[Funland] Mức phí môi giới bất động sản

uuiza

Xe tải
Lại nói về phí môi giới, trc e có mg căn 5x hàng chuối nhà bạn e. Căn này khá khoai vì sổ 7 chủ khác nhau. E xin phí 1% lằng nhằng mãi 7 chủ mới đồng ý ( vì có 2 nhà muốn bán nhanh nên bù tiền mg cho mấy nhà khác, còn hứa thưởng thêm cho e chẵn 1 tỉ nếu bán trong 1 tháng ). Chốt giá 9x tỉ sau 2 tuần làm việc. Thế quái nào đến lúc hẹn khách đến cọc, mấy chủ kêu e bán dễ quá nên trả 0,5% thôi và đòi tăng giá nhà lên 98 tỉ. Khách e buông, e cũng bỏ. Cuối cùng nhà ý 2 năm sau mới bán đc, mất 2% phí, mà bán rẻ, có hơn 8 chục, lỗ đơn lỗ kép…

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Tối đa 1% thôi. Thường thì dao động từ 0,5-1%. Đừng đọc google bọn nó viết ~3% các kiểu. Ổ nhóm của bọn nó viết thế để dọn đường với từ khoá "phí môi giới nhà đất" với nội dung: "anh chị tra mạng xem % thế nào... blap blap... " Bọn nó làm trò đấy.
1% là max, không thì cút!

Ladyfirst

Xe hơi
Các cụ thông thái cho em hỏi khi mua chung cư thì người bán hay người mua chịu phí môi giới ạ

Kiencoi79

Xe hơi
% cao nhiều đồng nghiệp làm thêm môi giới bất động sản cũng phải

Fanta20

Xe hơi
Các cụ thông thái cho em hỏi khi mua chung cư thì người bán hay người mua chịu phí môi giới ạ
thông thường là bên bán chịu phí môi giới cụ ạ. bên mua thì có thể chịu thuế phí chuyển nhượng cái này tùy thỏa thuận. em chưa gặp trường hợp bên mua chịu phí môi giới bao giờ, nếu là em đi mua thì em cũng sẽ không đồng ý.

Ladyfirst

Xe hơi
Chả hiểu sao em đi hỏi mua chung cư bên Timecity thì môi giới bảo người mua chịu, người bán ko chịu nhỉ

Fanta20

Xe hơi
Chả hiểu sao em đi hỏi mua chung cư bên Timecity thì môi giới bảo người mua chịu, người bán ko chịu nhỉ
chắc chủ không chịu trả môi giới cụ ạ, xong bảo môi giới đàm phán với bên mua. vì họ nghĩ tài sản hot, thị trường hot nên cho rằng bên cần mua sẽ chịu phí đó. hoặc cũng không loại trừ môi giới ăn cả 2 đầu, nhưng có lẽ trường hợp này ít khả năng. nếu là em mua thì em sẽ không đồng ý. Nhưng nếu cụ kết căn hộ đó quá thì tính toán trong trường hợp chịu phí, coi như tính tổng vào giá thì cụ có ok không.

lekhachuy

Xe hơi
1% thôi cụ. Nếu cụ có nhà 35 tỏi cụ bỏ đôi ngàn USD chạy hẳn chiến dịch QC có thiết kế và nội dung đầy đủ, chạy hẳn programatic nhắm đến khách hàng mục tiêu khỏi phải qua môi giới nào.
tự nhiên thớt lại nổi lên đọc cmt của cụ e thấy cụ nói như này là k đúng. chủ nhà có căn nhà vài chục tỉ trở lên thì khả năng 3-5 ngàn đô thì họ có thừa khả năng cụ ạ. còn chạy cai mà cụ nói thì có phải ai cũng biết đâu. mà có biết thì cũng chắc chắn 100% là trong khoảng 2000$ của cụ có bán được k, k bán được lại thêm 2000$ chạy tiếp à. Thế nên là qua bên trung gian cho đỡ mệt đầu, phí thỏa thuận. Bán được thì nhà vài trăm tỷ như cách cụ nói xã hội ng ta làm hết rồi cụ nhé.

Ladyfirst

Xe hơi
chắc chủ không chịu trả môi giới cụ ạ, xong bảo môi giới đàm phán với bên mua. vì họ nghĩ tài sản hot, thị trường hot nên cho rằng bên cần mua sẽ chịu phí đó. hoặc cũng không loại trừ môi giới ăn cả 2 đầu, nhưng có lẽ trường hợp này ít khả năng. nếu là em mua thì em sẽ không đồng ý. Nhưng nếu cụ kết căn hộ đó quá thì tính toán trong trường hợp chịu phí, coi như tính tổng vào giá thì cụ có ok không.
Thấy vợ em bảo chủ nhà thu giá net và không trả gì cho môi giới, người mua phải chịu phí môi giới 1%. Em nghĩ nếu tính cho chủ thì chủ cũng tính cho người mua, cơ mà chỉ sợ ăn cả 2 đầu thì mình phải chịu 2 lần phí môi giới. Có vẻ nhà ở Time vẫn hot lắm cụ ạ, 10h đêm môi giới vẫn gọi vợ chồng em đi xem

clessking

Xe buýt
thông thường là bên bán chịu phí môi giới cụ ạ. bên mua thì có thể chịu thuế phí chuyển nhượng cái này tùy thỏa thuận. em chưa gặp trường hợp bên mua chịu phí môi giới bao giờ, nếu là em đi mua thì em cũng sẽ không đồng ý.
Theo thông lệ giao dịch thì người bán sẽ là người trả phí môi giới, nộp thuế TNCN theo quy định (2%). Người mua sẽ nộp phí thủ tục, thẩm định và sang tên (0,65%). Còn một số chi phí khác nhỏ như phí công chứng ... thì thỏa thuận --> Theo lệ thì người bán sẽ báo giá bằng giá thu về + phí MG (trường hợp họ cộng luôn cả phần phí sang tên thì người bán sẽ báo là bao phí sang tên).

Nhưng bản chất sâu xa thì người bán chỉ quan tâm đến số tiền thực thu về, người mua chỉ quan tâm đến tổng tiền bỏ ra. Nên việc thống nhất giá chỉ cần làm rõ bên bán thu về bao nhiêu, bên mua bỏ ra bao nhiêu còn giá bán chỉ là hình thức thôi. Kiểu bán bia kèm lạc đó, cụ muốn mua bia thì phải trả cả tiền lạc nữa. Người bán có thể niêm yết giá bia và giá lạc và yêu cầu phải mua bia mới được mua lạc hoặc người bán niêm yết giá bia và ghi là lạc tặng kèm. Dù ghi theo cách nào thì tiền lạc thì vẫn là người mua trả thôi. Một số người bán họ ko rành về thông lệ hoặc họ muốn làm rõ ngay từ đầu thì họ sẽ báo luôn giá thu về ròng.
Điều này chẳng sai gì cả, chỉ có người mua ko hiểu rõ (hoặc MG ko làm rõ tổng tiền người mua phải bỏ ra) thì dẫn tới hiểu nhầm giá thôi. Nhưng ko lo bị trùng 2 lần phí nhé. Trừ khi MG lập lờ báo láo thôi (nên người mua cũng phải kiểm tra uy tín và đánh giá MG nhé)

Ladyfirst

Xe hơi
Theo thông lệ giao dịch thì người bán sẽ là người trả phí môi giới, nộp thuế TNCN theo quy định (2%). Người mua sẽ nộp phí thủ tục, thẩm định và sang tên (0,65%). Còn một số chi phí khác nhỏ như phí công chứng ... thì thỏa thuận --> Theo lệ thì người bán sẽ báo giá bằng giá thu về + phí MG (trường hợp họ cộng luôn cả phần phí sang tên thì người bán sẽ báo là bao phí sang tên).

Nhưng bản chất sâu xa thì người bán chỉ quan tâm đến số tiền thực thu về, người mua chỉ quan tâm đến tổng tiền bỏ ra. Nên việc thống nhất giá chỉ cần làm rõ bên bán thu về bao nhiêu, bên mua bỏ ra bao nhiêu còn giá bán chỉ là hình thức thôi. Kiểu bán bia kèm lạc đó, cụ muốn mua bia thì phải trả cả tiền lạc nữa. Người bán có thể niêm yết giá bia và giá lạc và yêu cầu phải mua bia mới được mua lạc hoặc người bán niêm yết giá bia và ghi là lạc tặng kèm. Dù ghi theo cách nào thì tiền lạc thì vẫn là người mua trả thôi. Một số người bán họ ko rành về thông lệ hoặc họ muốn làm rõ ngay từ đầu thì họ sẽ báo luôn giá thu về ròng.
Điều này chẳng sai gì cả, chỉ có người mua ko hiểu rõ (hoặc MG ko làm rõ tổng tiền người mua phải bỏ ra) thì dẫn tới hiểu nhầm giá thôi. Nhưng ko lo bị trùng 2 lần phí nhé. Trừ khi MG lập lờ báo láo thôi (nên người mua cũng phải kiểm tra uy tín và đánh giá MG nhé)
em cảm ơn bác đã thông não giúp em, em mời bác 1 ly ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
tự nhiên thớt lại nổi lên đọc cmt của cụ e thấy cụ nói như này là k đúng. chủ nhà có căn nhà vài chục tỉ trở lên thì khả năng 3-5 ngàn đô thì họ có thừa khả năng cụ ạ. còn chạy cai mà cụ nói thì có phải ai cũng biết đâu. mà có biết thì cũng chắc chắn 100% là trong khoảng 2000$ của cụ có bán được k, k bán được lại thêm 2000$ chạy tiếp à. Thế nên là qua bên trung gian cho đỡ mệt đầu, phí thỏa thuận. Bán được thì nhà vài trăm tỷ như cách cụ nói xã hội ng ta làm hết rồi cụ nhé.
Chủ đề đang bàn đến bị đội "cò" hành thì đây cách mà cụ. Em cũng bán và vẫn qua MG, nhưng mấy MG kiểu Cty đòi 3% với hình ảnh sổ đỏ phải đầy đủ KHÔNG CHE chỗ quan trọng họ mới làm em dẹp hết, họ coi đó là độc quyền được giao và họ làm giá gớm lắm. Em thì tự nhẩm ra 1% và bảo mời ae bán riêng, không đồng ý đăng QC chỗ này kia.. dùng quan hệ hay từ khách hàng đang hỏi chỗ khác giới thiệu thêm chỗ em, khách thật họ sẽ quan tâm kiểu đó, chí ít như em cũng múc vài cái kiểu đó rồi.
P/S. Vụ ko qua MG chạy QC có người có nghề chứ không hẳn chủ nhà ngồi gõ phím.

Amigo

Xe buýt
Phí môi giới thông thường là 1%, cụ làm qua công ty môi giới thì bên đó sẽ đòi cao hơn so với cá nhân.

Tuanphan333

Xe tăng
phí môi giới cá nhân thường là 1%, qua công ty MG thì họ thu tầm 3%, bên em công ty thường lấy phí 1,5 - 2% tùy từng loại BĐS, chung cư thì lấy 1%, ký HĐ môi giới đàng hoàng.

khanhhuy.hn

Xe máy
Môi giới qua các công ty chuyên thổ cư lớn như Tuấn123 hay Thiên Khôi thì 3% cộng thêm vào giá . Thường môi giới sẽ hỏi giá thu nét và công thêm phí hoa hồng để báo khách . Tuy nhiên chủ nhà có thể nhờ nhiều bên để bán cho nhanh,thấp nhất khoảng 1%, lấy phí cao thì đưa mình vào thế khó thôi, phí cao bán chậm phí thấp bán nhanh. Thuận mua vừa bán.

Bigmen29

Xe đạp
Bạn nói đúng nhưng thiếu, cái quan trọng là thủ tục hành chính rườm rà lên đôi khi người mua hoặc người bán ngại đi làm, nếu không phải dân chuyên môi giới đi cửa sau thì ngồi nộp nhận hồ sơ có mà mút chỉ với các phòng 1 cửa bên nhà đất.

chuonggoi

Xe máy
E có giao bán nhà tầm 35 tỏi. Bên môi giới đòi mức phí 3%. Thực sự là quá cao so với thông thường 1-2%. Dù sao thì vẫn là khách chịu vì e tính giá thu về. Nhưng ko nghĩ là môi giới đòi nhiều vậy, các cụ giao dịch thông thường bao nhiêu?
Đó là 1 trong nguyên nhân giá nhà đất tăng cao đó.

Na140512

Xe tải
Các cụ mợ có ai có số liên lạc của bên sàn Tuấn 123 hay Thiên Khôi cho em xin với ạ. Em gọi hotline toàn không được ạ.