[CCCĐ] Nam Mỹ - Ký ức còn lại !!!

Xin phép các cụ mợ em tạm dừng viết vài hôm để còn tham gia chuyến thiện nguyện SABC cùng diễn đàn từ ngày mai đến hết chủ nhật. Hẹn các cụ sang tuần em tiếp bút.
Trân trọng cảm ơn!

TungNguyenMD

Xe container

TungNguyenMD

Xe container

TungNguyenMD

Xe container

TungNguyenMD

Xe container
Trên đây là xe rồng. Trái ngược với con rồng châu Á của mình chỉ có vẩy, móng vuốt mà không có cánh (nhưng vẫn bay được thế mới tài :)) ) Rồng châu Á phun nước làm mưa, tưới tiêu cho mùa màng tươi tốt..... Thì trái lại, rồng châu Âu là con vật gớm giếc, tượng trưng cho cái ác, phun lửa và chỉ đem đến sự chết chóc cho dân lành.

TungNguyenMD

Xe container

TungNguyenMD

Xe container

Quãng đường đi bộ từ khách sạn ra ga/
Giá vé ở đây rất bình dân nhưng cách để xếp hàng mua vé thế này thì không giống bất kỳ nơi nào chúng tôi từng đi qua. Nhìn cái lỗ bán vé tí teo đến nản.

Chỗ này bọn em gặp một ông già da đen người Brasil rất thân thiện. Nhìn thấy bọn em ổng hỏi "Chúng mày là người Phillipine à?" Bọn em lắc đầu bảo không, Vietnam. Ông ta cười phá lên "Oh Vietnam!" rồi giơ ngón tay lên "Pằng! Pằng! Pằng Pằng!" :))

nvmb1

Xe tăng
Chỗ này bọn em gặp một ông già da đen người Brasil rất thân thiện. Nhìn thấy bọn em ổng hỏi "Chúng mày là người Phillipine à?" Bọn em lắc đầu bảo không, Vietnam. Ông ta cười phá lên "Oh Vietnam!" rồi giơ ngón tay lên "Pằng! Pằng! Pằng Pằng!" :))
Chắc ổng nghĩ giai đoạn chiến tranh VN toàn Pằng Pằng Pằng ;))

TungNguyenMD

Xe container

Bảo tàng Ngày mai là một bảo tàng khoa học ở thành phố Rio de Janeiro, Brazil. Nó được thiết kế bởi kiến trúc sư tân cổ điển người Tây Ban Nha, Santiago Calatrava, và được xây dựng bên cạnh bến tàu Maua. Việc xây dựng nó được hỗ trợ bởi Quỹ Roberto Marinho và chi phí khoảng 230 triệu real tương đương khoảng 1 ngàn tỷ.
Bảo tàng này nó ấn tượng tới nỗi lão MD vừa đi vừa chụp thế này.

Thực ra hôm bọn em đến Bảo tàng tương lai này nó đóng cửa nên không vào được. Ở đây sẽ có những thiết kế và ý tưởng rất quái dị cho tương lai. Giống như ngày xưa các cụ xem bộ phim "Back to the future" ấy. Có những ý tưởng mà để 30, 50 năm sau xem có thực hiện được hay không. Hay như những ý tưởng đã cách đây 30 năm xem bây giờ đã thực hiện được những cái gì.
Thế nên các cụ nhìn ngay từ bên ngoài nó được thiết kế khá dị. Từ chỗ đậu xe, để xe đạp.... Nói chung để thiết kế được thế này phải cực kỳ sáng tạo

TungNguyenMD

Xe container

Có rất nhiều môn thể thao có thể chơi trên bãi biển nhưng Brazil nổi tiếng nhất với bóng chuyền bãi biển.

Hôm đó em quên không mang quần bơi. Đến bãi biển này mua tạm cái quần nhưng không để ý cái quần đó nó 7 sắc cầu vồng. Em và Jo nghênh ngang vênh mặt đi ra bãi biển làm dân tình hiểu nhầm. May ở đây họ không kỳ thị dân gay các cụ ạ. Nhưng đến tối em về khách sạn tham gia carnival đường phố với các bạn Brasil thì toàn bị đàn ông sờ mông :))

Mua được cái quần 7 sắc cầu vồng xong, em và Jo đi ra bãi biển. Lúc này thời tiết rất nóng khoảng 40 độ C. Nhưng lạ là dân tình ở đây toàn nằm phơi nắng mà không ai xuống tắm. Em và Jo chửi "Bọn này hèn nhỉ, chắc sợ chết đuối, mình VN anh hùng phải cho chúng nó biết mình là ai"
Bảo nhau xong hai thằng nhảy ùm xuống biển tắm. "Oh! my God!" cái gì thế này? những dòng nước lạnh cuốn lấy cơ thể bọn em xiết chặt vào cảm tưởng như vòng tay của bà chúa tuyết đang ôm mình giữa thời tiết hơn 40 độ. Lạnh quá các cụ ạ, chắc do hải lưu ở đây là nước lạnh. Mặc dù trời rất nóng nhưng nước lạnh như đóng băng không thể tắm được.

Bọn em co ro nhảy lên bờ, chắc lúc giờ trông bộ dạng bọn em buồn cười lắm nên mấy bạn nữ Brasil đang ngồi phơi nắng cười tuột cả bra ;)

TungNguyenMD

Xe container
Nam thanh nữ tú tấp nập bên bờ biển làm tâm trạng mấy anh em cũng trở nên vô cùng vui vẻ.

Đúng đoạn này em đang đeo máy ảnh vắt vẻo đi trên vỉa hè. Mục đich cũng là chỉ chụp các loại trái cây nhiệt đới như: cam, quýt, bưởi, dưa hấu.... về hầu các cụ. Thì có một cậu bé Brasil bảo em. Này mày đeo máy ảnh thế này bọn nó cướp đấy. Thế là em cất vội máy ảnh vào trong ba lô và cam, quýt, bưởi, dưa hấu hay ốc vặn... toàn đặc sản của Brasil cũng không chụp được

TungNguyenMD

Xe container
Em hay tàu ngầm nhưng hôm nay đăng nhập vào cảm ơn các cụ đỡ bỏ công đi chơi, về viết bài cho bọn em hóng. Mặc dù dù hơi muộn 🥲 nhưng vẫn hay và hot 😤 Em cũng như một số cụ ở đây hóng bài của cụ Md từ bên Phượt, của cụ chã Anh toàn lông bên này từ mấy năm trước, cứ nghĩ sẽ ko được theo dõi toàn bộ hành trình của các cụ, mà may quá cụ Mai cồ chắp bút viết tiếp. Thời buổi bây giờ thích xem gì trên YouTube cũng có, nhưng em vẫn thích đọc bài viết trên diễn đàn, từ từ ngắm nghía ảnh, đọc những lời văn bay bổng hay hóm hỉnh bông đùa của các cụ. Những kiến thức lịch sử, văn hóa lồng vào câu chuyện, đời sống dân dã thường ngày nó gần gũi với bọn em, thứ mà ở các video khó có thể truyền tải được.
Em ấn tượng nhất điểm Bolivia và đã cho vào buckist list, cố gắng tháng 12 2023 sẽ đến đấy chơi.
Nhân đây nếu cụ MD có thời gian, cụ làm ơn làm Phước chia sẻ, bình luận thêm thông tin về đảo Phục Sinh ở Chile thì tuyệt vời, thớt sẽ càng thêm hoàn hảo. Còn cụ Michael đừng bỏ dở thớt nhé. Nhớ đi là phải đi cho hết, viết là phải viết cho xong ☺
Vâng cụ, cứ để cho Jo kể hết. Đến cuối hành trình em sẽ chia sẻ thêm thông tin về đảo Phục sinh hầu các cụ

TungNguyenMD

Xe container
Chắc ổng nghĩ giai đoạn chiến tranh VN toàn Pằng Pằng Pằng ;))
Thật sự nhiều người trên thế giới nghĩ VN vẫn đang còn chiến tranh. Lần em đi taxi ở Israel ông tài xế khoảng hơn 60 tuổi còn hỏi em "VN à? Bắc hay nam" Em nói VN thống nhất hơn 40 năm rồi, không còn nam bắc nữa. Lúc giờ ông ấy mới biết

j23

Xe container
Xin phép các cụ mợ em tạm dừng viết vài hôm để còn tham gia chuyến thiện nguyện SABC cùng diễn đàn từ ngày mai đến hết chủ nhật. Hẹn các cụ sang tuần em tiếp bút.
Trân trọng cảm ơn!
Chúc các cụ bon chân và bình an, đi đến nơi về đến chốn ạ

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Trân trọng cảm ơn!
Chã Jo là "cây thông tin" của diễn đàn, nên em tin là sau khi về sẽ có nhiều hứng khởi viết hết hành trình này hơn. Chúc chuyến đi của Chã cùng mọi người vui vẻ và ấm áp nghĩa tình! Vạn dặm bình an nha Chã, @};-...

tungthieugia

Xe máy
Em cũng muốn dứt điểm cho xong sớm nhưng ít tương tác quá nên đang định dừng luôn. Box dạo này phong trào xuống thật.
Đừng dừng cụ ơi, đang đọc cuốn mà cụ lại dọa dừng thế này chết toi. Hay quá nên cứ đọc một lèo quên cả tương tác đấy ạ

Susu77

Xe tăng
Đội Tijuica với những sắc mầu âm nhạc và cách tân vào trang phục. Ảnh trên các cụ để ý sẽ thấy trang phục hình đàn Lia (Lyr) đây là một trong những nhạc cụ cổ xưa nhất của châu Âu. Từ thời Hy lạp các bức tượng được khai quật tìm thấy hình ảnh thần Apollon thường gắn với cây đàn này (thần Apollong là vị thần ánh sáng, nghệ thuật, âm nhạc...) Nhưng ở đây học cách tân bên hông cây đàn lia họ làm bàn phím thì đến bố thần Hemes cũng chịu không sáng chế ra được :))
Tiện kể luôn với các cụ, tại sao lại liên quan đến thần Hemes.
Một hôm thuổng được chai vang của thần Dyonisos, thần Hemes đang buồn vì không có gì nhắm. Bỗng thấy đàn bò vàng của thần Apollon, con nào con đấy béo nhung nhúc. Thần Hemes nhìn mà thèm lắm, thần ngồi ngắm mà toàn nghĩ ra "nào miếng thăn kia làm steak thồ ngon tuyệt, miếng gầu kia thái mỏng ra, thêm ít tái dập vào nữa làm bát phở thì còn gì bằng...." nhưng làm sao lấy được? Lơ mơ thần Apollon nó oánh bome. Vốn tính ma lanh thần nghĩ ra cách ăn trộm bò là cầm đuôi bò kéo vào hang (ngày xưa bò ở trong hang chứ không ở trong chuồng). Thần Apollon đang mải tán gái, thấy bò đi vào hang rồi, không đi ra ngoài nữa thì ok không nghi ngờ gì nữa.
Thần Hemes ngồi trong hang thịt con bò nhắm hết chai rượu vang ăn trộm của thần Dyonisos xong. Khi men rượu bốc lên đầu rồi thì nó có nhiều phát minh lắm. Chợt thấy con rùa bò ngang qua, thần bắt lấy chơi chơi. Nhưng nhìn thấy đống ruột bò thừa thông biết làm gì. Thần bèn lấy cái mai rùa rồi căng lòng bò vào đấy. Rượu say, thịt ngon, nhưng thiếu gái đẹp. Thế là thần Hemes căng lòng bò xong thành cây đàn và cất tiếng hát. Khổ nỗi thần này hay nhậu nhẹt lại thuốc lá, thuốc lào suốt nên giọng ông ổng như ma nên chẳng có tiên nữ thay thôn nữ nào đến vui chơi với thần cả. Mà đen cho thần là thần Apollon nghe thấy. Đến tới nơi thấy con bò của mình bị xẻ thịt vương vãi. Thần tức lắm, định cho thần Hemes một trận. Nhưng thần Hemes nhanh trí đưa cây đàn ra nói "Tôi giết bò là để lấy ruột nó ra làm cho ông cây đàn này, chứ thịt nó thừa thì tôi ăn một chút chứ có bổ béo gì" Thần Apollon vốn có tính nghệ sĩ, cầm cây đàn gảy vài phát, lập tứ âm thanh du dương đến tận đỉnh Olympia. Các tiên nữ trên trời thấy nóng bừng người rạo rực, các cô thôn nữ xung quanh thì trứng rụng ầm ầm như quả chín gặp bão....
Thấy ngon vì dùng cây đàn này có thể tán gái được. Thần Apollon không trách mắng gì thần Hemes nữa mà thần còn ban tặng cho thần Hemes một cô thôn nữ. Thôi thì khỏi nói câu chuyện sau đó, khi đã có beef steak cùng với rượu vang nay lại thêm cả gái đẹp...... thế là win - win cả hai thần cùng vui.
Thế là cụ cũng đã chịu khó hạ sơn múa bút rồi, may quá. Các câu chuyện của cụ tập hợp lại thành tuyển tập lịch sử hài hay phải biết. Em đặt gạch mua đầu tiên.

Susu77

Xe tăng
Trong thần thoại Hy Lạp thì thần Allat là giơ tay đỡ trái đất. Để tránh phân biệt người ta làm cả người phụ nữ cũng giơ tay đỡ lấy trái đất. Như thông điệp cung tay gìn giữ trái đất
Đẹp tuyệt, cầu kỳ từng chi tiết lại ý nghĩa nữa. May các cụ thuyết minh chứ ko xem trực tiếp chưa chắc đã hiểu được một nửa.

Ngày 30: Bến du thuyền Regatas Guanabara

Guanabara Regetta.png

Trong ngày hôm nay bọn em còn ít thời gian trước khi ra sân bay nên trước khi rời khỏi Rio thì mấy anh em quyết định đi thăm Vịnh Rio, nơi có bến du thuyền nổi tiếng Guanabara ngay cạnh câu lạc bộ Botafogo.