[CCCĐ] Nam Mỹ - Ký ức còn lại !!!

TungNguyenMD

Xe container
Nhất là trên đồi có cả khuôn viên cây xanh rất rộng như thế này. Chắc họ thiếu nhà BDS tầm cỡ anh V, anh D - THM....????

Diễn đàn của Otofun mà em thấy các cụ ít đề cập đến văn hóa giao thông và xe cộ của các nước nhỉ.. có thêm thông tin về xe cộ, giao thông nữa thì tuyệt vời ạ..
Em vẫn đang hóng tiếp.. :) :)

TungNguyenMD

Xe container
Đi leo dốc giữa trưa nắng này ai nấy mồ hôi, mồ kê chảy ra ướt áo. Vô tình nó lại làm nổi lên những đường cong mờ ảo của người phụ nữ Latino. Thế nên em thấy đây alf một trải nghiệm hay và đáng giá các cụ ạ ;)

TungNguyenMD

Xe container
Lên tới đỉnh đồi, đoàn em vào thăm nhà ông nhà văn Pablo Neruda. Ông này thấy bảo nổi tiếng lắm, đã từng đoạt giải Nobel văn học. Nhưng thật xấu hổ là em chưa từng đọc một tác phẩm nào của ông này. Ngày xưa hồi thanh thiếu niên thì em có đọc tác giả Jorge Amado với những tác phẩm như "Hảo hán nơi trảng cát", 'Tereda". Lớn lên chút đọc "Trăm năm cô đơn" của Garcia Marquez. Tất cả đầu óc văn học của em về Mỹ Latin chỉ nghèo nàn như thế. Nhưng cũng thật khó, hồi thanh thiếu niên thì không có sách đọc do hồi bao cấp sách cũng bao cấp luôn. Khi mở cửa thì say mê đọc các tác phẩm châu Âu, TQ mà trước đó bị cấm. Đến bây giờ thì em lại thiên về đọc sách Lịch sử, chính trị, triết học.... nên chẳng còn thời gian và cũng chẳng thích đọc tiểu thuyết nữa vì đầu óc nó hết mơ mộng rồi.

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Ông này thấy bảo đoạt giải Nobel văn học cho tập thơ phản kháng. Trong tập thơ của ông ca ngợi những người lao động cùng khổ nhưng bị đau đớn rên xiết dưới áp bức của CQ.... Nói đến đây em mới nhớ cách đây ít lâu ngài CTN của mình cũng mong muốn VN có giải Nobel văn học. Nhưng thực sự đó chỉ là mong ước mà thôi, để trở thành hiện thực rất khó. Xem mấy ông đoạt giải Nobel văn học đều phải nêu lên những cái mới ít ai dám đề cập như Marquez với "Trăm năm Cô đơn", hoặc có những tư tưởng lớn như Tagor của Ấn, hoặc chí ít như ông Pablo này cũng phải nói lên tiếng nói phản kháng. Nhưng thực tại ở VN chắc các cụ cũng hiểu, xuất bản sách gì cũng phải qua hệ thống tuyên giáo kiểm duyệt, vậy lấy đâu ra những đột phá.... chưa kể con người dân tộc mình là con người thích hành động hơn ngồi suy nghĩ thế nên đáng buồn là trong suốt mấy ngàn năm chúng ta chẳng có nhà tư tưởng nào.

TungNguyenMD

Xe container
Ông Pablo này không những chỉ là nhà văn mà còn là người CS, ông là đảng viên đảng CS Chile. Có những lúc bị truy nã ông phải trốn khỏi nước mình. Nhưng khi về nước vào ngày 23/9/1973 thì ông qua đời do cơn đau tim. Thấy dân đồn ông bị Pinochet ám sát chết. Nhưng với suy luận của em thì khó, vì Pinochet mới đảo chính trước đó vài ngày (11/9) ông còn tỷ việc phải làm hơn là đi ám sát ông già nhà văn vô hại này

TungNguyenMD

Xe container
Tuy là người CS nhưng ông này có nhiều BDS phết, nhà nào cũng to, rộng và đẹp như thế này. Cái hay là CQ Chile không tịch thu và quốc hữu hóa BDS của ông nên tất cả các nhà của ông bây giờ trở thành bảo tàng ca ngợi ông hết. Số tiền bán vé này gia đình ông thu. Chắc so với cho thuê thì không bằng, nhưng họ chẳng cần, cái cần là vinh danh ông. Xem ra đầu óc của người Chile vẫn khá hơn chúng ta một bậc.

Căn nhà của ông rất rộng (chắc phải cỡ 5.000m2), đẹp có vườn cây, bể bơi.... Từ nhà ông có thể view toàn bộ vịnh Valparaiso này. Bố khỉ ở sướng ntn thì có khi em cũng viết văn được các cụ ạ =))

TungNguyenMD

Xe container
Nhà ông Pablo Neruda cũng là đỉnh đồi. Rời nhà ông đoàn em đi xuống dưới. Chương trình của đoàn còn đi thăm thú nhiều nơi nữa đến tối. Nhưng em phải bắt chuyến xe khách cuối ngày về Santiago. Thế nên xuống dưới dốc lên xe đưa em ra bến xe khách. Trước khi chia tay với đoàn em cũng đứng lên phát biểu cảm tưởng bằng tiếng Anh, sau đó tour guide dịch lại sang tiếng Tây cho mọi người nghe. Đại khái là cám ơn tấm lòng nồng hậu của mọi người trong đoàn, thành phố đẹp, thức ăn tươi rồi rượu ngon, gái đẹp đủ cả... nhưng em cũng tranh thủ quảng cáo cho du lịch quê nhà với Halong bay, Đại nội Huế....để khám phá văn hóa phương đông huyền bí.... em cho số đt em dùng viber, whatsapp... để mọi người sang có gì liên lạc em sẽ giúp đỡ.... liếc nhìn thấy cô bé người Argentina cúi xuống bấm điện thoại là em yên tâm xuống xe. Nhưng từ đó đến nay đã 5 năm rồi mà chưa thấy cô bé gọi các cụ ạ :))

TungNguyenMD

Xe container
Những hình ảnh đường phố Valparaiso ngồi trên xe chụp lúc ra bến xe khách liên tỉnh

TungNguyenMD

Xe container
Ngồi trên xe nên không biết được những tòa nhà hay bức tượng này là của ông nào. Nhưng nhìn cái áo đằng sau em đoán đây là tượng một vị tu sĩ

TungNguyenMD

Xe container
Cái bên xe khách liên tỉnh Valparaiso này khá lớn, cũng phải hỏi han quầy bán vé của hãng Turbus rồi mua vé ra đợi xe.... y chang bến xe khách ở VN vậy

TungNguyenMD

Xe container
Lần này là xe hai tầng, em ngồi tầng 2 quan sát cảnh tắc đường của Valparaiso cũng thú vị phết. Thành phố có mấy trăm ngàn dân nhưng do dân có nhiều ô tô nên cũng thường xuyên tắc

TungNguyenMD

Xe container
Xe ra tới đường cao tốc và sau 2h đồng hồ em lại tới Santiago. Bắt thêm một tuyến Metro nữa là về tới nhà.
Câu chuyện ngày em đi Valparaiso đến đây là hết. Thế mà cũng vẽ ra được 3,4 trang. Thôi em xin dừng bút để michaeljo viết tiếp. Chứ lan man nhiều quá Jo nó lại điên lên kick out, xì hơi, tháo bánh thì bome

Câu chuyện ngày em đi Valparaiso đến đây là hết. Thế mà cũng vẽ ra được 3,4 trang. Thôi em xin dừng bút để michaeljo viết tiếp. Chứ lan man nhiều quá Jo nó lại điên lên kick out, xì hơi, tháo bánh thì bome
Chân thành cảm ơn lão MD đã bổ sung những tư liệu quý về Valparaiso và thi thoảng có đá xéo chủ thớt nhưng em cũng không lấy gì làm buồn cả.
Em viết xong thớt Kinh hoàng Hà Giang: https://www.otofun.net/threads/kinh-hoang-ha-giang-chuyen-di-dau-xuan-so-vo-mat.1808752/
sẽ quay trở lại viết tiếp bài này.
Cảm ơn các cụ mợ đã đón xem.

TungNguyenMD

Xe container

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nhà ông Pablo Neruda cũng là đỉnh đồi. Rời nhà ông đoàn em đi xuống dưới. Chương trình của đoàn còn đi thăm thú nhiều nơi nữa đến tối. Nhưng em phải bắt chuyến xe khách cuối ngày về Santiago. Thế nên xuống dưới dốc lên xe đưa em ra bến xe khách. Trước khi chia tay với đoàn em cũng đứng lên phát biểu cảm tưởng bằng tiếng Anh, sau đó tour guide dịch lại sang tiếng Tây cho mọi người nghe. Đại khái là cám ơn tấm lòng nồng hậu của mọi người trong đoàn, thành phố đẹp, thức ăn tươi rồi rượu ngon, gái đẹp đủ cả... nhưng em cũng tranh thủ quảng cáo cho du lịch quê nhà với Halong bay, Đại nội Huế....để khám phá văn hóa phương đông huyền bí.... em cho số đt em dùng viber, whatsapp... để mọi người sang có gì liên lạc em sẽ giúp đỡ.... liếc nhìn thấy cô bé người Argentina cúi xuống bấm điện thoại là em yên tâm xuống xe. Nhưng từ đó đến nay đã 5 năm rồi mà chưa thấy cô bé gọi các cụ ạ :))

Cô ấy sợ sự xuất hiện của mình làm phân tâm sức sáng tác của "anh hùng". Giải Nobel văn học rất có thể gọi tên cụ TùngMD. Bút sắc như dao thế này mà, :D!

Thực sự văn của cụ rất cuốn hút. Hài hước xen lẫn sự sâu dịu. Cảm ơn những chia sẻ của cụ nhiều ạ! @};-

Chỉnh sửa cuối: