Nạn kẻ vạch đỗ xe thu tiền – trung hòa nhân chính, xin các bác cho ý kiến

lequydongvtv

Xe tải
Các bác ở HN mới thấm. Đi 2B thì lạnh, đi 4B thì sáng ra nhiều khi phải nhịn ăn sáng vì k có chỗ đỗ xe. Đỗ liều ăn bát Phở ra có khi lại trả tiền thành 50 bát Phở

theph

Xe điện
1 lần em đỗ xe vào siêu thị fivi max trên đường Hoàng Quốc Việt, chạy vào khoảng 5 phút cố tình không đỗ trong vạch, khi ra thì lù lù 1 chú xuất hiện xin tiền trông xe.

- Tôi có gửi đâu mà trông
- Anh đỗ xe đây là chỗ bọn em quản lý
- Tôi có đỗ trong vạch của ông đâu
- Vạch của em nó chạy hết dãy phố này (nó chỉ vào cái vạch số 1-2 rộng 20 CM căn vỉa hè ý)
- Cái vạch này ở đâu chẳng kẻ, vạch của ông là cái vạch kia kìa, nó đóng chuồng vào đấy mới là vùng của ông
(nó tự dưng ớ người ra đi lên đầu xe em rồi quay lại)
- Nhưng mà anh vẫn đỗ trong vạch của em
em xuống đúng là cái *** xe vào phần trong vạch của nó 4 bánh thì ở ngoài lộn ruột quá hỏi nó bao nhiêu tiền:
- 10K
- Cho xin vé trông giữ
nó về bốt lấy quay lại thì em đã về đến nhà rồi vừa buồn cười vừa tức. Từ đó mỗi lần đi fivi max em về cất xe đi bộ mất 5 phút đỡ nhức đầu
Ơ thế là cụ gần nhà em đấy. Mỗi lần đưa gấu và F1 vào Fivi mart em toàn phải gửi cửa VCB mất 10K.

PoBeo

Xe điện
Thật tình em cũng éo hiểu bọn nào nó tự ra đây kẻ vạch và thu tiền ạ.....cơ quan em cũng ở Nguyễn Thị Thập, thỉnh thoảng đỗ xe để chạy lên lấy tài liệu, xuống cũng bị nó đòi tiền xe.....đứng chửi nhau thì ko ổn vì mình làm ở đó, nó trả thù thì cũng ko hay...đành mất tiền.....nhưng mà ức lắm

ZAD Viet

Xe điện
Dạo này P. ường nào cũng vậy, tổ chức trông xe theo kiểu tăng gia ấy mà.
Làm 1 thùng sơn, kẻ thoải mái, thu tiền dễ.
haizzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz!

PhuongDong

Xe tăng
Em kể cho các cụ hai trường hợp :
Một lần em ăn phở Tư lùn ở HBT, đánh xe vào gửi ngay cạnh quán, mất 20K. Một chú không gửi cũng vào quán ăn, đang ăn thấy xxx đến xử lý. Em không rõ là có phải bị gọi đến không, nhưng xe em thì chẳng thấy xxx nào hỏi cả.
Lần khác ăn phở buổi tối ở Bát đàn, cũng có một chú ra xi nhan đỗ. Ăn xong ra lấy xe chú đòi tiền trông xe, em bảo tưởng ông là nhân viên quán phở chứ tôi ngồi đây ăn cần gì ông trông xe mà đòi tiền. Chú thấy em nói thế cũng thôi không đòi nữa.
Kết luận là cũng tùy chỗ, tùy nơi mà phải trả tiền thôi.

chinh_rua

Xe tăng
nhà cháu đi sang tên đổi chủ con xe ghẻ, hôm đến lấy đăng ký xe, đỗ dọc đường phía trước đội csgt đường nguyễn trãi, hà đông, một mợ chạy lại hỏi có làm gì chị làm cho, em bẩu em k, e đi lấy cái đ.ký thôi, mợ bẩu cho chị xin tiền trông xe, em bẩu ơ, ở đây có phải bãi/điểm trông đỗ xe gì đâu, chị cho em xin vé đi. mợ bẩu k có vé, chỗ này xe nào cạ số, treo biển.... thì k mất tiền còn lại là phải tiền trông xe. e thấy vô lý quá nhất định tiết kiệm, k trả. mợ ấy cuối cùng cũng chịu.
cháu chạy vào phòng lấy cái đăng ký, trong đầu đã cảnh giác cao độ đặt phiếu rồi ra ngó vào ngó. tổng thời gian khoảng 3 phút.
lúc ra cháu đi quanh xe soi 1 lượt chả thấy gì bất thường, lòng nhẹ nhõm thấy vừa thắng thế kiếm được chắc 10k
tối về gần nhà bật đèn gầm (hôm đó trời mưa phùn) thấy đèn sáng lạ thường (bình thường nó sáng vàng, yếu hơn, nay nó sáng trắng, sáng hơn hẳn)
mất vài giây thì em hiểu ra sự tình, y rằng cặp đèn sương mù của em nó không còn cái kính phía trước (gọn gàng, sạch sẽ).
thì ra bọn choá ý nó đập vỡ mặt mica cái đèn sương mù của em, thế mới đau chứ, ***
em rút ra bài học
việc gì không thường xuyên xảy ra thì thà chấp nhận làm gà cho bọn nó thịt nhiều khi còn tiết kiệm hơn.

nguyenducduy

Xe điện
Em cũng bức xúc như mợ, sáng ngày 10/03/2011 em đưa Gấu và F1 đi tiêm phòng tại 54 Hàng Bài, không có chỗ đỗ xe, em lượn ra NGô Quyền thấy có biển đỗ xe, em tạt vào, có chú ra bảo Chỗ đỗ này tôi mua rồi, em lại tạt ra Hàm Long, thấy có P em lại đỗ vào, có chú ra, em bảo Mình đỗ nhờ 5 phút thôi, 5 phút cũng 30 nghìn anh ạ, em chán không muốn chửi nên lại vòng xe thêm 1 lần nữa quay lại thì F1 tiêm xong. HN là thủ đô văn minh nhất thế giới mợ à.

nodoi

Xe tải
HN ngàn năm văn hiến, xểnh cái là mất tiền.
Các cụ về Ba Vì nhà em ở đi ạ, tha hồ đỗ chẳng bố con thằng nào hỏi ạ, chỉ sợ trâu bò nó ngứa sừng nó húc vào thôi :-|

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Trong những trường hợp tương tự như thế này, em chỉ trả tiền trong trường hợp lúc dừng xe có người ra nhận trông. Còn lại thì miễn thu tiền...

me oto

Xe tăng
Bọn nó chỉ thu giúp cho mấy ông ở Phường thôi bác ơi, vì phường không dám làm công khai

long way

Xe hơi
Em nghĩ cũng là 1 cách phân chia lại của cải trong xã hội. Các cụ để đó, đi thoải mái, về chỉ mất có 20k, lại thêm 1 số người có việc làm. Bây giờ chỗ nào mà lạ lạ, ko ai trông, nhưng nhiều phần tử bất hảo túm tụm, chưa chắc các cụ đã dám bỏ xe ko đấy mà đi công việc đâu. Còn nếu vi phạm và để xxx đụng vào thì nó phải gấp hơn 10 lần 20 k cơ ạ.
Đồng ý như cụ, mợ nhưng để phân chia được công bằng, và mọi người đều được hưởng quyền lợi, bọn vô học, vô nghề có việc làm thì mọi người có xe oto đồng loạt đấu tranh, lên án thu tiền kiểu này, mà chỉ trả tiền khi có biên lai, vé của bộ tài chính phát hành. Mà hình như cả thành phố này bọn thu vé đỗ xe ở ngoài đường toàn vé tự in, thế chúng nó thu hết, nhà nước có được gì đâu mà phân phối của cải cho xã hội.........Có xe thì không tiếc mấy đồng tiền lẻ để đỗ xe, nhưng kiểu cứ hở chỗ nào là kẻ vạch thu tiền thì thực sự là bức súc.

yeswrong

Xe buýt
Ơ thế là cụ gần nhà em đấy. Mỗi lần đưa gấu và F1 vào Fivi mart em toàn phải gửi cửa VCB mất 10K.
Vâng em ở HQV cách cái Fivi max đó 5 phút đi bộ bao gồm cả chờ đèn đỏ chỗ ngã 4 Hòa Bình tower, cái bọn này đúng là quân ăn cướp.

lengkeng

Xe tăng
Việc kẻ vạch ở ngay cổng trường học hoặc tổ chức nhà nước đương nhiên là sai... nhưng mà đỗ xe ở những chỗ như thế thì còn sai hơn...
Cụ nên sống thiên về luật pháp chứ đừng về cảm tính... Nếu ở cổng trường bọn nó ko kẻ vạch đỗ xe thu tiền thì đương nhiên xe cụ còn ko được phép dùng lại chứ đừng nói đỗ lại chạy vào đón con... Việc dừng lại 1 phút, 10 phút là phải nộp tiền... cụ ko muốn nộp tiền thì đỗ chỗ nào xa trường học ý... quanh đấy thiếu gì rồi đi bộ vào đón con... vừa khỏe người vừa tiết kiệm :) hoặc về chở oshin đi cho nó vào đón còn mình ngồi trên xe :)
dạ thưa bác, kinh tế của em cũng có hạn, em cũng chỉ có con xe nhỏ hàng ngày đưa đón con đi làm đi học thôi ạ, với lại hàng ngày phụ huynh của trường lý thái tổ 2 và trường tiểu học lý thái tổ, vẫn đỗ ở đấy bao lâu nay rồi, cũng chỉ 1-2 phút cho con vào lớp là ra thôi, em thấy mọi người cũng có ý thức đỗ xe gọn ghẽ gập gương lại lắm ạ. tự nhiên giờ lại thu tiền, cứ cho 10k/lần, 1 ngày sáng chiều là 20, 1 tháng phát sinh thêm gần 500k của em rồi, thế là bằng 1/5học phí của con em ở trường, công chức nên cái gì cũng phải tính toán
Với lại em cũng ko phải bức xúc quá vì nếu phải trả 10k, thi thoảng đi đâu cần trông giữ em cũng ko tiếc (em chỉ bức xúc nếu cả tháng phải trả tiền thôi), em chỉ thấy là trc cửa trường học mà lại thu tiền đỗ xe, và cái bãi nước bọt nó ở trên xe của em nó thật là bẩn thỉu (chứ bác nào có bệnh hay khạc nhổ nhưng nhổ dưới đất thì em cũng ko ý kiến ạ).
Mục tiêu của em là hỏi các bác thấy kẻ ở trước trường như vậy có hợp lý ko, vì em đang định lên tổ chim cúc cu kiến nghị cái, nếu có thêm lý lẽ để nói sẽ thuyết phục hơn, biết đâu lại được xóa bỏ
Vì em dự định gửi con em ở đấy 3 năm nữa cơ ạ, lại còn cháu thứ 2 cũng sắp đến tuổi đi học, chắc cũng gắn bó lâu dài với cái cổng trường đó
Cảm ơn các bác đã chia sẻ

lengkeng

Xe tăng
Thế ý cụ là thủ đô văn minh nó phải thế nào ạ? Cụ đã sống ở những thủ đô văn minh nào rồi kể em nghe đươc hông?
Em cũng bức xúc như mợ, sáng ngày 10/03/2011 em đưa Gấu và F1 đi tiêm phòng tại 54 Hàng Bài, không có chỗ đỗ xe, em lượn ra NGô Quyền thấy có biển đỗ xe, em tạt vào, có chú ra bảo Chỗ đỗ này tôi mua rồi, em lại tạt ra Hàm Long, thấy có P em lại đỗ vào, có chú ra, em bảo Mình đỗ nhờ 5 phút thôi, 5 phút cũng 30 nghìn anh ạ, em chán không muốn chửi nên lại vòng xe thêm 1 lần nữa quay lại thì F1 tiêm xong. HN là thủ đô văn minh nhất thế giới mợ à.

beembo

Xe máy
Việc kẻ vạch ở ngay cổng trường học hoặc tổ chức nhà nước đương nhiên là sai... nhưng mà đỗ xe ở những chỗ như thế thì còn sai hơn...
Cụ nên sống thiên về luật pháp chứ đừng về cảm tính... Nếu ở cổng trường bọn nó ko kẻ vạch đỗ xe thu tiền thì đương nhiên xe cụ còn ko được phép dùng lại chứ đừng nói đỗ lại chạy vào đón con... Việc dừng lại 1 phút, 10 phút là phải nộp tiền... cụ ko muốn nộp tiền thì đỗ chỗ nào xa trường học ý... quanh đấy thiếu gì rồi đi bộ vào đón con... vừa khỏe người vừa tiết kiệm :) hoặc về chở oshin đi cho nó vào đón còn mình ngồi trên xe :)
vâng cảm ơn bác đã góp ý, em cũng đỗ tránh ra rồi bác ạ,loanh quanh đấy vẫn có chỗ đỗ mà, nhưng nếu quy định trước cổng trường học ko đc phép đỗ xe được thực hiện triệt để thì chắc ko có cảnh tắc đường ở cổng trường học mỗi buổi chiều ở HN, TP HCM như hiện nay, mà lúc đó ko biết phụ huynh phải để xe vào đâu?

lengkeng

Xe tăng
He he, bác có thể tạo 1 topic phụ huynh đi đón con đỗ xe ở đâu? để mọi người vào bàn xem thế nào...
vâng cảm ơn bác đã góp ý, em cũng đỗ tránh ra rồi bác ạ,loanh quanh đấy vẫn có chỗ đỗ mà, nhưng nếu quy định trước cổng trường học ko đc phép đỗ xe được thực hiện triệt để thì chắc ko có cảnh tắc đường ở cổng trường học mỗi buổi chiều ở HN, TP HCM như hiện nay, mà lúc đó ko biết phụ huynh phải để xe vào đâu?

lengkeng

Xe tăng
Hê hê, buồn cười thế... đọc chuyện của bác em nhớ có cái chuyện cười có thằng nhà quê ra ngắm nhà cao tầng bị bọn nó ra phạt tiền... xong rồi về cũng đắc trí với vợ vì tiết kiệm được 10 khìn vì bọn nó đếm thiếu gì gì đó :)
1 lần em đỗ xe vào siêu thị fivi max trên đường Hoàng Quốc Việt, chạy vào khoảng 5 phút cố tình không đỗ trong vạch, khi ra thì lù lù 1 chú xuất hiện xin tiền trông xe.

- Tôi có gửi đâu mà trông
- Anh đỗ xe đây là chỗ bọn em quản lý
- Tôi có đỗ trong vạch của ông đâu
- Vạch của em nó chạy hết dãy phố này (nó chỉ vào cái vạch số 1-2 rộng 20 CM căn vỉa hè ý)
- Cái vạch này ở đâu chẳng kẻ, vạch của ông là cái vạch kia kìa, nó đóng chuồng vào đấy mới là vùng của ông
(nó tự dưng ớ người ra đi lên đầu xe em rồi quay lại)
- Nhưng mà anh vẫn đỗ trong vạch của em
em xuống đúng là cái *** xe vào phần trong vạch của nó 4 bánh thì ở ngoài lộn ruột quá hỏi nó bao nhiêu tiền:
- 10K
- Cho xin vé trông giữ
nó về bốt lấy quay lại thì em đã về đến nhà rồi vừa buồn cười vừa tức. Từ đó mỗi lần đi fivi max em về cất xe đi bộ mất 5 phút đỡ nhức đầu