[CCCĐ] My Wonderful Vietnam - Xuyên Việt 3 tuần, gia đình nhỏ đam mê lớn :D

hieutcnd

Xe điện
Tổng chi phí cho chuyến này là bao nhiêu đấy cụ. Em cũng muốn đi như cụ quá :((
Tổng tất tật gần 40 củ cụ ah, nhà em ăn và ở đều mức bình dân
Nhà cụ chủ đi thích quá,

Không biết về bảo dưỡng xe trong quá trình di chuyển có cần chú ý gì ko cụ?
Nhà em mua thêm bơm điện dự phòng, vá dùi nhưng ko cần dùng đến. Trc khi đi thì bảo dưỡng toàn bộ xe
hình như vợ cụ giáo viên ĐH FPT ;))
Vợ em dậy FTU cụ ah, nhưng cũng có hướng dẫn sv FPT
Chúc mừng cụ có chuyến đi an toàn, vui vẻ
Cám ơn cụ :D
tuyệt vời quá. gia đình cụ thật hạnh phúc :D
Cám ơn cụ :D
Cụ tài đấy, một mình cụ lái xe hả, hay cả mợ, lái xe mệt và vẫn ăn chơi hát lượn được, phục cụ, ngày sớm nhà cháu cũng đi, hóng bài chia sẻ kinh nghiệm và những địa điểm du lịch cũng như ăn uống nghỉ dưỡng tin tưởng hạt giẻ của cụ nhé!
Mình lái là chính, vợ em lái thay 2 lần buổi trưa mỗi lần 10 phút cho em chợp mắt thôi. Lái cũng thấy bt ko vấn đề j
Cho em xin cái lịch Thi đấu của bác. Em về tâu với Người tình trăm năm để lên kế hoạch làm chuyến tương tự vậy. Cám ơn bác đã sẵn lòng chia sẻ.
Cụ cứ tự nhiên :D

ta12i2

Xe đạp
đọc đoạn này thấy nhà cụ bị lấy đồ, rồi mất 50k em hơi buồn, ko hiểu sao dân mình họ nghĩ ngắn vậy, giúp nhau thôi mà cũng tính toán

thuanh

Xe hơi
Em xin đánh dấu để học hỏi kinh nghiệm cụ

kaka1102

Xe hơi
ah rồi, hóa ra gv phản biện hôm e làm khóa luận tốt nghiệp ở FPT
bảo cứ thấy quen quen :D
vợ cụ nghiêm phết ạ :))

Tuan0999

Đi bộ
Trong miền Nam, Phật giáo theo phong cách Tiểu thừa, còn miền Bắc mình theo phong cách Đại thừa nên dẫ tới một số sự khác biệt như cụ thắc mắc. Tiểu thừa và Đại thừa khác nhau thế nào thì cụ lên hỏi anh Gúc gù nhé.

Rongcon.com.vn

Xe tải
góp ý với cụ chủ là nhắc mợ lần tới đi vào chùa thì kéo cái váy dài quá đầu gối cho nó trang nghiêm nhé :P

Audit139

Xe tải
Tuyệt vời quá... em cũng muốn đi xuyên Việt một lần nh ko có thời gian :)

Ms hà anh

Xe máy
hâm mộ............................................

chervolet48

Xe hơi
Chuyến đi của cụ ý nghĩa quá. Ước có 1 lần được như cụ.. :)

MrMie

Xe đạp
cụ có chuyến đi xiên vịt thích quá.chúc gd cụ hạnh phúc

hieutcnd

Xe điện
Trong miền Nam, Phật giáo theo phong cách Tiểu thừa, còn miền Bắc mình theo phong cách Đại thừa nên dẫ tới một số sự khác biệt như cụ thắc mắc. Tiểu thừa và Đại thừa khác nhau thế nào thì cụ lên hỏi anh Gúc gù nhé.
Cảm ơn cụ, em thì em chả để ý đâu, chỉ có vợ em là hay để ý mấy vấn đề tôn giáo tín ngưỡng đấy

dangphuong

Xe buýt
2 lần lạc vào thớt cụ .
kiềm chế lắm rồi nhưng xin phép cụ cho em khen gấu nhà cụ 1 câu là , nhìn gấu trẻ quá ạ .
mấy cái ảnh cụ chụp ở gành đá đĩa . nhìn gấu cụ như kiểu chị dắt 2 em đi chơi ý . :D

anhkhoihn

Xe tăng
Cảm ơn cụ, em thì em chả để ý đâu, chỉ có vợ em là hay để ý mấy vấn đề tôn giáo tín ngưỡng đấy
Cụ Tuan0999 trả lời theo kiểu vĩ mô quá Cụ nhỉ . Em đi nhiều thì thấy từ Quảng Bình trở vào mỗi gia đình đều làm cái miếu nhỏ ( trong này gọi là cái Trang ) có đèn để tối họ bật lên và thắp hương . Em có hỏi thì họ nói rằng để cúng những vong linh ở ngoài đường , ngoài xóm làng .........

chivas138

Xe hơi
Gia đình bác vui quá, chúc hạnh phúc

hieutcnd

Xe điện
Day 9: Ninh Chữ nhiều điều mới lạ

Rời Mũi Điện đích đến tiếp theo là thành phố Phan Rang. Trên đường qua cảng Vũng Rô, nơi có huyền thoại những con tàu không số.

Sau đó nhà em đi qua Đèo Cả 1 đoạn thì rẽ vào để đi phía đường ven biển (tránh đường 1A đang làm). Sở dĩ em biết đường này là vì năm ngoái, 2vc đi xe máy từ Nha Trang đi Đại Lãnh dc người dân chỉ cho. Đường này đi ô tô tốt, cảnh đẹp mà cũng vắng vẻ (đi qua chợ Tu Bông)
Tranh thủ qua Nha Trang ăn trưa, cả nhà lại lên đường đi theo lối đường ven biển Cam Ranh. Cung đường này rất đẹp, 1 bên là núi 1 bên là biển xanh biếc

Theo như kế hoạch đề ra, nhà em sẽ vòng qua vịnh Vĩnh Hy rồi mới đến Phan Rang, nhưng do đúng lúc trưa, 2 ku lại ngủ khì khì nên đành chạy thẳng đường 1 về Phan Rang. Sau này khi đọc bài viết của 1 cụ nào đó nói đi cung ven biển qua Vình Hy rất đẹp làm vc em cứ tiếc mãi. Nhất định nhà em sẽ trở lại để đi cung ven biển này
Tới Phan Rang, nghỉ tại ks Xuân Mai (đường 19/4), khá sạch và đẹp, phòng VIP 2 giường đôi mà chỉ có 350K . Tranh thủ nghỉ 1 lúc, nhà em phi ra biển Ninh Chữ chơi
Vẻ đẹp biển Ninh Chữ đúng là ko hổ danh như dân mạng đồn thổi. Biển rất đẹp, cát trắng, biển xanh biếc, ko quá xô bồ, và có lẽ đã qua ngày lễ tết nên ở đây chỉ hầu như dân địa phương quanh đấy ra tắm. Có điều dân địa phương chẳng thấy ai mặc đồ bơi, vợ em là người mặc bikini duy nhất trên bãi biển hôm đó. Còn 3 bố con em cũng gần như là 3 thằng mặc quần bơi duy nhất :D

Lúc tắm, vợ em tranh thủ họi dc chỗ để sáng mai đi xem cừu Phan Rang, may gặp dc người địa phương lại nuôi cừu luôn, cho số DT và chỉ đường để sáng mai nhà em đi xem cừu.
Tắm xong, nhà em lên ăn hải sản ngay trên bờ. Hản sản nói chung tươi ngon và giá cả hợp lý. Chỉ duy có món mỳ xào hải sản do họ ko chuyên nên ăn ko dc ngon lại đắt
Tranh thủ làm quả ảnh trăng trên biển vắng

https://hieutcnd.wordpress.com/

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

Captival 3038

Đi bộ
Chuyến đi của gia đình cụ thật là tuyệt vời. Sang tháng 6 nhà em cũng đi 1 chuyến khoảng 30 ngày. Năm 2012 mới đi đến Nha trang, lên Đà lạt rồi quay về. Nên đoạn từ nha trang đi tiêp có kinh nghiệm gì cụ chia sẻ nhé. Cám ơn cụ.

hieutcnd

Xe điện
Day 10: Phan Rang: Mảnh đất khô cằn, con người hiếu khách

Sáng hôm sau nhà em quay ngược lại 1A, đi xã An Hải để xem cừu. Đến nơi dc chú em mới quen hôm qua đi xe ra tận nơi đón. Sau đó còn cho nhà mình mượn 1 xe máy đế đi xem cừu cho tiện. Theo chân chị chủ nhà, cả nhà em dc thăm đàn cừu đang dc người chăn lùa lên núi buổi sáng

Tiếp theo, cả nhà đến trang trại của chị chủ nhà, 2 ku nhà em thấy cừu và dê thích quá xông thẳng vào chuồng mà vuốt ve cừ và dê

Sau đó là mà giao lưu với chủ nhà, chủ nhà có 1 ku nhỏ 3 tuối rất kháu. Nhà em lôi nc ngọt cho 3 ku uống, 3 thằng chậm cốc dzô với nhau, thằng ku bé chủ nhà ực phát hết luôn, chắc nó nhìn ông và bố uống rượu nhiều nên quen. 2 ku nhà em tập làm theo nhưng chẳng lần nào ực dc 100% :D

Ngồi nghe người dân kể chuyện, 3 năm rồi nơi đây ko có mưa. Cái tên Phan Rang dc bắt nguồn từ gió như Phan (Fancipan) và nóng như Rang :D
Tạm biệt gia đình chủ nhà mến khách, nhà em tiếp tục lên đường đi vườn nho Ba Mọi.
Đến vườn nho Ba Mọi dc đón tiếp bằng nho tươi và nước nho ép (cái này free nhé :D)

Do trời trưa nắng gắt nhà em chỉ tranh thủ ra vườn làm vài kiểu ảnh rồi quay về. Lúc về mua 1kg nho xanh giá chỉ 70K/kg. Nho tại đây rất ngon, hơn hẳn nho xanh mà nhà em mua ở siêu thị mặc dù cũng đề là nho xanh NInh Thuận

Hành trình tiếp theo là qua làng gốm truyền thống Bàu Trúc, các sản phẩm gốm ở đây khác Bát Tràng ở chỗ, các sản phẩm dc làm mà ko dung bàn quay, thay vào đó nếu muốn làm tròn, người làm phải tự mình xoay vòng quanh sản phẩm

Cụ bà là nghệ nhân đã 85 tuổi nhưng rất nhanh nhẹn, bà xoay làm mẫu loáng cái xong cái lọ hoa làm cả nha em mắt tròn mắt det :)

2 Ku nhà em trông thấy có vẻ ngon ăn, căng hết mắt, vặn hết mông, xoay tới xoay lui cuối cùng cũng ra dc cái bát méo cho mèo ăn :)

Làm xong bát méo, ta đi nghịch "trym" :D

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối: