[Funland] Mục tiêu World Cup 2030 của ĐTVN có là chủ quan duy ý chí. Và lời cảnh báo từ ông Park.

N.Korea Ginseng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Qatar là dạng đào tạo gà nòi, không bền vững. Nhưng ông Park phát biểu như thế thì cũng đáng trân trọng vì thường, chuyên gia nước ngoài không nói thẳng như vậy trên báo chí. Từ nay tới WC 2030 chỉ còn 8 năm và vòng loại thường sẽ kết thúc cuối năm 2028. Độ chín của cầu thủ là tầm 25-30 tuổi nghĩa là những người dự WC 2030 sẽ sinh năm 2000-2005. Nghĩa là, hiện nay các cầu thủ này đã trưởng thành (17-22 tuổi) hoặc cùng lắm cũng đã gần như tốt nghiệp giải trẻ rồi. Nếu giờ mà thiết lập lại hệ thống đào tạo trẻ ngon lành (giả sử lập đề án tới khi hoàn thiện hệ thống chạy ngon lành cần 2-3 năm là tối thiểu) thì cũng chuẩn bị cho WC 2038 là phù hợp. Dù sao, VN cứ phát triển kinh tế ngon lành kết hợp với làm bài bản lại hệ thống đào tạo trẻ của VFF ngay từ bây giờ thì mục tiêu vào vòng chung kết WC năm 2038 là khả thi hơn.
Dù sao, VN vẫn có khả năng được dự WC 2030 nếu thật sự may mắn (kết hợp với việc khi WC lên 48 đội) nhưng vào chơi thì cũng là lót đường thôi.
Lót đường thôi cũng là mơ ước quá lớn cụ ạ :)) Kể cả lên 48 đội em vẫn thấy quá khó, châu Á được thêm 2, 3 suất thôi chứ đâu nhiều nhặn gì.

thientudolong

Xe container
Lót đường thôi cũng là mơ ước quá lớn cụ ạ :)) Kể cả lên 48 đội em vẫn thấy quá khó, châu Á được thêm 2, 3 suất thôi chứ đâu nhiều nhặn gì.
xem iran với quatar đá thế kia mà cho châu á 8 suất là hỏng luôn WC đấy

smart_sharp

Xe tăng
Em đã từng thấy có phương án là nếu WC có 48 đội thì châu Á sẽ lên tới tầm 8 suất (thay cho 4,5 suất hiện tại). Nghĩa là đứng thứ 4 ở vòng loại thứ ba của châu Á là được. Nếu thật sự may mắn cộng với đội tuyển tiếp tục tiến bộ tốt như giai đoạn 5 năm vừa qua thì có khả năng. Em là người khá thực tế nên đánh giá khả năng này rất thấp nhưng vẫn tạm đánh giá là có (nhiều cụ trong các thớt khẳng định điều này với em).

cod

Xe buýt
Mới đây HLV Park Hang Seo cho rằng bóng đá Việt Nam cần xem xét thật kỹ mục tiêu tham dự World Cup, bởi hệ thống đào tạo trẻ hiện nay chưa đạt chuẩn.

VFF đặt mục tiêu bóng đá Việt Nam góp mặt ở sân chơi World Cup 2030. Sở dĩ VFF tin tuyển Việt Nam có thể hoàn tất giấc mơ này là bởi thầy trò HLV Park Hang Seo từng vào tới vòng loại thứ 3 World Cup 2022, đồng thời ĐTQG và giải VĐQG đang đi lên trong thời gian qua.

Tuy nhiên, theo HLV Park Hang Seo, VFF cần xem lại mục tiêu trên, bởi bóng đá Việt Nam vẫn còn thiếu nhiều yếu tố, trong đó cần phải đánh giá lại toàn bộ khâu đào tạo trẻ.

"Nói thật tôi chưa dám nghĩ tới mục tiêu tham dự World Cup. VFF mới có các vị trí lãnh đạo mới và họ đưa ra kế hoạch vào năm 2030 tuyển Việt Nam có thể tham dự World Cup.
Vấn đề là nếu muốn làm phải xem mọi việc đã đi vào hệ thống hay chưa, bắt đầu từ việc nuôi dưỡng, phát triển, tương lai từ đầu, xem đầu tư ra sao và đầu tư thế nào. Không có hệ thống mà ta cứ đưa ra tầm nhìn, mục tiêu thì chỉ là mơ ước của chúng ta, không bao giờ thực hiện được", HLV Park Hang Seo chia sẻ.

"Phải đánh giá lại hệ thống đào tạo trẻ đã ổn định hay chưa, sau đó mới tính đến mục tiêu World Cup. Tôi nghĩ thời gian tới VFF, các đội bóng phải ngồi lại đánh giá xem hệ thống của bóng đá Việt Nam có đủ sức hướng tới mục tiêu lớn đó hay không", chiến lược gia người Hàn Quốc nhấn mạnh.
//Em thấy những nhận xét của ông Park là rất đúng, càng thấy rõ hơn qua hình ảnh của đội Qatar trong trận khai mạc World Cup vừa qua. Qatar đầu tư đào tạo trẻ mạnh như thế, thậm chí họ nhập tịch cầu thủ trẻ luôn nhưng 12 năm kể từ ngày giành quyền đăng cai World Cup họ vẫn chưa thể vươn tầm hàng đầu châu lục. Nếu không có suất chủ nhà thì em tin Qatar chưa thể cạnh tranh 1 vé đại diện châu Á tham dự World Cup. Nhìn lại Việt Nam thực sự em chưa thấy được đường hướng gì để có thể thực hiện được giấc mơ World Cup bóng đá nam sau đây 8 năm nữa. Mục tiêu đặt ra thật là mơ hồ.
Qatar nó vô địch châu Á 2019, chắc cụ quên à :))

Ko thể vì nó thua Ecuador mà cụ chê nó chưa đạt tầm châu Á đc. Ecuador là đội nào? Là đội mà quanh năm suốt tháng đụng Brazil, Argentina, Uruguay, Colombia, Chile các kiểu. Đụng toàn thú dữ mà nó vẫn đủ điểm đi WC là biết trình độ cỡ nào rồi. Nó xếp hạng thấp vì hay đụng thú dữ nên bị trừ điểm chứ bọn này thực lực ít phải top 30 thế giới đổ lên.

N.Korea Ginseng

Xe điện
Em thấy là sẽ thêm 3 bảng nữa, trong các bảng đấy vẫn có các đội mạnh thì cũng được cụ ạ. Mình được xem nhiều trận hơn thôi chứ tổng thể chất lượng không quá thấp đi.

smart_sharp

Xe tăng
Cá nhân em không thích mở rộng WC lên nhiều. Ngay như bây giờ vòng bảng đã có nhiều trận không hay do chênh lệch trình độ quá rồi. Nhưng Fifa thì cứ muốn mở rộng thêm để có nhiều tiền bản quyền hơn, cho nhiều đội tuyển QG dự hơn... Ngay như UCL, em cũng không thích có nhiều đội dự như bây giờ vì vòng bảng chênh lệch quá nhưng UEFA vẫn muốn mở rộng tiếp :(

Chauthanh11

Xe điện
Coi kỳ WC này tốt nhất châu Á chỉ nên 4-5 suất là vừa , quá yếu so với các châu lục khác .

Em nghĩ muốn phát triển bóng đá trẻ tốt từ gốc thì mỗi trường học phải có 1 sân bóng , trường học sẽ là nơi phát hiện tài năng nhanh nhất .

VN mỗi tỉnh thành có vài học viện thì mới xứng với tiềm năng dân số của mình

smart_sharp

Xe tăng
Em thấy là sẽ thêm 3 bảng nữa, trong các bảng đấy vẫn có các đội mạnh thì cũng được cụ ạ. Mình được xem nhiều trận hơn thôi chứ tổng thể chất lượng không quá thấp đi.
Chênh lệch trình độ, chất lượng đi xuống ở vòng bảng mà cụ kêu không thấp đi. Như hôm qua Anh gặp Iran, đá như bố với con, em chán không xem ngay từ giữa hiệp 1.

Chỉnh sửa cuối:

N.Korea Ginseng

Xe điện
Qatar nó vô địch châu Á 2019, chắc cụ quên à :))

Ko thể vì nó thua Ecuador mà cụ chê nó chưa đạt tầm châu Á đc. Ecuador là đội nào? Là đội mà quanh năm suốt tháng đụng Brazil, Argentina, Uruguay, Colombia, Chile các kiểu. Đụng toàn thú dữ mà nó vẫn đủ điểm đi WC là biết trình độ cỡ nào rồi. Nó xếp hạng thấp vì hay đụng thú dữ nên bị trừ điểm chứ bọn này thực lực ít phải top 30 thế giới đổ lên.
Cup Châu Á 2019 các đội Top 5 châu Á không mang tới đội hình mạnh nhất mà toàn trẻ để chuẩn bị Olympic 2020 cụ ơi. Nên là em vẫn ko đánh giá cao Qatar. Em tin là kỳ World Cup sau và sau nữa khi phải thi đấu sòng phẳng để giành vé đi World Cup thì Qatar lại trở về với thực tại thôi.

thientudolong

Xe container
Cá nhân em không thích mở rộng WC lên nhiều. Ngay như bây giờ vòng bảng đã có nhiều trận không hay do chênh lệch trình độ quá rồi. Nhưng Fifa thì cứ muốn mở rộng thêm để có nhiều tiền bản quyền hơn, cho nhiều đội tuyển QG dự hơn... Ngay như UCL, em cũng không thích có nhiều đội dự như bây giờ vì vòng bảng chênh lệch quá nhưng UEFA vẫn muốn mở rộng tiếp :(
Fifa hay uefa cũng có lý của họ
mở rộng thì cơ hội đá WC sẽ nhiều hơn -> các liên đoàn sẽ đầu tư hơn để mơ giấc mơ WC
tiền bản quyền nhiều hơn -> phân phối lại cho các nên bđ nghèo, yếu đc nhiều hơn
chỉ là vs 1 nhóm ng hâm mộ thì sẽ buồn vì chất lượng chuyên môn đi xuống ko bõ bèn gì

N.Korea Ginseng

Xe điện
Chênh lệch trình độ, chất lượng đi xuống ở vòng bảng mà cụ kêu không thấp đi. Như hôm qua Anh gặp Iran, đá như bố với con, em chán không xem ngay từ giữa hiệp 1. Argentina gặp Arap hôm nay chắc cũng vậy thôi.
Em thấy bình thường thật, thêm 3 bảng coi như xem thêm 3 đến 6 trận như thế nữa thôi. 😄

thientudolong

Xe container
Cup Châu Á 2019 các đội Top 5 châu Á không mang tới đội hình mạnh nhất mà toàn trẻ để chuẩn bị Olympic 2020 cụ ơi. Nên là em vẫn ko đánh giá cao Qatar. Em tin là kỳ World Cup sau và sau nữa khi phải thi đấu sòng phẳng để giành vé đi World Cup thì Qatar lại trở về với thực tại thôi.
cái đó là chắc chắn, quốc gia nhỏ lại ko có truyền thống bóng đá, tư chất bình thường như quatar thì có tiền tấn quanh năm cũng là tier 2 ở châu Á mà thôi

smart_sharp

Xe tăng
Coi kỳ WC này tốt nhất châu Á chỉ nên 4-5 suất là vừa , quá yếu so với các châu lục khác .

Em nghĩ muốn phát triển bóng đá trẻ tốt từ gốc thì mỗi trường học phải có 1 sân bóng , trường học sẽ là nơi phát hiện tài năng nhanh nhất .

VN mỗi tỉnh thành có vài học viện thì mới xứng với tiềm năng dân số của mình
Phải có nhiều tiền + dinh dưỡng + Y tế + sân đấu + giáo án tập luyện... Nhiều thứ lắm cụ ơi.

cod

Xe buýt
Chả có quốc gia nào lại đánh giá Cup châu lục sau Olympic cả cụ ạ! Olympic là đội U23 và ko quốc gia nào chịu hi sinh Cup châu lục để chuẩn bị cho 1 giải đấu cấp U.

Em lấy ví dụ ở giải Cup châu Á 2019 vừa rồi, đội hình các đội như sau:
- Hàn Quốc: chỉ 4 cầu thủ U23, trong đó 2 người đá ở châu Âu.
- Úc: 1 cầu thủ U23, cũng đá ở châu Âu nốt
- Iran: 1 cầu thủ U23, đá ở châu Âu luôn
- Saudi: 5 cầu thủ U23
- Nhật: 3 cầu thủ U23, 2 trong số đó đá ở châu Âu

Em chỉ điểm mấy đội cạnh tranh vô địch, và chả có đội nào mang "toàn trẻ" như cụ nói cả. Thậm chí đội hình còn nhiều kinh nghiệm là khác. Ko hiểu sao cụ lại nghĩ ra chuyện dùng Cup châu Á để chuẩn bị cho Olympic đc.

cod

Xe buýt
cái đó là chắc chắn, quốc gia nhỏ lại ko có truyền thống bóng đá, tư chất bình thường như quatar thì có tiền tấn quanh năm cũng là tier 2 ở châu Á mà thôi
Cụ xem còm trên của em. Qatar đã vô địch trong 1 giải đấu mà các ông lớn châu Á mang đội hình rất mạnh của mình đi, ko phải đội trẻ như cụ kia phán.

toyennha

Xe lăn
2030 ko được, 2034 sẽ được quan trọng là có làm ko? Đấu banh ko lại ta đấu làm chủ nhà. Nguồn tiền xã hội hóa. Lại chào mời du lịch cho các thế hệ sau :D

chim-ưng

Xe tăng
Cái chúng ta chưa làm được đó là tư duy chiến thuật. Khả năng di chuyển không bóng của chúng ta rất yếu. Văn Hậu trong bài trả lời phỏng vấn gần đây cũng nói vấn đề này. Sang Hà Lan Hậu phải học lại.
Quảng Hải trong trận giao hữu với Sing cũng vậy. Hải đá rất nhanh. Chủ yếu là 1 chạm. Đôi khi làm đồng đội theo không kịp.
Xem trận hôm qua giữ Anh và Iran. Về thể hình, thể lực. Iran thua kém Anh không nhiều. Nhưng không lấy được bóng. Do Anh ban quá nhanh các cầu thủ đỡ bước 1 quá tốt. Khả năng di chuyển không bóng tốt dẫn đến cầu thủ cầm bóng có nhiều phương án để chuyền.
Cái nữa vẫn là thể hình, thể lực. Muốn di chuyển nhiều và liên tục như vậy cần 1 nền tảng thể lực sung mãn. Hiện nay các học viện chưa có huấn luyện viên thể lực và chuyên gia dinh dưỡng. Cần bổ sung ngay.

e có bàn về bóng đá ở nhiều thớt khác thì trong đó có hết những thứ được gọi là cơ bản , khi thể lực thể hình + kỹ thuật cơ bản + cường độ cao , tốc độ cao thì cầu thủ bắt buộc phải tự tìm cho mình một chỗ hợp lý nhất trong thời gian không gian hạn hẹp , kiến thức học được 10 nhưng khi vào thực tế tùy tình hình và khả năng cá nhân để áp dụng , học đi đôi với hành luôn .

Khả năng đi WC 2026 theo e thì hơi gấp nếu để đánh giá thì khoảng 70 - 75 % , còn 2030 thì khoảng 80 - 85% .

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe cút kít
Không lo, WC 2030 sẽ có 128 đội tham dự nên Việt Nam sẽ có xuất chính thức

Bigtits

Xe tăng
2050 và 64 đội thì may ra có cái tên Việt Nam