[Thảo luận] Mức tiền phạt tội không xi nhan

New_Carens

Xe điện
Dạo này CSGT hay bắt tội này, đưa lên đây để các cụ biết giá sàn mà làm luật:

Quy định về xử phạt không bật đèn xi nhan trong giao thông

Điều 9 Nghị định 34/2010/NĐ-CP quy định người đi xe gắn máy bị phạt từ 80.000 đến 100.000 đồng nếu chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước; với ôtô là 300.000-500.000 đồng.
> Không bật đèn xi nhan có bị xử phạt? (Nguyễn Văn Nguyên)

Vì thông tin bạn cung cấp không đầy đủ, không biết bạn điều khiển phương tiện giao thông nào khi vi phạm vì với cùng một hành vi vi phạm nhưng người tham gia giao thông điều khiển phương tiện khác nhau thì mức xử phạt sẽ khác nhau.
Chúng tôi cung cấp thông tin về mức hình phạt đối với lỗi vi phạm không có tín hiệu báo trước khi chuyển làn đường (không bật đèn xi nhan) và không bật đèn vào ban đêm đối với hai loại phương tiện phổ biến là xe ôtô và xe gắn máy, cụ thể như sau:
1. Nếu bạn điều khiển ôtô:
Tại điều 8 Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định về xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ôtô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ quy định:
- Phạt tiền từ 300.000 đến 500.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây: Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước; (điểm a khoản 2).
- Phạt tiền từ 600.000 đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây: Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh nhau; (điểm i khoản 3).
2. Nếu bạn điều khiển xe môtô, xe gắn máy:
Tại điều 9 Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định về xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xa máy điện), các loại xe tương tự môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ quy định:
- Phạt tiền từ 80.000 đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
+ Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước (điểm a khoản 2).
+ Không sử dụng đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; (điểm e khoản 2).
Theo quy định tại khoản 9 điều 8 và điều 9 Nghị định 34/2010/NĐ-CP nêu trên thì ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung nếu vi phạm điểm a khoản 2 mà gây tai nạn giao thông nhưng chưa đến mức nghiêm trọng hoặc từ mức nghiêm trọng trở lên thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 ngày hoặc không thời hạn.
Về áp dụng mức xử phạt cụ thể:
Tại khoản 1 điều 5 Nghị định 34/2010/NĐ-CP quy định về nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính như sau: “Khi áp dụng hình thức phạt tiền, mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt quy định đối với hành vi đó; nếu vi phạm có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống thấp hơn mức trung bình nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu vi phạm có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên cao hơn mức trung bình nhưng không được vượt quá mức tối đa của khung tiền phạt”.
Căn cứ hai khung hình phạt trên thì với lỗi vi phạm của người điều khiển xe ôtô khi chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước mức phạt thấp nhất là 300.000 đồng, cao nhất là 500.000 đồng, với xe máy thấp nhấp là 80.000 đồng và cao nhất là 100.000 đồng hoặc trường hợp bình thường sẽ là mức trung bình của khung tiền phạt (ôtô là 400.000 đồng, xe máy là 90.000 đồng).
Trong trường hợp bạn bị cảnh sát giao thông xử phạt hành chính, bạn có quyền đề nghị họ cho biết bạn có những hành vi vi phạm hành chính nào, mức hình phạt cụ thể bao nhiêu, căn cứ điều khoản nào để tránh trường hợp cảnh sát giao thông tính sai mức hình phạt.
Còn về việc bạn hỏi những trường hợp nào đi đường mà bị phạt và hình phạt thì bạn có thể tham khảo cụ thể Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Đây là Nghị định đang có hiệu lực thi hành, được áp dụng để xử phạt vi phạm hành chính đối với tất cả các hành vi vi phạm khi tham gia giao thông đường bộ có rất nhiều điều khoản nên chúng tôi không thể liệt kê chi tiết được.
Luật sư Vũ Hải Lý
Công ty luật Đại Việt
Số 335 Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội

Chỉnh sửa cuối:

Loong Phoong

Xe điện
chỉ 1 cái quên gạt là đi mất gần 1 quả, đắng ngắt các bác nhỉ

verybadrat

Xe hơi
Em bị một lần lỗi chuyển hướng không có đèn tín hiệu (đến nay vẫn đang là lần đầu tiên và duy nhất bị xxx vịn). Em rẽ từ Đê La Thành sang Giảng Võ, có bật xi nhan phải, nhưng do tránh 1 xe máy nên đèn tự tắt. Một trung tá xxx đứng đứng tuổi chộp luôn. Thanh minh thanh nga không được. Em đành nộp 200k.

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Phải cãi chứ kụ, nhưng 200k là mức 50/50 rùi nhỉ :-|
Vừa hôm mừng 6 Tết em quên bật thật, nhưng phải luồn lách mãi mới rẽ phải đc vì 2b chặn hết đường. Vừa thò ra đã bị chú áo xanh thổi, đòi xét giấy, em deck thèm đưa cho chú ấy, vừa uốn xong nên cũng hơi máu, em bảo tôi sẽ đưa nhưng đưa cho ông nào có quyền cơ, chỉ lại chú áo vàng, hehe, em ứ đưa ngay, đứng lại rút thuốc ra hút cho thêm phần tự tin... keke, chú áo vàng thấy em hút cũng bắt chước rút thuốc ra hút, em hút vina mà đầy tớ lại hút 3con5 :(
Em lại đưa giấy tờ luôn, cho chú ấy nói xong em mới mở máy...
- Tôi có bật nhưng tránh nhiều người quá nên nó tự tắt
- Anh phải bật lại chứ
- Tôi rẽ xong rồi bật làm cái léo giề :))
Chắc mặt em thể hiện lòng quyết tâm ko mừng tuổi các chú ấy rõ ràng quá, nên.
- Thôi đầu năm nhắc nhở... bolo bala
- Cám ơn các anh. Lấy lại giấy tờ, đứng hút nốt điếu thuốc khỏi phí rồi mới té.
Trừ trường hợp rõ ràng các chú ấy nhìn thấy thì phải nộp 400K, các kụ nhểy. Dưng mờ tại các chú ấy hay đứng chỗ khuất ko nhìn thấy nên mới cãi đc.

conlonhoang

Xe đạp
các bác cho e hỏi các mức giá của santafe 7 chỗ hmv được không ạ