[CCCĐ] My Wonderful Vietnam - Xuyên Việt 3 tuần, gia đình nhỏ đam mê lớn :D

Suvita03

Xe tải
Day 22: Kỹ vĩ Động Thiên Đường

Day 22: Ngày hôm nay sẽ là ngày cuối cùng trong hành trình Xuyên Việt kỳ thú của nhà em. Buổi sáng sẽ là ghé thăm Động Thiên Đường sau đó là vít quàng đường gần 600km về Hà Nội
Sáng em bảo với 2 ku tối nay là về nhà rồi, ku bé ko chịu “ko về đâu, ko về đâu, con muốn đi tiếp”, ku cậu đi chơi quen rồi, đi về sợ phải đi học
Thế là em phải bảo ok, hôm nay đi tiếp Hà Nội. Cu cậu chẳng biết Hà Nội ở đâu nên cũng im :)
Chạy đến ngã 3, tranh thủ ngắm cái biển Phong Nha Kẻ Bàng, lên lại HCM ĐÔng 1 đoạn thì rẽ trái để ngược lại HCM Tây để đi động

Bức ảnh này em lấy trên mạng :)

Chạy khoảng 20km, đường HCM Tây, đường khá đẹp nhưng hơi nhỏ và nhiều khúc cua.
Đến động, gửi xe và mua vé, vé khá đắt 250K/người lớn, trẻ em >1.1m mất nửa vé. Nghe đâu vé mới tăng từ 1/5 chứ trc đó chỉ 120K/người
Đi bộ 1 đoạn thì đến điểm tâpk kết để đi xe điện. Lái xe điện ở đây toàn các O con gái, nhưng chắc phải cỡ bằng C vì đường khá hẹp, nhiều đoạn cong cong tránh nhau khoai ra phết nhưng các O lái rất dẻo :D
Đến chân động, có 2 hướng để đi. Hướng 1 đi đường thẳng, leo bộ khoảng 600 bậc, hướng 2 đi theo đường kè bê tông ven núi xa hơn nhưng dễ đi hơn. Do có con nhỏ nhà em chọn lcú đi theo hướng 2, còn lúc về đi xuống đỡ mệt đi theo hướng 1
Ku lớn nhà em thấy cây và rừng rất thích, cú đòi làm kiểu ôm cây bảo “Bố chụp cho con kiểu Tôi Yêu Cây” :)

Mẹ con thong dong

Trời nắng và khá nóng, 2 ku nhà em đi 1 đoạn cứ liên mồm hỏi sắp đến chưa
Lên đến cửa Động, dc trả công bằng luồng gió thổi ra cứ như là có điều hòa mát lạnh

Hang Thiên Đường là một động tại Vườn quốc gia Phong Nha-Kẻ Bàng, xã Sơn Trạch, huyện Bố Trạch, tỉnh Quảng Bình, cách Đồng Hới 60 km về phía tây bắc. Hang động này nằm trong phân khu rừng phục hồi sinh thái, thuộc vùng lõi núi đá vôi của vườn quốc gia Phong Nha - Kẻ Bàng.
Hang Thiên Đường được phát hiện năm 2005, Hiệp hội hang động Hoàng gia Anh khám phá từ năm 2005-2010 và năm 2010 họ công bố hang này có tổng chiều dài là 31,4 km, hang dài nhất châu Á. Do vẻ đẹp của nhũ đá và măng đá trong hang, họ đã đặt tên hang này là Thiên Đường
Vào trong hang cảm nhận dc sự kỹ vĩ của thiên nhiên ban tặng nơi đây. Em thích cách thắp ánh sáng trắng nơi đây, chứ ko thích kiểu đèn màu lòe loẹt như ở mấy hang Vịnh Hạ Long

Thách nhũ hình thù con lân

Đây là tháp Liên Hoa, điểm đặc biệt là nhã đá lại chĩa lên trên chứ ko rủ xuống như các nhũ đá thông thường. Người ta giả định, trc kia ở đây có mạch nc ngầm phun nước lên chứ ko phải chảy từ trên xuống như các nhũ đá khác

Đây là nhũ thạch hình nhà Rông, họ cho thêm ché rượu cần cho giống

Đây là khối đá có lẽ do nặng quá rơi từ trên xuống, canh đó là nhũ đá bé tý nhô lên. Tượng trưng cho tre già măng mọc

Nghe em thuyết minh nói, đầu kia của Động đâu đó bên đất Lào :)
Ở đây cung cấp theo cả dich vụ đi 1 ngày thám hiểm, lúc đó sẽ lần mò theo đất và đá để đi thêm 6km nữa chứ ko phải đi như ván gỗ. Muốn đi phải đặt trc, có đội ngũ hậu cần mang theo củi lửa, đồ ăn…

Làm cái ảnh để thấy dc không gian rộng lớn của Động, em là cái thằng cầm cái điện thoại bật sáng bé tý phía trên đấy ah :D

Ra khỏi cửa động, cảm giác nóng cháy như vừa mới chui từ phòng điều hòa mát lạnh ra khỏi đường Nguyễn Chí Thanh giữa trưa mùa hè nơi mà bọn lâm tặc mới chặt hết cây ấy các cụ ah
Lời khuyên cho các cụ nên đi sớm và ra sớm, chứ đi tầm trưa nóng, nắng kết hợp với gió Lào thổi thì chỉ có nc ngộp thở

Cụ Tuyết em gặp ở Động Thiên Đường khi cụ đang dẫn 1 đoàn 40 người đi thăm động. Thấy cụ nhanh thoăn thoắt sắp xếp mọi việc, em hỏi thăm thì biết cụ đã 75 tuổi (mà vẫn trẻ khỏe vô cùng) và đã chuyên tổ chức tour cho mọi người như vậy 15 năm nay rồi, xuyên Việt, xuyên Đông Dương, Hàn Quốc, Thái Lan, SIng.... cụ ok hết. Một số kỷ lục: đoàn đông nhất từng dẫn là 4 xe 45 chỗ (), xuyên Việt 26 ngày, xuyên Đông Dương 23 ngày, 16 đứa cháu và 5 đứa chắt. Cụ bảo phải đi thì nó mới khỏe, cháu chắt thì là của con mình nó phải tự lo, mình không thể lo cả đời được

Thật sự bái phục cụ. Nhìn cụ em có gương phấn đấu mục tiêu vòng quanh thế giới của mình

Ra khỏi cổng lúc này đã gần 11h, nhà em nai nịt lên xe chạy 1 mạch ra Hương Sơn Hà Tình, dừng quán bên đường. Thấy ở đây, nhà nào cũng treo biển Gà Ngạt, tò mò hỏi gà ngạt là gì hóa ra là món gà nhưng ở đây họ ko cắt tiết mà cho chết ngạt để ăn thịt cho thơm
Mà công nhận ăn ngon hơn hẳn :)
Nhà em lại cắm đầu chạy cho kịp về HN sớm, đường đi rất đẹp nhưng em mải chạy ko kịp chụp ảnh hầu các cụ
Về gần nhà ku bé cứ liên mồm sắp đến Hà nội chưa bố (hắn mường tượng đi đâu đó chơi tiếp :) )
Về đến khu đô thị, hắn rất ngơ ngác, 1 lúc sau thì nhận ra là đã về nhà. Vào nhà nhìn thấy đống đò chơi quen thuộc sau bao ngày xa cách là xà vào chơi quên luôn sự đời
Chuyến Xuyên Việt của nhà em đến đây là kết thúc, thực sự là 1 trải nghiệm tuyệt vời. Em tự hứa với các con, sẽ còn nhiều chuyến đi nữa đến với nhiều vùng đất mới nữa :D
Các cụ thấy bài viết của em hay thì chịu khó comment để bài của em lên trang nhất cho mọi người cùng xem nhé :P

The End

https://hieutcnd.wordpress.com/
Bài của cụ rất chi tiết, cảm nhận chân thực. Em nhận được nhiều thông tin bổ ích từ bài, cảm ơn cụ mợ.

dpl

Xe lăn
Ngày 2: Tứ Khoái

Nhà em nghỉ tại ks Năm Long, trên đường Hồ Xuân Hương, ngay sát sông Nhật Lệ. KS khá là sạch sẽ và thoáng mát, chủ ks rất niềm nở, vui vẻ
Ngủ trưa dậy, cả nhà đi về phía biển Nhật Lệ, bao ngày mong ngóng của 2 ku thánh hiện thực. Tha hồ đùa nô với biển

Biển Nhật Lệ sóng đánh khá mạnh và dốc, ko thích hợp lắm với trẻ con

Sau đó lên bờ ghé vô quán làm đĩa ngao hấp, đĩa nôm mực xoài kèm vài chai bia ngỗi cạnh biển rất thú. Các quán ăn sát bờ biển tại đây đều niêm yết giá như nhau, các cụ ko sợ bị chặt chém.

Tiếp theo, đi ăn đặc sản Quảng Bình, bánh Khoái, bánh cuốn tại quán Tứ Quý đường Cô Tám

Dân Quảng Bình rất nhiều người thờ bác Giáp

Cà nhà tạt qua tượng đài mẹ Suốt, tranh thủ làm vài kiểu ảnh phơi đêm cầu Nhật Lệ

Quảng Bình Quan

https://hieutcnd.wordpress.com
Đặc sản nhật lệ là cá đuống nướng mà cụ ko ăn ạ?
Có 100-150k/ con mà ngon hết xảy

csc688

Xe buýt
Gia đình cụ có chuyến đi thật tuyệt. Kính cụ ly rượu chúc mừng thành công

Ho lee

Xe tải
Bài viết của cụ hay quá, e hình dung sau này 2 nhóc nhà cụ trưởng thành đọc lại những kỷ niệm vs ba má ngày xưa thì chắc chúng nó thấy h.phúc biết nhường nào, bao nhiêu là bầu trời kỷ niệm, dù đi đâu cug ko bao h quên được ba má chúng, chúc mừng cụ !

070707

Xe đạp
Chuyến đi nhà cụ thật nhiều kỷ niệm, các nhóc bây giờ cũng lớn lắm rồi

boyheyzo

Xe đạp
Ngày 1: Thiên Cầm đổ mưa

Báo cáo các cụ, nhà em vừa mới làm chuyến "Xiên Vịt" 22 ngày , chuyến đi kết thúc tốt đẹp vượt chỉ tiêu cả về thời gian lẫn tài chính. Giờ đang viết bài hầu các cụ

Ước chi gia đình e được như nhà cụ. Nhà em mới sinh cháu, k biết bgio mới đc cải gia đình cùng đi đây. hix Muốn đưa cả Heo, Ngựa, CHuột mà k thể đi đc...buồn

Aliv3

Xe máy
Em đọc thông tin này trên group cựu học sinh mà giật mình, nhìn ảnh em thấy quen quen mà đọc tin thì buồn quá các cụ ạ
Gia đình bạn Diệp Hà chuyên Hoá 2001-2004 gặp tai nạn thương tâm ở Florida (US), mong mọi người giúp đỡ gia đình bạn ấy ạ.
https://gofund.me/162e9008
Xin phép chia sẻ với cộng đồng thông tin về vụ tai nạn thương tâm của gia đình anh Trần Chí Hiếu và chị Nguyễn Diệp Hà, hiện đang sống ở thành phố West Lafayette, bang Indiana. Trong chuyến du lịch ở Florida cuối tuần tháng 12, gia đình anh Hiếu chị Hà gặp tai nạn xe ô tô nghiêm trọng khiến con trai đầu của anh chị, cháu Đức, bị chấn thương rất nặng và đã mất trong bệnh viện, chị Hà bị gãy xương sườn và vai, còn anh Hiếu và bé trai nhỏ bị chấn thương phần mềm, hiện vẫn đang phải nằm trong bệnh viện ở Florida. Tang lễ của cháu Đức sẽ tiếp tục được cập nhật qua kênh thông tin này.
Anh Trần Hiếu hiện là Giảng viên trường IvyTech Community College, tiểu bang Indiana, và vợ anh Nguyễn Diệp Hà là Trợ lý Giáo sư (Assistant Professor) của Purdue University, cựu sinh viên trường Indiana University. Chị Hà cũng là cựu giảng viên của trường ĐH Ngoại Thương và cựu học sinh trường Hà Nội-Amsterdam.
Với mong muốn giúp anh chị Hiếu Hà giảm bớt các gánh nặng tài chính để lo tang lễ và các chi phí điều trị khác, chúng tôi là bạn bè của gia đình muốn kêu gọi cộng đồng cùng chung tay giúp anh chị Hiếu- Hà qua 2 kênh:
1. Chọn "Donate Now" để ủng hộ qua Gofundme “Hieu-Ha Family's Caring Fund” tại đây.
Lưu ý: ở phần Tips của Gofundme chọn Other và điền 0 ở mục này để không mất phí Tips.
2. Venmo trực tiếp cho gia đình:
Venmo: @HaDNguyen.
Memo: Hieu-Ha Family's Caring Fund
Mọi đóng góp để giúp đỡ gia đình anh chị Hiếu-Hà trong thời gian thử thách này đều vô cùng quý giá. Chúng tôi chân thành biết ơn và ghi tâm mọi sự đóng góp lớn nhỏ của các bạn.

BinBon712

Xe đạp
Em đọc thông tin này trên group cựu học sinh mà giật mình, nhìn ảnh em thấy quen quen mà đọc tin thì buồn quá các cụ ạ
Gia đình bạn Diệp Hà chuyên Hoá 2001-2004 gặp tai nạn thương tâm ở Florida (US), mong mọi người giúp đỡ gia đình bạn ấy ạ.
Xin phép chia sẻ với cộng đồng thông tin về vụ tai nạn thương tâm của gia đình anh Trần Chí Hiếu và chị Nguyễn Diệp Hà, hiện đang sống ở thành phố West Lafayette, bang Indiana. Trong chuyến du lịch ở Florida cuối tuần tháng 12, gia đình anh Hiếu chị Hà gặp tai nạn xe ô tô nghiêm trọng khiến con trai đầu của anh chị, cháu Đức, bị chấn thương rất nặng và đã mất trong bệnh viện, chị Hà bị gãy xương sườn và vai, còn anh Hiếu và bé trai nhỏ bị chấn thương phần mềm, hiện vẫn đang phải nằm trong bệnh viện ở Florida. Tang lễ của cháu Đức sẽ tiếp tục được cập nhật qua kênh thông tin này.
Anh Trần Hiếu hiện là Giảng viên trường IvyTech Community College, tiểu bang Indiana, và vợ anh Nguyễn Diệp Hà là Trợ lý Giáo sư (Assistant Professor) của Purdue University, cựu sinh viên trường Indiana University. Chị Hà cũng là cựu giảng viên của trường ĐH Ngoại Thương và cựu học sinh trường Hà Nội-Amsterdam.
Với mong muốn giúp anh chị Hiếu Hà giảm bớt các gánh nặng tài chính để lo tang lễ và các chi phí điều trị khác, chúng tôi là bạn bè của gia đình muốn kêu gọi cộng đồng cùng chung tay giúp anh chị Hiếu- Hà qua 2 kênh:
1. Chọn "Donate Now" để ủng hộ qua Gofundme “Hieu-Ha Family's Caring Fund” tại đây.
Lưu ý: ở phần Tips của Gofundme chọn Other và điền 0 ở mục này để không mất phí Tips.
Mọi đóng góp để giúp đỡ gia đình anh chị Hiếu-Hà trong thời gian thử thách này đều vô cùng quý giá. Chúng tôi chân thành biết ơn và ghi tâm mọi sự đóng góp lớn nhỏ của các bạn.
Em cũng đọc được mấy hôm trước post bài kêu gọi trong chuyên mục những chuyến đi mà chã xóa mất :(
Mong gia đình nhỏ vững vàng, bình an

hotboy2k7

Xe tải
Xin gửi lời chia buồn sâu sắc nhất tới gia đình cụ mợ. Đúng là ở đời mấy ai học được chữ ngờ :((

Tây bắc.com

Xe hơi
Day 22: Kỹ vĩ Động Thiên Đường

Day 22: Ngày hôm nay sẽ là ngày cuối cùng trong hành trình Xuyên Việt kỳ thú của nhà em. Buổi sáng sẽ là ghé thăm Động Thiên Đường sau đó là vít quàng đường gần 600km về Hà Nội
Sáng em bảo với 2 ku tối nay là về nhà rồi, ku bé ko chịu “ko về đâu, ko về đâu, con muốn đi tiếp”, ku cậu đi chơi quen rồi, đi về sợ phải đi học
Thế là em phải bảo ok, hôm nay đi tiếp Hà Nội. Cu cậu chẳng biết Hà Nội ở đâu nên cũng im :)
Chạy đến ngã 3, tranh thủ ngắm cái biển Phong Nha Kẻ Bàng, lên lại HCM ĐÔng 1 đoạn thì rẽ trái để ngược lại HCM Tây để đi động

Chạy khoảng 20km, đường HCM Tây, đường khá đẹp nhưng hơi nhỏ và nhiều khúc cua.
Đến động, gửi xe và mua vé, vé khá đắt 250K/người lớn, trẻ em >1.1m mất nửa vé. Nghe đâu vé mới tăng từ 1/5 chứ trc đó chỉ 120K/người
Đi bộ 1 đoạn thì đến điểm tâpk kết để đi xe điện. Lái xe điện ở đây toàn các O con gái, nhưng chắc phải cỡ bằng C vì đường khá hẹp, nhiều đoạn cong cong tránh nhau khoai ra phết nhưng các O lái rất dẻo :D
Đến chân động, có 2 hướng để đi. Hướng 1 đi đường thẳng, leo bộ khoảng 600 bậc, hướng 2 đi theo đường kè bê tông ven núi xa hơn nhưng dễ đi hơn. Do có con nhỏ nhà em chọn lcú đi theo hướng 2, còn lúc về đi xuống đỡ mệt đi theo hướng 1
Ku lớn nhà em thấy cây và rừng rất thích, cú đòi làm kiểu ôm cây bảo “Bố chụp cho con kiểu Tôi Yêu Cây” :)

Mẹ con thong dong

Trời nắng và khá nóng, 2 ku nhà em đi 1 đoạn cứ liên mồm hỏi sắp đến chưa
Lên đến cửa Động, dc trả công bằng luồng gió thổi ra cứ như là có điều hòa mát lạnh

Hang Thiên Đường là một động tại Vườn quốc gia Phong Nha-Kẻ Bàng, xã Sơn Trạch, huyện Bố Trạch, tỉnh Quảng Bình, cách Đồng Hới 60 km về phía tây bắc. Hang động này nằm trong phân khu rừng phục hồi sinh thái, thuộc vùng lõi núi đá vôi của vườn quốc gia Phong Nha - Kẻ Bàng.
Hang Thiên Đường được phát hiện năm 2005, Hiệp hội hang động Hoàng gia Anh khám phá từ năm 2005-2010 và năm 2010 họ công bố hang này có tổng chiều dài là 31,4 km, hang dài nhất châu Á. Do vẻ đẹp của nhũ đá và măng đá trong hang, họ đã đặt tên hang này là Thiên Đường
Vào trong hang cảm nhận dc sự kỹ vĩ của thiên nhiên ban tặng nơi đây. Em thích cách thắp ánh sáng trắng nơi đây, chứ ko thích kiểu đèn màu lòe loẹt như ở mấy hang Vịnh Hạ Long

Thách nhũ hình thù con lân

Đây là tháp Liên Hoa, điểm đặc biệt là nhã đá lại chĩa lên trên chứ ko rủ xuống như các nhũ đá thông thường. Người ta giả định, trc kia ở đây có mạch nc ngầm phun nước lên chứ ko phải chảy từ trên xuống như các nhũ đá khác

Đây là nhũ thạch hình nhà Rông, họ cho thêm ché rượu cần cho giống

Đây là khối đá có lẽ do nặng quá rơi từ trên xuống, canh đó là nhũ đá bé tý nhô lên. Tượng trưng cho tre già măng mọc

Nghe em thuyết minh nói, đầu kia của Động đâu đó bên đất Lào :)
Ở đây cung cấp theo cả dich vụ đi 1 ngày thám hiểm, lúc đó sẽ lần mò theo đất và đá để đi thêm 6km nữa chứ ko phải đi như ván gỗ. Muốn đi phải đặt trc, có đội ngũ hậu cần mang theo củi lửa, đồ ăn…

Làm cái ảnh để thấy dc không gian rộng lớn của Động, em là cái thằng cầm cái điện thoại bật sáng bé tý phía trên đấy ah :D

Ra khỏi cửa động, cảm giác nóng cháy như vừa mới chui từ phòng điều hòa mát lạnh ra khỏi đường Nguyễn Chí Thanh giữa trưa mùa hè nơi mà bọn lâm tặc mới chặt hết cây ấy các cụ ah
Lời khuyên cho các cụ nên đi sớm và ra sớm, chứ đi tầm trưa nóng, nắng kết hợp với gió Lào thổi thì chỉ có nc ngộp thở

Cụ Tuyết em gặp ở Động Thiên Đường khi cụ đang dẫn 1 đoàn 40 người đi thăm động. Thấy cụ nhanh thoăn thoắt sắp xếp mọi việc, em hỏi thăm thì biết cụ đã 75 tuổi (mà vẫn trẻ khỏe vô cùng) và đã chuyên tổ chức tour cho mọi người như vậy 15 năm nay rồi, xuyên Việt, xuyên Đông Dương, Hàn Quốc, Thái Lan, SIng.... cụ ok hết. Một số kỷ lục: đoàn đông nhất từng dẫn là 4 xe 45 chỗ (), xuyên Việt 26 ngày, xuyên Đông Dương 23 ngày, 16 đứa cháu và 5 đứa chắt. Cụ bảo phải đi thì nó mới khỏe, cháu chắt thì là của con mình nó phải tự lo, mình không thể lo cả đời được

Thật sự bái phục cụ. Nhìn cụ em có gương phấn đấu mục tiêu vòng quanh thế giới của mình

Ra khỏi cổng lúc này đã gần 11h, nhà em nai nịt lên xe chạy 1 mạch ra Hương Sơn Hà Tình, dừng quán bên đường. Thấy ở đây, nhà nào cũng treo biển Gà Ngạt, tò mò hỏi gà ngạt là gì hóa ra là món gà nhưng ở đây họ ko cắt tiết mà cho chết ngạt để ăn thịt cho thơm
Mà công nhận ăn ngon hơn hẳn :)
Nhà em lại cắm đầu chạy cho kịp về HN sớm, đường đi rất đẹp nhưng em mải chạy ko kịp chụp ảnh hầu các cụ
Về gần nhà ku bé cứ liên mồm sắp đến Hà nội chưa bố (hắn mường tượng đi đâu đó chơi tiếp :) )
Về đến khu đô thị, hắn rất ngơ ngác, 1 lúc sau thì nhận ra là đã về nhà. Vào nhà nhìn thấy đống đò chơi quen thuộc sau bao ngày xa cách là xà vào chơi quên luôn sự đời
Chuyến Xuyên Việt của nhà em đến đây là kết thúc, thực sự là 1 trải nghiệm tuyệt vời. Em tự hứa với các con, sẽ còn nhiều chuyến đi nữa đến với nhiều vùng đất mới nữa :D
Các cụ thấy bài viết của em hay thì chịu khó comment để bài của em lên trang nhất cho mọi người cùng xem nhé :P

The End

Quá tuyệt. Em đọc phát hết luôn chuyến đi của gđ cụ. Ảnh đẹp, văn hay. Chúc gđ cụ HP và sẽ có thẻm những chuyến đi kỳ thú. Em mong mỏi đc trải nghiệm như cụ, ngặt nỗi gấu nhà em ko hợp tác đi đường bộ mới đau. Em chưa tìm ra giải pháp để thuyết phục gấu..huhu

cucubi

Xe tăng

Báo cáo các cụ, nhà em vừa mới làm chuyến "Xiên Vịt" 22 ngày , chuyến đi kết thúc tốt đẹp vượt chỉ tiêu cả về thời gian lẫn tài chính. Giờ đang viết bài hầu các cụ

Video chuyến đi

[YOUTUBE]

Cũng mong các cụ chia sẻ thêm kinh nghiệm những chuyến đi khác của các cụ. Nhà em chắc chắn sẽ còn làm nhiều chuyến nữa :D

Nhà em 2 vc, 2 ku nhỏ 5.5 tuổi và 4 tuổi. Cu bé nhà em sn đúng 30/4, hôm nhà em ở Hội An, em cứ đùa bố mẹ tổ chức chuyến đi là để mừng sn con. Về sau chột dạ, nhỡ những năm sau nó cũng cứ đòi tổ chức sn như thế này thỉ bỏ mẹ :D

Tổng kết chuyến đi:

Số ngày: 22

Số tiền: <40M

Số người: Vẫn 4, em đòi làm thêm cô công chúa nhưng vợ em ko cho, sợ nhỡ lại ra thằng giặc nữa thì tam nam bất phú :D

Số tỉnh: 38 tỉnh: Hà Nội, Hà Nam, Ninh Bình, Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị, Huế, Đà Nẵng, Quảng Nam, Quảng Ngãi, Bình Định, Phú Yên, Khánh Hòa, Ninh Thuận, Bình Thuận, Đồng Nai, TPHCM, Long An, Tiền Giang, Vĩnh Long, Cần Thơ, Hậu Giang, Sóc Trăng, Bạc Liêu, Cà Mau, Kiên Giang, An Giang, Đồng Tháp, Bình Dương, Bình Phước, DakNông, DakLak, Gia Lai, Kontum, Hòa Bình

Sau chuyến đi, giá than tại Hà nội giảm rõ rệt do cả nhà em cùng chuyển nghề bán than (da đen cháy) :D

Đây là hành trình thực tế của nhà em:

Sau bao ngày háo hức mong ngóng và bao công trả lời câu hỏi lặp đi lặp lại của 2 ku “Bố mẹ ơi bao giờ nhà mình đi Xiên Vịt” cuối cùng hành trình Xuyên Việt nhà em cũng trở thành hiện thực.

Hai vc mặc áo TÔI YÊU CÂY

Mọi thứ đã sắn sàng, đồ chơi nghịch cát của con, bàn là máy sấy tóc, cho đến bếp cồn, bạt trải bờ biển, dây phơi quần áo và tất nhiên ko thể thiếu đồ nghề… hehe. Đúng 6h30 sáng thứ bảy 25/4, nhà em khởi hành. Theo lời khuyên của các cụ, em đi theo đường 1A. Đường ngon, không quá đông, đến 11h30 nhà em đã đến Vinh. Tìm đến quán Thủy Linh (trên đường Lê Hồng Phong, gần trường chuyên Phan Bội Châu) theo giới thiệu của thằng bạn thổ địa Vinh. Quán rộng, khá sạch sẽ, chỗ để xe thoải mái, giá cả chấp nhận dc, cả nhà em ăn hết 270k, được bữa tôm trứng đồng ngon dã man, lâu lắm mới có mà ăn.

Cu lớn đòi ăn thịt gà nhưng vk em không cho! Và kết quả là thế này (sau khi đánh chén chán chê mới nhớ ra chụp ảnh)

Đi qua quảng trường HCM, tranh thủ làm vài kiểu kỷ niệm đánh dấu

Trên đường đi từ Vinh đến Thiên Cầm, ngu ngơ thế nào đi vào đường tránh TP Hà Tĩnh, đường đang làm xấu và cứ phải chờ nhau rất mất thời gian, 2 đồng chí nhỏ bắt đầu chán

Đến Thiên Cầm trời đổ mưa, nhưng ku bé cứ đòi đi tắm biển, thôi thì đành chiều nó. Phóng xe ra đến biển ngắm mà nản, biển động, song đánh mạnh, nước đục thế này đây thì làm ăn được gì

Cuổi cùng đành quay lại khách sạn. Bao dự định khám phá Thiên Cầm rốt cục thành thế này:

Nhà mình nghỉ ở ks Sao Mai, phòng 2 giường đôi, rộng rãi, sạch sẽ mà có 300K. Ở khách sạn chả có việc gì, tranh thủ làm mây kiểu ảnh ngắm trời mưa qua ô cửa sổ ^^
Có khá nhiều đoàn cũng đến Thiên Cầm đợt này, và dĩ nhiên tất cả đều chịu chung cảnh ngắm biển xa xăm trong mưa qua cửa sổ hehe

Kết thúc ngày thứ nhất với sự nuối tiếc rằng thời tiết đã không chiều lòng người để gia đình em có thể khám phá một Thiên Cầm đẹp.

(To be continued)

chi tiết và có thoi gian chơi nhỉ

Gachoai

Xe hơi
Em hôm nay tình cơ gặp thead này, đọc một mạch hết chuyến đi. Mơ ước được một lần đưa cả gia đình xuyên Việt.

AB2009

Xe máy
Nếu thông tin đúng gia đình Cụ chủ cháu xin chia buồn cùng gia đình.
Chuyến đi của Cụ rất nhiều cảm xúc.

supersanhdieu

Xe buýt
Xin gửi lời chia buồn cùng gđ cụ Hiếu https://viethome.co.uk/tin-tuc/nguoi-viet-hai-ngoai/59774-tai-nan-thuong-tam-cuop-di-sinh-mang-be-trai-goc-viet-11-tuoi

Chỉnh sửa cuối:

MrMilan

Xe điện
Chia buồn với gia đình cụ, từ khi bài viết này tới giờ cũng 7 năm rồi, em xem kỹ anh thấy giống thật.

thiepxuan

Xe tải
Day 19: Cầu treo KonKlor - Kontum
Hôm nay mới tình cờ đọc bài của Cụ , thời gian đã qua nhưng với mình vẫn đầy hấp dẫn bởi cách viết và những bức ảnh . Rất thích quan điểm của Cụ (chụp cháu bé chạm tay vào bức tượng người lính bị bắt , đối phương bắt quỳ xuống giơ tay hàng ) về chiến tranh và hòa bình . Cám ơn Cụ về bài viết này.

Phú Hưng Pro

Xe máy
em đọc bài này cách đây 6 năm rồi, nhanh thật

hoagvc3

Xe tăng
Day 5 part 1: Hành trình Phật giáo

Theo lịch ngày thứ năm sẽ chia làm 2 nửa, sáng đi chùa Thiên mụ và chùa Huyền Không Sơn Thượng rồi kết thúc bằng ăn trưa ở cơm chay Liên Hoa còn nửa sau lại mang một màu sắc hoàn toàn khác: chạy Đà Nẵng, nhậu hải sản rồi ngắm pháo hoa "chùa". Nhưng đúng là người tính không bằng trời tính, thực tế đã không như dự định, nhưng suy cho cùng thì đấy mới là một trong những điểm khó quên nhất của các chuyến đi, các cụ bảo có phải không?

Nhà em bắt đầu buổi sáng bằng ăn bún bò Huế ở Lý Thường KIệt, khá là háo hức khi nghĩ về việc sẽ được ăn bún bò Huế ở đất gốc. Cơ mà quán đông nghịt, các đoàn tranh nhau bàn nên ăn cũng thấy bt, cá nhân em thấy không ngon bằng ở Đà Lạt, quán gì nổi tiếng em quên mất tiêu rồi :P (có lẽ do ngày lễ tết quá dông nên chất lượng không đảm bảo). Buồn cười là rất nhiều bác tranh nhau mãi mới được cái bàn xong đến lúc ăn xong không như kỳ vọng (ko có móng giò) lại quay ra nói nhau với cửa hàng, đòi trừ tiền, hài vl.

Ăn xong quay lại Đại Nội làm quả ảnh chụp cả nhà trước cổng Ngọ Môn do hôm qua quên chưa chụp :). Mất 30K gửi xe chỉ để chụp lại kiểu ảnh :)

Sau đó là men đường Kim Long để tìm đến ngôi chùa Thiên mụ nổi tiếng. Phải nói là Chùa rất đẹp nằm ngay đoạn cua ven sông Hương, xa xa là núi Ngự. Chùa cũng mang đậm tính chất cung đình thể hiện ở lối kiến trúc đối xứng và sự tráng lệ trong màu sắc và chi tiết, ngoài ra Chùa còn lưu giữ khá nhiều cổ vật.

Ngắm sông Hương từ chùa

Một góc chùa

Tháp Phước Duyên

Bên trong Chính điện

Mộ tháp của Hòa thượng Thích Đôn Hậu

Trống bằng gỗ mít nguyên khối

Tam quan (lối vào), phía trước là tấm bia ghi chép về việc xây dựng Chùa

Trống mít nguyên khối

[

Có một điểm em (đúng hơn là vk em, vì thực ra vk em mới là người hay để ý đến các vấn đế văn hóa tôn giáo) thấy khó hiểu là đây dù gọi là chùa, nhưng trước cửa lại có tượng Hộ pháp, hơi khác với ngoài Bắc mình, có cụ nào giải thích dùm em được không?

Rời chùa Thiên Mụ, nhà em tìm đến một ngôi chùa được khen ngợi rất nhiều là chùa Huyền Không Sơn Thượng. Lúc đầu nghe miêu tả em cứ tưởng chùa ở trên núi sẽ mát mẻ như kiểu Tây Thiên hoặc Yên Tử ngoài Bắc cơ mà lên đến nơi mới thấy vẫn nóng như thường, ko khác gì ở dưới cả. Nhưng đúng là khuôn viên rất đẹp, rộng rãi thoáng mát, cách trang trí cũng khá là khác với chùa ở phía Bắc
Chùa không có kiến trúc tam gian chính điện như kiểu chùa truyền thống ngoài Bắc mà là một quần thể các ngôi nhà nhỏ nằm rải rác trên núi, kiểu như dưới. Sư cũng có trang phục khác. Có phải dòng Phật giáo trong này khác với ngoài Bắc không các ?cụ?

Trưa nhà em quay lại trung tâm với dự định đi ăn cơm chay Liên Hoa, thấy được khen là ngon và nấu cơm chay vị chay chứ không phải đồ chay nhưng vị giò chả, thịt thà.... Tuy nhiên trên đường về, 2 đồng chí bé lăn quay ra ngủ hết, 2 vc đang tính xem có đánh thức 2 đứa dậy ko thì có điện thoại báo sạc máy tính đã tới. Rốt cục là cơm chay ko được thưởng thức, bố thì đi lấy sạc còn mẹ thì dẫn con đi ăn tạm. Hơi tiếc vì hụt mất một phần kế hoạch, bù lại hết it tiền :)) (vk em là khoái nhất như vậy)

Nhân tiện các cụ cho vk em hỏi luôn, trên đường đi Đà Nẵng qua sân bay Phú Bài, suốt dọc đường đó thấy rất nhiều nhà cửa bên đường có một/hai cái miếu nhỏ trước cửa như trong ảnh dưới. Miếu đó để thờ gì vậy, theo tôn giáo/tín ngưỡng gì vậy? mà sao lúc có 1 lúc có 2? Hầu như khắp khu Huế- Quảng Nam em thấy khá nhiều.

Các cụ có thể theo dõi liền mạch chuyến đi của em ở đây:

(To be continued...)
Cái miếu nhỏ đó người miền Trung gọi là am thờ đó cụ. Họ thờ thổ công, thờ vong, vào các ngày rằm, lễ tết đều thắp hương hoa quả.