[Funland] muốn tự tử vì nợ nần

Hangvi

Xe tải
Hình như đây là theard thứ 2 của cụ rồi, nếu cụ không phiền thì cụ chia sẻ cụ thể hơn về số nợ, lãi, hiện tại cụ có phương án trả nợ gì chưa, người ta đến đòi chưa và cụ thử khất chưa, chỗ mẹ cụ vay hộ thì lãi và thời hạn trả thế nào. Còn chưa rõ nhà có đất cát xe cộ gì không, anh em họ hàng có ai có thể nhờ vả được lúc này không vv. Có 300 hơn mà cụ cũng nghĩ đến tự tử thì em cũng ạ cụ quá, cụ 1 mẹ 2 con mà cụ nghĩ như con nít vậy. Buôn lậu rồi ko tính các rủi ro ạ, nợ 300 mà không có biện pháp khắc phục sao ?
Tiện thể giờ cụ làm cv gì ?chuyên môn, ngoại ngữ cụ có không, nếu có ngoại ngữ cụ inb e biết đâu e lại giúp đc, ko có thì thôi cụ inb e stk ,em biếu cháu thùng sữa chia sẻ với cụ lúc khó khăn. 300 ko lớn quá đâu cụ, giờ cụ phải nghĩ thoáng ra, vạch ra hết các kế hoạch trả nợ có thể thực hiện, khất nợ thế nào, kế hoạch cày cuốc ra sao, mạnh mẽ lên cụ.

duytrong

Xe lăn
Em hỏi thật ở đồng đất đấy cụ làm gì mà cần nhiều tiền thế, mà cụ vay được số tiền đấy cũng giỏi rồi, mà giỏi thì sao vẫn loanh quanh ở quê mà không có phương án nào, thí dụ như trang trại, ao chuồng...thì lấy gì mà trả,
Em đoán chắc cụ còn trẻ mới làm thì toàn tính kiểu mỗi mả một con ma, mỗi mà một con cua, không tính đến trường hợp xấu,
Trường hợp như cụ em gặp nhiều lắm, toàn các cụ trẻ ảo tưởng sức mạnh.
Thôi giờ tĩnh trí lại đừng có nghĩ dại mà khổ cho bố mẹ con cái.

bán.vé.số

Xe tải
Giàu đổi bạn, sang đổi vợ, vỡ nợ đổi sim.
Tự tử xong có hết nợ không cụ ? hay mẹ, vợ cụ phải trả thay cho cụ ?

duytrong

Xe lăn
Chưa đến 5lít mà đã nghĩ chết rồi thì mần ăn dell gì nữa?
Nhạt như nước ốc luôn. Khéo thu vén thì 3 năm là xong dứt điểm.
Quan trọng là nợ do làm ăn thua lỗ do tính toán sai, chứ nợ do bóng bánh lô đề thì khó mà trả cụ ạ. Có khi càng nợ thêm.

mooncafedaddy

Xe tải
Bình tĩnh đi bạn, con người có lúc này lúc kia mà. Số nợ đó có thể tương đối lớn so với thu nhập của bạn, vậy bạn tìm cách để tăng thu nhập xem. Ngoài công việc hiện tại xem có nhận được việc gì làm thêm không? Mà vợ bạn đâu nhỉ?

nghĩ tích cực nên cụ ag
tín chấp hình như là cho vào nợ xấu chứ ko có gì xiết nợ cụ cả (cái này cụ nên tham khảo thêm vì em cũng chỉ nghe kể thôi ag)
cụ ko trả thì sau này ngân hàng nó ko cho vụ vay là làm gì nữa thôi

xem có gì làm mà trả nợ cụ ag

Em ko rõ cụ có chơi bời gì ko, nếu chơi thì coi như thua non, đừng mong gỡ. chịu vất vả mấy năm cụ ag
xem có việc gì làm thêm ko thì cố gắng, đừng bao giờ dính dáng đến chơi bời

em nói thật là dù chơi có đc 10 tỷ thì rồi cũng hết thôi, vì chỉ khi nào hết cách xoay tiền thì cuộc chơi mới dừng đc

dịch giã, hùn hạp làm ăn thua lỗ, hiện nay em nợ người nhà 150 triệu (mẹ đi vay bên phụ nữ giúp em), nợ ngân hàng tín chấp 200 triệu (trong đó vpbank 140 triệu), em thì làm ở quê lương tháng khoảng 10 triệu phải lo cho ba mẹ già và 2 con nhỏ, mỗi tháng chỉ dư được vài trăm đổ xăng. em đêm nào cũng không ngủ được, chỉ muốn tự tử cho rồi, nhưng lại nghĩ đến mẹ già con thơ nên không dám. giờ em ráng cày lắm hy vọng trả được 150 triệu mẹ đi vay, còn 200 triệu em vay tín dụng ngân hàng chắc hết cách trả, các cụ bên ngân hàng cho em hỏi giờ em hết đường rồi thì ngân hàng có làm gì em không
Tiền cụ có thể cày ra chứ cụ nghĩ quẩn vậy là nhiều người khổ theo cụ đó, chỉ có mình cụ sướng thôi. Cứ thoải mái và cố gắng rồi sẽ trả hết thôi cụ ạ, chúc cụ sớm trả hết nợ

sakai_yo

Xe lăn
Em nghĩ là hầu như ai trong đời cũng có những lúc chỉ muốn chết quách đi cho xong dù chả nợ nần gì. Cụ hãy bình tĩnh suy xét nhé, còn sk sẽ làm ra tiền, hãy nghĩ tới ob và những đứa trẻ.

cusao

Xe lăn
dịch giã, hùn hạp làm ăn thua lỗ, hiện nay em nợ người nhà 150 triệu (mẹ đi vay bên phụ nữ giúp em), nợ ngân hàng tín chấp 200 triệu (trong đó vpbank 140 triệu), em thì làm ở quê lương tháng khoảng 10 triệu phải lo cho ba mẹ già và 2 con nhỏ, mỗi tháng chỉ dư được vài trăm đổ xăng. em đêm nào cũng không ngủ được, chỉ muốn tự tử cho rồi, nhưng lại nghĩ đến mẹ già con thơ nên không dám. giờ em ráng cày lắm hy vọng trả được 150 triệu mẹ đi vay, còn 200 triệu em vay tín dụng ngân hàng chắc hết cách trả, các cụ bên ngân hàng cho em hỏi giờ em hết đường rồi thì ngân hàng có làm gì em không
Em cũng có giai đoạn có nhiều áp lực như bác và cũng có nghĩ đến chuyện tự tử để giải thoát cho mình. Sau em nghĩ kỹ thì thấy
- Nếu mình toi củ tỏi thì những người không phải người thân chả quan tâm
- Những người thân của mình rơi vào hoàn cảnh tệ hơn
- Những lỗi lầm mình để lại cũng chẳng tự bay đi được
- Ưu điểm mỗi cái là do mình toi rồi nên chẳng biết gì nữa nhưng những hệ quả mình để lại thì không hề tự biến mất mà còn phát sinh thêm chồng chất
....
Nghĩ thê nên thôi không tự tử nữa. Cứ cày cục gỡ dần. Sẽ có người nhanh có người chậm...nhưng kiểu gì cũng xong...Đời lại phơi phới như thường. Khi nhìn lại quãng đời chông gai đó cũng chỉ để làm bài học cho phần đời còn lại mà thôi

banmotnucuoi

Xe lăn
nợ thế ăn thua gì, có người nợ cả nghìn tỷ vẫn sống ngon lành
Cay cái là thằng nợ nghìn tỷ nó đi s600. Mình thì nhiều lúc ko còn tiền xăng phải đi xe đạp, mà tiền nó nợ mình nó không trả.

• Vodka
Reactions: EPL

butchikim

Xe ba gác
Còn gì bán hết đi mà trả rồi tìm cách kiếm lại thôi. Tự tử mà xong hết và người ở lại không phải gánh hộ thì nghĩa địa chắc chả còn chỗ đâu.

Hangvi

Xe tải
em đánh liều vayy thêm 100 để đi buôn hàng bị nó lừa mất rồi cụ
Cụ chủ nói e thấy khó hiểu quá, lần làm ăn nói lỗ là lỗ, vay tiếp làm tiếp chuyến nữa nói lừa là bị lừa, trẻ con nó cũng ko làm ăn kiểu này cụ ạ, Thực sự khó hình dung cụ làm ăn thế nào, buôn hàng gì.

Songvilo

[Tịch thu bằng lái]
Bank nó đến nhà cụ nó siết nợ như XHĐ đấy cụ

NNS

Xe ngựa
đàn ông thanh niên muốn gì phải ... làm ngay nhé, quyết đoán lên chứ nị =))

nmdang19

Xe hơi
Cụ chủ nói e thấy khó hiểu quá, lần làm ăn nói lỗ là lỗ, vay tiếp làm tiếp chuyến nữa nói lừa là bị lừa, trẻ con nó cũng ko làm ăn kiểu này cụ ạ, Thực sự khó hình dung cụ làm ăn thế nào, buôn hàng gì.
Em làm tùm tum, coin chứng khoàn, cho vay nóng, rồi đi buôn lậu, giờ chỉ biết thở dài thôi cụ

Hangvi

Xe tải
Em làm tùm tum, coin chứng khoàn, cho vay nóng, rồi đi buôn lậu, giờ chỉ biết thở dài thôi cụ
Giống em quá cụ, e cũng làm hết từ coin đến ck, mỗi ko chơi forex, vay nóng buôn lậu em chưa làm qua, e ko có gan. 300 hơn ko nhiều cụ, cụ nghĩ thoáng đầu óc ra, lên kế hoạch khất nợ trả nợ đàng hoàng chi tiết kiếm dần trả dần, vì 300 mà tính đến tự tự người ta cười cho thật chứ chả đùa

Giấc Mơ Mỹ

Xe máy
Không giúp gì đc cụ nhưng làm ăn chân chính thua lỗ thì còn có cách, em chỉ sợ bọn lô đề cờ bạc mới vô phương :)

HoaMaudon

Xe tăng
em đánh liều vayy thêm 100 để đi buôn hàng bị nó lừa mất rồi cụ
Lão nhà em làm đòi nợ thuê đây :P

Thường thì các ông nợ (Lão nhà em bảo thế, không dám gọi là con nợ) nếu dính vào cờ bạc, lô đề, nghiện hút, cá độ, nuôi bồ nhí ... thì hầu như là bết bát và báo nhà đến khi không còn gì nữa ạ

Nếu Cụ nằm trong số trên thì thôi ạ, khả năng Cụ thoát thực tế là cực khó

Nếu Cụ không nằm trong số trên, thì việc Cụ cần bây giờ, làm ngay, là công khai toàn bộ số nợ của mình, không được dấu giếm, với tất cả các Chủ nợ
Tức là, Cụ phải dũng cảm lên, mời tất cả các Chủ nợ đến, ngồi công khai với nhau, rồi cùng chốt phương án trả nợ
Nợ thì phải trả, đời là vậy, tự tử thì ok thôi, nhưng trả hết nợ đi, chứ chết trốn nợ thi HÈN

Nếu như Cụ nói ở trên là nói thật, thì Cụ chưa bị nợ xã hội đen, căng nhất là VP Bank, chỗ này thì là Bank nhưng nó đến mức xám rồi, gần xã hội, nên Cụ phải ưu tiên xử lý nó trước ạ
Các chỗ khác thì cứ xin trả dần
Nếu có nhà cửa đất cát thì bán đi trả nợ hoặc nhờ người đứng vay hộ nhưng thế chấp nhà cửa của Cụ
Tóm lại, Cụ cơ cấu xong nợ thì mới có Tâm Trí mà cày kiếm ăn

Việc thứ 2 Cụ phải làm, là tăng thu nhập lên ạ
Với phương án trả nợ đã làm ở bước 1, thì Cụ phải cày để trả thôi
Con cái, Mẹ già Cụ cố đảm bảo không đói, thiếu
Còn Cụ thì phải chấp nhận, người ta ăn bánh mỳ thịt thì cụ ăn bánh mỳ trắng

Cháo nóng húp quanh, công nợ trả dần

Mạnh mẽ lên Cụ, trên vai Cụ là 2 đứa con

Nếu mẹ chúng nó chưa chết, Cụ vứt cái sỹ hão đi, đến xin Cô ấy nuôi hộ 2 đứa con 1 vài năm
Không Mẹ nào bỏ con cả
Cụ không làm được thì phải để chúng nó được Mẹ nó chăm sóc, đó là quyền của chúng nó ạ

Chúc Cụ vượt qua được ạ