[Funland] Năm vừa rồi gia đình CCCM kinh doanh gì và lãi bao nhiêu?

The Fishman

Xe tải
  • Diễn đàn OF chắc có tỷ lệ khởi nghiệp cao lắm nhỉ? Nếu chưa, thì chắc nhiều CCCM cũng đang trăn trở tìm hướng đi riêng cho mình để mưu cầu nhiều hơn cho gia đình vợ con.
  • Đa phần sẽ là tìm cách kinh doanh một hàng hóa/ dịch vụ nào đó, vì ông cha đã nói rồi: "Phi thương bất phú" b-), không kinh doanh, thì khó mà giàu lên được .
  • Mặt khác cũng có câu “Cho bạc cho vàng, không ai trỏ đàng đi buôn” =; Kiến thức quý lắm, phải đánh đổi bằng bao nước mắt mồ hôi, có khi cả máu, đâu dễ gì mà chia sẻ cho ai? Tuy vậy biết đâu ở một cõi như OF này vẫn có những Chủ DN khẳng khái tốt bụng? Nhiều khi chỉ nhờ một vài lời chia sẻ vô tư, sau vài năm nữa sẽ có những đại gia OF quay lại Topic này phát lộc thì sao ;)
  • Vì vậy em xin lập Topic này, để CCCM OF đi trước chia sẻ cho nhau những kiến thức, kinh nghiệm - cả thành công và thất bại - trên con đường khởi nghiệp nhé ạ! >:D<
    Trân trọng !
Em xin trước ạ:
CHUYỆN 1: QUÁN NẦM BÒ NƯỚNG

Ảnh minh họa

• Đồng nghiệp em - có mặt bằng ở gần Chợ đêm đang cho quán Nầm Bò Nướng thuê giá 30tr/tháng.
  • Cách đây 3 tháng hết HĐ, 2 vc lấy lại mặt bằng để mở ra quán gần tương tự như vậy. Cứ ngày đi làm, tối về đứng quán (có thuê thêm NV ngoài).
  • Tuần trước định tới ủng hộ mà bạn bảo đã dừng quán rồi :( Vì làm mệt quá mà không thấy hiệu quả.
Lãi lỗ:
  • Bị thất thu mấy tháng tiền cho thuê nhà. Coi như bỏ tiền mua kinh nghiệm, thôi tính xông xênh là hòa ^^
  • Giờ nhà bạn lại cho thuê nhà đó tiếp rồi :D
Kinh nghiệm rút ra:
  • Khởi nghiệp như sinh ra 1 đứa con vậy. Toàn tâm toàn lực mà khéo nó còn còi cọc, ốm đau. Nữa đây còn tham chân trong chân ngoài.
  • Kinh doanh nó theo duyên của từng người nữa. Không phải thấy người ta đào khoai chỗ đó, xong mình vác mai ra mà đào được

CHUYỆN 2: CỬA HÀNG TẠP HÓA/ SIÊU THỊ MINI

Hình minh họa

• Nếu cụ OF nào đã mở cửa hàng tạp hóa/ siêu thị Mini thì chắc hẳn đồng ý với em là nó lãi mỏng ơi là mỏng, quản lý cực mệt đầu vì lắt nhắt với thất thoát nhiều. Lãi lỗ thì nhiều Kiot chân đế chung cư diện tích ~40-50m² cuối tháng trừ chi phí mặt bằng với nhân viên đi thì chắc chỉ còn lãi ~ 15tr là căng đét. Được mỗi cái mẽ "Chủ siêu thị" chứ thực ra ráo mồ hôi là hết tiền :(
  • Trường hợp thành công nhất em từng thấy là 1 Siêu thị Mini ở chân đế CC Đại Thanh (ai ở đây chắc đều biết nhà này - khách mua đông suốt ngày không dứt).
  • Chủ nhà từng thấy ngon quá bèn đòi nhà tự bán. A/C liền sang tòa bên cạnh thuê mở Shop mới, xong dân tòa này lũ lượt đi bộ sang tận đó mua hàng. Sau mấy năm A/C quay lại mua đứt luôn cái Kiot ban đầu (giá ~ 3.x tỷ)
Bí quyết thành công:
  • Đầu tiên em nói luôn là hàng hóa không có gì đặc biệt nhé. Có chăng thì rẻ hơn Winmart gần đó 1 chút.
  • Nhiều cụ đến đây sẽ bẩu chắc do bà chủ xinh >:) - nhưng cũng không phải. Cái chính là 2 vợ chồng chủ shop đều rất tâm lý, khách vào đều hỏi han như gia đình vậy. Lắm lúc chẳng có nhu cầu mua hàng, em vẫn tạt qua làm chai nước để được chém gió xả stress ^^
  • Trí nhớ và khả năng tính nhẩm siêu hạng: Khác với các siêu thị khác nhân viên phải quét mã tính tiền, chị chủ nhớ được hết giá trong cửa hàng và tính nhẩm rất nhanh. Đi mua hàng và xem bà chủ tính tiền là 1 trải nghiệm khá thú vị.
  • Anh chồng tính rất xởi lởi. Lúc mua quen rồi đưa tiền anh không toàn cầm luôn không thèm đếm. Tự dưng mình thấy vui khi được 1 người ngoài tin tưởng như vậy >:D<
LÃI LỖ:
  • Không rõ, nhưng thời điểm 2016 A/C phải trả 20 tr/ tháng thuê nhà, và vẫn trụ tốt !
  • Sau vài năm bán hàng, thấy A/C mua luôn cái Kiot thuê ^^ (giá ~ 3.x tỷ)

Chỉnh sửa cuối:

The Fishman

Xe tải
Có một hướng nhờ CCCM đánh giá giúp với ạ? Đó là CỬA HÀNG SÁCH CŨ
  • Đầu tiên phải thừa nhận hình thức KD này không còn tốt như những năm 20xx.
  • Tuy vậy đây rõ ràng là 1 thị trường ngách mà Shopee, Tiki ..., hay những cửa hàng Sách lớn không thể nào rờ vào được.
  • Mua vào thì theo kg, bán ra thì theo % giá bìa. Lợi nhuận sơ sơ là 1 vốn 3-4 lời rồi ^^

Chỉnh sửa cuối:

dongnat123

Xe container
Em vào hóng kinh nghiệm vì 2023 ngắc ngoải, 2024 dễ mang tiền nhà đi đốt :((

Langthang_Mercedes

Xe container
  • Diễn đàn OF chắc có tỷ lệ khởi nghiệp cao lắm nhỉ? Nếu không thì chắc nhiều CCCM cũng đang trăn trở tìm hướng đi riêng cho mình, để mưu cầu vật chất, hạnh phúc nhiều hơn cho gia đình vợ con.
  • Đa phần sẽ là tìm cách kinh doanh một hàng hóa/ dịch vụ nào đó, vì ông cha đã nói rồi: "Phi thương bất phú", không kinh doanh, thì khó mà giàu lên được.
  • Mặt khác cũng có câu “Cho bạc cho vàng, không ai trỏ đàng đi buôn” :embarrassed:. Kiến thức quý lắm, phải đánh đổi bằng bao nước mắt mồ hôi, có khi cả máu, đâu dễ gì mà chia sẻ cho ai. Tuy vậy biết đâu ở một cõi như OF này lại có le lói điều kỳ diệu? Nhiều khi chỉ nhờ một vài lời chia sẻ vô tư, sau vài năm nữa sẽ có những đại gia OF quay lại Topic này phát lộc thì sao :matrix:
  • Vì vậy em xin lập Topic này, để CCCM OF đi trước chia sẻ cho nhau những kiến thức, kinh nghiệm - cả thành công và thất bại - trên con đường kinh doanh nhéạ!
    Trân trọng !
Em xin trước ạ:
CHUYỆN 1: QUÁN NẦM BÒ NƯỚNG
  • Đồng nghiệp em - có mặt bằng ở gần Chợ Đồng Xuân đang cho quán Nầm Bò Nướng thuê giá 30tr/tháng.
  • Cách đây 3 tháng hết HĐ 2 vc lấy lại mặt bằng để mở ra quán gần tương tự như vậy. Cứ ngày đi làm, tối về đứng quán (có thuê thêm NV ngoài).
  • Tuần trước định tới ủng hộ mà bạn bảo đã dừng quán rồi :( Vì làm mệt quá mà không thấy hiệu quả.
Lãi lỗ:
  • Bị thất thu mấy tháng tiền cho thuê nhà. Coi như bỏ tiền mua kinh nghiệm, thôi tính xông xênh là hòa ^^
  • Giờ nhà bạn lại cho thuê nhà đó tiếp rồi :D
Kinh nghiệm rút ra:
  • Khởi nghiệp như sinh ra 1 đứa con vậy. Toàn tâm toàn lực mà khéo nó còn còi cọc, ốm đau. Nữa đây còn tham chân trong chân ngoài.
  • Kinh doanh nó theo duyên từng người nữa. Không phải thấy người ta đào khoai chỗ đó, xong mình vác mai ra mà đào được
Bạn này đòi lại nhà và làm đúng nghề người thuê nhà lúc trước, có vẻ như không lương thiện, thất bại là điều dễ đoán.

Trần Đoành.

Xe container
Em vừa tống đc cái của nợ đi rồi, nhẹ hết cả người, đi tong một mớ nhưng đổi lại đc cái nhẹ đầu :)) :)):))

Hieumos

Xe container
  • Tuy vậy đây rõ ràng là 1 thị trường ngách mà Shopee, Tiki ..., hay những cửa hàng Sách lớn không thể nào rờ vào được.
  • Mua vào thì theo kg, bán ra thì theo % giá bìa. Lợi nhuận sơ sơ là 1 vốn 3-4 lời rồi ^^
Thời đại này dần mất đi thói quen đọc sách giấy rồi cụ ạ. Trước dọc đường Láng rất nhiều cửa hàng bán sách cũ. Giờ đóng cửa hết rồi.

Ỉn V

Xe buýt
Bạn này đòi lại nhà và làm đúng nghề người thuê nhà lúc trước, có vẻ như không lương thiện, thất bại là điều dễ đoán.
Nhà thuê trả mặt bằng nên đành tự kinh doanh xem ổn ko chứ ko phải đòi mặt bằng cụ ah

The Fishman

Xe tải
  • Hóng CCCM đã kinh doanh thực tế vào chia sẻ kinh nghiệm nghề nghiệp ạ
  • Nếu ngại lộ bí quyết, thì mong CCCM chia sẻ 1 góc nhìn, 1 khía cạnh nhỏ thôi cũng quý ạ ! :D
Cảm ơn CCCM !

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhà thuê trả mặt bằng nên đành tự kinh doanh xem ổn ko chứ ko phải đòi mặt bằng cụ ah
Thằng trước kinh doanh chuyên nghiệp không ổn mới phải trả mặt bằng, tay ngang lại đá bóng 2 chân lao vào làm đúng như nó thì rất lạ. Chủ thớt nói chưa rõ ý nhưng em không suy nghĩ giống cụ.

minhhai985

Xe lăn
E giờ chả muốn làm ăn gì, nhìn đâu cũng thấy thất bại.

The Fishman

Xe tải
Thằng trước kinh doanh chuyên nghiệp không ổn mới phải trả mặt bằng, tay ngang lại đá bóng 2 chân lao vào làm đúng như nó thì rất lạ. Chủ thớt nói chưa rõ ý nhưng em không suy nghĩ giống cụ.
  • Quán thuê trước đó làm ăn tốt ạ. Nên nhà chủ bắt chước theo.
  • Mặt bằng thì hết HĐ rồi và 2 bên không thống nhất được phương án để gia hạn nữa.
  • Đấy là em quan sát và nghe lại, chứ nội tình thì chắc chỉ có nội bộ biết thôi ạ.

Langthang_Mercedes

Xe container
  • Mặt bằng thì hết HĐ rồi và 2 bên không thống nhất được phương án để gia hạn nữa.
  • Đấy là em quan sát và nghe lại, chứ nội tình thì chắc chỉ có nội bộ biết thôi ạ.
À, thế thì em lại quay về Còm số #5: Chủ nhà đòi cao hơn nhiều để bên kia tự rút với ý định tao tự làm. Đàm phán giá hợp lý thì bọn nó đang làm ăn được không bao giờ bỏ của đi như vậy. (cũng đoán mò tý cho xôm tụ :)) )

lamhoangvan87

Xe container
Chủ nhà như này rất đáng bị sập.

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Sách giờ số hóa hết rồi
Thà khởi nghiệp 1 web/app bán sách số hóa nghe còn khả thi hơn

OmegaO9

Xe container
Người OF
Thời đại này dần mất đi thói quen đọc sách giấy rồi cụ ạ. Trước dọc đường Láng rất nhiều cửa hàng bán sách cũ. Giờ đóng cửa hết rồi.
Vẫn còn đầy cụ nhé, chắc lâu cụ không đi qua đường đó ạ, nó không còn tấp nập như trước thôi ạ.

ndkhoiits

Xe tải
Em năm vừa rồi nhận 1 căn hộ chung cư, có mấy tháng chạy thử homestay, khách đông nhưng vất vả, cũng muốn tự vận hành để biết cách kinh doanh vì em không phải dân làm về kinh tế. Được mấy tháng thì chuyển sang cho thuê theo tháng để cho qua dịp lễ tết đỡ phải lo. Tính ra cho thuê tháng khoảng 15tr/tháng, còn làm homestay thì thu khoảng 20tr-22tr/ tháng nhưng vất vả và tốn thời gian hơn

The Fishman

Xe tải
  • Có 1 nghề rất vất vả, độc hại. Tuy vậy ít cạnh tranh và khả năng "sập tiệm" thấp, đó là NGHỀ VE CHAI.
  • Lời lãi thì chắc là không tệ, vì nghề này mua của người chán bán cho người cần.
Tuy vậy:
  1. Do nguy cơ cháy nổ, môi trường, nên gần đây chính sách bắt đầu siết chặt với ngành nghề này? Không rõ xin giấy phép để mở vựa ve chai có khó không ạ?
  2. Gần đây em thấy ở HN các vựa thu mua ve chai mở ra rất nhiều, chắc cũng không còn ngon ăn như trước nữa?
  3. Như ở Hà Nội thì thu mua sắt vụn/ giấy báo xong thì tìm đầu ra ở đâu ạ?
Có CCCM nào có kinh nghiệm ngành này thì chỉ giáo giúp em với ạ? Em xin cảm ơn !

Chỉnh sửa cuối: