[Funland] Mức sống của dân trên thế giới: Việt Nam hơn Nga 30 bậc.

tieuhuyentuhukhong

[Tịch thu bằng lái]
Mức sống ở Nga đã thế mà chính phủ năm nào cũng tập trận, tiền vẫn dồn vào phát triển vũ khí và quân đội. Đã thế, Nga lại tích cực tham gia những cuộc chiến như ở Syria... Những cuộc dồn quân uy hiếp Ukraine hiện nay cũng là tiền cả .... đốt tiền cho quân sự chạy đua với các nước giàu như vậy thì đến Liên xô còn sụp đổ nữa là nước Nga. Về cơ bản thì nước Nga cứ như thế này sẽ ngày càng thụt lùi về kinh tế và kéo theo mức sống đi xuống.
Cụ nhìn 1 suy nghĩ 1 mà không nghĩ đến 2.... Nga nó tập trung cho quân sự cũng có mục đích của nó ... xem Mỹ mỗi năm nó vứt đi cho các cuộc chiến bao nhiêu tiền để thu về được cái gì nhỉ?.. như nước Nga mỗi năm nó sản xuất bao nhiêu Vũ khí.. nó không tìm cách sử dụng đi như chiến trường Syria vừa có tiếng lại tiêu hủy được các loại vũ khí hết date sử dụng.. vừa được rèn quân.... hay tuồn ra nước ngoài phục vụ chiến tranh thì lại mất tiền để phá hủy các vũ khí cũ à...

Còn bảo nước Nga sẽ sụp đổ như Liên Xô thì thua cụ rồi..... chắc cụ chưa đến Nga trong khoảng thời gian gần đây à? Cụ nghĩ Nga bị cấm vận không có cơm thịt mà ăn như cái thời Việt Nam bị cấm vận à? GDP của Nga 2021 hiện nay đang là 1500 tỷ đô la.... dân số 145 triệu ....vậy cụ nghĩ dân nga nghèo đói thua Việt Nam 30 lần à? cụ nghì gì mà bảo Nga nó sụp đổ?

SesameStreet

Xe điện
Cụ nhầm về tham nhũng rồi.
Nga có tham nhũng, nhưng những gì thuộc về luật quy định thì nó vẫn tôn trọng, chứ không nhận tiền bừa bãi.
Ví dụ một công ty của Italia định xây một khách sạn trong phố cổ Moscow. Chính quyền yêu cầu phải giữ nguyên mặt tiền. Xây khách sạn, đập toà nhà cũ đi mà phải giữ nguyên mặt tiền thì cụ biết là nó tốn kém như nào. Thế mà công ty của Ý phải chấp nhận.
Phải như xứ ta thì "đưa tiền đây, cáp treo xây đê, phá di tích thoải mái đê". Bỏ tiền ra thuê dư luận "không xây mới cũng bảo, xây thì lại có ý kiến này kia".
Em thấy là công chức Nga có tự trọng cao hơn công chức Việt Nam.

thaibom

Xe buýt
Cụ nhờ chị GG dịch hay sao mà em thấy có cả nước Gà tây 😁

Bryan Adams

Xe hơi
Cụ nhìn 1 suy nghĩ 1 mà không nghĩ đến 2.... Nga nó tập trung cho quân sự cũng có mục đích của nó ... xem Mỹ mỗi năm nó vứt đi cho các cuộc chiến bao nhiêu tiền để thu về được cái gì nhỉ?.. như nước Nga mỗi năm nó sản xuất bao nhiêu Vũ khí.. nó không tìm cách sử dụng đi như chiến trường Syria vừa có tiếng lại tiêu hủy được các loại vũ khí hết date sử dụng.. vừa được rèn quân.... hay tuồn ra nước ngoài phục vụ chiến tranh thì lại mất tiền để phá hủy các vũ khí cũ à...

Còn bảo nước Nga sẽ sụp đổ như Liên Xô thì thua cụ rồi..... chắc cụ chưa đến Nga trong khoảng thời gian gần đây à? Cụ nghĩ Nga bị cấm vận không có cơm thịt mà ăn như cái thời Việt Nam bị cấm vận à? GDP của Nga 2021 hiện nay đang là 1500 tỷ đô la.... dân số 145 triệu ....vậy cụ nghĩ dân nga nghèo đói thua Việt Nam 30 lần à? cụ nghì gì mà bảo Nga nó sụp đổ?
Chuẩn cụ

dhela

Xe tăng
Tranh thủ các cụ đang giải lao, em vào so sánh Nga - Việt :D

Nga: Chó hoang vô chủ, to đùng. Cứu xong thả đi

Việt: Chó nuôi có chủ, bé tí tẹo. Bắn súng điện cho nó quay đơ để bắt đi.. thịt

Thế là bạn nào đói ăn hơn bạn nào nhờ :D

WonJinEng

Xe tải
So sánh VN với Nga...
Nếu xem thế giới là lớp học thì 5 thằng ủy viên thường trực LHQ là 5 thằng giỏi nhất, nó định hình trật tự của lớp học. VN chỉ là một học sinh ở mức trung bình khá, chỉ nên so sánh với mấy đứa cùng tổ đông nam á mà còn trầy da tróc vảy.
Cần thực tế, vốn dĩ dân mình vốn thích huyễn hoặc và ảo tưởng. Cho nên những thớt kiểu so sánh thế này dễ làm cho bệnh trên trầm kha thêm, như thế thì rất không tốt. :)

xuanphuongccs

Xe điện
So sánh VN với Nga...
Nếu xem thế giới là lớp học thì 5 thằng ủy viên thường trực LHQ là 5 thằng giỏi nhất, nó định hình trật tự của lớp học. VN chỉ là một học sinh ở mức trung bình khá, chỉ nên so sánh với mấy đứa cùng tổ đông nam á mà còn trầy da tróc vảy.
Cần thực tế, vốn dĩ dân mình vốn thích huyễn hoặc và ảo tưởng. Cho nên những thớt kiểu so sánh thế này dễ làm cho bệnh trên trầm kha thêm, như thế thì rất không tốt. :)
Thường ta tự hào đã từng chiến 4 thằng hội đồng bảo kê bằng súng. Lần này chiến nốt thằng Ngố bằng mức sống trên 30 bậc xem thế giới này còn ai hơn ta. Chiến thắng cả 5 thằng hội bảo kê trên mọi mặt trận.

WonJinEng

Xe tải
Thường ta tự hào đã từng chiến 4 thằng hội đồng bảo kê bằng súng. Lần này chiến nốt thằng Ngố bằng mức sống trên 30 bậc xem thế giới này còn ai hơn ta. Chiến thắng cả 5 thằng hội bảo kê trên mọi mặt trận.
Hix, mấy thằng học giỏi toàn xúi thằng trẻ trâu nghịch dại, phá làng phá xóm. Thằng trẻ trâu có biết gì đâu, cứ được khen, cho kẹo thì cứ nghịch thôi.

nguyen_kia

Xe điện
U cà mà xếp trên Nga cũng hơi gì cc nhỉ!

ATM

Xe buýt
À lố: hói à
- Vâng em đây, chúng nó định hội đồng em anh híp à.
- chú cứ bình tĩnh chờ anh trả đũa chúng, yên tâm đi chú hói.
:))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Các nước khác chúng nó bằng mọi giá tìm cách để không phải "chiến thắng" như Việt Nam.

BTW, trong 10 le-vồ quốc gia thì em nghĩ nước Nga vẫn hơn VN 6-7 le-vồ.

xuanphuongccs

Xe điện
À lố: hói à
- Vâng em đây, chúng nó định hội đồng em anh híp à.
- chú cứ bình tĩnh chờ anh trả đũa chúng, yên tâm đi chú hói.
:))
Chú yên tâm tre VN còn nhiều, để anh mua về làm đũa rồi trả chúng nó.

Nam Bình 1210

Xe tải
Tuy mạnh yếu có thể khác nhau
Nhưng tự nhục nước nào cũng có...

Những tổ chức xếp hạng này khéo lại tui NGOs nướng
Cụ đã ở Nga bao giờ chưa ạ?
Em vừa ở Nga về 2017. Em chả dám phán gì vì thấy chất lượng cs nhiều tiêu chú lắm. Tiêu chí của mình chưa chắc đã giống của người khác.

Nam Bình 1210

Xe tải
Quê hương CM th 10 đây sao. Đất nc của LN đây sao..? Hay là ảnh chế chứ cụ ?
Có mà đầy hình ảnh này cụ ơi. Ở Nga bộ phận giàu thì rất giàu. Nghèo thì rất nghèo. Nhất là những người già cả, hưu trí ở vùng ngoại ô.

Pidarazidebil

[Tịch thu bằng lái]
Trên mạng có nhiều video nói về vấn đề này, dân bức xúc nhưng ko làm gì đc.
em có nghe nói giờ ở nga mặc nhiên để cho mấy cụ tàu khựa sang chặt phá rừng taiga thoải mái, ko biết bác có thông tin chi tiết về chuyện này ko ? :)

Pidarazidebil

[Tịch thu bằng lái]
Thu nhập bình quân của người dân thành phố Tula cách Mow 200km chưa đc 300$/1 tháng, Orel cách 360km có hơn 200$ tý.
Có mà đầy hình ảnh này cụ ơi. Ở Nga bộ phận giàu thì rất giàu. Nghèo thì rất nghèo. Nhất là những người già cả, hưu trí ở vùng ngoại ô.

bentley8

Xe điện
15 củ thợ ở VN cũng đầy chỗ trả với trình độ vậy, sao phải sang Nga Ngố nhể ?
Giúp việc khu em ở tầm 50 chả có đào tạo gì, lương cũng 8-9tr mà hở ra là bỏ đi nhà khác nói xấu chủ leo lẻo.