[CCCĐ] My Wonderful Vietnam - Xuyên Việt 3 tuần, gia đình nhỏ đam mê lớn :D

minhmo

Xe cút kít
Nhà em đi từ Năm Căn lúc khoảng 12 trưa, ăn cơm trưa, dừng chơi lung tung thì đến khoảng 5h chiều đến Rạch Giá

Cụ đi Hà Tiên cũng OK, nhớ là đi lại phía quốc lộ 1 qua TP Cà Mau nhé đừng đi lối tt Trần Văn Thời
Đến Rạch Giá, cụ đi theo cung sang Hà Tiên rồi đi Châu Đốc cũng hay.
Đi cung này thì đến được nhiều thắng cảnh của Hà Tiên.

Em từ Rạch Giá đi Cà Mau theo thèng google chỉ, sau hơn hai giờ vật lộn với con đường quốc lộ vừa nhỏ vừa đang thi công này thì ra được đến...TP Vị Thanh. Ngược đường muốn đi hoàn toàn, xa hơn cả trăm km :((:((

nkq

Xe hơi
Hai F1 nhà cụ nếu không xét đến thể hình thì như sinh đôi ấy. Gấu nhà cụ nặn khéo thật !

hieutcnd

Xe điện
Hai F1 nhà cụ nếu không xét đến thể hình thì như sinh đôi ấy. Gấu nhà cụ nặn khéo thật !
Vâng nhiều người cũng nói thế bác ah :D

2 F1 nhà em cách nhà 16.5 tháng nên nhìn cũng sàn sàn nhau :D

hieutcnd

Xe điện
đấy nó gọi là vỡ kế hoạch cụ nhẩy :)
Chính xác là vỡ kế hoạch đấy cụ ạ, thằng thứ 2 nhà em rất bướng nên em hay gọi là con giời, mà đúng là con giời cho thật :D

hieutcnd

Xe điện
Day 15: Xanh biếc Tràm Trà Sư

Ngủ trưa dậy, nhà em lại ngược lại QL91 để đi Tràm Trà Sư, tính ra ngược lại 1 đoạn cũng gần 30km. Một lần nữa thằng gúc gồ lại chỉ lung tung, nó chỉ cái lối bé tý, nhà em hỏi người dân bên đường thì họ chỉ cho đường dẽ tại ngã ba thị trấn Nhà Bàng. Đi theo đường tỉnh lộ 948 đến cầu Bưng Tiên tại Km số 6 thì rẽ trái và tiếp tục đi theo một con đường đã được trải nhựa dài khoảng 4 km là đến rừng tràm Trà Sư
Đúng mùa thu hoạch lúa nên đầu đường dẽ vào Rừng, em phải dừng xe 1 lúc đợi các bác nông dân nhà mình bốc lúa thu hoạch dc lên xe công nông

Đến nơi, gửi xe, nhà em thuê xe ôm chạy từ bãi xe vào nơi tập kết đi ghe, giá xe ôm siêu rẻ 10k/xe.

Vé thăm quan Rừng Trà Sư là 75k/người lớn, bao gồm tiền đò trở đi và về. Rất hay là đò ở đây cứ có người là chở, ko cần phải đợi cho đủ người

Xuống thuyền máy, tranh thủ chộp dc quả chim đang liệng

Thuyền chạy dọc kênh Trà Sư 1 đoạn thì dc tập kết lên bờ, sau đó sẽ chuyển sang ghe nhỏ, chèo bằng tay để luồn lách giữa Rừng Tràm

Thực ra Rừng Tràm đi vào mùa nước nỗi sẽ đẹp hơn (tầm tháng 8 –tháng 11), khi đó Rừng Tràm sẽ mênh mông nước, kênh dc phủ kín bởi bèo hoa dâu xanh biếc.
Do ko phải mùa lũ nên kênh nước nông tẹt, bèo hoa dâu cũng chết do khô hạn và nắng, cây cối nhìn cũng ko dc xanh tươi. Thôi thì đi cho biết vậy, hẹn mùa nước nổi năm 2 nghìn nào đó nhà em sẽ quay lại, ko chỉ với Tràm Trà Sư mà sẽ là cả Miền Tây.

Sau 1 hồi len lỏi trong Rừng Tràm, cả nhà lại quay lại bến thuyền để đi tiếp đến đài quan sát

Lên khỏi bến thuyền, các bạ sẽ phải đi bộ 1 đoạn để đến Đài quan sát. Cả nhà em tranh thủ làm mấy quả ảnh nhí nhố.

Đến chân đài quan sát nhà em tranh thủ nằm võng làm mấy ly nước thốt nốt

Lưu ý ở đây, thuyền chỉ phục vụ đến 5h chiều, muốn về sau 5h chiều bạn phải thuê xe máy chạy ra ngoài. Bạn cũng có thể ko đi thuyền mà đi xe máy đến tận đài quan sát nhưng như thế sẽ ko hay vì ko dc ngồi thuyền đi trên kênh và len lỏi giữa rừng Tràm
Nhà em muốn ngắm hoàng hôn ở Rừng Tràm nên bảo người lái thuyền cứ về trc, sau đó sẽ thuê xe ôm để về
Ngồi 1 lát thì trèo lên đài quan sát cao 5 tầng để ngắm toàn cảnh Rừng Tràm

Cả nhà đang chơi trên đài quan sát thì gặp 1 nhóm các bạn sv năm cuối học ĐH Tài Chính – Marketting HCM cũng đến chơi cùng.
Các bạn này đi xe máy, xem bản đồ theo anh gúc gồ chỉ, đi theo đường ven kênh cứ vậy mà lao đến thẳng đài quan sát :D
Khi mình hỏi thế ko đi thuyền len lỏi trong rừng ah thì mới ngớ người ra ơ thế có dịch vụ đi thuyền ạ.
Thấy 2 ku nhà mình mặt mũi hiền lành pha lẫn ngô ngố dễ thương giống bố các cô cứ thế ôm và chụp ảnh cùng. Lúc này bố cháu chỉ muốn bé lại dc như 2 ku con :)

Hoàng hôn dần xuống, ngắm các đàn chim cũng bay về tổ rất thú vị

Lúc quay ra, chị chủ quán nước đã gọi hộ sẵn 2 chiếc xe ôm cho cả nhà ra lại bãi đỗ xe. Quãng đường ven kênh rất đẹp và khá xa (chắc chừng 5-6km) và giá xe ôm thì vẫn rất rẻ 50k/xe :D
Lúc ra lấy xe nhà em bắt cảnh hoàng hôn quá đẹo, tranh thủ làm thêm phát ảnh rồi chào tạm biệt Trà Sư

Có một điều nuối tiếc nhất chuyến đi Trà Sư là khi về, em phóng nhanh do sợ tối (mắt em bị cận nên đi ban đêm ko thấy thoải mái), loáng thấy bóng cây thốt nốt trong hoàng hôn (em vẫn nhớ như in hình ảnh rất đẹp), nhưng do đi nhanh nên em tặc lưỡi bảo đi đoạn nữa chụp cây khác. Nhưng đi mãi mà chẳng thấy, đến lúc thấy thì mặt trời đã tắt hẳn.

Em đảm bảo, nếu chộp dc bức ảnh đấy, chắc chắn sẽ đẹp ko kém bức ảnh này em chôm trên mạng

Về đến Châu Đốc, nhà em lại ra quán Báy Bông 2, ăn bông điên diển xào tép đồng, canh cá chua. Ngon tuyệt chẹp chẹp

https://hieutcnd.wordpress.com/

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện

artmedia5881

Xe container
Em nghe nói mạn phía trong đường 1 đang làm rất khó đi phải không cụ chủ ơi

minhquankt

Xe hơi
Nhân tiện các cụ cho vk em hỏi luôn, trên đường đi Đà Nẵng qua sân bay Phú Bài, suốt dọc đường đó thấy rất nhiều nhà cửa bên đường có một/hai cái miếu nhỏ trước cửa như trong ảnh dưới. Miếu đó để thờ gì vậy, theo tôn giáo/tín ngưỡng gì vậy? mà sao lúc có 1 lúc có 2? Hầu như khắp khu Huế- Quảng Nam em thấy khá nhiều.

Ở quê em cũng có cái này gọi là Bàn thờ thiên. không biết ở đây có phải không.

hieutcnd

Xe điện
Em nghe nói mạn phía trong đường 1 đang làm rất khó đi phải không cụ chủ ơi
Mạn trong là đoạn nào cụ nói cụ thể xem nào? Còn em chạy từ Mũi né đến tận Cà Mau, ngon ơ lại qua 2 cao tốc Long Thành - Dầu Giây và cao tốc Trung Lương, cứ thế 12okm/h mà vít

artmedia5881

Xe container
Mạn trong là đoạn nào cụ nói cụ thể xem nào? Còn em chạy từ Mũi né đến tận Cà Mau, ngon ơ lại qua 2 cao tốc Long Thành - Dầu Giây và cao tốc Trung Lương, cứ thế 12okm/h mà vít
Em chưa đi nên không biết chắc nhưng hôm trước thấy có cụ nào vừa đi nói đoạn Miền Trung vào đường 1 đang làm rất khó đi thì phải ạh. Em hỏi để biết trước mà tránh cho chắc ạ. Em cảm ơn cụ

hieutcnd

Xe điện
Em chưa đi nên không biết chắc nhưng hôm trước thấy có cụ nào vừa đi nói đoạn Miền Trung vào đường 1 đang làm rất khó đi thì phải ạh. Em hỏi để biết trước mà tránh cho chắc ạ. Em cảm ơn cụ
Thực ra là đoạn QL1 miền Trung rất nhiều đoạn đang làm thật, nhưng cũng xong nhiều rồi, mà nếu chưa xong thì vẫn có 1 nửa đường ngon lành cho các cụ đi. Nhìn chung ko có gì phải xoắn đâu ah :D

artmedia5881

Xe container
Thực ra là đoạn QL1 miền Trung rất nhiều đoạn đang làm thật, nhưng cũng xong nhiều rồi, mà nếu chưa xong thì vẫn có 1 nửa đường ngon lành cho các cụ đi. Nhìn chung ko có gì phải xoắn đâu ah :D
Vâng, em cảm ơn cụ

hieutcnd

Xe điện
Day 16: Thưởng thức món cá lóc cuốn sen, chuột đồng nướng lu tại Tháp Mười

Day 16: Nhà em hôm nay sẽ đi thăm sen Tháp Mười, nhưng trước tiên sẽ là đi thăm thánh đường Hồi Giáo Mubarak trc đã
Từ Châu Đốc, nhà em qua phà Châu Giang. Phà Châu Giang, nhánh sông Hậu

Qua bên kia phà nhà em xem bản đồ. Search trên gúc gồ nó chỉ thánh đường Mubarak rẽ phía thay phải, thế là nhà em cắm đầu đi
Đang đi thì nhìn thấy thánh đường hồi giáo này, thế là cả nhà vào xem
Nét đặc trưng ở Châu Đốc là có những chiệc xe kéo thế này, nhìn nhang nhác như ở Thượng Hai khi xưa

Đây là các ngôi mội mang tên hồi giáo, em xem thì thấy rất nhiểu người chết trẻ, các cụ có ai giải thích dc ko ạ?

Sau lại lên đường đi thánh đường Mubarak, càng đi đường càng xấu em bắt đầu nghi nghi thằng gúc, hỏi người dân, họ bảo nhầm đường rồi, ko có thánh đường nào ở đây đâu. Em hỏi thế đi tiếp Đồng Tháp dc ko? Họ bảo đi Đồng Tháp phải quay ngược lại
Thế là lại quay ngược lại phía bến phà, hóa ra trên bản đồ nó là Mubarak Mosque, sang phà cái nhìn thấy ngay bên tay trái
Em chán chẳng buồn vào nữa, để vợ nhảy vào chụp vài kiểu. Thú thực em ko tò mò về tôn giáo lắm, nhưng vợ em thì lại rất thích. Em là em chỉ thích cảnh vật như rừng và biển. Rừng mà có sơn nữ ca tắm suối, biển mà có các cô bikini thì càng thích :D

Sau đó nhà em đi lối TL953 để đi Tháp Mười ngắm sen, đi qua Phà Tân Châu, sang bên kia là Hồng Ngự của Đồng Tháp.

Sang phía Đồng Tháp đi tiếp TL844 sau cùng là rẽ vào TL845. Tới ngã 3 chợ Mỹ Hòa, rẽ trái đề vào Khu du lịch Đồng Sen Tháp Mười, xã Mỹ Hòa
Dọc kênh, rất nhiều nhà trồng sen, mỗi nhà 1 điểm đón tiếp, coi xe
Gửi xe xong sẽ có 1 bè bên kia sông đi bằng cách kéo dây để đưa khách sang đầm sen

Tranh thủ làm vài kiểu với sen, sen ở đây ko đẹp như sen Hồ Tây. Lại thêm cái trời nắng nóng, chạy ra xa chụp thì thằng ku bé nó lại gào lên bắt bộ mẹ về. Thôi thì chiều bà xã tý em tranh thủ chụp liên hồi cho xong rồi chạy về chòi để ăn

Ở đây phục vụ ăn uống luôn, nhà em gọi cá nóc nướng cuốn lá sen và chuột đồng nướng lu. Phải nói ăn khá hay, nhất là món chuột đồng nướng, vàng ươm ăn rất thơm và ngậy

Ăn xong, tranh thủ nằm võng nghỉ trưa trong cái gió hiu hiu thổi của miền Tây, cảm giác rất thư thái dễ chịu.

Sau đó nhà em lại tiếp tục hành trình đi Đồng Xoài
Đi 1 đoạn leo lên đường N2, thấy cảnh đồng lúa đẹp quá em tranh thủ làm quả ảnh

Đường N2, đi khá đẹp, thoáng đãng, mặt đường tốt, đi qua cầu Đức Hòa, qua sông Vàm Cỏ Đông, nhà em dẽ vào ĐT824. Sau đó đi qua Hóc Môn, Thủ Dầu Một và đến Đồng Xoài. Thực ra Đồng Xoài chẳng có gì để chơi cả, nhưng do cả ngày chạy nhiều, chạy đến nơi cũng đã 5h chiều nên nhà em quyết định ngày hôm nay dừng ở đây.

Nghỉ tại KS Quốc Hùng đường Hùng Vương, phòng VIP giá chỉ có 320K :)

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Day 17: Thác DrayNur hùng vĩ

Day 17: Đồng Xoài – Buôn Mê Thuật
Đường 14 đang làm, chỉ 1 số ít đoạn đang dang dở, đường làm chất lượng tốt cứ thế mà vít. Duy chỉ có cảm nhận cá nhân, màu xanh của Tây Nguyên đã mất đi rất nhiều. Lần trước em đi 3 tỉnh Tây Nguyên năm ….2001, ấn tượng vẫn đọng lại của đường 14 là 2 bên đường phủ kín mày xanh của núi rừng Tây Nguyên. Giờ thấy nhiều nơi xơ xác, cảm giác buồn man mác
Đặc trưng của đường 14, rừng thông 2 bên

Nhà em đi qua thị trấn Kiến Đức, ghé nhà đứa em gái con cậu ruột chơi. Vì tình yêu mãnh liệt mà chuyển từ SG về Đắc Nông lấy chồng lập nghiệp :D

Ăn sáng và uống café hàn huyên với vợ chồng đứa em, nhà em lại tiếp tục lên đường. Đứa em còn với dặn theo, anh đi cẩn thận đấy, ở đây công an bắn tốc độ nhiều lắm :D.
Hê hê, cái khoản này thì em cũng đã biết, 2 chú em sinh viên người Buôn Mê Thuật nhà em gặp ở Cà Mau đã dặn dò trc, chú ấy bảo xe máy vượt tốc độ cũng bắt nói gì ô tô. Được cái, ở đây họ bắn tốc độ đàng hoàng, đứng giữa đường chứ ko phải anh hùng Núp như mấy đồng chí phía Bắc nhà mình :D
Tranh thủ gọi điện cho ông cậu ở CưJút để xin bữa cơm trưa. Cả nhà ông trẻ và các cậu mợ chuyển vào làm kinh tế mới từ năm 1991
Chạy đến CưJut tầm 12:30pm, đã thấy ông cậu đợi sẵn, bảo tao vừa nới đi rẫy Tiêu về, ở nhà mợ chuẩn bị sẵn hết rồi
Vào nhà, mợ đã chuẩn bị hết đồ, lợn nuôi tại nhà, cuốn với lá và bánh đa ăn tuyệt
Mấy cậu cháu và 2 cu nhà em xoay trần ra đánh chén :D

Đang ăn thì cơn mưa đầu mùa Tây Nguyên ập đến, mưa như trút nước. Ông cậu khoái ra mặt, thế này tao đỡ bao công tưới cho rẫy Tiêu.
2 ku nhà em, ít khi thấy trận mưa nào to đến thế, rất sung sướng cứ thế lao ra sân tắm mưa

Nghỉ ngơi 1 lát, nhà em lên đường đi thác Dray Nur
Thác Đray Nur hay còn viết là Thác Draynur nằm cách thành phố Buôn Ma Thuột 25 km đi theo quốc lộ 14, qua thủy điện Buôn Kôp gần 3 km và đây là một ngọn thác hùng vĩ mà thiên nhiên đã ban tặng cho Đăk Lăk. Thác Đray Nur là thác trung nguồn nằm trong hệ thống 3 thác: Gia Long - Đray Nur - Dray Sáp của sông Serepôk, tỉnh Đắk Nông. Đray Nur nghĩa là thác cái. Vì thế thác còn có tên thông tục là thác Vợ, thác này cũng được gọi Đray Nur thượng như thác Thác Gia Long phần Đray Nur hạ nằm ở tỉnh Đắk Nông. Đray Nur nằm ngay cạnh Thác Đray Sáp thuộc tỉnh Đăk Nông và chỉ cách Đray Sáp một đoạn cầu treo bắt qua dòng sông Serepôk.
Do không phải mùa mưa nên lượng nước tác đổ không được nhiều, tuy vậy cũng ko làm mất đi vẻ hùng vĩ của thác

Trc kia, có cầu treo nối giữa 2 thác Dray Nur và Dray Sáp, nhưng nghe nói sau khi tách tỉnh, Dray Nur thuộc Đaklak còn Dray Sáp thuộc DakNông thì cầu treo bị rào lại, do hiên tượng trốn vé  (cũng có thông tin nói do cầu treo nguy hiểm)
Cá nhân em thấy buồn vì kiểu làm du lịch tủn mủn thế này, cùng là 2 cụm thác cạnh nhay, đáng ra phải bắt tay hợp tác để thu hút khách du lịch, đằng này chỉ vì ngồn thu tỉnh anh tỉnh tôi và thành ra 2 thác cũng phải chia lìa nhau. Muốn đi Dray Sáp thì lại phải đi vòng đường khác
Sau đó nhà em về Buôn Me Thuật, đi qua Nguyễn Tất Thành định bụng đến của hàng máy ảnh T-camera để mua cái sạc máy ảnh (qua lời giới thiệu của 2 ông em khi quen ở Cà Mau). Cái sạc của em vốn dĩ bị hỏng do nước vào, tìm khắp ở Châu Đốc, về Đồng Xoài tìm tiếp mà ko có chỗ nào bán.
Nào ngờ do chiều đó mua to, của hang đóng cửa sớm, nhìn quanh thấy có cái ks Ngọc Hồi ngay đấy, nhà em ghé liền để nghỉ (ks gần đối diẹn Big C)
Tối đó cả nhà ghé quán ăn bò dúng me ở quán Cà te, 158 Lê Thánh Tông, ông chủ nhìn rất nghệ sỹ, tuy nhiên theo cảm nhận cá nhân, món bò nhúng me ko dc đặc sắc cho lắm

(to be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

ha7782

Xe tải
mới đọc trang đầu mà kết quá! đã lưu!

ha7782

Xe tải
Công nhận các bức hình của cụ chụp đẹp thật! các mẫu cũng đẹp nữa!

hieutcnd

Xe điện