[Funland] Muỗi đi cầu thang máy- cccm giỏi vật lý giải thích hộ e?

khanhnguyen09

Xe container
Trên tàu con thoi của Mỹ cũng có hiện tượng bị muỗi lọt vào, nhưng khi lên trên quỹ đạo rồi thì muỗi không bay mà lại bò.

VHM

Xe buýt
muỗi có cân bằng điện tử :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đa số cc giải thích vật lý theo kiểu: tất nhiên nó phải thế. Và nặng về mô tả hơn là lý giải đc bản chất.

Một số cụ giải thích có tính vật lý.

Nếu con muỗi bậu vào thành tm thì e sẽ hiểu ngay là cùng 1 hệ chuyển động và ko có sai khác vận tốc (giống cái váy trên ng chụy e) để con muỗi có thể bị bét sàn hay tung trân.
Vấn đề ở đây là con muỗi đang bay trong ko khí. Như vậy rất có thể con muỗi nó đủ nhẹ để chỉ cần cảm nhận giao động do sự chuyển động của tm và thêm 1 chút điều chỉnh vỗ cánh là giữ đc vận tốc ngang sự chyển động của tm. Ko khí trong tm ko kín như trong khoang ô tô hay mb nhưng dòng khí vào ra cis lẽ ko đủ mạnh để tác động con muỗi bay kên!/ xuống trần/ sàn.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
:)) TRÁI ĐẤT quay vèo vèo tốc độ bàn thờ tại sao cảnh quan động vật, đại dương,núi ko bị lực quán tính cuốn đi
Cụ lý giải đc ko? Ví dụ con chim hay mb đang bay.bị tác động ntn do chuyển động quay wuanh trục tđ và xoay quanh mt?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Đa số cc giải thích vật lý theo kiểu: tất nhiên nó phải thế. Và nặng về mô tả hơn là lý giải đc bản chất.

Một số cụ giải thích có tính vật lý.

Nếu con muỗi bậu vào thành tm thì e sẽ hiểu ngay là cùng 1 hệ chuyển động và ko có sai khác vận tốc (giống cái váy trên ng chụy e) để con muỗi có thể bị bét sàn hay tung trân.
Vấn đề ở đây là con muỗi đang bay trong ko khí. Như vậy rất có thể con muỗi nó đủ nhẹ để chỉ cần cảm nhận giao động do sự chuyển động của tm và thêm 1 chút điều chỉnh vỗ cánh là giữ đc vận tốc ngang sự chyển động của tm. Ko khí trong tm ko kín như trong khoang ô tô hay mb nhưng dòng khí vào ra cis lẽ ko đủ mạnh để tác động con muỗi bay kên!/ xuống trần/ sàn.
Cụ sai căn bản, nặng nhẹ nó không liên quan tới gia tốc và vận tốc :)
Nó giống như cái tranh cãi căn bản thời sơ khai của vật lý, tôi thả một hòn đá và 1 tảng đá, cái nào sẽ chạm đất trước.
Nếu không có luồng không khí thổi trong thang máy (điều hoà không khí trong thang máy thiết kế đủ êm ái) thì con muỗi không cần thay đổi cách vỗ cánh để đứng im khi thang máy di chuyển đều.
Còn tất nhiên thang máy có gia tốc không? Có.
Nhưng nó nhỏ.
Minh chứng có gia tốc là khi thang máy đi xuống, mình sẽ thấy người nhẹ 1 chút (cảm nhận được), đi lên thì thấy chân bị tì 1 chút.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Bài toán máy bay bay cùng chiều quay hay bay ngược chiều quay trái đất thì đi nhanh hơn?
Câu trả lời là không liên quan, bay chiều nào cũng không ảnh hưởng.
Cái ảnh hưởng lại là các vòng xoáy khí.
.

matrix3011

Xe tăng
Căn cc chỗ e tốc độ thang mây khá cao, mỗi lần lên xuống ù tai như cưỡi mb cất hạ cánh. E để ý thi thoảng trong thang có con muỗi nó bay nhé, ko đậu. E ko nghĩ nó biết thang đang lên hay xuống mà điều chỉnh độ cao theo. Nếu nó ko điều chỉnh thì về lý thuyết thang lên nó sẽ bị bẹp xuống sàn, thang xuống sẽ dính lên trần. Vậy mà nó ko sao cả.

Vậy điều j xảy ra ở đây? Lẽ nào khi thang máy chuyển động đã tạo ra 1 khí quyển, 1 ko gian độc lập với bên ngoài và khi đó nó ko còn hay bị tác động rất nhỏ từ tốc độ cao của thang máy???

Nhờ các nhà vật lý lý thuyết cõi of giải thích e với.
Thang nó chạy nhanh dần mà, khoảng thời gian tăng tốc hay giảm đã tính toán để áp suất được cân bằng từ từ, nên người ko bị ù tai, muỗi cũng thoải mái bay :))

ZoBon

Xe buýt
Theo em thì thế này:
1. Vì lực cản không khí lớn + trọng lượng con muỗi nhỏ
2. Quan trọng là Con muỗi đang bay tức là bản thân cánh nó đang tác động lên khối không khí tĩnh độc lập của thang máy
Lực quán tính có tác động lên vị trí của nó so với thang nhưng do trọng lượng nhỏ nên không nhiều -> khó nhận ra

Chỉnh sửa cuối:

ZoBon

Xe buýt
Bài toán máy bay bay cùng chiều quay hay bay ngược chiều quay trái đất thì đi nhanh hơn?
Câu trả lời là không liên quan, bay chiều nào cũng không ảnh hưởng.
Cái ảnh hưởng lại là các vòng xoáy khí.
.
Thông tin của cụ dẫn không chuẩn.
Em đã xem 1 trương trình tivi nước ngoài được VN dịch và chiếu trên VTV2 nói về vến đề này. Thông thường bay thuận chiều quay trái đất giá cao hơn hoặc không tuỳ thuộc vào cách tính của hãng bay

XSim

Xe container
Cụ nào "tinh tế" nhận xét là váy chị em không bị tốc khi xuống thang máy. Từ đó suy ra không khí trong thang khá tĩnh, tức là cơ bản độc lập với bên ngoài như khi ngồi trong ô tô. Từ đó việc muỗi không rơi cũng rất dễ hiểu.
Giải thic của cụ ko khoa học lắm, ko vật lý lắm nhưng nó đi vào lòng người và làm ng ta dễ suy tưởng.... e vote cụ 9.5 =)).
Em xin thêm nửa điểm nữa nhé :))

Lúc trước em mới tính trường hợp chuyển động đều, nay xét thêm khi thang máy tăng tốc hoặc giảm tốc để dừng. Khi đó nếu không điều chỉnh muỗi sẽ có xu hướng bị FL hoặc CE :)) . tuy nhiên do muỗi có thụ cảm không gian tốt nên sẽ tự bay để điều chỉnh không bị va chạm, trừ chú nào đang mải xem OF :))

taiadau

Xe điện
:)) TRÁI ĐẤT quay vèo vèo tốc độ bàn thờ tại sao cảnh quan động vật, đại dương,núi ko bị lực quán tính cuốn đi
Chính xác là lực quán tính ly tâm cụ ơi và lực này cân bằng với lực hút trái đất (lực hướng tâm) nên VN ta vẫn còn đầy đủ núi sông biển cả :D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Thông tin của cụ dẫn không chuẩn.
Em đã xem 1 trương trình tivi nước ngoài được VN dịch và chiếu trên VTV2 nói về vến đề này. Thông thường bay thuận chiều quay trái đất giá cao hơn hoặc không tuỳ thuộc vào cách tính của hãng bay
Cụ có thể phản biện mà :)

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

langtoilangtoi

Xe điện
Trái đất đang lao đi với v khoảng 1600km/h, nếu cụ đứng 1 chổ rồi nhẩy lên thì sao nhỉ?
Đây là ý tưởng của Newton và sau đó là ra đời vệ tinh nhân tạo mà cụ :

Ở thời của mình, Niutơn đã nêu ra một ý tưởng rất độc đáo như sau: Nếu đặt được một khẩu súng đại bác trên đỉnh của một ngọn núi rất cao, vượt ra ngoài tầng khí quyển của Trái đất và nếu súng đủ mạnh thì có thể phóng viên đạn đại bác bay vào qũy đạo vòng quanh Trái đất. Khi đó đạn trở thành một vệ tinh nhân tạo của Trái đất vì lực hấp dẫn giữa nó và Trái đất là lực hướng tâm.

Nôm na là khi vận tốc viên đạn đủ nhanh, nó rơi xuống trái đất nhưng do vận tốc cao nên nó không thể chạm đất do trái đất hình tròn, và cuối cũng nó bay quanh trái đất như 1 vệ tinh.

langtoilangtoi

Xe điện
Căn cc chỗ e tốc độ thang mây khá cao, mỗi lần lên xuống ù tai như cưỡi mb cất hạ cánh. E để ý thi thoảng trong thang có con muỗi nó bay nhé, ko đậu. E ko nghĩ nó biết thang đang lên hay xuống mà điều chỉnh độ cao theo. Nếu nó ko điều chỉnh thì về lý thuyết thang lên nó sẽ bị bẹp xuống sàn, thang xuống sẽ dính lên trần. Vậy mà nó ko sao cả.

Vậy điều j xảy ra ở đây? Lẽ nào khi thang máy chuyển động đã tạo ra 1 khí quyển, 1 ko gian độc lập với bên ngoài và khi đó nó ko còn hay bị tác động rất nhỏ từ tốc độ cao của thang máy???

Nhờ các nhà vật lý lý thuyết cõi of giải thích e với.
Đôi khi những câu hỏi tưởng như đơn giảnnhưng khá khó giải thích tận cùng sự việc.
Trước có 1 bác ở chỗ em hỏi nhiều câu khó vãi, ví dụ giải thích về thời tiết, tại sao không khí lạnh nó có gió di chuyển mà khí hậu các nơi không đồng nhất đc với nhau ?
Rồi lực hút trái đất sinh ra từ đâu, nó hút các thứ bằng cách nào ? Khoai vãi !

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Đôi khi những câu hỏi tưởng như đơn giảnnhưng khá khó giải thích tận cùng sự việc.
Trước có 1 bác ở chỗ em hỏi nhiều câu khó vãi, ví dụ giải thích về thời tiết, tại sao không khí lạnh nó có gió di chuyển mà khí hậu các nơi không đồng nhất đc với nhau ?
Rồi lực hút trái đất sinh ra từ đâu, nó hút các thứ bằng cách nào ? Khoai vãi !
Bản chất của lực hút (lực hấp dẫn) là gì là một câu hỏi cực khó mà cháu thắc mắc từ bé đến giờ khi mái đầu đã trắng phau, làn da đồi mồi, đôi mắt kèm nhèm và đôi chân mỏi mệt.

namphong12

Xe container
Bản chất của lực hút (lực hấp dẫn) là gì là một câu hỏi cực khó mà cháu thắc mắc từ bé đến giờ khi mái đầu đã trắng phau, làn da đồi mồi, đôi mắt kèm nhèm và đôi chân mỏi mệt.
Bản chất của lực hấp dẫn thì những cái đầu ưu việt nhất hành tinh này. Ở thời điểm hiện tại vẫn chưa giải thích được. Nên cụ không phải lăn tăn đâu.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất của lực hấp dẫn thì những cái đầu ưu việt nhất hành tinh này. Ở thời điểm hiện tại vẫn chưa giải thích được. Nên cụ không phải lăn tăn đâu.
Cụ nói ko chuẩn.

Vấn đề lực hấp dẫn đc mô tả, giải thích bằng lý thuyết tương đối tổng quát của Eistein năm 1915 rồi. Newton cũng xd thuyết hấp dẫn từ thế kỉ 17.