[Funland] Mỹ liên tục chọc giận TQ.

thichdonhat

Xe buýt
Cụ ơi, mình cũng tranh chấp bỏ mẹ ra chứ, Việt Nam đâu có hiền, nên số lượng mình chiếm đóng đồn trú vẫn lớn nhất. Chưa kể các nhà giàn để cắm chốt thềm lục địa.

Nhưng việc gì ra việc đó, mình kêu gào theo luật quốc tế thì cứ kêu, cái gì phạm đến quyền lợi của mình thì mình vẫn phải phản đối, tàu nó vào vẫn phải lao ra đâm va và phát loa đuổi nó. Nhưng trên thực địa mình vẫn đổ đá lấn biển đưa khí tài ra kín kín 1 tí. Nhưng về ngoại giao mà mình còn thừa nhận các vi phạm tới quyền lợi của mình thì là dại.
May mà nhà nước mình ko nghĩ như cụ như cụ ở đoạn này: "tranh chấp cái vùng 12 hải lý ở tít mù xa" nên nhớ quan điểm của mình thì cái 12 hải lý này là đương nhiên của mình. Tự nhiên Mỹ nó vào lại biến thành tranh chấp. Các cụ thấy nó chọc ngoáy giỏi chưa mà hí hửng?
Cụ nhầm to rồi(ở cái ý việt mình chiếm nhiều nhất)
Bản thân Hoàng Sa và Trường Sa là của Việt Nam giờ bị khựa lấy mà cụ bảo mình chiếm(cụ nói đây: "Việt Nam chiếm giữ 6 đảo, 17 đá san hô, và 3 bãi cạn"). Điều đã rõ ràng vậy mà cụ còn cố lái theo hướng mình cũng chiếm
Có ý gì chăng?

bigredone

Xe buýt
Tộ sư Mẽo và Khựa, hai thằng này nó thân nhau mình cũng chết, nó đánh lẫn nhau mình cũng chết. Cả thế kỷ XX mình phải chiến đấu là do 2 thằng này nó thỏa thuận trên đầu mình. Muốn thoát ra mình phải giàu như Nhật và sing, cơ mà Khựa nó phá, k bao giờ cho VN mạnh lên đâu

raisomoon

Xe tăng
Cụ nhầm to rồi(ở cái ý việt mình chiếm nhiều nhất)
Bản thân Hoàng Sa và Trường Sa là của Việt Nam giờ bị khựa lấy mà cụ bảo mình chiếm(cụ nói đây: "Việt Nam chiếm giữ 6 đảo, 17 đá san hô, và 3 bãi cạn"). Điều đã rõ ràng vậy mà cụ còn cố lái theo hướng mình cũng chiếm
Có ý gì chăng?
Em type vội thôi và copy từ wiki nên ko kỹ, dùng từ đồn trú thì đúng hơn. Cám ơn cụ. Để em edit lại.
Hoàng Sa của mình bị TQ chiếm bằng vũ lực, Trường Sa thì ngoài TQ còn có cả Phi, Mã Lay, Brunei chiếm đóng và tuyên bố chủ quyền bất hợp pháp.

caoboisutmoi

Xe hơi
Ớ thế tự nhiên Hoàng Sa đang là Đảo hẳn hoi, Ba Bình cũng đang là Đảo, nhiều điểm đảo ở TS do Việt Nam đồn trú cũng là đảo, thế tự nhiên Mỹ đó đi phá luật thì tất cả các đảo đó của Việt Nam cũng mất mẹ 12 hải lý vùng biển à. Các cụ căm Khựa thì căm, nhưng phải nghĩ tới lợi hại trực tiếp tới mình. Ko phải ghét nó rồi để thằng Mẽo nó vào nó xoá luôn cả quyền lợi của chính mình.
Cái này là vấn đề chủ quyền, nếu TQ chứng minh được chủ Quyền thì như ý cụ nói, còn dùng sức mạnh tự vẽ ra rồi quản lý ko theo luật pháp quốc tế nên người ta mới thách thức cụ ơi.

Cụ có thấy Mỹ điều tàu chiến đi qua các đảo của Indonexia mà ko xin phép chưa?

caoboisutmoi

Xe hơi
Em type vội thôi và copy từ wiki nên ko kỹ, dùng từ đồn trú thì đúng hơn. Cám ơn cụ. Để em edit lại.
Hoàng Sa của mình bị TQ chiếm bằng vũ lực, Trường Sa thì ngoài TQ còn có cả Phi, Mã Lay, Brunei chiếm đóng và tuyên bố chủ quyền bất hợp pháp.
Tuyên bố chồng lấn thì chưa nói lên được ai đúng ai sai, quan trọng là phải thông qua luật pháp Quốc Tế để chứng minh chủ quyền, ko chứng minh được giữa nguyên hiện trạng, mà có cải tạo cũng âm thầm như Việt Nam thôi :))

mone

[Tịch thu bằng lái]
Obama cực nhát, làm gì cũng sợ tq phản ứng này kia trả đũa nọ. Trump thì chả sợ gì cả, mày trả đũa cũng ok luôn

hoangme8989

Xe buýt
... quan ngại sâu sắc :D

Hoàng_Trần

Xe tăng
V
Các cụ trên cãi nhau làm gì. Ngay cả sự việc Mẽo nó đi vào như thế Bộ NG còn chả dám phản đối hay ủng hộ mà chỉ nói chung chung "VN yêu cầu các bên tuân thủ luật pháp quốc tế, luật tự do hàng hải" kia kìa.
Có ủng hộ hoặc phải đối thì chỉ nên ngầm hiểu với nhau thôi nhoé nhoé. :-bd
VN tuyên bố như vậy là hợp lý. Vì khu vực đó TQ quản lý thì làm sao VN biết được tàu Mỹ đi vào khu vực nào. Kêu gọi các bên tuân thủ luật pháp quốc tế là hợp lý rồi.

Hoàng_Trần

Xe tăng
Tộ sư Mẽo và Khựa, hai thằng này nó thân nhau mình cũng chết, nó đánh lẫn nhau mình cũng chết. Cả thế kỷ XX mình phải chiến đấu là do 2 thằng này nó thỏa thuận trên đầu mình. Muốn thoát ra mình phải giàu như Nhật và sing, cơ mà Khựa nó phá, k bao giờ cho VN mạnh lên đâu
Bởi vậy thằng Mỹ kềm chế cho thằng khựa suy yếu đi thì tốt. Mà tốt nhất nếu Mỹ làm cho thằng tàu thành 6 hoặc 7 nước nhỏ.

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Thế em hỏi cụ, đảo nào của Việt Nam ở Trường Sa ko có sự bồi đắp vậy? Các khái niệm cơi nới bồi đắp điểm đảo rất mơ hồ, đa số ở TS đều có sự bồi đắp của tất cả các nước chiếm đóng. Riêng Mỹ ko có chiếm đóng điểm nào, nhưng lại cho tàu đi vào vùng 12 hải lý mà ko hề thông báo. Đây là tiền lệ nguy hiểm cho tất cả các quốc gia đang có quân đồn trú ở đây. Đây là tiền lệ nguy hiểm, khi mà Mẽo đánh đổi khu vực này với TQ lấy 1 đòi hỏi nào về kinh tế thì lúc đó TQ nó lại làm y

Thế ngoài các điểm đảo, bác có biết Việt Nam còn đồn trú trên bao nhiêu bãi đá ở Trường Sa ko? Các đảo và bãi đá đang do Việt Nam đồn trú cũng có cải tạo và bồi đắp đấy. Với cái lý của Mỹ thì mình cũng mất tất cả phạm vi 12 hải lý trong các điểm bãi đá và mình đang đồn trú à? Cụ có hiểu cái sự nguy hiểm về tiền lệ do Mỹ đang làm gây ra sau này cho các nước
Được cái lọ thì phải mất cái chai. Muốn ko bị thằng lớn bắt nạt, chèn ép thì sống phải tử tế thì mới có thằng bênh. Sống 2 mặt thì khác gì chấp nhận luật giang hồ, chấp nhận lớn nuốt bé ?

SongTu

Xe buýt
Ngon dồi.
Cơ hội hoá dồng của VN là đây chứ đâu:
1. Thu phí chiến chường. Mình cho các bạn vào thi đấu giao hữu trong sân bóng của mình thì mình có quyền thu phí. Đương nhiên dồi.
2. Thu tiền cho thuê bãi thử nghiệm vũ khí. Các bạn thử vũ khí trên đất nhà mình thì mình thu tiền thôi. Ơ kìa.
3. Mình tuyên bố, mọi tài nguyên trên đất nhà mình là thuộc về mình, bao gồm cả tài nguyên sắt. Tất nhiên.
Trung-Mỹ chiến đê, chiến đê :D

Hoàng_Trần

Xe tăng
Ngon dồi.
Cơ hội hoá dồng của VN là đây chứ đâu:
1. Thu phí chiến chường. Mình cho các bạn vào thi đấu giao hữu trong sân bóng của mình thì mình có quyền thu phí. Đương nhiên dồi.
2. Thu tiền cho thuê bãi thử nghiệm vũ khí. Các bạn thử vũ khí trên đất nhà mình thì mình thu tiền thôi. Ơ kìa.
3. Mình tuyên bố, mọi tài nguyên trên đất nhà mình là thuộc về mình, bao gồm cả tài nguyên sắt. Tất nhiên.
Trung-Mỹ chiến đê, chiến đê :D
Ngặt nỗi TQ không dám chiến chớ. Thằng Mỹ nó khiêu khích bao nhiêu lần cũng chỉ dám quan ngại sâu sắc thôi. Được cái bắt nạt mấy nước bé là giỏi chứ gặp Mỹ lại rúc đầu như chó cún thôi.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Một thằng thì chiếm mỗi cái ụ gần nhà rồi cho quân canh phòng. Một thằng ở tận tít tắp xa xôi tới chọc phá rằng mày là thằng ăn trộm tao tới phá đây mày có ngon làm gì tao làm đi. Một thằng nhóc con bị giật cái kẹo mà chả dám nói gì cứ đứng vậy khóc lóc ỉ ôi. Nhìn thực trạng đó để thấy được sự tiềm tàng năng lực của các bên.

huyyy

Xe buýt
KHỰA chỉ bắt nạt được mấy ae ĐNA thoai , gặp Mỹ nhũn ngay.

NamTruc

Xe hơi
Chị Chi Na giờ giầu rồi. Chị ấy hay giận. Có cái hãng Gabana quảng cáo sai cái đôi đũa, chị ấy làm mình làm mẩy, hãng đó đăng đàn khóc tiếng Mán mà chị ấy chưa tha. Năm Anh Hàn xây dựng hệ thống phòng thủ tên lửa cũng là năm hãng Lốt Te bị chị ấy đập bung bét các chi nhánh kinh doanh, Lốt Te phải té sớm.
Giờ hơi tý là chị ấy lôi chữ Cường Cuốc ra dọa khắp Châu Á và Thế Giới. Không có Anh Mẽo đứng ra thì sân sau của anh ấy, Chị ấy bao hết.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
V

VN tuyên bố như vậy là hợp lý. Vì khu vực đó TQ quản lý thì làm sao VN biết được tàu Mỹ đi vào khu vực nào. Kêu gọi các bên tuân thủ luật pháp quốc tế là hợp lý rồi.
Mẽo chính là quốc tế

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi anh Trump ký ban hành đạo luật Sáng Kiến Tái Đảm Bảo Châu Á. Vài ngày sau một nhóm thượng nghị sĩ Cộng Hòa đề xuất mời TT Đài Loan phát biểu trước quốc hội Mỹ. Hôm nay Mỹ tiếp tục cho hai khu trục hạm mang tên lửa dẫn đường đi vào phạm vi 12 hải lý Đá Vành Khăn thuộc quần đảo Trường Sa. Tình hình biển Đông có vẻ ngày càng căng thẳng.

https://www.reuters.com/article/us-usa-china-military/u-s-destroyers-sail-in-disputed-south-china-sea-amid-trade-tensions-idUSKCN1Q00AJ?il=0
Có lẽ nào sắp hội nghị ở xứ ta nên Mỹ muốn thể hiện hành động đẹp chăng... :))