[Funland] Mỹ muốn thành lập "Mạng lưới thịnh vượng" và có ý định mời Việt Nam tham gia

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Các Cụ nên đọc lại nguyên tắc ngoại giao Việt Nam: Việt Nam muốn làm bạn với tất cả các nước nhá, bác nào mời là em tham dự và thực hiễn đúng quy tắc ngoại giao quốc tế miễn là có lợi cho VN . Tung Cẩu mời em cũng tham dự

Go on

Xe điện
Cụ là người chủ trương tìm thằng chủ tốt để thờ đúng không, nếu cụ đã sẵn làm nô lệ thì thằng chủ nó có thông mít cụ xong nó bảo cụ mút thì đối với nô lệ cũng chả có khái niệm bẩn sạch đâu, em nói thế cho nó nhanh, tư duy sẵn sàng làm nô lệ cho thằng khác thì không khá lên được đâu, đất nước còn khốn khổ vì đám người có tư duy sẵn sàng làm nô lệ ngoại bang.
Em thấy cụ nhắc đến em nhiều mà em ko muốn dây vào nên em coi như làm ngơ, nhưng thôi nói vs cụ 1 câu ko lại bảo khinh ng. Cụ cứ thích đổi trắng thành đen y như thằng khựa bẩn ấy. Nó dùng cái tàu to gấp cả trăm lần đâm chìm táu cá VN mà nó mặt dầy bảo tàu cá VN đâm nó nên bị chìm. Có thằng ngu nào mà dùng cái tàu cá bé tí đâm vào tàu quân sự đội nốt hải cảnh to và cứng ko chứ, trừ khi đánh bom cảm tử. Đâm nó để nó bắn cho nát sọ ah. Nó đổi trắng thành đen đến mức khốn nạn, nói ra cả thế giới nó cười cho mà nó vẫn cứ nói. Cụ ko cả phân biệt đc nô lệ và đối tác kinh tế. Chắc cụ bị Tàu nó "thằng chủ nó có thông mít cụ xong nó bảo cụ mút thì đối với nô lệ cũng chả có khái niệm bẩn sạch đâu, em nói thế cho nó nhanh, tư duy sẵn sàng làm nô lệ cho thằng khác thì không khá lên được đâu, đất nước còn khốn khổ vì đám người có tư duy sẵn sàng làm nô lệ ngoại bang." nhiều quá nên bị ám ảnh đầu óc là nước nào nó cũng khốn nạn như Tàu rồi. Hãy xem Nhậy Hàn nó cũng đánh thuế Mỹ bình thường. Mỹ còn phải bỏ khá nhiều tiền để duy trì quân sự bảo vệ đồng minh là Hàn Nhật đấy, Mỹ nó vẫn liên tục đề nghị Nhật Hàn phải trả thêm phần chi phí đó. Bọn đó mà là nô lệ cho Mỹ thì có mà ngoài chi phí duy trì quân sự bảo vệ còn phải trả thêm cho Mỹ ấy. Mỹ nó cấm cty nước nó cung cấp linh kiện cho zte và huawei mà Nhật Hàn nó vẫn bán ầm ầm, nếu là nô lệ thì có được làm vậy ko. Ngay như cái WHO Mỹ nó hàng năm vẫn đóng góp nhiều nhất mà bị bọn bựa Tàu nó dùng thủ đoạn thao túng làm thế giới khốn đốn rồi đấy. Mặc dù Mỹ và Âu cũng ko có hẳn là tốt đẹp gì nhưng ít ra nó vẫn quân tử hơn nhiều cái thằng bựa Tàu. Hãy nhìn xem Mexico hay Canada cạnh Mỹ đấy có thấy bị nó làm trò khốn nạn như các nước láng riềng của thằng bựa Tàu không. Mà cụ hãy hiểu rằng dù cụ có ra rả vào đây tuyên truyền thì ng VN hay thế giới vẫn ko thể bị đánh lừa bằng mấy lời sáo rỗng đó đâu. Đến đồng minh thân cận của Tàu là Cam nó phải thờ Tàu vậy nhưng trong tâm nó vẫn hiểu Tàu là thằng mất dậy năm xưa ủng hộ khơ me đỏ diệt chủng dân tộc và hại VN. Chính vì vậy dù thờ Tàu nhưng nó vẫn cảm ơn VN vì đã cứu họa diệt chủng năm xưa. Nó mà khuất phục hoàn toàn thì cũng đổi trắng thành đen như thằng Tàu rồi.

meotamthe

Xe cút kít
Hệ hệ, khi xưa tàu bắt tay với mẽo để phát triển kinh tế. Thì nay, VN cũng hoàn toàn có quyền làm như vậy - bởi VN là quốc gia độc lập, tự chủ. Với phương châm làm bạn với tất cả, trung lập, không theo phe này để chống lại phe kia - thì trong đầm phán chúng ta cần kiên định với nguyên tắc đoá.
Thế thôi!
Nhà iêm nhấn mạnh: VN là quốc gia độc lập tự chủ và có những nguyên tắc riêng của mình. Ta có thể cân nhắc các lợi ích chứ tuyệt nhiên léo sợ hay phẩy theo đuôi, bợ mít bất cứ bố kon thèng nào.
Nhà iêm xin phép các cụ để cười vào mặt 1 số thành phần tự nhục trong cái thớt nài=))=))=)).

Câu "VN là quốc gia độc lập tự chủ và có những nguyên tắc riêng của mình. Ta có thể cân nhắc các lợi ích chứ tuyệt nhiên léo sợ hay phẩy theo đuôi, bợ mít bất cứ bố kon thèng nào" là cực chuẩn luôn.

CR-Vic

Xe container
Em lạ gì cái loại rận (ve) nga với điếm khựa đấy đâu. Con cháu chúng nó chả té hết sang tư bản thối nát học hành cả với nhau chứ có đứa nào mò sang học bên nga ngố với khựa bẩn đâu. Có tiền rồi thì phải chọn chỗ ăn, chỗ chơi, chỗ học văn minh và tiến bộ chứ ngu gì mà lại lộn về bần sang xứ kia kiếm cái đút mồm như xưa làm gì :D

Nhưng lạ cái là chúng nó bị gắn chip vào não bộ là tranh luận kiểu cưỡng tình đoạt lý và ngoạc mõm ra chửi bọn tư bản không ra gì luôn :D

:D Quay lại còm về chủ đề topic thôi cụ ơi, họ đang cố còm chửi bới linh tinh để phá topic kìa.
Haiza. Không có kẻ thù vĩnh viễn chỉ có quyền lợi là vĩnh viễn, giá mà cứ có lợi cho dân tộc là chọn thì là thuyền lên nước lên cả đất nước đi lên. Còn nếu chọn con đường đi dưới gầm bàn, vinh thân phì gia thì đành có gom nhiều tiền rồi con cháu ra nước ngoài ở, bản thân thì còm cõi ở cái xứ ô nhiễm và có quá nhiều vấn đề. Đó cũng là 1 sự lựa chọn, hy vọng là phía trên họ chọn cửa sáng.
Nhìn như vụ Covid vừa qua: Mỹ cho VN tiền để chống Covid, qua VN cho kit test và dạy cho các cơ sở y tế của VN cách sử dụng và phát triển kit test covid.
Còn TQ thì: nhập khẩu vơ vét khẩu trang từ VN đi từ hồi đầu dịch, dân TQ thì đổ về VN qua đủ các ngả làm VN tốn bao nhiêu là tiền để phong tỏa cách ly. VN viện trợ TQ khẩu trang và tiền chống dịch, còn TQ khi dịch vừa trong tầm kiểm soát đã đâm tàu ngư dân Việt và diễu gây sự ở biển Đông.

CR-Vic

Xe container
Chủ trương Việt Nam luôn đa phương hóa các quan hệ và làm bạn với tất cả các nước. Vị thế Việt nam nằm trong vùng chiến lược của thế kỷ 21 nên không thể ngả hẳn vào một bên nào vì một thằng bẩn bựa và đê tiện thì ngay sát cạnh, còn thằng có tiền thì thực dụng và xung đột về cái ấy ấy nên rất khó cho VN khi phải luôn cân bằng các lợi ích. Nhưng chơi với thằng nào nó mang lại sự văn minh tiến bộ cũng như nâng cao đời sống người dân cũng là điều nên làm và phải làm. Hiện tại thì thằng Mỹ và đám bạn bè của nó đang chứng tỏ điều này với VN :D

Thì em có phủ nhận đâu. Cũng như người tàu cung cấp vải, da giầy (giá rẻ, chất lượng so với giá thành tốt nhất thế giới) để Việt Nam gia công bán sang Âu Mỹ cũng không thể phủ nhận được.
Tất nhiên vải Indo, Bangladesh cũng có. Nhưng nhập về thì sức cạnh tranh giảm thê thảm, bán cho ai được.
Làm ăn với cả thế giới, nhưng đừng đội thằng nào lên đầu. Đang yên đang ổn, tự dưng nhảy vào mấy cái ý tưởng sặc mùi chính trị như con đường vành đai hay thất tinh hột xoàn làm cái gì cho khổ.

meotamthe

Xe cút kít
Em thấy cụ nhắc đến em nhiều mà em ko muốn dây vào nên em coi như làm ngơ, nhưng thôi nói vs cụ 1 câu ko lại bảo khinh ng. Cụ cứ thích đổi trắng thành đen y như thằng khựa bẩn ấy. Nó dùng cái tàu to gấp cả trăm lần đâm chìm táu cá VN mà nó mặt dầy bảo tàu cá VN đâm nó nên bị chìm. Có thằng ngu nào mà dùng cái tàu cá bé tí đâm vào tàu quân sự đội nốt hải cảnh to và cứng ko chứ, trừ khi đánh bom cảm tử. Đâm nó để nó bắn cho nát sọ ah. Nó đổi trắng thành đen đến mức khốn nạn, nói ra cả thế giới nó cười cho mà nó vẫn cứ nói. Cụ ko cả phân biệt đc nô lệ và đối tác kinh tế. Chắc cụ bị Tàu nó "thằng chủ nó có thông mít cụ xong nó bảo cụ mút thì đối với nô lệ cũng chả có khái niệm bẩn sạch đâu, em nói thế cho nó nhanh, tư duy sẵn sàng làm nô lệ cho thằng khác thì không khá lên được đâu, đất nước còn khốn khổ vì đám người có tư duy sẵn sàng làm nô lệ ngoại bang." nhiều quá nên bị ám ảnh đầu óc là nước nào nó cũng khốn nạn như Tàu rồi. Hãy xem Nhậy Hàn nó cũng đánh thuế Mỹ bình thường. Mỹ còn phải bỏ khá nhiều tiền để duy trì quân sự bảo vệ đồng minh là Hàn Nhật đấy, Mỹ nó vẫn liên tục đề nghị Nhật Hàn phải trả thêm phần chi phí đó. Bọn đó mà là nô lệ cho Mỹ thì có mà ngoài chi phí duy trì quân sự bảo vệ còn phải trả thêm cho Mỹ ấy. Mỹ nó cấm cty nước nó cung cấp linh kiện cho zte và huawei mà Nhật Hàn nó vẫn bán ầm ầm, nếu là nô lệ thì có được làm vậy ko. Ngay như cái WHO Mỹ nó hàng năm vẫn đóng góp nhiều nhất mà bị bọn bựa Tàu nó dùng thủ đoạn thao túng làm thế giới khốn đốn rồi đấy. Mặc dù Mỹ và Âu cũng ko có hẳn là tốt đẹp gì nhưng ít ra nó vẫn quân tử hơn nhiều cái thằng bựa Tàu. Hãy nhìn xem Mexico hay Canada cạnh Mỹ đấy có thấy bị nó làm trò khốn nạn như các nước láng riềng của thằng bựa Tàu không. Mà cụ hãy hiểu rằng dù cụ có ra rả vào đây tuyên truyền thì ng VN hay thế giới vẫn ko thể bị đánh lừa bằng mấy lời sáo rỗng đó đâu. Đến đồng minh thân cận của Tàu là Cam nó phải thờ Tàu vậy nhưng trong tâm nó vẫn hiểu Tàu là thằng mất dậy năm xưa ủng hộ khơ me đỏ diệt chủng dân tộc và hại VN. Chính vì vậy dù thờ Tàu nhưng nó vẫn cảm ơn VN vì đã cứu họa diệt chủng năm xưa. Nó mà khuất phục hoàn toàn thì cũng đổi trắng thành đen như thằng Tàu rồi.
Em chỉ trích từ lời của cụ thôi, cụ xem lại còm trước đê là rõ, em chả có câu nào bênh Tàu, em nói rõ là ghét Tàu thì đừng có mù quáng, vì thằng Mỹ nó cũng chả khác gì thằng Tàu, các cụ cứ đuối lý lại chụp mũ người khác. Cụ nói nhiều vậy nhưng chỉ toàn bề nổi, bề chìm sâu xa cụ còn không hiểu được thì bàn luận cái gì, cụ muốn tìm chủ để thờ thì cứ tìm thôi cụ, tìm được mà bị nó thông thì cũng phải chịu vì tư duy nô lệ của mình chứ của ai. Còm của em em nói rõ là có chọn bạn được hay không thì cũng chả tránh được thằng Tàu, nhưng có đánh nhau thì cũng phải ngang hàng, còn bị 1 thằng đánh thì chạy đi làm nô lệ cho 1 thằng khác để nó bênh, trong khi cả 2 thằng đều đểu cáng như nhau thì đấy là gì ;)) Bao nhiêu còm trong thớt này, duy nhất có cụ trực tiếp nói chọn thằng khác làm chủ, cụ giờ không cãi được thì cụ lại chụp mũ em, cụ thật đáng yêu như mấy cụ mợ kia :))

CR-Vic

Xe container
Loại ve (rận) nga mới có sự xảo biện và ngẫn như vậy mà thôi.

Gớm chửa, làm cái thân phận con ve, con rận bám vào con bò, con ngựa mà cứ tưởng lại oai như bò, như ngựa thì hay hớm cái nỗi gì =))

Hay ra phết.
Cứ không chịu theo Mỹ, làm nô lệ cho Mỹ là được phát cho cái mũ Khựa nô.
Đúng chie pet mới có được tư duy như vậy,
Vãi :)) :)) :))

CR-Vic

Xe container
Chỉ có thằng Mỹ mới có khái niệm "Đồng Minh" chứ khựa bẩn với nga ngố làm gì có khái niệm đấy :D

Em cho là dưới rất nhiều, tư duy làm đồng minh với tư duy làm nô lệ nó khác nhau rất xa, đồng minh là tôi với anh có hiệp ước, mối quan hệ vẫn là 2 chiều hữu cơ, tỷ lệ 50-50 không được đảm bảo, còn nô lệ thì mối quan hệ chỉ 1 chiều vô điều kiện, tỷ lệ 100-0 là tuyệt đối đảm bảo. Đồng minh mà đối xử không ra gì thì out và byebye, còn nô lệ thì nó có đè ra làm thịt cũng không được kêu. Nên không thể so sánh cùng 1 le vờ với nhau được cụ nhá.

meotamthe

Xe cút kít
Chỉ có thằng Mỹ mới có khái niệm "Đồng Minh" chứ khựa bẩn với nga ngố làm gì có khái niệm đấy :D
Cái chữ Đồng minh em nói ở còm đấy là em nói về tư duy của một số nick khác, họ có quan điểm về Mỹ là làm đồng minh với Mỹ, khác xa cái quan điểm làm nô lệ cho Mỹ mà các bác đang chụp mũ em trong đang hướng đến trong thớt này, các bác đấy so với tướt với phiu làm sao được, Tướt với phiu là muốn nghiêng sang đứng cạnh Mỹ còn các bác đang chụp mũ cho em thì lại chỉ muốn quỳ gối rúc háng Mỹ, tìm Mỹ để tôn làm chủ, các bác với tướt với phiu tâm thái khác nhau nhiều lắm, nên em nghĩ đẳng cấp cũng khác nhau nhiều lắm, ý là như thế, chứ không phải khái niệm Đồng minh mà bác muốn nói đâu, bác ngộ nhận rồi ;))

Ongrungf

Xe điện
Chủ trương Việt Nam luôn đa phương hóa các quan hệ và làm bạn với tất cả các nước. Vị thế Việt nam nằm trong vùng chiến lược của thế kỷ 21 nên không thể ngả hẳn vào một bên nào vì một thằng bẩn bựa và đê tiện thì ngay sát cạnh, còn thằng có tiền thì thực dụng và xung đột về cái ấy ấy nên rất khó cho VN khi phải luôn cân bằng các lợi ích. Nhưng chơi với thằng nào nó mang lại sự văn minh tiến bộ cũng như nâng cao đời sống người dân cũng là điều nên làm và phải làm. Hiện tại thì thằng Mỹ và đám bạn bè của nó đang chứng tỏ điều này với VN :D
Chứng tỏ điều gì cơ ???
Có biết 1 cái B737 Max giá bao tiền ???
Đang bị nó ép phải lấy để cho cân bằng cán cấn thương mại Việt Mỹ đấy.
Tử tế vãi nhề :D
Đúng là đây muốn vãi đủ thứ ra với cái sự văn minh cùng tiến bộ của vị lắm

ngolong1966

[Tịch thu bằng lái]
Chứng tỏ điều gì cơ ???
bỏ rồi đấy thím, toàn đinh hướng XHCN :D sống một mình làmđệ của cụ Putin nhé

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Sao không mua máy bay Tupolev 134 hay Sukhoi Super Jet 100 lừng danh nga ngố hay starlight của khựa mà cứ rúc đầu vào mua máy bay Mỹ với Châu Âu làm gì? Càng nói lại càng lòi cái thiểu năng trí tuệ làm cái gì thế không biết!

Chứng tỏ điều gì cơ ???

Ongrungf

Xe điện
Sao không mua máy bay Tupolev 134 hay Sukhoi Super Jet 100 lừng danh nga ngố hay starlight của khựa mà cứ rúc đầu vào mua máy bay Mỹ với Châu Âu làm gì? Càng nói lại càng lòi cái thiểu năng trí tuệ làm cái gì thế không biết!
Ăn gì vào mồm mà Khôn vậy ???
Nhà nước còn đi bòn từng xu của doanh nghiệp kia.
Bị ép cả đấy.
Không biết ăn cái gì vào mồm vậy ???
Thôi.
Đây chán chơi với bọn NÔ LỆ rồi.
Đi làm cho chủ nhân sướng tiếp đi.
Đây miễn tiếp !!!

Ongrungf

Xe điện
bỏ rồi đấy thím, toàn đinh hướng XHCN :D sống một mình làmđệ của cụ Putin nhé
Đây chả đệ đứa nào mà lại càng không làm Nô tài choa đứa nào nha !!!
Còn đứa nào thích dắt cả họ hàng hang hốc nó đi làm Nô lệ thì xin mời :D

Hmm

Xe hơi
Cái khó của mình là Mẽo nó xa quá, nếu nó cũng sát mình như mình với cam chẳng hạn thì lại rất dễ cho mình...thế mới nghiệt!
Không phải vì quá xa mà vì nó quá đểu nên vừa chơi vừa đề phòng.

giradeo

Xe tải
Nào đã biết nó là cái gì mà rực hết cả người lên thế.

Hôm nay ký với Trump, mai thèng Pmurt lên nó lại xổ cái toẹt lại chẳng lao đao khác gì thằng Béo cấm biên.
Mồm thì nó à ơi thế, áp chống bán phá giá bao đời nó đã nới ra tí nào chửa?
Nhìn cái gương Xuyên TBD mà cẩn thận.

CR-Vic

Xe container
Chán chả buồn nói với tư duy não trạng luồn cúi của bạn. Phận làm kiki với cu li mà cứ nghĩ là mẫu nghi thiên hạ :D

Ăn gì vào mồm mà Khôn vậy ???
Nhà nước còn đi bòn từng xu của doanh nghiệp kia.
Bị ép cả đấy.
Không biết ăn cái gì vào mồm vậy ???
Thôi.
Đây chán chơi với bọn NÔ LỆ rồi.
Đi làm cho chủ nhân sướng tiếp đi.
Đây miễn tiếp !!!

Jue

Xe tải
Em chỉ trích từ lời của cụ thôi, cụ xem lại còm trước đê là rõ, em chả có câu nào bênh Tàu, em nói rõ là ghét Tàu thì đừng có mù quáng, vì thằng Mỹ nó cũng chả khác gì thằng Tàu, các cụ cứ đuối lý lại chụp mũ người khác. Cụ nói nhiều vậy nhưng chỉ toàn bề nổi, bề chìm sâu xa cụ còn không hiểu được thì bàn luận cái gì, cụ muốn tìm chủ để thờ thì cứ tìm thôi cụ, tìm được mà bị nó thông thì cũng phải chịu vì tư duy nô lệ của mình chứ của ai. Còm của em em nói rõ là có chọn bạn được hay không thì cũng chả tránh được thằng Tàu, nhưng có đánh nhau thì cũng phải ngang hàng, còn bị 1 thằng đánh thì chạy đi làm nô lệ cho 1 thằng khác để nó bênh, trong khi cả 2 thằng đều đểu cáng như nhau thì đấy là gì ;)) Bao nhiêu còm trong thớt này, duy nhất có cụ trực tiếp nói chọn thằng khác làm chủ, cụ giờ không cãi được thì cụ lại chụp mũ em, cụ thật đáng yêu như mấy cụ mợ kia :))
Chả hiểu ngẫn đầu óc thế nào mà cứ nghĩ đến mứt với thông mít. Đầu óc toàn thứ bậy bạ thế ai chơi.

Em thấy ngẫn nói Mỹ nham hiểm chả khác gì Tàu. Vậy ngẫn phân tích cho em chơi với Mỹ thì được gì, mất gì?

Trong quá khứ VNCH nợ Mỹ có 85 triệu $. Sau này miền bắc tiếp quản miền nam thì khoản nợ đó lên thành 145 triệu $n do trượt giá và lãi suát. Trong khi đó VN nợ Liên Xô 11 tỷ $. VN nợ Trung Quốc bao nhiêu thì không biết? Toàn bạn tốt với đồng chí tốt mà nợ nhiều thế?

Nước Nga vĩ đại xóa nợ cho VN 9.5 tỷ $. Số tiền còn lại VN trả thông qua các dự án liên doanh với Nga tại VN. Chả biết nếu Tàu xóa nợ cho VN thì VN phải trả lại những gì. Mỹ "nham hiểm" thì thành lập quỹ giáo dục VEF để VN chuyển đổi khoản nợ 145 triệu $.

Hiện nay qua vụ Covid thấy Trung Quốc không lên tiếng xin lỗi Việt Nam vì để xẩy ra dịch bệnh. Ngẫn google xem Trung Quốc có giúp VN tí vật chất nào để chống dịch không? Khi VN giúp TQ thì chỉ có cấp độ đại sứ và bộ ngoại giao TQ lên tiếng cám ơn. Trong khi đó ngày 8-4 Trump cám ơn những người bạn ở VN đã giúp Mỹ chống dịch. Ngoài tổng thống mỹ còn nghị sỹ Mỹ cũng lên tiếng cám ơn VN đã giúp chống dịch. 17-4 Mỹ viện trợ liền cho VN 4.5 triệu $ chống dịch. Ngày 2-5 Mỹ tăng tiền viện trợ lên 9.5 triệu $.

Rằng qua cơn hoạn nạn, mới hiểu được lòng nhau. Ngẫn nhỉ.

Chỉnh sửa cuối: