[Funland] Năm nhuần tháng hạn khó khăn, 1 năm làm nông dân

coolpix8700

Xe ngựa
Chắc phải quy hoạch lại ngành Nông nghiệp hả cụ?
Lúc nào người ta chả đang quỳ hoạch cho cái ngành này. Nhưng ai muốn làm NN mà theo hô hào của quy hoạch thì xác định được ngay KQ ở tương lai ngay mấy năm liền kề?

Leanh65

Xe container
Chào các cụ mợ, em dân Đồng Nai cũng có mua được 1 vườn bưởi hồ Trị An, tính về vườn kết hợp du lịch
Mà đúng cái năm nhuần tháng hạn hay sao khó khăn từ đầu năm tới giờ chưa bao giờ dứt
Hành trình 1 năm làm sấp mặt mà vẫn lỗ của em
1. Tháng 2 3 4 khô hạn kỷ lục
Mọi năm hồ Trị An dù nước có rút vẫn có nước tưới cây là ko tới nỗi nào. Năm nay nước rút khô lộ cả đáy hồ
Hên cây chỉ mém chết thôi chứ chưa chết
View attachment 8316035

2. Tháng 5 âm lịch làm bông tết dính 3 cơn bão
Thường bưởi da xanh miền nam làm bưởi tết thì sẽ kích bông ra vào khoảng đầu tháng 5
Đúng cái lúc kích bông ra thì cả miền nam dính ảnh hưởng 3 cơn bão. hơn 1 tháng trời mưa tầm tã
View attachment 8316036

Làm ra hoa đã khó mà mưa nhìu rụng gần sạch
3. Tháng 11 âm lịch, giá bưởi chạm đáy 8k, lỗ mấy trăm triệu chưa tính công
Tháng 10 tháng 11 âm năm nay gần như ác mộng với nông dân cả nước trừ Tây Nguyên, tất cả trái cây giá thảm hại, cam 1000đ/kg, chuối cấy mô 1000đ ko ai mua, xoài làm không ra trái
Bưởi làm ra trái nhưng giá thê thảm
View attachment 8316046 View attachment 8316047
Giá bưởi cành lá 8k / kg

Còn 1 tháng nữa tới tết. không biết năm nay lỗ bao nhiu ? Nông dân quá thảm, tình hình ngành các cụ các mợ có khả quan ko ạ ??
Thế thương lái ăn đậm quá nhỉ. Da xanh ngoài em toàn 80.000- 120.000/ trái từ 1,2-1,5 kg🤣

Dr Thanh Bùi

Xe container
Klq nhưng bưởi da xanh chọn được quả ngon thật khó . Mấy năm trước e thấy bán toàn hơn 100k/ quả mà ăn chẳng ra làm sao . Được cái mã nhìn đẹp

Leanh65

Xe container
Cái món lông dân này vất vả lắm, có lãi cũng chả dc bao nhiêu. Nhiều khi lấy công làm lãi, có khi còn lỗ. Vd như nhà e trồng lúa, chăn nuôi ở quê, trồng lúa thì coi như lãi rơm rạ cho trâu bò ăn thôi, tính ra đi mua nhàn và khỏe hơn. Nhưng chẳng lẽ để ruộng hoang, rồi ko làm gì đi chơi thì ko dc, thuê dập( như kiểu thuê cày bừa á), thuê cấy, phân đạm, thuê gặt...là hết. Công thuê thì cao chứ
Bưởi cụ bán 8k 1kg ah, nhưng mà hội đi buôn qua tay ng nọ ng kia xong đến dc ng tiêu dùng thì giá ngất ngưởng. Nên mới có câu phi thương bất phú.
Nhà em quê còn mấy nghìn m2 bỏ hoang, kể cả số đã lập vườn trồng cây lâu năm. Công thu hoặch nhiều hơn tiền bán. Đến vải, nhãn, chuối, cau, dừa ...trong vườn sát nhà ở còn để tự ...rụng. Dân còn slđ bỏ đi làm cty tháng lấy 7-10 tr, cơm ăn 1 bữa khỏe re. Làm nn không lỗ sấp mặt mới là lạ.

Leanh65

Xe container
Klq nhưng bưởi da xanh chọn được quả ngon thật khó . Mấy năm trước e thấy bán toàn hơn 100k/ quả mà ăn chẳng ra làm sao . Được cái mã nhìn đẹp
Cụ chọn quả da tươi sáng gai nhẵn nặng tay bao ngon. Đừng lấy quả xanh đẹp mã gai dày, nhẹ tay là non hay vàng sẫm là già quá sẽ bị gạo. Em được cái dân nông thôn lại lăn lộn miền tây khá nhiều nên mua cam, bưởi, sầu riêng, xu hào... cấm có sai😅

Binhyennoiay

Xe điện
Chào các cụ mợ, em dân Đồng Nai cũng có mua được 1 vườn bưởi hồ Trị An, tính về vườn kết hợp du lịch
Mà đúng cái năm nhuần tháng hạn hay sao khó khăn từ đầu năm tới giờ chưa bao giờ dứt
Mọi năm hồ Trị An dù nước có rút vẫn có nước tưới cây là ko tới nỗi nào. Năm nay nước rút khô lộ cả đáy hồ
View attachment 8316035

Thường bưởi da xanh miền nam làm bưởi tết thì sẽ kích bông ra vào khoảng đầu tháng 5
Đúng cái lúc kích bông ra thì cả miền nam dính ảnh hưởng 3 cơn bão. hơn 1 tháng trời mưa tầm tã
View attachment 8316036

Tháng 10 tháng 11 âm năm nay gần như ác mộng với nông dân cả nước trừ Tây Nguyên, tất cả trái cây giá thảm hại, cam 1000đ/kg, chuối cấy mô 1000đ ko ai mua, xoài làm không ra trái
Giá bưởi cành lá 8k / kg

Còn 1 tháng nữa tới tết. không biết năm nay lỗ bao nhiu ? Nông dân quá thảm, tình hình ngành các cụ các mợ có khả quan ko ạ ??
Nông dân khổ đủ bề, như ở quanh em năm nào cũng phập phồng lo nước lên khi mùa mưa đến. Cây trái trồng gần đến thời điểm ra trái thu hoạch chỉ sau một đợt ngập lụt, xả lũ là tiêu điều. Công sức chăm bẵm, tiền của đầu tư giống, phân gio đều mất sạch.... Em về đi trên đường làng, qua những thửa ruộng, nương đu đủ cây nào cây đó trĩu quả mà đổ ngả đổ nghiêng, rạp cả ra đất mà thấy xót xa...

Leanh65

Xe container
Em thích tư nhân đầu tư vào lĩnh vực nông nghiệp để có những cánh đồng rộng bạt ngàn, máy móc hiện đại thì mới nâng cao năng suất, chất lượng được chứ giờ manh mún quá, toàn be bờ đắp ruộng bé tý
Em đi ct Phan Thiết cũng thấy có khu bạt ngàn ThanhvLong. Nhưng so với TQ thì thật đúng là... cánh đồng mía của họ đều tăm tắp trải dài hàng 100 km đến hết tầm mắt, ra cả mép đường mà không 1 bóng người, không 1 lá úa, không 1 cây nghiêng ngả
Quá nể luôn.🤣

kiemtienmuamec

Xe hơi
Cụ chủ thớt nói thế nào ấy chứ, giá tăng giảm do cung cầu thôi. Được vụ thì giá rẻ mà mất mùa thì giá tăng.
Bưởi da xanh ngon em thấy toàn 60-80k quả hơn kg.
thấy khó quá cụ bán online thẳng cho cụ mợ OF xem. Làm chuyến mấy nghìn quả giá 20k/kg có lại hết bay nốt nhạc.

Bưởi ko được mùa nhưng các trái cây khác được mùa cụ ạ .
Năm nay ra chợ trái nào cũng rẻ. Xong còn cả mấy trái cây nhập trung quốc về nữa
Năm nay bưởi như vầy lái loại ra đòi mua 1000/kg ép tinh dầu

kiemtienmuamec

Xe hơi
Các bác Miền Nam năm nay hạn hán à. Thả nào hoa quả trong đấy năm nay ăn ngọt thế
hạn khu em thôi mợ. Nhưng mà mấy năm gần đây nhờ mấy hội bbán phân thuốc trên fb , tik tok nên nông dân cũng tăng được 1 số kiến thức. chất lượng trái sẽ tăng.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

luolanvn

Xe tăng
View attachment 8316035

View attachment 8316036

Giá bưởi cành lá 8k / kg

Nghe cụ tả làm em nhớ đến cảnh cơ cực nhà em, đầu những năm 90 thế kỷ trước nhà em có vài mẫu bưởi và táo. Cứ tưởng có cái tết ngon thì bão về, nhìn cây, cành gãy, quả rụng đầy gốc...thế là cả năm trông chờ qua 1 đêm đi hết 😭😭😭

kiemtienmuamec

Xe hơi
Nói thật với cụ là cách đây 5-7 năm gì đó quả bưởi da xanh giá 130-150K đối với em là quá đắt. Mấy năm lại đây giá hoa quả đã hạ đáng kể. Hoa quả ngoại cũng rẻ hơn trước (loại cao cấp em không có xiền nên không rõ). Riêng củ đậu em vẫn mua 15K/kg, đắt hơn ổi với dưa hấu - chắc nó thuộc họ rau.
Hôm xưa em mua ở BigC quả bưởi da xanh to có 50K.
Sao bưởi rẻ thế nhỉ mà qua e ra chợ hỏi vẫn 80k/1 quả da xanh, e ở hn
Hôm trước cháu mua 3 quả bưởi da xanh tầm 1.5kg/quả giá 130k/quả. Chắc tại mua trước cổng bệnh viện nên giá đắt hơn tí
Bưởi da xanh chở ra ngoài bắc thì giá lên rồi các cụ các mợ. với lại tuỳ mẫu trái nữa. cơ bản dưới 1kg thì xuống loại bi, lái cứ cân 2kg tính 1 kg ( mua nửa giá) . nhưng thực ra cái loại bi da căng, mỏng vỏ đó lại ăn ngon hơn

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cụ chọn quả da tươi sáng gai nhẵn nặng tay bao ngon. Đừng lấy quả xanh đẹp mã gai dày, nhẹ tay là non hay vàng sẫm là già quá sẽ bị gạo. Em được cái dân nông thôn lại lăn lộn miền tây khá nhiều nên mua cam, bưởi, sầu riêng, xu hào... cấm có sai😅
E thì ít khi mua , chủ yếu đc cho vs ăn ké ...
Có đợt trong miền Nam gửi bưởi ra tặng các nvyt vào đó chống dịch . E ăn thử cũng ko ngon .
Bưởi e thấy ngon nhất là bưởi Diễn chính gốc . Giá cũng ko rẻ , năm e mua toàn 40-60k/ quả
Còn bưởi năm nay thì rẻ như cho rồi , bưởi Phú Thọ em mua 170k/ bao 35 quả

luolanvn

Xe tăng
Có đợt trong miền Nam gửi bưởi ra tặng các nvyt vào đó chống dịch . E ăn thử cũng ko ngon .
Bưởi e thấy ngon nhất là bưởi Diễn chính gốc . Giá cũng ko rẻ , năm e mua toàn 40-60k/ quả
Nhà em gốc Diễn đây cụ, bưởi cỗi loại 1 giá 6-80k/quả mua tại vườn đấy cụ ơi.
Vườn nhà em năm nay đây, năm nay mất mùa, bưởi không nhiều và loại 1 thì chỉ đc 1/2 vườn thôi.

Chỉnh sửa cuối:

kiemtienmuamec

Xe hơi
Nghe cụ tả làm em nhớ đến cảnh cơ cực nhà em, đầu những năm 90 thế kỷ trước nhà em có vài mẫu bưởi và táo. Cứ tưởng có cái tết ngon thì bão về, nhìn cây, cành gãy, quả rụng đầy gốc...thế là cả năm trông chờ qua 1 đêm đi hết 😭😭😭
Mấy ông nhà nước cứ kêu phải trồng hữu cơ thì mới có đơn hàng xuất âu xuất mỹ, làm xong lái vô thu giá vẫn giá xuất tàu cụ ạ. chỗ em trồng chuối cấy mô có cụ uống thuốc sâu , đi luôn rồi

Leanh65

Xe container
Trước 75-85 nhà em có cây bưởi giống da xanh trồng ở cửa...chuồng lợn. Trái to ruột hồng, tép không dính vỏ ăn rất ngọt kể cả non tý tầm gần rằm trung thu. Bọn em quen gọi bưởi đào. Hội thiếu niên văn nghệ vào xin hoa quả bày cỗ chỉ thích lấy bưởi. Hồi 2005-2006 em vào sg mua quả da xanh ở sân bay gần 2kg 80.000 ăn ngon tắc lưỡi. Lần sau vào em khuân ra 2 bao mua ở trước nhà thuê đường Kênh Tẻ, q4 ăn cũng tuyệt. Bây giờ nhiều vùng trồng quá nên loạn. Thành ra cứ Năm Roi lại ngon và rẻ. Bưởi PT em không biết chứ bưởi Diễn em không thích. Nó được hương chứ vị thì không đằm, lịm như bởi DX, NR miền nam.

kiemtienmuamec

Xe hơi
Thường nhẹ tay là vỏ dày và múi ko mọng nước. cụ cứ chọn quả nhỏ nhỏ vừa tay, da căng, cuống trái còn trên trái bị rụng cuống thì cuống ko đc vàng ( vàng cuống giống như trái rụng, ăn không ngon do không có dinh dưỡng truyền vào). Vàng trái thì có thể do vàng nám hoặc vàng chín quá. Chín quá sẽ hơi nhẵn ăn vị hơi kỳ, vàng nám thì chỗ nám thường múi đó sẽ khô.
bưởi quan sát bên ngoài thường chỉ đoán đc ruột có to không, có mọng nước không. còn ngọt hay ko thì phải ăn mới biết.

kiemtienmuamec

Xe hơi
Trước 75-85 nhà em có cây bưởi giống da xanh trồng ở cửa...chuồng lợn. Trái to ruột hồng, tép không dính vỏ ăn rất ngọt kể cả non tý tầm gần rằm trung thu. Bọn em quen gọi bưởi đào. Hội thiếu niên văn nghệ vào xin hoa quả bày cỗ chỉ thích lấy bưởi. Hồi 2005-2006 em vào sg mua quả da xanh ở sân bay gần 2kg 80.000 ăn ngon tắc lưỡi. Lần sau vào em khuân ra 2 bao mua ở trước nhà thuê đường Kênh Tẻ, q4 ăn cũng tuyệt. Bây giờ nhiều vùng trồng quá nên loạn. Thành ra cứ Năm Roi lại ngon và rẻ. Bưởi PT em không biết chứ bưởi Diễn em không thích. Nó được hương chứ vị thì không đằm, lịm như bởi DX, NR miền nam.
Nhiều vùng trồng nước giếng tưới nhiễm phèn, hoặc không chú trọng hữu cơ, chỉ đi mỗi npk thì trái bưởi ko đủ các loại chất cần thiết nên vẫn to, nhưng mà không ngọt vị nhạt ăn chán lắm cụ ạ

luolanvn

Xe tăng
Quan trọng cụ thích vị gì, chứ bưởi Diễn xịn và cỗi, ăn ngọt lịm luôn, ăn xong còn dính tay í chứ. Bưởi Diễn quan trọng nhất phải là cây lâu năm (tầm15 năm trở lên), cách chăm sóc rất quan trọng và quan trọng nữa là thời tiết. Nếu mưa nhiều thì quả sẽ không ngọt lịm được và nếu quả ra đợt hoa đợt 1 thì cực ngon, hoa 2 tạm được chứ ra đợt hoa 3 thì vứt luôn ạ. Nhà em mà quả đậu đợt hoa 3 là vặt bỏ hết luôn cho đỡ hại cây.