[Funland] Mượn xe xong phải đền 250 củ

Chuẩn đấy cụ, nhiều người cứ lạm dụng từ " anh em thân thiết quá ".
Xe của mấy thằng bạn thân của em ( học và chơi với nhau từ cấp 2, cấp 3, học ĐH lại ăn ở cùng nhau ) em đổi chạy suốt, xe của em cũng vậy. Cứ có việc chạy đi các tỉnh, đi xa là lại đổi gầm cao của bạn để đi. Nhiều người cứ quan trọng hoá vấn đề quá, xe cộ cũng chỉ là phương tiện thôi. Anh em đã thân thiết, biết chất nhau rồi thì ko mấy khi tính toán mấy chuyện vặt đó.
Đồng ý với cụ!
Cái xe giờ nó là phương tiện đi lại bình thường chứ có gì đâu. Hỏng thì sửa có gì đâu.
Tất nhiên tuỳ vào tính cách, sống vô tư hào sảng thì vô tư, sống hẹp hòi ko muốn phiền ai thì tốt nhất ko nên đụng vào của ai cho lành.

Hai thằng bạn em trên Sơn la, thằng A mượn xe của thằng B, vợ A đi bị kẹp thịt giữa xe tải và xe công, phải sửa xe mình 130tr, đền cho xe tải 90tr nữa.
Thằng A sửa chữa và đền cho xe tải hết 220tr xong hai thằng tỉnh bơ chả thấy làm sao, vẫn thân thiết mọi thứ bình thường. Vẫn lấy xe của nhau đi bình thường.

SPL

Xe container
Chắc là chuyển qua bán tự động chạy nhưng sai cấu hình chạy, ví dụ vào chế độ lái đường cát chẳng hạn, chạy xe tự động thì cứ để D mà đi, sang chế độ số tay làm gì, trừ phi vào đường xấu, lúc đó lại phải quen xe, biết cách điều khiển, không là bung toang ngay

honda_cub79

Xe lăn
Chủ xe
Đồng ý với cụ!
Cái xe giờ nó là phương tiện đi lại bình thường chứ có gì đâu. Hỏng thì sửa có gì đâu.
Tất nhiên tuỳ vào tính cách, sống vô tư hào sảng thì vô tư, sống hẹp hòi ko muốn phiền ai thì tốt nhất ko nên đụng vào của ai cho lành.

Hai thằng bạn em trên Sơn la, thằng A mượn xe của thằng B, vợ A đi bị kẹp thịt giữa xe tải và xe công, phải sửa xe mình 130tr, đền cho xe tải 90tr nữa.
Thằng A sửa chữa và đền cho xe tải hết 220tr xong hai thằng tỉnh bơ chả thấy làm sao, vẫn thân thiết mọi thứ bình thường. Vẫn lấy xe của nhau đi bình thường.
Đấy là người tử tế cụ ơi, trước có vụ ông kia vừa mua được xe mới mấy ngày, bạn mượn xe đi bị tai nạn xong tỉnh bơ luôn.

0916187779

Xe tải
chủ xe chán nhỉ, đi porsche mà lại bắt đền kiểu ối dời ơi.

dracula_bg

Xe điện
Thua thằng chủ xe, đây là lái xe cùng nhau chứ có phải mượn hẳn xe vài ngày đem trả đâu. Nó lái xe bình thường, ko đâm đụng, vận hành chuyển số như thế cũng là bình thường (nếu đúng theo ông mượn xe nói) thì chủ xe chỉ có quyền nghi nghi rồi cắn răng mà chịu thôi, bắt thằng đi cùng đền là vô lý.
em chưa được đi xe sang bao giờ, câu chuyện cũng chỉ đc ông chạy nhờ kể biết đâu nhiều chi tiết không rõ ràng, nhưng em không hiểu sao chuyển về bán tự động rồi mà đạp vòng tua lên tận hơn 6k làm gì nhỉ? ko rõ chạy thử có nghịch ngợm gì ko? riêng em thì trừ xe anh em thân thiết tring nhà còn ko thì chẳng bao giờ em cầm vào volang

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Đáng kiếp cho mấy thằng không có điều kiện nhưng thèm thuồng tranh thủ xài đồ sang

Y phục xứng kỳ đức, cấm sai bao giờ

Quanh năm đi wave thì không nên tranh thủ mượn mà đi thử CB1100R

Quanh năm chạy Vios thì đừng hóng oai mà cầm lái Bentley

Húp sụp sụp

Xe điện
Xe đức vòng tua máy 5000-6000 là bình thường như ông kia cứ số thấp mà vít thì cũng chẳng biết thế nào

hung2010

Xe đạp
Haha gần giống em ngày xưa. Thời sv, thằng bạn em bảo em cầm lái con wave tàu chở nó đi công việc. Đến chỗ rẽ em đi khá chậm nhưng chỗ đó hơi dốc và nhiều cát nên bị trượt bánh và xoè. Xe bị vỡ yếm, hỏng gương và gẫy tay phanh. Thằng bạn bắt em lo toàn bộ chi phí sửa chữa và tháng đó em mất mẹ nó một tháng tiền ăn.

harrynh

Xe điện
Thế mới gọi là đồng vai phải lứa, bạn chơi cùng thì kinh tế hay xe cũng cùng hạng, nên mượn mà có bị sao vẫn đủ khả năng sửa chữa, cũng vẫn phải nói với bạn khi có vấn đề. Lắm lúc mượn bạn hay bạn mượn với em ko thành vấn đề vì đã hỏi mượn là phải tin tưởng từ cả 2 phía, ko lăn tăn. Còn va chạm nhẹ xước xát thì mình đi cũng bị có sao đâu.

dx82

Xe tải
Đồng ý với cụ!

Hai thằng bạn "tình thương mến thương" của cụ nó có giầu k ạ? Nếu 1, 2 trăm triệu đối với 2 thằng bạn cụ nó như 1, 2 triệu với người có thu nhập 5-70tr / tháng thì chắc câu chuyện của cụ là bình thường hoặc ô A tin tưởng vào cách sống của bạn mình, sau đó ô B sẽ nhanh chóng trả cho ô A tiền sửa xe thì tình bạn nó mới bền lâu đc. Còn trường hợp cuối cùng thì cụ để ý 2 ông bạn cụ đi chơi có thường xuyên mang dầu ăn theo hay không? =))

nguyen_kia

Xe điện
Hóa ra cái Pọt Chơ mà cũng dễ hỏng nhỉ, mà bác lx đâu phải dân mới lái xe, bị như vậy cũng lãng nhách. Cái xe bt ko phải siêu xe cũng đâu có dễ hỏng do vận hành?

Tiểungưnhi88

Xe điện
Cũng đáng lắm , chừa tội oai .
Em ko bao giờ dám động vào xe người khác trừ khi xe đểu như matiz hay xe xấu xấu bẩn bẩn
Bãi xe chỗ em thi thoảng thợ trông xe nhờ em lái con mẹc dịch lên vài mét cho gọn em cũng từ chối luôn .
Em giống cụ không bảo giờ động xe người khác. Một đoạn ngắn hay dài cũng ko lái.

nguyen_kia

Xe điện
Chắc là chuyển qua bán tự động chạy nhưng sai cấu hình chạy, ví dụ vào chế độ lái đường cát chẳng hạn, chạy xe tự động thì cứ để D mà đi, sang chế độ số tay làm gì, trừ phi vào đường xấu, lúc đó lại phải quen xe, biết cách điều khiển, không là bung toang ngay
Hóa ra đi số tay vẫn lành nhất hả cụ?
Đi mượn xe về bảo chủ xe: em đi xe anh giữ lắm luôn. Từ đầu chí cuối e chỉ đi .. số ...1!

SPL

Xe container
Hóa ra đi số tay vẫn lành nhất hả cụ?
Đi mượn xe về bảo chủ xe: em đi xe anh giữ lắm luôn. Từ đầu chí cuối e chỉ đi .. số ...1!
Cụ chưa biết có vụ có ông đi MT quen, sang đo AT kéo sang số tay đi mà không biết, ga to mà đi chậm lắm, cứ bảo sao xe đi ì lắm, về chủ xe sửa vỡ mồm

Hai thằng bạn "tình thương mến thương" của cụ nó có giầu k ạ? Nếu 1, 2 trăm triệu đối với 2 thằng bạn cụ nó như 1, 2 triệu với người có thu nhập 5-70tr / tháng thì chắc câu chuyện của cụ là bình thường hoặc ô A tin tưởng vào cách sống của bạn mình, sau đó ô B sẽ nhanh chóng trả cho ô A tiền sửa xe thì tình bạn nó mới bền lâu đc. Còn trường hợp cuối cùng thì cụ để ý 2 ông bạn cụ đi chơi có thường xuyên mang dầu ăn theo hay không? =))
Thằng có xe làm xưởng cơ khí nhỏ, nuôi 2 thợ cũng gọi là đủ ăn thôi. Thằng mượn xe cũng làm ăn bình thường chắc 20-30tr/tháng.
Tư chất người là quan trọng, người rộng rãi hào sảng họ khắc có xu hướng tìm đến người phù hợp để kết thân. Và ngược lại.
Em thì thi thoảng có còm qua lại trên mạng với người lom dom thôi, chứ ngoài đời chẳng chơi với họ nên ko có cơ hội từ chối mượn xe =))=))=))=))

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Lại vấn đề mượn xe.
Đệt, nhiều khi éo muốn cho mượn tí nào mà cả nể... đành ừ.
Cá nhân em, tuyệt không bao giờ mượn xe, gấp gáp thì taxi, xe ôm.
Lái cái xe mình ko quen ra đường nhiều khi nó cũng gây ra nhiều phiền toái Cụ nhỉ!

namchatcanso

Xe buýt
Chủ thớt đ éo có tâm, đọc đau cả mắt.
Sr cụ độ phân giải kém vãi
Xin chào mọi người!
Có câu chuyện khá vui vẻ muốn rớt nước mắt về câu chuyện lái xe của anh em khi đi chung như sau:
Xe Porsche Panarama 2017 của đứa em rủ mình đi chung về Miền Tây và mình có nói để mình lái thử (vì cả đời mình chưa bao giờ lái được xe Porsche, hiện tại mình chỉ đi xe Ford bán tải, Kia và chơi tàu F24 tốc độ cao dưới sông) và chạy thử đoạn đường Nguyễn Văn Linh với tốc độ 7-80km/h (đoạn từ Trung Sơn đến ngã tư QL 50) trong qua trình chạy mình có chuyển cần số qua bán tự động chạy, khi đến QL50 đèn báo trên màn hình xe báo lỗi biểu tượng “bình nước” mình mới nói chủ xe thì chủ xe nói tắt máy reset lại sẽ hết nhưng làm vài lần cũng không hết mình giao lại xe cho chủ xe lái mình không lái nữa, sau đó chủ xe đưa vô Hãng Porsche Sài Gòn kiểm tra thì bên Hãng (Mr Lộc) báo xe báo lỗi “SAI VỊ TRÍ CAM” và đề nghị rã máy kiểm tra và xác định “có 3 vấu cò trên máy 4 bị bung ra khỏi cò làm đánh lửa không được, trầy xước luôn cả cam và các mấu cam” và Hãng báo thay 2 trục cam, các cò mổ, bulon… và gửi báo giá tổng chi phí 250 củ sau khi đã giảm. Chủ xe nhắn mình: ”do anh chạy nạp quá 3 cái vấu trên máy số 3 bị bung ra làm trầy xước luôn cam và mấu cam” và yêu cầu mình phải có TRÁCH NHIỆM BỒI THƯỜNG. Mình nghe nó quá vô lý chạy đoạn đường ngắn mà bị như thế không lẽ Hãng Porsche quảng cáo xe máy siêu mạnh 440 mã lực, tăng tốc lên 100km/h chỉ có 4,2 giây tua máy từ 5600-6600 mà chạy có 80km/h lại bị tình trạng trên và hẹn chủ xe cùng lên Hãng xem nguyên nhân sau rồi tính.
Sau khi lên cùng Chủ xe và KTV Hãng đưa các chi tiết của máy đã tháo ra thì mình có quay lại chi tiết “cò mổ” của suppap bị bung bạc đạn (4 cái) cầm lắc trên tay nó rơ như răng rụng bà già và KTV chỉ nguyên nhân cò mổ nó văng ra làm trầy xước trục cam và phải thay trục cam (nạp và xả), cò mổ, cao su chân máy (nó bị sụp mất giảm chấn)… khi đó mình yêu cầu Hãng xác định nguyên nhân do đâu mà bị như thế có phải do đạp chân ga mạnh (nạp nhồi như Chủ xe nói) không thì KTV nói có nhiều nguyên nhân và mình hỏi lại là nhiều nguyên nhân anh liệt kê ra thì họ nói sẽ kết luận sau, bức xúc vì nguyên nhân vô lý bắt mình phải đền mình hẹn chủ xe lên Hãng gặp Cố vấn Kỹ thuật để xác định rõ nguyên nhân để ai đúng ai sai, nếu sai mình sẵn sàng đền và không chối bỏ trách nhiệm (vì Chủ xe cứ nhắn yêu cầu mình có trách nhiệm đền xe do mình mượn xe đi mới bị thế và nói số tiền này không là gì với tôi rồi nói mình vô trách nhiệm bla bla) 30/3/2023 10h mình có mặt trên Hãng để làm rõ nguyên nhân nhưng khi lên Hãng thì Chủ xe không lên tắt ĐT, mình bức xúc vô quầy tiếp tân yêu cầu cho gặp Cố vấn kỹ thuật để hỏi rõ nguyên nhân thì gặp đúng Mr Lộc (người biết rõ tình trạng xe) và mình trình bày đề nghị Hãng cho kết luận có đóng dấu để mình bảo vệ mình và nói rất rõ họ nếu Hãng kết luận không đúng tình trạng xe bị nguyên nhân gì mà dẫn tới trầy xước Cam là mình sẽ cho cơ quan chức năng thẩm định lại tình trạng xe và sẽ làm đến cùng để cho Chủ xe biết ai đúng ai sai, thì Mr Lộc hẹn 4/4 Hãng sẽ đưa kết luận vì Sếp hiện tại không có ở Hãng.
Qua đây mình nhờ Admin và anh em trong Group phân tích dùm nguyên nhân trường hợp trên bị do nguyên nhân gì để mình xác định với chủ xe lỗi ai . Xin cám ơn Admin duyệt bài và anh em trong Group tư vấn.
PS: Xe Porsche Panamera 2017, chạy chạy được khoảng 7-80 ngàn km
Nguồn : Hoàng Thanh Võ

raisomoon

Xe tăng
Chuẩn đấy cụ, nhiều người cứ lạm dụng từ " anh em thân thiết quá ".
Xe của mấy thằng bạn thân của em ( học và chơi với nhau từ cấp 2, cấp 3, học ĐH lại ăn ở cùng nhau ) em đổi chạy suốt, xe của em cũng vậy. Cứ có việc chạy đi các tỉnh, đi xa là lại đổi gầm cao của bạn để đi. Nhiều người cứ quan trọng hoá vấn đề quá, xe cộ cũng chỉ là phương tiện thôi. Anh em đã thân thiết, biết chất nhau rồi thì ko mấy khi tính toán mấy chuyện vặt đó.
Đúng cụ ạ, trường hợp này e thấy bên cho mượn xe hơi lom dom. Còn chỗ ae biết chất nhau, chơi chung lâu rồi thì đổi xe phù hợp công năng là bình thường. Còn đã thấy ko yên tâm là e chối khéo ko cho mượn, còn chỗ ae thân tình thì nó lấy xe đi cả tuần chả sao. Có đợt e đổi xe thằng bạn cho nó đi tỉnh, rảnh quá e còn cầm xe nó đi rửa rồi thấy xe bẩn quá em còn dọn cả nội thất cho nó luôn.

Rivers

Xe container
Chưa có kết luận của hãng là hỏng ở đâu thì bóng bàn kiểu gì, nếu do ông phốt sai quy trình làm hư xe người ta thì đền cũng không oan, còn nếu do có vấn đề từ trước thì mới quy cho ông chủ xe được.