[Funland] Mycloud westerm digital - died !

doianhve

Xe hơi
Website
toa-vn.com
Chẳng là em có ôm con MyCound của WD, dạng NAS. Cái ại của anh WD là vừa hết bảo hành hỏng :)). Dùng cũng hay, load film xem qua DNLA ầm ầm, backupdata ta các kiểu. Nhưng cũng có vẻ ko ổn, hay lỗi vặt, em reset default 2 lần, bảo hành 1 lần ko sửa được thì đổi 1 ổ khác (nhìn có vẻ ko phải hàng mới, chắc hàng backup bảo hành).
Và giờ, vừa hết bảo hành dc 1 tuần thì BAD. Lý do BAD rất đơn giản, em Download film trực tiếp từ Fshare (ổ hỗ trợ) và nó treo và Died. Ổ để nguyên 1 chỗ, ko di chuyển, o làm việc, tháng dùng xem film cỡ 4-5h là cùng.
Cụ nào bị kiểu Cụ nào bị thế này chưa ? Phương Ái giải quyết ntn ? ( đừng nói mua mới, thay ổ nhé :) ). Có các nào mà ko phải tháo ổ ra ko?
1. Là BAD có ổn ko nhỉ? Chắc sẽ thử, nhưng hỏi trước cho chắc
2. Thằng này nó có cho phép thay ổ mới ko? hay fix sẵn ổ theo nó ? Cái này em ko dám thử, mua về mà ko dc lại bỏ không...haha

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em hóng, em có 1 cái 8T mà chưa set up để cty anh em dùng chia sẻ dữ liệu với nhau. Hóng cụ nào giúp em luôn thì tốt ạ.

VQ_A8

Xe tăng
Em cũng có cái WD, mua tại Mẽo. Dùng được vài năm thì cắm vào máy tính đơ luôn, không nhận gì được cả, tìm hiểu khâu bảo hành thấy phức tạp quá. Giờ coi như thành cục gạch.

SpaceX

Xe máy
Hàng này thì cứ lacei mà chiến. Tiền nào của đó, con lacei của mình 2T chạy ~ 10 năm vẫn vi vu ==))

meta99

Xe tải
Chẳng là em có ôm con MyCound của WD, dạng NAS. Cái ại của anh WD là vừa hết bảo hành hỏng :)). Dùng cũng hay, load film xem qua DNLA ầm ầm, backupdata ta các kiểu. Nhưng cũng có vẻ ko ổn, hay lỗi vặt, em reset default 2 lần, bảo hành 1 lần ko sửa được thì đổi 1 ổ khác (nhìn có vẻ ko phải hàng mới, chắc hàng backup bảo hành).
Và giờ, vừa hết bảo hành dc 1 tuần thì BAD. Lý do BAD rất đơn giản, em Download film trực tiếp từ Fshare (ổ hỗ trợ) và nó treo và Died. Ổ để nguyên 1 chỗ, ko di chuyển, o làm việc, tháng dùng xem film cỡ 4-5h là cùng.
Cụ nào bị kiểu Cụ nào bị thế này chưa ? Phương Ái giải quyết ntn ? ( đừng nói mua mới, thay ổ nhé :) ). Có các nào mà ko phải tháo ổ ra ko?
1. Là BAD có ổn ko nhỉ? Chắc sẽ thử, nhưng hỏi trước cho chắc
2. Thằng này nó có cho phép thay ổ mới ko? hay fix sẵn ổ theo nó ? Cái này em ko dám thử, mua về mà ko dc lại bỏ không...haha
Nội dung số 2 thì em đã làm rồi. Thay ổ khác bình thường. Cái này em làm lâu lắm rồi không nhớ làm thế nào. Nhưng nói chung là cụ hỏi cụ google là ra ngay các thiết lập WD My Cloud từ đầu ấy mà.
Em trước dùng Synology và kết luận là WD như trẻ con so với Synology

meta99

Xe tải
Em cũng có cái WD, mua tại Mẽo. Dùng được vài năm thì cắm vào máy tính đơ luôn, không nhận gì được cả, tìm hiểu khâu bảo hành thấy phức tạp quá. Giờ coi như thành cục gạch.
Chủ yếu tèo HDD thôi. Kiếm ổ khác lắp vào lại chạy ầm ầm

VQ_A8

Xe tăng
Chủ yếu tèo HDD thôi. Kiếm ổ khác lắp vào lại chạy ầm ầm
Thiết bị lưu trữ mà chết HDD thì còn ý nghĩa gì nữa cụ :-o, khác gì ô tô hỏng toàn bộ máy móc. Thông tin lưu trong đó coi như mất sạch.

meta99

Xe tải
Thiết bị lưu trữ mà chết HDD thì còn ý nghĩa gì nữa cụ :-o, khác gì ô tô hỏng toàn bộ máy móc. Thông tin lưu trong đó coi như mất sạch.
Theo quan điểm của em thiết bị lưu trữ cá nhân kiểu WD My Cloud rất không an toàn để lưu trữ dữ liệu quan trọng. Tại sao?
- Thiết bị kiểu WD My Cloud sử dụng HDD consumer chứ không phải dòng Enterprise. HDD consumer không phù hợp để chạy 24x7 hoặc 8x7.
- Điều kiện sử dụng các cụ có bật điều hòa cả ngày không hay vẫn nóng ẩm bụi như thường.
Kinh nghiệm của em sử dụng khoảng 5 thiết bị lưu trữ kiểu này (Buffalo, Synology, WD, ReadyNAS...) cho thấy cứ khoảng sau 3 năm là bắt đầu có vấn đề về HDD.
Bây giờ WD em chỉ để lưu film ảnh, music và file cài đặt. Loại dữ liệu mà mất có thể download lại. Dữ liệu quan trọng em để ở cloud Onedrive và Google Drive có phí cho an toàn.