[CCCĐ] Nam Mỹ - Ký ức còn lại !!!

Em đi TQ toàn xài nhất dương chỉ mua gì cứ chỉ nấy, được cái bên đó hầu hết có niêm yết giá nên đỡ hơn Cụ.
Còn lên vùng núi cao khỉ ho cò gáy ở Tứ Xuyên lúc mua hàng của người dân tộc thì y hệt tình huống của Cụ. Nhưng người trên đó thật thà, em cứ áng chừng giá em mua và đưa đồng tiền to hơn chút thì họ sẽ tự động thối lại phần thừa dù không ai hiểu ai.
Cụ may thế. Lát cụ xem em cũng đàng hoàng đưa tiền trước hẳn hoi xong họ bảo không nhé..

Các cụ đi cả ngày về còn nấu được bữa tươm như thế này đi dài mới ko chán, team em toàn mấy ông lười nấu nên về toàn mỗi ông 1 góc úp gói mì cho nhanh, nên vài hôm là oải…
Đúng vậy, cái này đòi hỏi teamwork cực tốt, nếu không sẽ phát sinh ỷ lại và đố kỵ. Rất mệt mỏi.

Em cũng ủng hộ thớt kiểu song kiếm tam kiếm thậm chí tứ kiếm hợp bích dư lày, hoàn cảnh cụ thể này thì thế là chuẩn nhất!
Em lại tiếp tục hóng và thi thoảng quăng gạch để các cụ mợ khác biết mà vào!
Các cụ anh biên rất hay, mỗi người mỗi vẻ, bật mí phát là trước gần chục niên thì em hâm mộ cụ Jo đầu tiên sau đó mới tới cụ Lông và cuối cùng là cụ Tùng, sau thấy các cụ anh có văn phong và xì tai riêng biệt, đặc điểm nhận dạng rõ ràng nên thích kiểu dàn đều cho công bằng =))
Chết dở còn cụ Chuột nữa đấy :D

MK! về sau hết nước mắm, Jo nó cho em ăn beef steak gần 15 ngày liền. Làm em 3 tháng sau cứ nhìn thịt bò là sợ :))
Giờ vẫn hận thì biết rồi :))

Ngày 12: Tiwanaku

Sáng hôm sau, ngay trước khi lên đường thì em ra chỗ sảnh hostel ngồi chờ mấy anh em. Bỗng vớ dược điã này để ngay chỗ bàn phòng khách. Nhưng sau khi biết tên lá thì bỏ xuống đi thẳng mặt tái dại. Về sau mới biết mình ếch thật. Cụ nào đoán được lá gì không?

Hành trình sáng nay chúng tôi đi thăm quan Tiwanaku là một địa điểm khảo cổ Tiền Columbo quan trọng ở phía tây Bolivia gần hồ Titicaca, và là một trong những địa điểm khảo cổ lớn nhất ở Nam Mỹ. Bề mặt của nó vẫn còn khoảng 4 km vuông là nơi có rất nhiều đồ gốm trang trí, các cấu trúc hoành tráng và các khối đá khổng lồ. Cách La Paz khoảng 80km

Chỉnh sửa cuối:

Mấy anh em bắt đâù đi bộ ra chỗ điểm đỗ xe. Lang thang ngắm nghía chụp ảnh phố phường buổi sáng cũng là cái thú các cụ ạ.

Trời chưa sáng đã nhộn nhịp bán hàng rồi. Những chiếc áo nơi đây rất sặc sỡ nhưng lại rất ấm.

Nếu bảo lấn chiếm vỉa hè thì Hàng Ngang - Hàng Đào không ăn thua gì so với nơi đây cả

Những bức tường bong tróc thể hiện sự xuống cấp của những ngôi nhà quá cũ kỹ này.

lum_dong_tien

Xe tăng
Em cũng từng viết chia sẻ vài chuyến trên này nên rất hiểu cảm giác đó. Nhưng Cụ nghĩ tích cực là bài viết chuyến đi của Cụ sẽ có giá trị và mang ý nghĩa to lớn theo thời gian thì sẽ có cảm hứng hơn!
Chết, các cụ nhạy cảm quá. Em thì cứ kiếm việc làm, để dành dầy dầy đọc cho đã.
Đọc đến đâu người mát rượi đến đấy :D

Chuyến xe hôm nay cũng rộng rãi thoải mái vì ít người. Nhiều khi bên tour họ phải ghép đoàn cho đủ mới đi được nên nhiều nhóm cũng thưa thớt.

Nhưng đây mới là nhân vật gây xao động cho ba anh em. Đến khổ vì vụ này. Các cụ theo dõi hồi sau sẽ rõ.

Chỉnh sửa cuối:

Nhìn những con đường nhựa trải dài phẳng lỳ xuyên giữa cao nguyên lộng gió cảm giác thật thích thú.

Tắc đường cái thấy các xe tuân thủ giãn cách 5K rất trật tự. Thực chất đây là cảnh sát kiểm tra các xe dọc đường về vấn nạn ma tuý

Chỉnh sửa cuối:

Địa điểm khảo cổ này được công nhận là di sản thế giới vào năm 2000. được nhà sử học Pedro Cieza de Leon phát hiện vào thế kỷ 16 sau khi thành phố này bị bỏ quên suốt nhiều thế kỷ. Ðây là một trong những địa danh bí ẩn có những vết tích huyền bí của thời kỳ tiền Columbia.

Chỉnh sửa cuối:

Nói thật với các cụ là món khảo cổ học này nghe khó vào lắm, nghe tai nọ nó lọt tai kia. Trừ có mỗi lão MD là lọt tai nọ nó lại nằm luôn trong đó không ra mới kỳ lạ.
Khu vực này là một trong những địa điểm quan trọng nhất lưu lại lịch sử của đế chế Inca hùng mạnh một thời. Nó từng là địa điểm chính trị, tinh thần quan trọng, là thủ đô của một nhà nước quyền lực trong suốt 500 năm.

Nhìn cái này mù tịt luôn không biết cái gì luôn

Đấy, cái sự chán thì không biết làm sao cho hết chán, lão MD ngồi giữa rốn bảo tàng cũng hy vọng Thần mặt trời nghe thấy mong muốn tiệm cận được mục tiêu.

Chỉnh sửa cuối:

Phải nói là chỉ một tảng đá thôi nhưng Guide chia sẻ về lịch sử dễ tới 20p chứ chả chơi. Món này chỉ có lão MD thẩm được. Nghe đồn cũng linh thiêng lắm.
Em tìm trên Gúc không có thông tin gì về hòn đá này nhưng những biểu tượng khác thì có đủ thông tin.

Rời được tảng đá đi tiếp là em thấy vui rồi. Lão Lông sau vài điểm thế này nữa là té thẳng ra cổng bảo vệ ngồi chờ xe. Chết cười về sự tích này.

Cái tên Tiwanaku được cho là đặt theo ngôn ngữ Aymara, có nghĩa là "Trung tâm", điều này ám chỉ việc người xưa đã tin rằng thành phố này được đặt tại trung tâm của thế giới. Tiwanaku được xây dựng theo lối kiến trúc Inca sắc sảo, kỹ thuật xây dựng tinh vi và phức tạp.

Căn cứ theo những dấu tích còn lại, các nhà khảo cổ cho rằng khu vực xung quanh Tiwanaku đã có người sinh sống từ những năm 1.500 TCN. Vào thời gian này, thành phố Tiwanaku trở thành trung tâm chính trị, tâm linh của cả khu vực.