Năm nay sẽ đánh dấu 1 chu kì đi lên của BĐS

Cap Còm

Xe tăng
Kinh tế đầu năm đình trệ vì covid nên từ nửa cuối năm nay đầu tư công sẽ tăng khủng khiếp, đặc biệt đầu tư vào cơ sở hạ tầng, chỉ cuối năm nay các cụ sẽ thấy tình hình đảo chiều chóng mặt
Đến h này thấy cụ dự đoán đúng quá!

terwa

Xe tăng
E thì thấy giá đât ở địa phương nó đang ở cái tầm chỉ có 10% dân số địa phương mua nổi, nó mà phọt lên cái nữa thì chắc đột quỵ quá, giống như các cụ mà lên đỉnh lần 2 ây :))

cattrang130390

Xe tăng
E thì thấy giá đât ở địa phương nó đang ở cái tầm chỉ có 10% dân số địa phương mua nổi, nó mà phọt lên cái nữa thì chắc đột quỵ quá, giống như các cụ mà lên đỉnh lần 2 ây :))
Như tỉnh nghèo Hà Nam quê em thì ko đến 10% như cụ nói đâu.

lanAltis

Xe tải
Quê em cũng Hà Nam mà từ khi kên thị xã đất tăng 30% luôn. Em ở tt Hòa Mạc, Duy tiên, Hà Nam ạ. Giá ảo quá ạ, chỉ thấy người mua đầu cơ chứ thực tế để xây nhà ở rất ít.

Sese

Xe máy
Nóng lắm. Bỏng tay rồi “fun”

bothe

Xe tải
Phải công nhận là nóng thật, nóng hơn kì vọng của em. Em vừa có giao dịch để cơ cấu lại 1 chút nên cảm nhận được.

Nhưng kiểu mua đuổi, tranh nhau mua làm em hơi liên tưởng đến lịch sử cũ.
Tháng 9 / 2020 e đã phải mua đuổi rồi; e mua xong đến tháng 12 / 2020 e đã được 5 giá rồi mà khu e mua giờ cũng chả có ai bán

tung1311 .

Xe điện
Cụ có thể mô tả rõ được không, chứ em thì thấy tăng là nó tăng chứ chả có cảm nhận gì cả.
Đến h này thấy cụ dự đoán đúng quá!
Quê em cũng Hà Nam mà từ khi kên thị xã đất tăng 30% luôn. Em ở tt Hòa Mạc, Duy tiên, Hà Nam ạ. Giá ảo quá ạ, chỉ thấy người mua đầu cơ chứ thực tế để xây nhà ở rất ít.
Nóng lắm. Bỏng tay rồi “fun”
Tháng 9 / 2020 e đã phải mua đuổi rồi; e mua xong đến tháng 12 / 2020 e đã được 5 giá rồi mà khu e mua giờ cũng chả có ai bán
Các cụ để ý 1 số vấn đề vĩ mô nhé, CK và các thể loại coin "có thể" đang tạo đỉnh nên "có thể" đi ngang hoặc cắm đầu tùy tâm lý. Đây là thời điểm dòng tiền khôn sẽ rút ra, dòng tiền này vào đâu thì chưa thể võ đoán.
Nhìn rộng ra 1 chút thì nếu Covid đc khắc chế trong vòng khoảng 1 năm nữa, hoạt động thương mại liên thông hoàn toàn, các doanh nghiệp và nhiều lĩnh vực đã bị liêu xiêu sẽ đến lúc cần vực dậy vì thế dòng tiền sẽ có sự chuyển dịch để tái khởi động vào sản xuất, mở rộng.

Chưa thể chém gió cái gì ngay lúc này được nhưng mỗi người sẽ có cách cảm nhận riêng.

Thanhvuóng71

Xe điện
Các cụ để ý 1 số vấn đề vĩ mô nhé, CK và các thể loại coin "có thể" đang tạo đỉnh nên "có thể" đi ngang hoặc cắm đầu tùy tâm lý. Đây là thời điểm dòng tiền khôn sẽ rút ra, dòng tiền này vào đâu thì chưa thể võ đoán.
Nhìn rộng ra 1 chút thì nếu Covid đc khắc chế trong vòng khoảng 1 năm nữa, hoạt động thương mại liên thông hoàn toàn, các doanh nghiệp và nhiều lĩnh vực đã bị liêu xiêu sẽ đến lúc cần vực dậy vì thế dòng tiền sẽ có sự chuyển dịch để tái khởi động vào sản xuất, mở rộng.

Chưa thể chém gió cái gì ngay lúc này được nhưng mỗi người sẽ có cách cảm nhận riêng.
Ai đoán được sự dịch chuyển của dòng tiền là ngon đấy.

terwa

Xe tăng

Dòng tiền mà chảy vào BDS là kẹt trong đó luôn. E chả tin sốt BDS lại liên tiếp dc, cần phải có thời gian cho dân đen tích lũy tiền nữa, làm gì làm thì cá mập phải dụ dỗ dân đen chứ cá mập đâu thể ăn nhau dc, còn tiền trong CK và coin thì chỉ số ít cụ có, đa phần giờ đang nằm trong đất chờ đất lên (trong đó có e). Mà nhiều người chờ lên thì ko bao giờ lên
P/S : suy nghĩ của e. Ko phán ai sai ai đúng:))

Chỉnh sửa cuối:

thehai2

Xe hơi
Chưa chắc là cá mập đã muốn đánh lên đâu các cụ ạ. Cô vít vốn là thời cơ rất đẹp để đánh xuống, gom hàng giá rẻ và thực tế cả ck, bđs đã xuống rất sâu tháng 4, tháng 5. Quý cuối năm 2020 bđs và ck đều đi lên, lên rất cao. Có lẽ nên nhìn nhận thêm là do yếu tố vĩ mô, thế giới và định hướng của chính phủ, cộng với lạm phát, tiền rẻ.

tung1311 .

Xe điện

Em vừa nhặt được ở topic bên kia

Thêm cái này nữa

HoaHong145

Xe máy
em ko biết gì vào đây hóng các cụ

tung1311 .

Xe điện
Em ủn lên cho các cụ ko bỏ lỡ cơ hội.
Cụ ủn làm gì, giờ cứ ngồi chờ đến cuối năm các nhà đầu tư gan nì sẽ phải bung hàng ra thôi, giảm là cái chắc, 2022 mới đi lên
Định giá theo khung giá nhà nước à cụ. Kèo cọt là em không tham gia nhé, cụ nhận định theo ý cụ, em nhận định theo ý em. Toàn ở thì tương lai cả thôi, nên em dự đoán là sẽ giảm
Cụ đang ngắm chỗ nào, nếu ko phải chỗ cò thổi thì e làm 1 kèo cho vào quĩ OF ủng hộ người nghèo, tầm 10-20T thôi. Giá cuối năm nay hướng lên e thắng, đi xuống e thua, đi ngang thì cưa đôi mỗi ông ủng hộ 1 nửa. Em nói về tình hình kinh tế nói chung, các cụ sẽ cảm nhận sự đảo chiều rõ rệt từ giờ đến cuối năm.
BĐS chắc chắn nó ko dựng ngược lên, nhưng nó sẽ cơ sở để tăng bền vững, giá nếu tính trong năm nay thì em nghĩ nó sẽ nhích nhẹ thôi, nhưng các năm tiếp theo sẽ là 1 chu kì ổn định, đặc biệt giá trị của nó sẽ rất bền vững (tức là cơ sở hạ tầng,..... nó tốt thật) chứ không phải tăng mỗi thị giá.
Cụ đang ngắm chỗ nào, nếu ko phải chỗ cò thổi thì e làm 1 kèo cho vào quĩ OF ủng hộ người nghèo, tầm 10-20T thôi. Giá cuối năm nay hướng lên e thắng, đi xuống e thua, đi ngang thì cưa đôi mỗi ông ủng hộ 1 nửa. Em nói về tình hình kinh tế nói chung, các cụ sẽ cảm nhận sự đảo chiều rõ rệt từ giờ đến cuối năm.
BĐS chắc chắn nó ko dựng ngược lên, nhưng nó sẽ cơ sở để tăng bền vững, giá nếu tính trong năm nay thì em nghĩ nó sẽ nhích nhẹ thôi, nhưng các năm tiếp theo sẽ là 1 chu kì ổn định, đặc biệt giá trị của nó sẽ rất bền vững (tức là cơ sở hạ tầng,..... nó tốt thật) chứ không phải tăng mỗi thị giá.
Tự dưng có cụ vodka nên em lục lại cái này lên đối chiếu.
Nhưng em thấy tăng vừa rồi nóng quá, giới đầu cơ hoạt động trục lợi quá mạnh nên khả năng bền vững sẽ thấp hơn.

Chỉnh sửa cuối:

alpenliebe1401

Xe máy
Đợt này bds tăng hơi lạ, đánh lên chủ yếu từ vùng ven, các tỉnh nơi giá chưa tăng , giá rẻ. Cách đánh lên NHANH, DỨT KHOÁT, GIÁ CAO. Tạo hiệu ứng đồn thổi cộng với các đội mg được tổ chức bài bản, chuyên nghiệp đánh lên từng vùng một
Cái này em thấy rất đúng. Bđs tăng khá nhiều ở tỉnh lẻ, vùng phụ cận. Và cách đánh thì giờ đâu đâu môi giới cũng rất chuyên nghiệp, hoặc có một cách điều hành ngầm mà khiến cho các môi giới vô tình cộng hưởng với nhau như thế. Thực ra môi giới ở tỉnh lẻ thì em nghĩ không có những hiệp hội mà đủ tầm làm nên những câu chuyện đó. Do đó theo em thì đây là chủ yếu do định hướng dòng tiền/chủ trương của nhà nước là chính.

Vậy câu hỏi nữa là năm ngoái có sự định hướng dòng tiền vào bđs, thế năm nay dòng tiền định hướng vào đâu, làm sao nhà nước tiếp tục tăng thu được ngân sách trong điều kiện kinh tế chưa thể phục hồi.

Quan điểm cá nhân em nghĩ các kênh đầu tư khác đã tăng khá nhiều trong năm qua: vàng 36->56, coin >300%, chứng khoán 650->1200point. Bđs thì tuỳ vùng tuỳ nơi, có nơi x2 thật, nhưng chủ yếu em đánh giá cũng chỉ 30-50%, vì vậy xét mặt bằng chung coi như đất lên 40-50%. Mà với loại tài sản đầu tư như bđs mà tăng 40-50% thì cá nhân em nghĩ chưa phải tăng nhiều, vì nó là loại tài sản đc dân ta ưa thích nhất. Vì vậy em cũng dự giá đất còn có thể lên tiếp, ít nhất là nửa đầu năm khi covid chưa thực sự kiểm soát được. Khi covid được kiểm chế (em dự cũng phải quý 3,4 sang năm), các nước mở cửa nhiều hơn, khi đó dòng tiền sẽ quay sang bất động sản du lịch đón đầu một thời kì phục hồi của du lịch. Sau đó nữa mới quay sang sản xuất

P/S: em ko phải là người từng trải nhiều trong tài chính, nhưng cũng muốn học hỏi và lắng nghe quan điểm các cụ, nên mạo muội xin được nói đôi điều về quan điểm cá nhân. Xin các cụ nhẹ tay và cũng chia sẻ quan điểm, biết đâu tìm được điểm gì đó chung để anh em cùng được "khai thị"

Canon_D70

[Tịch thu bằng lái]
Vàng và tiền mặt lúc này là vua !
BĐS chưa chìm - nhưng nguy cơ cao là xuống , thổi trên giá ảo nhiều rồi ,. Khác gì ck đâu
Không ngờ nó xẹp nhanh hơn em dự đoán mà thôi !

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ có làm bài cho năm 2021 ko ah. Em thấy cụ nhận định khá đúng, quan điểm em ko đầu cơ mà chỉ mong có chỗ để tiền giữ giá thôi.

mrland1234

Xe tải
BĐS chưa chìm - nhưng nguy cơ cao là xuống , thổi trên giá ảo nhiều rồi ,. Khác gì ck đâu
Lúc thì cụ bảo tiền mặt là rác. Giờ cụ lại bảo tiền mặt là vua. E chưa hiểu lắm.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Vàng thì có thể là vua trong thời gian tới, còn tiền mặt thì xem lại, hiện nay xăng, thức ăn...đang lên cụ à. Có cụ nào nói bạn làm bên phân tích tiền tệ nước ngoài nói tiền đang mất giá trên 10% hoặc hơn. em ra ngỏ ăn hủ tiếu, phở đều tăng thêm 5k hết rồi. ngân hàng đang hạ lãi xuất 1 tháng hết rồi cụ.