[CCCĐ] Mường Khương mận tím lê vàng- Mướt xanh ngô rẫy bậc thang Séng Cù!

Phoco.com

Xe buýt
Em giống cụ, nhìn chảo thắng cố lổn nhổn đủ loại, nhìn thôi chứ không dám ăn. Món nếp Tú Lệ ăn với thịt lợn bản cũng khá ổn
Thịt lợn bản mình phải mua khi họ vừa mổ xong cơ, còn ra chợ phiên toàn lợn thịt từ trước 1 ngày cụ ợ.
Đặc trưng của người dân tộc h'mông là không mua thịt tươi, vì vậy lái buôn phải thịt từ hôm trước.
Hồi e trên đó, những hôm trên bản thịt lợn e toàn chơi tim và bầu dục, dạ dày, những món lòng phèo này họ bán đồng giá 10-15k/kg nên chả tội gì không chén:D.
Phải công nhận phụ nữ dân tộc chiều chồng dã man, 2 vc đi chợ phiên về, chồng say 2 chân xỏ 1 dép, tay xách xâu thịt ôi thâm xì đi oánh võng từ bên này sang bên kia, vậy mà vợ vẫn lẽo đẽo gùi cả gùi củi đi theo che nắng cho chồng. Có ông say quá nằm vật ven đường ngủ, vợ ngồi bên cạnh trông chồng, nhìn ánh mắt họ xa xăm như đang thả hồn vào đâu đó, không hề oán giận hay thái độ khó chịu tẹo nào, thật cam chịu.

bomit

Xe tăng
Cái ảnh gia đình cụ chủ check in đúng như tên bài hát: Một gia đình nhỏ, một hạnh phúc to.
Em thấy cái ảnh ăn trưa với xôi ngũ sắc và bánh ở trên đường còn có cả 1 cụ cao niên nữa. Có phải ko ạ?
Chúc nhà cụ luôn mạnh khoẻ!

dmdviet

Xe cút kít
Nhà cụ quả là quá đk. Nhà em tnao mà bận tối mắt tối mũi, trẻ thì đi học suốt ngày. Đến chùa Hương mà chưa đi đc. Cụ có cách nào mách e với
Nhà chẳng có gi ngoài điều kiện mà cụ ;)), em nghe câu này quen quá rồi. Trước em cũng thế, sau đi thành quen, và nói chung mình thích thì mình làm thôi chứ không phụ thuộc vào ai cả. Mình đi cho mình và gia đình mình chứ có cho ai đâu :D

Thịt lợn bản mình phải mua khi họ vừa mổ xong cơ, còn ra chợ phiên toàn lợn thịt từ trước 1 ngày cụ ợ.
Đặc trưng của người dân tộc h'mông là không mua thịt tươi, vì vậy lái buôn phải thịt từ hôm trước.
Hồi e trên đó, những hôm trên bản thịt lợn e toàn chơi tim và bầu dục, dạ dày, những món lòng phèo này họ bán đồng giá 10-15k/kg nên chả tội gì không chén:D.
Phải công nhận phụ nữ dân tộc chiều chồng dã man, 2 vc đi chợ phiên về, chồng say 2 chân xỏ 1 dép, tay xách xâu thịt ôi thâm xì đi oánh võng từ bên này sang bên kia, vậy mà vợ vẫn lẽo đẽo gùi cả gùi củi đi theo che nắng cho chồng. Có ông say quá nằm vật ven đường ngủ, vợ ngồi bên cạnh trông chồng, nhìn ánh mắt họ xa xăm như đang thả hồn vào đâu đó, không hề oán giận hay thái độ khó chịu tẹo nào, thật cam chịu.
Cụ còm dài gớm, theo em cụ nên quay lại xem nó thay đổi như nào :)

Cái ảnh gia đình cụ chủ check in đúng như tên bài hát: Một gia đình nhỏ, một hạnh phúc to.
Em thấy cái ảnh ăn trưa với xôi ngũ sắc và bánh ở trên đường còn có cả 1 cụ cao niên nữa. Có phải ko ạ?
Chúc nhà cụ luôn mạnh khoẻ!
He cảm ơn cụ bố mít, không biết có đúng tên nick không :D

bomit

Xe tăng
He cảm ơn cụ bố mít, không biết có đúng tên nick không :D[/QUOTE]
Dạ chuẩn luôn cụ ạ.
Chúc cụ ngày cuối tuần vui vẻ!

Phoco.com

Xe buýt
Nhà chẳng có gi ngoài điều kiện mà cụ ;)), em nghe câu này quen quá rồi. Trước em cũng thế, sau đi thành quen, và nói chung mình thích thì mình làm thôi chứ không phụ thuộc vào ai cả. Mình đi cho mình và gia đình mình chứ có cho ai đâu :D

Cụ còm dài gớm, theo em cụ nên quay lại xem nó thay đổi như nào :)

He cảm ơn cụ bố mít, không biết có đúng tên nick không :D
Vâng, sẽ có lúc e quay lại cụ ạ.

Prelax

Xe tăng
ưng cách kể chuyện của bác quá, mộc mà thấm

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nét văn hóa mà cụ.

dmdviet

Xe cút kít
ưng cách kể chuyện của bác quá, mộc mà thấm
OFers viết về CCCCĐ thế này trên 4r là được, nhưng lão chủ thớt học Tổng hợp văn ra mà viết thế này theo em cũng bình thường thôi... :)):)):))
Em chuyên văn trường bách khoa =))

Mẹ cháu chụp ảnh cho 4 bố con hả cụ?
Auto chụp cụ ợ ;))

vtpto1980

Xe tải
Gần một năm trước, trong chuyến tuần biên khác, chuyến đó nhớ mãi quán ăn nên đến trưa kiểu gì cũng phải mò xuống để ăn lại, cũng gần đường rẽ đi Mường Khương - Quán cá km số 13!

Quán này đồ ăn rất ngon, đặt biệt là gà

vtpto1980

Xe tải
Đường mới, điểm mới nên cứ dừng xe chỗ nào

Là lôi máy bấm lấy bấm để, cứ như kiểu lâu không được bấm. Mà xã Bản Lầu này có vẻ như là vùng nguyên liệu dứa rất lớn

Dứa ở đây phun thuốc diệt cỏ trước khi thu hoạch

Muomchua

Xe điện
Em nghe nói gạo Séng Cù được trông đầu tiên ở Mường Khương, sau đó các vùng khác ở Tây Bắc cũng trồng theo. Mấy năm trước khi nghỉ ở Mường Khương, lúc em mua tương ớt (cũng là đặc sản của MK) hỏi bà chủ là thấy ở chợ bán gạo Séng Cù có xịn không đấy, bà ấy xua tay nói pha hết rồi???
Bây giờ thì ở Hà Nội chỗ nào cũng thấy bán gạo Séng Cù, cả ở trong siêu thị luôn...??? Hay là bây giờ bà con trông nhiều nên không hiếm như trước nữa.

XetăngT34

Xe buýt
Em nghe nói gạo Séng Cù được trông đầu tiên ở Mường Khương, sau đó các vùng khác ở Tây Bắc cũng trồng theo. Mấy năm trước khi nghỉ ở Mường Khương, lúc em mua tương ớt (cũng là đặc sản của MK) hỏi bà chủ là thấy ở chợ bán gạo Séng Cù có xịn không đấy, bà ấy xua tay nói pha hết rồi???
Bây giờ thì ở Hà Nội chỗ nào cũng thấy bán gạo Séng Cù, cả ở trong siêu thị luôn...??? Hay là bây giờ bà con trông nhiều nên không hiếm như trước nữa.
Trồng nhiều nhưng nhu cầu ăn ngon cũng nhiều. Gạo Sênh cù nguyên bản ngon nhưng năng suất thấp dẫn đến giá cao khó cạnh tranh lắm cụ ạ.