Mùi trứng thối của xe Lac 2010

tetsu

Xe tăng
Chào các cụ.
Em đi Lac CDX. Xe em thỉnh thoảng có mùi lạ, chính xác là mùi H2S ( trứng thối ). Mà cũng chỉ khi em đi trên 1 đoạn đường ( Khương Trung, đoạn rẽ từ Nguyễn Trãi vào sát sông Tô Lịch) thì mới thấy mùi này.Còn lại gần như không bị (hiếm hoi trên một số đoạn khác có mùi nhưng rất nhẹ)
Từ đầu em nghi là do mùi từ sông TL vào xe nhưng rõ ràng đây không phải mùi của cái sông này (em ở vùng này 10 năm rồi).Em phát hiện thấy điều này từ lúc mới lấy xe nhưng nghĩ đây là trường hợp đơn lẻ và cần theo dõi thêm nên chưa vào đây hỏi các cụ. Nay có vài cụ chia sẻ cũng có cảm giác có mùi lạ trong xe (gas..) nên em nghĩ cần chính thức đưa cái này lên để các cụ ném đá mạn đàm.
Sau khi tìm hiểu thì em thấy xe em bị mùi là do 3 yếu tố:
1- Chất lượng xăng ở VN không đồng nhất tại các cây xăng khác nhau. Sau khi em thử đổi sang cây xăng khác thì thấy mùi giảm đi. Đặc biệt là em thử chuyển sang A92( trước toàn sài sang - A95) thì thấy mùi ít hẳn đi, thế mới quái.
2- Do địa hình, địa thế của đoạn đường. Cái này nghe hơi phi lý nhưng em đã kiểm nghiệm là phải đến 99% số lần em đi qua đoạn Khương Trung là thấy mùi. Có lẽ là do gió tạt thế nào đó, chân ga thế nào đó, góc cua thế nào đó... mà em vô tình hội tụ phải khi qua đoạn đường này đã làm cho mùi này đạt độ gây khó chịu.
3- Do cách lấy gió điều hòa (gió trong - gió ngoài). Cái này em cần theo dõi thêm vì trước toàn để gió trong (trong TP mà), chưa thử các tình huống khác (gió ngoài, đặt AQS). Nhưng em nghĩ cái này cũng là tác nhân.
Sau khi đọc bài này: http://otofun.net/showthread.php?t=116071 thì em càng thấy đúng trong trường hợp của em.
Các cụ nào bị tương tự như em thì chia sẻ thêm ạ. Các cụ bây giờ mới nghe cái này thì đi đường thử để ý hộ xem có gì lạ không ạ.(Xem xem dòng này bị thế hay một số xe bị).
Cụ nào có cách khắc phục thì cũng vào đây chia sẻ cho em (và chắc là một số cụ khác) ạ.
Cám ơn các cụ rất nhiều.(b)
PS: Mùi gọi là có nhưng không đến nỗi quá khó chịu, gần như chỉ xảy ra trên 1 đoạn đường, hơn nữa chưa thấy nhiều cụ kêu=> đơn lẻ và chưa kiểm chứng khoa học. Nên các cụ đang có ý định mua xe này đừng lấy bài này mà lăn tăn ạ. (Cả trường hợp các cụ định lấy nó để dìm hàng nữa:21:)

ducan

Xe tăng
Mình vừa phát hiện cái mùi này cách đây vài hôm , mới thấy 2 lần nhưng chỉ là khi dừng hẳn xe (lúc xe đang chạy kô bị bao giờ) nên chưa biết chính xác nguyên nhân , đang trong quá trình điều tra do đó chưa có thông tin cụ thể . Mọi nghi vấn được đổ vào xăng , trước đổ A92 nay mới đổ sang A95 , tạm thời mới đi một ngày (gần trăm km) chưa thấy xuất hiện mùi trở lại

Vẫn đang trong quá trình điều tra nên chưa có kết luận, các cụ đang chạy CDX kiểm tra lại xem thế nào nhé

Gà đi bộ

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thấy có mùi chuồng gà cụ ạ:77:

bugicolo

Xe tải
may quá e chỉ mua bản đỉu (bản se) nên chỉ thấy mùi thơm :21:

Anthq

Xe tăng
Lạ nhỉ, thỉnh thoảng khi đi buổi tối đoạn nào sạch sẽ em hay chuyển sang AQS thì mất mấy phút đầu có mùi khó ngửi (không phải mùi trứng thối như các cụ mô tả), sau đó hết ngay. Em nghĩ lý do là cửa lấy gió ngoài bẩn chăng? :^):^):^)

Mr Nguyên-Anh

Xe tải
xe hàn mới đi tầm thời gian như các bác sẽ có tình trạng này... sau đấy sẽ hết. (cảm nhận) em không giải thích được, nhưng thật đấy ạ

docomo

Xe hơi
Cái này bật AQS là bị mà, nó lấy gió ngoài là có mùi ngay (mùi trứng thối, thuốc lá..v..v đủ cả :D). Bác có thể cấu hình AQS ở chế độ high cũng đỡ đi ít phần nhưng tốt nhất tắt đi chỉ lấy gió trong thôi.
Em là cứ về gara bật chế độ gió ngoài rồi mở cửa cho nó đẩy hết khí trong xe ra, đến lúc ra đường là chỉ lấy gió trong thôi, trong lành sạch sẽ ko mùi.

BMW735

Xe tăng
Mà làm thế nào tắt được cái AQS hả các cụ, của em bấm mãi mà nó cứ trơ ra.Xe em chạy tháng rưỡi rồi, hôm qua mới được thưởng thức mùi chanel số 5 này.

Chỉnh sửa cuối:

giaophuong

Xe điện
A95 nhẹ, đốt không hết,đi trong phố chậm càng không hết,{A95 chỉ rát hiệu quả khi đi đường trường với tốc độ cao}...Vì vậy tạo ra mùi khi đi chậm..Đấy là Tớ đoán mò vậy.

Laceti2010

Xe tăng
Lạ nhỉ, thỉnh thoảng khi đi buổi tối đoạn nào sạch sẽ em hay chuyển sang AQS thì mất mấy phút đầu có mùi khó ngửi (không phải mùi trứng thối như các cụ mô tả), sau đó hết ngay. Em nghĩ lý do là cửa lấy gió ngoài bẩn chăng? :^):^):^)
Xe EM cũng có cảm giác như vây, như kiểu mùi bụi.(b)

Gobig2006

Xe đạp
Theo em chắc là do côn thôi các cụ ợ. Tại vì nhiều lúc em đi số thấp gí côn cũng có tí mùi.:redface:

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Cái này theo em là do chế độ lấy gió của điều hoà thôi, để em phân tích nhé:
Lac mới có 2 chế độ là lấy gió trong và tự động lấy gió AQS. Em thường hay để chế độ AQS, có nghĩa là hệ thống kiểm tra không khí trong xe sẽ tự phân tích hàm lượng không khí ngoài trời, trong xe xem hàm lượng O2 trong không khí chiếm bao nhiêu %. Nếu xe đi qua một vùng nào đó mà nhiều oxy thì tự khắc xe sẽ điều chỉnh lấy không khí từ bên ngoài vào, cho dù vùng đó thối ko tả được.

Thỉnh thoảng vào lúc tắc đường các cụ vẫn ngửi thấy mùi khí thải từ bên ngoài lọt vào là do trong xe thiếu oxy nên bắt buộc nó phải lấy không khí từ bên ngoài vào. Cơ quan em ở Lạc Trung, sông Kim Ngưu cũng thối thế nên mỗi lần qua đó em lại ngửi thấy mùi thơm đặc trưng của vùng, có sao đâu.

Matizcoi

Xe cút kít
cụ nào đi phải xe có mùi trứng thối, muốn hết hãy đổi xe cỏ của em, chỉ có mùi của tự nhiên thôi ạ :))

FreeMan2009

Xe hơi
Chào các cụ.
Em đi Lac CDX. Xe em thỉnh thoảng có mùi lạ, chính xác là mùi H2S ( trứng thối ). Mà cũng chỉ khi em đi trên 1 đoạn đường ( Khương Trung, đoạn rẽ từ Nguyễn Trãi vào sát sông Tô Lịch) thì mới thấy mùi này.Còn lại gần như không bị (hiếm hoi trên một số đoạn khác có mùi nhưng rất nhẹ)
Từ đầu em nghi là do mùi từ sông TL vào xe nhưng rõ ràng đây không phải mùi của cái sông này (em ở vùng này 10 năm rồi).Em phát hiện thấy điều này từ lúc mới lấy xe nhưng nghĩ đây là trường hợp đơn lẻ và cần theo dõi thêm nên chưa vào đây hỏi các cụ. Nay có vài cụ chia sẻ cũng có cảm giác có mùi lạ trong xe (gas..) nên em nghĩ cần chính thức đưa cái này lên để các cụ ném đá mạn đàm.
Sau khi tìm hiểu thì em thấy xe em bị mùi là do 3 yếu tố:
1- Chất lượng xăng ở VN không đồng nhất tại các cây xăng khác nhau. Sau khi em thử đổi sang cây xăng khác thì thấy mùi giảm đi. Đặc biệt là em thử chuyển sang A92( trước toàn sài sang - A95) thì thấy mùi ít hẳn đi, thế mới quái.
2- Do địa hình, địa thế của đoạn đường. Cái này nghe hơi phi lý nhưng em đã kiểm nghiệm là phải đến 99% số lần em đi qua đoạn Khương Trung là thấy mùi. Có lẽ là do gió tạt thế nào đó, chân ga thế nào đó, góc cua thế nào đó... mà em vô tình hội tụ phải khi qua đoạn đường này đã làm cho mùi này đạt độ gây khó chịu.
3- Do cách lấy gió điều hòa (gió trong - gió ngoài). Cái này em cần theo dõi thêm vì trước toàn để gió trong (trong TP mà), chưa thử các tình huống khác (gió ngoài, đặt AQS). Nhưng em nghĩ cái này cũng là tác nhân.
Sau khi đọc bài này: http://otofun.net/showthread.php?t=116071 thì em càng thấy đúng trong trường hợp của em.
Các cụ nào bị tương tự như em thì chia sẻ thêm ạ. Các cụ bây giờ mới nghe cái này thì đi đường thử để ý hộ xem có gì lạ không ạ.(Xem xem dòng này bị thế hay một số xe bị).
Cụ nào có cách khắc phục thì cũng vào đây chia sẻ cho em (và chắc là một số cụ khác) ạ.
Cám ơn các cụ rất nhiều.(b)
PS: Mùi gọi là có nhưng không đến nỗi quá khó chịu, gần như chỉ xảy ra trên 1 đoạn đường, hơn nữa chưa thấy nhiều cụ kêu=> đơn lẻ và chưa kiểm chứng khoa học. Nên các cụ đang có ý định mua xe này đừng lấy bài này mà lăn tăn ạ. (Cả trường hợp các cụ định lấy nó để dìm hàng nữa:21:)

Mới đầu xe em cũng bị, nhưng em đã điều trị hết ngay... hè hè...Đề nghị các cụ thống nhất phương án sau:

1- Chỉ lấy gió trong (ấn vào nút có mũi tên xoay vòng cho sáng đèn thì nó sẽ tự tắt cái AQS đi)

2- Đổ xăng A92 khẩn trương, cai nghiện A95 gấp.

3- Cụ nào hay có chứng ợ hơi, đầy bụng khó tiêu thì điều trị ngay :)):)):))

4- Xin các cụ nghĩ tiếp...xe em chỉ thế là ok, giờ còn toàn mùi cà phê thơm lừng thôi (b)

ducan

Xe tăng
Mới đầu xe em cũng bị, nhưng em đã điều trị hết ngay... hè hè...Đề nghị các cụ thống nhất phương án sau:

1- Chỉ lấy gió trong (ấn vào nút có mũi tên xoay vòng cho sáng đèn thì nó sẽ tự tắt cái AQS đi)

2- Đổ xăng A92 khẩn trương, cai nghiện A95 gấp.

3- Cụ nào hay có chứng ợ hơi, đầy bụng khó tiêu thì điều trị ngay :)):)):))

4- Xin các cụ nghĩ tiếp...xe em chỉ thế là ok, giờ còn toàn mùi cà phê thơm lừng thôi (b)

thôi chít , em trước giờ toàn chạy A92 , mới xuất hiện mùi này 2 lần khi dừng xe . Lần đầu em nghi do AQS nên tắt chế độ đó , lần 2 xuất hiện mùi khi đã tắt AQS, lại ngờ do xăng lởm nên vừa chuyển sang A95 ---> A95 hóa ra kô chuẩn à , thế hóa ra xe Lac ăn uống nông rân nhể

binhnq2

Xe tăng
xe e cũng có mùi lạ, bản SE, nhưng ko phải mùi trứng thối, nó là mùi j đó, mà xe opel costra ở bên nước ngoài của e cũng từng có. e ko biết là j nên ko quan tâm. từ h để y đẻ báo với các cụ nhé.

Spark VIP

Xe tải
Cách đây một 1 tháng lúc đi lắp còi cho con Spark của em tình cờ gặp 1 bác Lac mới kính coong đi lắp bảo vệ gương..., lúc đang tìm còi em thấy có mùi thối kinh khủng thoáng qua, tưởng xe giác vừa đi qua. em cùng bác thợ xuống đường lắp còi thì em thấy thằng cha Lac này đỗ gần đầu xe em, ôi zồi ôi, mùi của em nó càng lúc càng nặng, phải nói là Thối thôi dồi! Ặc hic.., quay lại quan sát em nhìn thấy bô em nó xả 1 làn khói màu trắng đục, mùi thì thôi dồi! Ặc... Quan sát kỹ hơn 1 tý em thấy khói xe thả ra khá mạnh trong khi xe dừng hẳn chứng tỏ nhiều khả năng xe đang chạy điều hòa ( Vì hôm đó trời nóng, thằng cha trong xe đầu bóng lộn, cửa xe đóng kín..chắc chuẩn bị đi chơi với bồ..:)) )
Em nghi vụ này không phải là do Xăng A92, hay A95, lại càng không phải không khí xung quanh, em đoán là do bình nạp ga để chạy điều hòa bị hở nên trong quá trình chạy điều hòa xe mới có mùi kinh khủng như vậy! :^) Bác thử tắt toàn bộ điều hòa và quạt gió đi xem còn mùi không? nếu tắt mà hết mùi thì Bác đi Check lại Ga của Airconditional nhé, chúc Bác sớm tìm ra bệnh của em nó...:69::69::69: