Năm 2020 VN mình sẽ cơ bản là nước công nghiêp?? Mời các cụ vào bình luận ạ!

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Chắc ý cụ chủ thớt là hô hào phải kèm chính sach, tài chính, ngan hàng, nhân lực, đầu tư, liên kết
Tổng kết
Hoặc đẻ tự kinh tế thị trường tự vân động
Ko phải hô hào thì vẫn đo thị hóa, vẫn di dân

tuan_nguyen261188

Xe điện
Thế thì chả riêng gì Úc
Đa số du học vietnam cũng IT Thương Mại Tài chính chứ ai học Công nghiệp làm gì :D
Trong 4 ngành dẫn đầu về du học...số 2 và 4 chắc thuộc về công nghiệp chứ. :))
Giờ số hóa rùi...nên làm SX cũng phài số hóa theo là tất niên.
1, Thương mại
2. IT công nghệ thông tin
3. Kỹ sư
4. Tài chính

susuxaotoi

Xe đạp
Bọn Philippines nó có cái gì mà được xếp là NIC trong bảng này cụ nhỉ?
Năm 2015 cháu em đi học thì ông thầy dạy Địa lý người Anh của nó đã xếp Việt Nam là NIC rồi, thế nên từ đó em vẫn đinh ninh Việt Nam là NIC. Mãi tới gần đây mới biết không phải. Cơ mà so với Philippines thì em thấy mình ổn hơn chứ nhỉ. GDP đầu người của mình cũng cao hơn nó mà.

Lah

[Tịch thu bằng lái]

Không biết nước công nghiệp thì 1 cấp đô thị như thành phố người dân có hay gặp vụ này không :D

hanaka888

[Tịch thu bằng lái]
Liên tục bàn luận chính trị, quy chụp vô căn cứ
Ban nick vĩnh

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

tuan_nguyen261188

Xe điện
Vấn đề của VN là sự bất công xã hội, trong khi phần lớn người dân vật lộn với cuộc sống, phải tha hương cầu thực xứ người, làm những công việc hạ đẳng chắt bóp từng đồng gửi về quê nhà, thì phần lớn của cải vật chất lại nằm trong tay một số ít người, như tướng K
@-) Nó gửi cho người nhà chứ gửi cho ai. Nhà này của tướng K
=))=))=))=))

susuxaotoi

Xe đạp
Vấn đề của VN là sự bất công xã hội, trong khi phần lớn người dân vật lộn với cuộc sống, phải tha hương cầu thực xứ người, làm những công việc hạ đẳng chắt bóp từng đồng gửi về quê nhà, thì phần lớn của cải vật chất lại nằm trong tay một số ít người, như tướng K
Nước nào mà phần lớn của cải chả nằm trong tay một số ít người hả cụ? Chẳng qua nước nào giàu hơn thì đời sống chung của người dân cao hơn, sống sướng hơn thôi. Bọn Tây nó có bảng so sánh bất bình đẳng thu nhập, và dựa theo bảng này thì Việt Nam ở hạng trung bình, không cao cũng không thấp. Ở châu Mỹ thì ngoài Canada và Cuba, tất cả các nước còn lại đều bất bình đẳng hơn Việt Nam, kể cả là Mỹ.

vnptvinaphone

Xe buýt
Em nghĩ nên khép lại quá khứ, hướng tới tương lai, giờ là "đến năm 2045"

poiuy

Xe cút kít
Đâu chả thế. 80% tài sản XH chỉ nằm trong tay 20% thôi.

TN1805

Xe điện
Bọn Philippines nó có cái gì mà được xếp là NIC trong bảng này cụ nhỉ?
Năm 2015 cháu em đi học thì ông thầy dạy Địa lý người Anh của nó đã xếp Việt Nam là NIC rồi, thế nên từ đó em vẫn đinh ninh Việt Nam là NIC. Mãi tới gần đây mới biết không phải. Cơ mà so với Philippines thì em thấy mình ổn hơn chứ nhỉ. GDP đầu người của mình cũng cao hơn nó mà.
Cái bảng xếp hạng tào lao, Philippines làm sao mà vào nhóm NIC được. Mọi chỉ số công nghiệp đều thua VN hết mà.

duonglamkhoa

Xe buýt
E thấy các cụ cũng thật buồn cười, cứ nói ld chém gió với ko thực tế. E chỉ hỏi các cụ một câu thế này thôi, cho các cụ lãnh đạo một doanh nghiệp đi, các cụ có đề ra mục tiêu kế hoạch không, cho dù các cụ có tâm huyết và thực tiễn thế nào đi nữa cũng không đảm bảo doanh nghiệp đó sẽ đạt mục tiêu để ra. E đánh giá vai trò của ld thực tế ko lớn bằng nhân tài. Nếu công ty thu hút được nhiều nhân tài thì công ty mới có khả năng đạt mục tiêu đề ra. Còn một mình ld ko thể làm nên chuyện, vì vậy ko thể hy vọng quá nhiều vào ld mà căn cơ là phải phát triển nguồn nhân lực. Chứ các cụ nói là mục tiêu ko thuẹc tế hay chỉ hô hào là các cụ đang sai đó. Ko thể đổ lỗi cho một só người dc. Cứ nhìn từ mô hình một doanh nghiệp và bản thân mỗi cụ thì sẽ ra vấn đề.
Cụ thật buồn cười khi bình luận như này.

Bất kể lãnh đạo DN hoặc lãnh đạo về chính trị, khi đặt ra kế hoạch thì phải xem nguồn lực hiện có của mình thế nào, tương lai phát triển ra sao rồi hãy đặt ra kế hoạch. Cứ đặt kế hoạch bừa bãi, chả sát với thực tế, đặt cho oai, cho sang; đến lúc không đạt được lại quay sang đổ cho cấp dưới thì phèn lắm.

Ông bố đặt kế hoạch cho thằng con là 5 năm sau nó phải tốt nghiệp ĐH. Vậy hiện bây giờ, ông bố phải xem thằng con đã hoặc sắp học xong lớp 12 chưa, lực học của nó tốt không, nó thích học hay nó thích làm việc khác? Hiện nó đang học lớp 7-8, đặt KH là 5 năm sau nó tốt nghiệp ĐH; 5 năm nó không đạt được rồi chửi nó n.g.u thì bó tay rồi. Hay là cụ cũng như ông bố này?

susuxaotoi

Xe đạp
Sẽ là điều bình thường nếu phần lớn số tài sản ấy thuộc về các doanh nhân, những người tạo ra của cải vật chất cho xã hội, nhưng nó lại bất bình thường nếu tài sản đó thuộc về các quan chức nhà nước. Không một xã hội DC nào chấp nhận điều đó
Cái này cụ có số liệu hay dẫn chứng gì không? Vì nếu nói về chỉ số tham nhũng thì Việt Nam cũng ở mức trung bình trên thế giới thôi, 77/180. Nói chung là dưới nhiều nước, bằng một số nước, và trên còn nhiều nước hơn nữa.

Nước mình không tệ đến mức trở thành tấm gương đặc biệt xấu trong xã hội loài người như cụ nghĩ đâu, dù đúng là còn rất nhiều bất cập.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đâu chả thế. 80% tài sản XH chỉ nằm trong tay 20% thôi.
20% ở đâu cũng vậy là đúng nhưng đó là tinh hoa đúng nghĩa của cả nền dân số, chứ không phải loại hồng phúc dân tộc.

Chỉnh sửa cuối:

susuxaotoi

Xe đạp
Cái bảng xếp hạng tào lao, Philippines làm sao mà vào nhóm NIC được. Mọi chỉ số công nghiệp đều thua VN hết mà.
Có khi nào bọn nó không tính Việt Nam vì nước mình chưa được công nhận là kinh tế thị trường không cụ nhỉ? Chứ ông thầy thằng cháu em thì từ năm 2015 đã khăng khăng Việt Nam là NIC rồi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thật buồn cười khi bình luận như này.

Bất kể lãnh đạo DN hoặc lãnh đạo về chính trị, khi đặt ra kế hoạch thì phải xem nguồn lực hiện có của mình thế nào, tương lai phát triển ra sao rồi hãy đặt ra kế hoạch. Cứ đặt kế hoạch bừa bãi, chả sát với thực tế, đặt cho oai, cho sang; đến lúc không đạt được lại quay sang đổ cho cấp dưới thì phèn lắm.

Ông bố đặt kế hoạch cho thằng con là 5 năm sau nó phải tốt nghiệp ĐH. Vậy hiện bây giờ, ông bố phải xem thằng con đã hoặc sắp học xong lớp 12 chưa, lực học của nó tốt không, nó thích học hay nó thích làm việc khác? Hiện nó đang học lớp 7-8, đặt KH là 5 năm sau nó tốt nghiệp ĐH; 5 năm nó không đạt được rồi chửi nó n.g.u thì bó tay rồi. Hay là cụ cũng như ông bố này?
CEO doanh nghiệp đầu kỳ chém xong cuối kỳ không đạt thì bị đuổi thẳng cổ

Lãnh đạo chém xong không đạt thì bảo do tổ chức tín nhiệm nên tôi vẫn làm. Hehe

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cụ có số liệu hay dẫn chứng gì không? Vì nếu nói về chỉ số tham nhũng thì Việt Nam cũng ở mức trung bình trên thế giới thôi, 77/180. Nói chung là dưới nhiều nước, bằng một số nước, và trên còn nhiều nước hơn nữa.

Nước mình không tệ đến mức trở thành tấm gương đặc biệt xấu trong xã hội loài người như cụ nghĩ đâu, dù đúng là còn rất nhiều bất cập.

Cái này phức tạp do phải thẩm định nhiều data point ở mức vĩ mô

Em có bài test nhanh hơn cho cụ đây, cụ nghĩ bao nhiêu % CSGT ở VN từng nhận hối lộ?