[Thảo luận] Nạn nhân thành “tội phạm”

DAIHAITHUY

Xe đạp
Số là chỗ em tay lái nghịch với vn, bên e chạy sát bên trái. Em đến nhà bạn em, em đang quẹo vào chỗ đậu xe nhà nó thì bị tông từ đằng sau đến. Xe em mất lái tông vào nhà hàng xóm của nó. Thằng ku kia phóng xuống “phủ đầu” em là e de xe ra nên bị tông. Em khai bảo hiểm em là em đang quẹo vào. E cung cấp hình ảnh các thứ, bảo hiểm bên em bảo là ko có “clear” là e quẹo vào sân đậu xe hay là đang de ra từ trong sân. Cú thật các bác ạ!

Em phải làm tường trình lại các thứ rồi giờ ngồi chờ tụi nó điều tra để đưa ra kết luận em khai đúng hay ku kia khai đúng.

Các bác nhìn vào mấy tâm hình bên dưới, có cả hình vết đen bánh xe hằn lên trên sân, vậy mà bên bảo hiểm bảo là ko “clear”.

Các bác có cao kiến gì trong tình huống “tình ngay lý giang” này? Gặp trường hợp này, các bác chụp ở góc nào để làm bằng chứng cho ngon lành cành đào???

Sau quả này, e đi mua câmera hành trình thôi. Hiccc...

P/s: xe e Honda màu đỏ, banh chành, bh đền nguyên chiếc, ko sửa. Xe nó màu xanh đen, chỉ bị móp bên má trái xe

Chỉnh sửa cuối:

Trâu tơ

[Tịch thu bằng lái]
P/s: xe e Honda màu đỏ, banh chành, bh đền nguyên chiếc, ko sửa

riêng cái dòng này. chùm khế đéó bao giờ có ná
lời khuyên: hãy cố mà thích nghi với bọn đang dãy dụa chết, mặc dù biết là rất khó chịu

Blue Water

Tháo bánh
clear là cái LOL gì vậy

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Số là chỗ em tay lái nghịch với vn, bên e chạy sát bên trái. Em đến nhà bạn em, em đang quẹo vào chỗ đậu xe nhà nó thì bị tông từ đằng sau đến. Xe em mất lái tông vào nhà hàng xóm của nó. Thằng ku kia phóng xuống “phủ đầu” em là e de xe ra nên bị tông. Em khai bảo hiểm em là em đang quẹo vào. E cung cấp hình ảnh các thứ, bảo hiểm bên em bảo là ko có “clear” là e quẹo vào sân đậu xe hay là đang de ra từ trong sân. Cú thật các bác ạ!

Em phải làm tường trình lại các thứ rồi giờ ngồi chờ tụi nó điều tra để đưa ra kết luận em khai đúng hay ku kia khai đúng.

Các bác nhìn vào mấy tâm hình bên dưới, có cả hình vết đen bánh xe hằn lên trên sân, vậy mà bên bảo hiểm bảo là ko “clear”.

Các bác có cao kiến gì trong tình huống “tình ngay lý giang” này? Gặp trường hợp này, các bác chụp ở góc nào để làm bằng chứng cho ngon lành cành đào???

Sau quả này, e đi mua câmera hành trình thôi. Hiccc...

P/s: xe e Honda màu đỏ, banh chành, bh đền nguyên chiếc, ko sửa. Xe nó màu xanh đen, chỉ bị móp bên má trái xe nó.

Vệt bánh xe thể hiện, khi bị tông ==> bác phanh chết ==> tạo ra vệt lốp xe, phỏng ạ??

Nếu đúng vậy, thì bác đang "quẹo vào chỗ đậu xe nhà nó" hay "đang de ra từ trong sân", chẳng khác gì nhau.

Bác có thể dọa Thủ phạm: Tau có camera của hàng xóm, mài khai láo ==> mài sẽ bị thêm tội Gian dối, tội nặng có thể bị Tử hình ... và ....
Xem nó có sợ không.

Nếu nó không sợ, chắc là nó khai đúng.
Lúc đó, bác nên sợ.

DAIHAITHUY

Xe đạp
Vệt bánh xe thể hiện, khi bị tông ==> bác phanh chết ==> tạo ra vệt lốp xe, phỏng ạ??

Nếu đúng vậy, thì bác đang "quẹo vào chỗ đậu xe nhà nó" hay "đang de ra từ trong sân", chẳng khác gì nhau
Nếu vệt bánh xe của xe bị tông phía sau (hộp số ở D) giống y chang vệt bánh xe do xe de ra (hộp số ở R) và tông vào xe đang chạy tới (giống như 2 xe đối đâù) thì xe cài số de R và xe chạy tới D, bánh xe, trục xe hoạt động như nhau ???... mâu thuẫn quá bác nhẩy!!

DAIHAITHUY

Xe đạp
clear là cái LOL gì vậy
Ý là bằng chứng hình ảnh trên e đưa ra là e khai e quẹo vào chỗ đậu xe thì bị tông từ phía sau tới. Thằng kia khai xe e de nhanh ra và đít xe e tông vào xe nó đang chạy tới. Dựa vào hình ảnh trên, bảo hiểm bên em nói là ko chứng minh rõ ràng đc xe em đang de hay chạy tới quẹo vào chỗ đậu.

DAIHAITHUY

Xe đạp
P/s: xe e Honda màu đỏ, banh chành, bh đền nguyên chiếc, ko sửa

riêng cái dòng này. chùm khế đéó bao giờ có ná
lời khuyên: hãy cố mà thích nghi với bọn đang dãy dụa chết, mặc dù biết là rất khó chịu
E thấy tụi nó hợp lý mà, chỉ dựa vào bằng chứng thuyết phục mà xử chứ ko dựa vào ham dọa hay “niềm tin bất diệt” của người khai. Kakaaa....nào giờ trắng thành đen e có nghe đến rồi nhưng nếu thua cú này theo “nguyên lý” đó thì oan quá bác ạ, nhảy xuống kênh nhiêu lộc cũng tẩy rửa cũng ko có đường lên.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nếu vệt bánh xe của xe bị tông phía sau (hộp số ở D) giống y chang vệt bánh xe do xe de ra (hộp số ở R) và tông vào xe đang chạy tới (giống như 2 xe đối đâù) thì xe cài số de R và xe chạy tới D, bánh xe, trục xe hoạt động như nhau ???... mâu thuẫn quá bác nhẩy!!
Cái "vệt bánh xe" ở 2 trường hợp sẽ giống hệt nhau, dù bác đang chạy D hay R.
Bác lùi vào ai đó - Ai đó húc vào mông bác, cái thể hiện trên mông bác, sau đó, cũng giống hệt nhau.

So sánh đơn giản nhất là: Ông A húc vào mông ông B - Ông B lùi vào mồm ông A: 2 vụ này cũng giống của bác thôi, hồ sơ y hệt nhau về ảnh chụp và damage.

Thế nên, tôi sẽ không ngạc nhiên khi bên Insurance nó hỏi lại và cho rằng, "not clear" hay tối thiểu là "not clear enough".

Chuotsg

Đi bộ
Cái "vệt bánh xe" ở 2 trường hợp sẽ giống hệt nhau, dù bác đang chạy D hay R.
Bác lùi vào ai đó - Ai đó húc vào mông bác, cái thể hiện trên mông bác, sau đó, cũng giống hệt nhau.

So sánh đơn giản nhất là: Ông A húc vào mông ông B - Ông B lùi vào mồm ông A: 2 vụ này cũng giống của bác thôi, hồ sơ y hệt nhau về ảnh chụp và damage.

Thế nên, tôi sẽ không ngạc nhiên khi bên Insurance nó hỏi lại và cho rằng, "not clear" hay tối thiểu là "not clear enough".
Tôi nghĩ bạn nói sai, vì nếu 2 xe chạy cùng chiều xe trước chạy tốc độ 40, xe sau chạy tốc độ 60km. Thì khi va chạm xe trước chỉ chịu lực tương đương 20km. Còn nếu như 2 xe đối đầu trực diện, 1 xe lui 10km, xe chạy đến 40km, thì lực chịu của 2 xe sẽ là 50km.
Dựa trên hình ảnh trên xe đen bị hư hỏng nhẹ, do phần đầu chứa máy móc được thiết kế chắc hơn phần đuôi xe đỏ. Tôi có thể chắc chắn khoảng 80% là xe đỏ đang chạy đến và bị đụng từ phía sau nên vẫn còn đà lủi vào hàng rào. Còn nếu xe đỏ đang de thì lực mạnh hơn đẩy xe đỏ thẳng về trước, và hộp số có thể bị rơ hoặc trượt.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E thấy tụi nó hợp lý mà, chỉ dựa vào bằng chứng thuyết phục mà xử chứ ko dựa vào ham dọa hay “niềm tin bất diệt” của người khai. Kakaaa....nào giờ trắng thành đen e có nghe đến rồi nhưng nếu thua cú này theo “nguyên lý” đó thì oan quá bác ạ, nhảy xuống kênh nhiêu lộc cũng tẩy rửa cũng ko có đường lên.

Tôi đoán, bác có Bảo hiểm cho vụ này, dù bác sai hay đúng.
Thế thì chí ít cũng không thiệt thòi.

ubisapro

Xe trâu
Thế nên e luôn lắp cam hành trình trên xe, khỏi lo cãi nhau :D

DAIHAITHUY

Xe đạp
Tôi đoán, bác có Bảo hiểm cho vụ này, dù bác sai hay đúng.
Thế thì chí ít cũng không thiệt thòi.
E có bảo hiểm 2 chiều. Nếu e lỗi thì e đóng tiền excess cho bh $550 và bị trừ điểm bằng lái + đóng phạt cho Police nữa. Nếu e ko lỗi thì e ko mất gì, thằng ku kia và bh nó lãnh hết. Xe em hư và tông vào nhà người ta nên phải đền sửa nhà người ta nữa. Ko bh nào muốn thiệt thòi nên bây giờ xem 2 bên bh cãi ntn.
E đang chạy đúng luật, tự nhiên bị tông và nếu “cấu tội” thì e “ăn cho hết”. Bác có hiểu tâm trạng e lúc này ??

DAIHAITHUY

Xe đạp
Tôi nghĩ bạn nói sai, vì nếu 2 xe chạy cùng chiều xe trước chạy tốc độ 40, xe sau chạy tốc độ 60km. Thì khi va chạm xe trước chỉ chịu lực tương đương 20km. Còn nếu như 2 xe đối đầu trực diện, 1 xe lui 10km, xe chạy đến 40km, thì lực chịu của 2 xe sẽ là 50km.
Dựa trên hình ảnh trên xe đen bị hư hỏng nhẹ, do phần đầu chứa máy móc được thiết kế chắc hơn phần đuôi xe đỏ. Tôi có thể chắc chắn khoảng 80% là xe đỏ đang chạy đến và bị đụng từ phía sau nên vẫn còn đà lủi vào hàng rào. Còn nếu xe đỏ đang de thì lực mạnh hơn đẩy xe đỏ thẳng về trước, và hộp số có thể bị rơ hoặc trượt.
Cảm ơn bác đã “tin” e...Bh e mà đc 1 phần như bác thì e đã ko mất ngủ mấy điêm.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E có bảo hiểm 2 chiều. Nếu e lỗi thì e đóng tiền excess cho bh $550 và bị trừ điểm bằng lái + đóng phạt cho Police nữa. Nếu e ko lỗi thì e ko mất gì, thằng ku kia và bh nó lãnh hết. Xe em hư và tông vào nhà người ta nên phải đền sửa nhà người ta nữa. Ko bh nào muốn thiệt thòi nên bây giờ xem 2 bên bh cãi ntn.
E đang chạy đúng luật, tự nhiên bị tông và nếu “cấu tội” thì e “ăn cho hết”. Bác có hiểu tâm trạng e lúc này ??
Tôi từng bị tông và cũng từng tông vô người khác.

Chuyện "khai láo" như bác miêu tả ở #1, tôi chưa gặp bao giờ.
Anyway, có Bảo hiểm là tốt rồi.

Cái xe Honda ấy, được coi như Sắt vụn phải không bác?

DAIHAITHUY

Xe đạp
Thằng bé kia chỉ mới 18t và đang chạy bằng “tạm thời”, nó chỉ sợ bị mất bằng nên việc “khai láo” là dễ hiểu mà nó ko lường đc hậu quả việc khai láo sẽ như nào.
Trước đây, e cũng đang đậu xe trong bãi xe khu shops. Bác kia de xe đậu vào cạnh xe e làm trầy xe e, bác í để tấm giấy lên kiếng xe e ghi rõ tg xảy ra việc, địa chỉ nhà, bảng số xe đúng hết chỉ mỗi tên bác là bác “GHI SAI”. Xui cho bác í, e ra kịp lúc, chụp hình bằng lái bác í, bảo vệ khu shops làm chứng rồi chuyển cho Police , ko bít vụ đó bác í bị Police xử sao vì e ko yêu cầu đc biết. Chuyện khai gian, khai láo, e thấy cũng thường trong xứ này. Chuyện tự đốt xe khai xe bị ăn cắp để bh đền cũng đâu hiếm,v.v...
Túm lại e Chúc mừng bác đang ở trong 1 xã hội vô cùng “trung thực” và “lành mạnh”.

Trở về vấn đề chính, trong tình huống đó, bác sẽ chụp hình ở góc nào để chứng minh điều bác khai là đúng ? Còn nếu e khai gian thì tội gì e mất tg cho topic này, thanh minh với bác e đc lợi gì ợ! Hicc..
Tôi từng bị tông và cũng từng tông vô người khác.

Chuyện "khai láo" như bác miêu tả ở #1, tôi chưa gặp bao giờ.
Anyway, có Bảo hiểm là tốt rồi.

Cái xe Honda ấy, được coi như Sắt vụn phải không bác?

Chỉnh sửa cuối:

omerta77

Xe điện
Ý là bằng chứng hình ảnh trên e đưa ra là e khai e quẹo vào chỗ đậu xe thì bị tông từ phía sau tới. Thằng kia khai xe e de nhanh ra và đít xe e tông vào xe nó đang chạy tới. Dựa vào hình ảnh trên, bảo hiểm bên em nói là ko chứng minh rõ ràng đc xe em đang de hay chạy tới quẹo vào chỗ đậu.
Thế sao cụ không bảo mày chứng minh là tao đang lùi ra chứ ko phải rẽ vào đi :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thằng bé kia chỉ mới 18t và đang chạy bằng “tạm thời”, nó chỉ sợ bị mất bằng nên việc “khai láo” là dễ hiểu mà nó ko lường đc hậu quả việc khai láo sẽ như nào.
Trước đây, e cũng đang đậu xe trong bãi xe khu shops. Bác kia de xe đậu vào cạnh xe e làm trầy xe e, bác í để tấm giấy lên kiếng xe e ghi rõ tg xảy ra việc, địa chỉ nhà, bảng số xe đúng hết chỉ mỗi tên bác là bác “GHI SAI”. Xui cho bác í, e ra kịp lúc, chụp hình bằng lái bác í, bảo vệ khu shops làm chứng rồi chuyển cho Police , ko bít vụ đó bác í bị Police xử sao vì e ko yêu cầu đc biết. Chuyện khai gian, khai láo, e thấy cũng thường trong xứ Úc này. Chuyện tự đốt xe khai xe bị ăn cắp để bh đền cũng đâu hiếm,v.v...
Túm lại e Chúc mừng bác đang ở trong 1 xã hội vô cùng “trung thực” và “lành mạnh”.

Trở về vấn đề chính, trong tình huống đó, bác sẽ chụp hình ở góc nào để chứng minh điều bác khai là đúng ? Còn nếu e khai gian thì tội gì e mất tg cho topic này, thanh minh với bác e đc lợi gì ợ! Hicc..
Tôi sẽ chụp ảnh ở càng xa càng tốt, vì nó lấy được cái overview.
Như bác thấy ở Pic 1+2, nó chỉ cần cái ảnh của Google earth.
Còn mô tả thiệt hại mới chụp gần.

Cố gắng lấy được những cột mốc, kiểu cái cột điện có đánh số hoặc số nhà ai đó hoặc ...
Chụp ảnh từ vị trí của lái xe của địch và lái xe của ta.

Đấy là cái tôi được dạy từ cách đây 30 năm: Trong xe lúc đó luôn có 1 cái máy ảnh dùng 1 lần kèm 1 cuộn film lắp sẵn.
Chỉ dùng khi gặp tai nạn, chụp xong, giữ lấy film và vứt bỏ máy.

Còn việc Khai gian và được gì: Tôi đang cố gắng đứng ở phía Bảo hiểm, để thấy là nó có lý do nghiêm túc khi đặt câu hỏi nghi vấn.
Và, phía địch cũng có lý do nghiêm túc để gian dối.
(tôi ngạc nhiên là "18t và đang chạy bằng “tạm thời”, nó chỉ sợ bị mất bằng", chỉ vì nó gây ra 1 tai nạn).

DAIHAITHUY

Xe đạp
Thế sao cụ không bảo mày chứng minh là tao đang lùi ra chứ ko phải rẽ vào đi :))
Nhiệm vụ của e là tường trình và vẽ sơ đồ diễn biến (ở trên) rồi giao cho bh của e, nó cũng vậy rồi bh 2 bên dựa vào đó mà điều tra.

formen

Xe lăn

cụ sang nhà ông đối diện xin cam, nhưng sợ con cam này nhìn cửa chứ không nhìn đường

DAIHAITHUY

Xe đạp
Tôi sẽ chụp ảnh ở càng xa càng tốt, vì nó lấy được cái overview.
Như bác thấy ở Pic 1+2, nó chỉ cần cái ảnh của Google earth.
Còn mô tả thiệt hại mới chụp gần.

Cố gắng lấy được những cột mốc, kiểu cái cột điện có đánh số hoặc số nhà ai đó hoặc ...
Chụp ảnh từ vị trí của lái xe của địch và lái xe của ta.

Đấy là cái tôi được dạy từ cách đây 30 năm: Trong xe lúc đó luôn có 1 cái máy ảnh dùng 1 lần kèm 1 cuộn film lắp sẵn.
Chỉ dùng khi gặp tai nạn, chụp xong, giữ lấy film và vứt bỏ máy.

Còn việc Khai gian và được gì: Tôi đang cố gắng đứng ở phía Bảo hiểm, để thấy là nó có lý do nghiêm túc khi đặt câu hỏi nghi vấn.
Và, phía địch cũng có lý do nghiêm túc để gian dối.
(tôi ngạc nhiên là "18t và đang chạy bằng “tạm thời”, nó chỉ sợ bị mất bằng", chỉ vì nó gây ra 1 tai nạn).
Cái pic 1+2 là e tự lấy hình google vẽ vào để nó hình dung cho rõ chứ nó chỉ kêu vẽ diagram thôi.

Em đã qua bên đường chụp toàn cảnh cũng như QUAY PHIM các thứ. Các hình trên chỉ là 1 số.

Chuyện tông xe xuống chụp hình để làm bằng chứng là hiển nhiên rồi nhưng bằng chứng có đủ thuyết phục hay ko lại là chuyện khác. Đó là lý do e đăng thớt và hỏi các bác dựa vào tình huống này, các bác sẽ xử lý thế nào để có “bằng chứng thép” ...à trừ trường hợp xài cẩmera hành trình.

Thật ra Bh bên kia nhiều khi nhìn hình cũng hiểu vấn đề nhưng ko thể nói với thằng ku kia là “tao NGHĨ rằng...bla bla,,” hay là “dựa vào kinh nghiệm của tao, tao ĐOÁN mày tông vào đít xe kia, xe kia đang chạy chứ ko phải de..”, bên này tụi nó sợ trách nhiệm lắm , ko có bằng chứng mà nói vậy là bị thưa ngược như chơi nên thằng kia khai như vậy, e khai khác thì nhiệm vụ của BH là chuyển qua giai đoạn tiếp là điều tra, bộ phận đó với những người đủ chuyên môn sẽ đưa ra kết luận chính xác kèm theo bằng chứng cụ thể. Nên khai thế nào thì tha hồ khai nhưng có kết quả thì tha hồ...đóng phạt nếu khai sai.

Nơi này, khi có bằng lái thì không phải bằng lái hoàn chỉnh bác ạ. Bằng lái hoàn chỉnh có 12 điểm, còn bằng lái mới (em gọi là “tạm thời”) thì có 6 điểm. Đưa qua bộ phận điều tra thì họ sẽ tính ra được vận tốc của e và thằng kia, chạy thẳng hay queo, de.Đường e chạy là 50km/h (nó chạy hơn 50 vì e thấy nó trên kính chiếu hậu mà e ko làm gì kịp). Nếu nó chạy quá tốc độ thì mất điểm. E và nó chạy cùng chiều thì nó chạy sau, nó phải giữa khoảng cách an toàn ,nó ko có giữ kc thì mất điểm tiep. Hơn hết là xe e bị tông phía sau và bị đẩy đi tiếp rồi tông tiếp vào nhà người ta, nếu bữa đó e tông ko phải là nhà mà là nguòi đi bộ, đi xe đạp. Nguòi đó là lao động chính trong gđ hay phụ nữ có bầu thì tệ hại thế nào???... việc răn đe ắt hẳn phải có áp dụng cho các tay lái trẻ trong trường hợp này. Chưa kể nếu thằng bé khai gian. Bữa đó nó xuống là nó gọi báo BH nó là e de liền, e thì gọi Police báo liền.....haha....nó đáng tuổi con e bác ạ nhưng cái này mình phải dạy nó, có những lỗi lầm có thể sửa nhưng có những lỗi lầm vĩnh viễn ko bao giờ sửa đc đó là mạng người. Nó mà “thoát” đc lỗi này thì lỗi sau sẽ còn lớn hơn nên e nhất định ko để nó xảy.

Chỉnh sửa cuối: