vì khi đó e mới ngoài 30 còn khá trẻ cho vị trí đó. Nhưng rồi 1 ngày trg công việc e thấy cảnh ông TGĐ mặt đỏ tía tai quát nạt nhà thầu, tức đến nghẹn cả giọng. Thì e nghĩ: Danh vọng, quyền lực, tiền và gái ... dù có đủ chưa chắc đã là hay. Để thoả mãn đc cái danh nó khổ lắm, nịnh trên như chó chầu phân mong đc để ý, chèn ép bên dưới để nặn tiền cung phụng làm vừa lòng nhung ai mình thấy có lợi. Nói chung e thấy sống 1 đời như vậy nó thua con vật, ko đc - phải có cách khác. Rồi e gúc thì thấy cả TG 7 ty ng mà chỉ khoảng 1 ty ko theo đạo nào, trg đó có ng VN. Vậy họ ngu hết à, chả có nhẽ mình mới khôn - sống tự do ko thích tại sao họ lai phải đi nhà Thờ, đi Chùa ... làm gì. Và e đọc tất cả những gì về các tôn giáo, Hồi giáo, Thiên chúa, Phật giáo, Hoà Hảo, Cao Đài ... để đi tìm cái khác giữa ng theo đạo và kẻ vô đạo là gì. Mất 3 năm, càng xem càng mù mờ các cụ ợ.
Cá nhân e nghĩ làm người mục đích là để lại di sản cho thế hệ sau. Phật, Chúa hay thánh nhân thì di sản là đạo, triết lý...; Nhà khoa học thì di sản là các công trình nghiên cứu, sáng chế...; người bình thường thì để lại tài sản nhà cửa tiền bạc cho con cháu...
Có di sản để lại sau khi qua đời, là đã sống không phí hoài khi được sinh ra

Hooks

Xe tăng
Ngày đầu tiên Thượng Đế tạo ra loài chó, Ngài bảo với nó : Hãy ngồi trước cửa nhà và sủa vào mặt bất cứ ai bước vào và bước ra. Ta sẽ cho ngươi 20 năm sống.

Chó nói : Những 20 năm làm cái công việc sủa chán òm đó sao, xin Người cho con 10 năm thôi, còn 10 năm con tặng lại cho Người. Thượng Đế đồng ý.

- Ngày thứ hai Ngài tạo ra loài khỉ, Ngài bảo: Hãy dùng trò khỉ của ngươi để mua vui, làm trò cười cho thiên hạ. Ta sẽ cho ngươi 20 năm sống.

Khỉ nhún vai: Làm trò hề đến 20 năm ư, xin thôi, con trả lại cho Người 10 năm, con chỉ nhận 10 năm sống là quá đủ.
Thượng Đế hài lòng.

- Ngày thứ ba Ngài tạo ra loài bò. Ngài bảo : Ngươi sẽ ra đồng cày với người nông dân, chịu đựng mưa nắng, sinh ra đàn bê, sữa của ngươi sẽ để nuôi bê và nuôi cả con người. Ta sẽ cho ngươi 60 năm sống.

Bò buồn bã: Cuộc sống khổ sở thế mà Người bắt con chịu đựng đến 60 năm ư, thôi con chỉ nhận 20 năm, còn lại 40 năm con tặng lại cho Người.

- Ngày thứ tư Thương Đế tạo ra con người, Ngài bảo : Này, ngươi có quyền ăn, ngủ, chơi, yêu đương lập gia đình và hưởng thụ. Ta cho ngươi 20 năm sống.

Con người gào lên: Hả, chỉ có 20 năm thôi sao. Thế này nhé, con sẽ nhận 20 năm của con, 40 năm của con bò, 10 năm của con khỉ và 10 năm của con chó. Vậy là 80 năm, Ngài đồng ý nhé !

Thượng Đế gật đầu độ lượng.

Đó là lý do tại sao con người chúng ta có 20 năm đầu đời để ăn, ngủ, chơi, hưởng thụ cuộc sống. Rồi 40 năm kế tiếp chúng ta vất vả cày cuốc như trâu bò không quản mưa nắng để nuôi nấng hầu hạ gia đình. Rồi 10 năm kế tiếp chúng ta bày ra những trò khỉ để mua vui cho lũ cháu chắt ngây ngô. Và 10 năm cuối đời, chúng ta ngồi như chò hó trước cửa nhà.

Nguồn: ST

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Rồi e gúc thì thấy cả TG 7 ty ng mà chỉ khoảng 1 ty ko theo đạo nào, trg đó có ng VN.
Cái thống kê này em nghĩ là cụ sai đó ạ. Chứ em nghĩ là với người Việt, nếu người nào nói là không tôn giáo thì có nghĩa là người đó đang thờ Phật hoặc theo đạo thờ ông bà tổ tiên đó ạ.

Anita Emi

Xe điện
Rồi e gúc thì thấy cả TG 7 ty ng mà chỉ khoảng 1 ty ko theo đạo nào, trg đó có ng VN. Vậy họ ngu hết à, chả có nhẽ mình mới khôn - sống tự do ko thích tại sao họ lai phải đi nhà Thờ, đi Chùa ... làm gì. Và e đọc tất cả những gì về các tôn giáo, Hồi giáo, Thiên chúa, Phật giáo, Hoà Hảo, Cao Đài ... để đi tìm cái khác giữa ng theo đạo và kẻ vô đạo là gì. Mất 3 năm, càng xem càng mù mờ các cụ ợ.
Các ý khác của cụ em không bình luận, riêng cái phần này thì hơi buồn cười :))

Trên đời này người giàu ít hơn người nghèo, người giỏi ít hơn người dốt, vật quý thường mới hiếm... vậy thì cụ định mang số đông ra để nói lên điều gì? :D

Cá nhân e nghĩ làm người mục đích là để lại di sản cho thế hệ sau. Phật, Chúa hay thánh nhân thì di sản là đạo, triết lý...; Nhà khoa học thì di sản là các công trình nghiên cứu, sáng chế...; người bình thường thì để lại tài sản nhà cửa tiền bạc cho con cháu...
Có di sản để lại sau khi qua đời, là đã sống không phí hoài khi được sinh ra
Cụ đã xem tích Alexander Đại đế khi chết, ông bảo để 2 bàn tay ra khỏi quan tài dể chứng mình cho ng đời thấy bao sự hiển hách ở đời rồi cũng tay trắng ra đi chưa?
E trích cho cụ đây:
Chuyện kể rằng trong giây phút cảm nhận được cái chết đang bủa vây lấy mình, Alexander đã cho gọi quần thần lại và dặn: “Trước khi chết, ta có 3 điều muốn các ngươi thực hiện, nhất định không được trái ý”.
Cụ thể, ba điều đó như sau:
  • Ông muốn tất cả các ngự y giỏi nhất khiêng quan tài của mình trở về.
  • Ông muốn binh sĩ rải hết vàng bạc, châu báu, ngọc ngà mà mình để dành cả đời suốt dọc con đường dẫn ra nghĩa địa.
  • Ông muốn người ta đặt bàn tay của mình thò ra bên ngoài nắp quan tài, để tất cả đều nhìn thấy được.
Quần thần của Alexander đều vô cùng kinh ngạc, cho rằng hoàng đế của mình đã không còn tỉnh táo. Alexander lấy sức thở một hơi dài, đoạn nhìn tất cả một lượt và nói: “Sở dĩ ta yêu cầu các ngươi làm điều đó là muốn nhắn nhủ với con người thế gian 3 điều này”:
  • Thứ nhất, thầy thuốc giỏi đến thế nào cũng không thể thực sự chữa khỏi bệnh cho chúng ta. Khi đối diện với cái chết, họ cũng đành bất lực. Vì vậy, hãy biết trân quý sinh mệnh của mình.
  • Thứ hai, tiền bạc, của cải dù nhiều đến đâu, khi chết đi cũng trở thành vô nghĩa, chỉ có thể dùng để lót đường mà thôi.
  • Thứ ba, khi giã từ cõi đời, thứ con người thực sự còn lại chỉ là hai bàn tay trắng. Ta đến và đi đều là như vậy, cớ sao phải ôm giữ quá nhiều?
Nói xong, Alexander thở dài một tiếng rồi từ từ nhắm mắt. Một cuộc đời oanh oanh liệt liệt với bao chiến công kết thúc như vậy đấy!

Chỉnh sửa cuối:
Các ý khác của cụ em không bình luận, riêng cái phần này thì hơi buồn cười :))

Trên đời này người giàu ít hơn người nghèo, người giỏi ít hơn người dốt, vật quý thường mới hiếm... vậy thì cụ định mang số đông ra để nói lên điều gì? :D
Cụ sống trong mọt XH thì ở mặt nào đó mình phải vận hành theo nó đúng ko ạ. Xứ đạo hồi mình uống rượu thì cảnh sát nó nhốt đồn luôn còn Vn thì vô tư chẳng hạn. Cái tư duy đám đông nó áp đặt lên toàn bộ hành vi đời sống của con người. Nếu cụ để ý chỉ một cái suy nghĩ nhỏ của e mà nh cụ còn bào mình điên mà. Tóm lại ý của e là cũng nên tìm hiểu sự khác biệt giữa các nền văn hóa, tôn giáo, để lựa chọn cho mình hướng đi thích hợp. Chứ không hẳn theo lối mòn đã là hợp lý

hikaru92dn

Xe máy
để ăn món ngon, nghe bài nhạc hay, chơi game yêu thích, ngắm cảnh đẹp

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tôn giáo là đức tin. Người ta theo đạo để hướng thiện, để có thêm niềm tin vào điều tốt đẹp trong cuộc sống, và tìm được sự giải thoát khi mắc lỗi lầm trong cuộc sống... Em đọc đâu đó thì tôn giáo sinh ra để phục vụ giai cấp thống trị. Vì để điều hành một xã hội hướng thiện, có trật tự sẽ dễ hơn một xã hội hỗn loạn. Theo em hiểu thì đại loại là như vậy
Còn như câu hỏi của cụ, chúng ta sinh ra để làm gì ? thì mỗi người sẽ có một câu trả lời riêng cụ ạ. Chúng ta sinh ra có tâm hồn và thể chất khác nhau, do vậy nhân sinh quan của chúng ta khác nhau. Chúng ta đều tìm kiếm hạnh phúc và những niềm vui trong cuộc sống. Nhưng cảm nhận về niềm vui và hạnh phúc mỗi người khác nhau lắm.
Có người coi việc nhịn nhục, nịnh nọt cấp trên, đè nén cấp dưới để ngoi lên là sự khôn ngon, coi địa vị và vật chất là niềm vui.
Có những người khác coi đó là sự khổ sở, họ thích sự yên bình, tìm niềm vui trong những điều giản dị nhất của cuộc sống.
Có những người muốn trở thành vĩ nhân, cống hiến và thay đổi cộng đồng. Có những người chỉ muốn hòa mình vào cỏ cây hoa lá, sống cuộc sống không ai biết đến.....
Em là người như câu cuối cùng trong còm của cụ đấy, cụ thấy em khác người ko :D

vietbamboo

Xe điện
Hành trình tìm hiểu tâm linh của cụ cũng hơi giống Đức Phật rồi.
Mong là phót nốt chặng cuối và chặng hiện tại để các offer học hỏi, biết đâu lại cứu được một số cụ đang mất phương hướng.
" Cháu thì có 1 câu hỏi mà mãi chưa trả lời được: Con người sao ngày càng đông thế? bao nhiêu nữa thì phá toang trái đất này? nếu xong rồi thì luôn hồi đi tiếp về đâu? nếu sang hành tinh khác thì đi bằng cách nào?...)

vietbamboo

Xe điện
Các loài sinh vật đấu tranh sinh tồn, thích nghi, phát triển mục đích cuối cùng là di truyền bộ gen.
cụ lại cho em nói phát nếu được: động cơ nào thúc đẩy việc duy trì bộ gen, có phải do bọn ngoài hành tinh điều khiển không?

vietbamboo

Xe điện
Mục đích sinh ra làm người là để sống.
khi cụ ở hoàn cảnh không tự quyết định được sự sống thì mọi danh vọng, của cải, vật chất đều bé nhor hết. Thế nên sinh ra là để sống.
trả lời đúng đạo thì phải là: Sinh ra để chết cụ ah, sống là hành trình đi đến cái chết... keke em đọc trên báo nói thế