[Funland] Mùi xe buýt ở Hà Nội

teppia

Xe tăng
Em từng trải nghiệm đi các loại phương tiện ô tô ở Hà Nội rồi, từ xe khách đường dài, xe buýt nội thành, taxi, grab car, cả thuê xe đi công tác trong ngày cũng có, nhưng có 1 điểm chung là vào xe là mùi rất khó chịu, đau đầu, buồn nôn, mặc dù em ko phải người dễ bị say xe. Giờ đến cả xe buýt điện của Vin mà cũng nặng mùi luôn, hôm rồi cũng thử trải nghiệm tàu Cát Linh- Hà Đông, tuy ko nặng mùi như xe buýt nhưng cũng khá khó chịu.

Em đi nước ngoài ( Thái, Sing, Mã, Tàu..) đi phương tiện công cộng cả buýt, metro, xe khách liên tỉnh, taxi... thì ko có mùi, đi rất khoẻ, ko đau đầu, ko say xe gì cả.

thichlexus

Xe điện
Cái này thì khó vì Việt Nam là xứ nhiệt đới, mùa hè bản thân người đi phương tiện công cộng người đã nhễ nhại mồ hôi rồi, cộng với mùi xăng xe, khói bụi lọt vào nữa thành cái mùi tổng hợp ngửi là muốn xỉu. Các nước xứ lạnh thì sạch sẽ khô ráo hơn nhiều nên phương tiện công cộng cũng dễ giữ sạch sẽ hơn.

teppia

Xe tăng
Cái này thì khó vì Việt Nam là xứ nhiệt đới, mùa hè bản thân người đi phương tiện công cộng người đã nhễ nhại mồ hôi rồi, cộng với mùi xăng xe, khói bụi lọt vào nữa thành cái mùi tổng hợp ngửi là muốn xỉu. Các nước xứ lạnh thì sạch sẽ khô ráo hơn nhiều nên phương tiện công cộng cũng dễ giữ sạch sẽ hơn.
Bên Thái cũng nóng ẩm như ta mà đi xe bên đó ko có tí mùi nào luôn. Cả Sing, Malay nữa. Đi xe rất sạch, khoẻ re.

XPQ

Xe lăn
Cũng như ở nhà mình hay những chỗ nhà hàng quán nhậu ca la ô kê, nếu hệ thống điều hòa được vệ sinh thường xuyên định kỳ thì tự khắc không khí trong xe cũng sạch sẽ thơm tho thôi. Có điều là họ không làm hoặc không đưa hạng mục này vào quy trình vận hành bảo dưỡng. Như thế một là tốn thêm nhiên liệu hai là hôi hám ẩm mốc khủng khiếp.

Sim Mobi

Xe buýt
Cụ đi xe điện vin ở safari sẽ ko thấy mùi nên có thể suy ra mùi ở không khí. Cụ đi xe máy ko mặc áo mưa hay áo chống nắng khoảng chục km (đặc biệt bám đít xe bus màu vàng) rồi ngửi thử áo mình xem!
Nói chung muốn đỡ mùi thì hạn chế xe, xe chạy dầu và đặc biệt là đống xe bus chạy dầu phun khói rất ô nhiễm!

lion2007

Xe tải
Ko lau chùi, ko mở cửa cho thoáng khi ko chạy thì mùi thôi. Xe ô tô cá nhân nếu biết giữ gìn bao giờ cũng thơm tho

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Đeo khẩu trang xịn vào cụ, mua thêm ít tinh dầu hoa hồng xức vào nữa, đảm bảo thơm. Cụ mà bị ngồi cạnh mấy ông bà hôi nách thì chắc cụ ngất luôn.

antidau

Xe container
Ở Việt Nam mùi xe to là mùi nước giặt xả vải. Ngửi rất muốn nôn

XSim

Xe container
Em từng trải nghiệm đi các loại phương tiện ô tô ở Hà Nội rồi, từ xe khách đường dài, xe buýt nội thành, taxi, grab car, cả thuê xe đi công tác trong ngày cũng có, nhưng có 1 điểm chung là vào xe là mùi rất khó chịu, đau đầu, buồn nôn, mặc dù em ko phải người dễ bị say xe. Giờ đến cả xe buýt điện của Vin mà cũng nặng mùi luôn, hôm rồi cũng thử trải nghiệm tàu Cát Linh- Hà Đông, tuy ko nặng mùi như xe buýt nhưng cũng khá khó chịu.

Em đi nước ngoài ( Thái, Sing, Mã, Tàu..) đi phương tiện công cộng cả buýt, metro, xe khách liên tỉnh, taxi... thì ko có mùi, đi rất khoẻ, ko đau đầu, ko say xe gì cả.
Em thi thoảng đi bus có thấy mùi gì đâu? Kể cả những lúc phải đứng chen chúc thì em thấy vẫn bình thường. Đi tàu Cát Linh - Hà Đông thì càng không thấy mùi.

robin2010

Xe buýt
Bác không đeo khẩu trang nơi công cộng à????

chaytim

Xe điện
Nhiều người vô duyên vcđ. Sáng nay em đi tàu điện, giờ cao điểm nên đông lắm, các toa kín mít, người đứng san sát vào nhau. Cửa tàu mở ra, một đoàn người đi vào. Có 2 bà U50, nói chuyện rõ to từ cửa vào, rồi tìm chỗ đứng, đứng sát vào em. Hai bà tiếp tục tự nhiên nói chuyện, mặc kệ em đứng rất gần, khoảng cách từ mặt các bà đến nhau và đến em tầm 10cm là cùng. Cứ oang oang oang oang. Khó chịu vãi. Em thầm cảm ơn ông nào phát minh ra cái khẩu trang em đang đeo, mặc dù 1 trong 2 bà kia để mồm trần nói chuyện.

thngaylangthang

Xe ngựa
Nhiều người vô duyên vcđ. Sáng nay em đi tàu điện, giờ cao điểm nên đông lắm, các toa kín mít, người đứng san sát vào nhau. Cửa tàu mở ra, một đoàn người đi vào. Có 2 bà U50, nói chuyện rõ to từ cửa vào, rồi tìm chỗ đứng, đứng sát vào em. Hai bà tiếp tục tự nhiên nói chuyện, mặc kệ em đứng rất gần, khoảng cách từ mặt các bà đến nhau và đến em tầm 10cm là cùng. Cứ oang oang oang oang. Khó chịu vãi. Em thầm cảm ơn ông nào phát minh ra cái khẩu trang em đang đeo, mặc dù 1 trong 2 bà kia để mồm trần nói chuyện.
Ko phải ai cũng có duyên ... như óp phờ nhề ;;)

Em bị say xe mới đọc bài của cụ em đang thấy sang chấn tâm lý rồi.
Hồi SV ăn xong bát phở cái xe bus nó đi qua thôi mà em nôn hết bát phở :D

starview

Xe tăng
Em đi taxì không dưới 1 lần thấy xe hôi đến buồn nôn, đành kiếm cớ xuống luôn và trả cho chủ xe 20-30k dù mới đi vài chục m.

cocsku

Xe cút kít

Em đi ở Sing đúng là ko có mùi. Nguyên nhân có thể là do bụi. Kk ở hn quá bụi. Khi đọng vào xe sinh ra mùi khó chịu.

kt3x

Xe buýt
Nhật Bản thuộc dạng ý thức cao, nề nếp, sạch sẽ... Nhưng e đi tàu ở Nhật cũng chỉ thơm tho được buổi sáng thôi, đi các chuyến chiều muộn và tối thì lên toa cũng hôi rình.
Tàu ở Sing và Thái cũng vậy thôi, đi buổi sáng thì ít mùi, chứ tầm tối mà đi là cũng có mùi rồi, có điều mùi ít hơn (có lẽ do mật độ không quá đông như tàu ở Nhật?)
Nói chung phương tiện công cộng, lại còn thường xuyên quá tải thì không tránh được mùi.

Chuột bạch

Xe container
Bus Thailand đầy mùi , khác gì đâu , trừ tuyến sb thôi

KH nhiệt đới không tránh được mùi

GiangNH3011

Xe tải
Em nghĩ là tàu, bus ở đâu cũng có mùi thôi ạ. Không chỉ ở Việt Nam. Nguyên nhân mùi thì có từ nhiều lý do: mùi cơ thể hành khách, mùi đồ ăn mang lên xe (có hôm em đi tàu cao tốc mà ngửi thấy mùi mít, sầu riêng rõ luôn), mùi từ các thứ bám vào quần áo của hành khách nữa. Buổi sáng đi thì vẫn là dễ chịu nhất nhưng buổi tối về thì thật sự đủ thứ mùi. Có hôm em đi xe mà ngửi thấy mùi ai bị hôi nách, thật sự là buồn nôn mà không nôn được.

Daotan

Xe tải
Bus Thái mà em được trải nghiệm thì thấy kinh khủng, xe cũ, lắc lư và đặc biệt cái mùi thì...