Nâng cấp âm thanh cho Escape, các cụ cho kinh nghiệm

BoldBear

Xe đạp
Nhà cháu mới rước được em ếch ộp 2k9 XLS đầu tháng, đang muốn nâng cấp âm thanh cho nó. Nhà cháu định chi khoảng 10 đến 15 củ cho vụ này. Các cụ nào đã làm rồi xin chia sẻ kinh nghiệm. Em chủ yếu nghe nhạc ngoại, loại Latin, Jazz, Rock ballads, đôi khi cả cổ điển, pop.
1. Nâng cấp những gì?
2. Dùng hàng của hãng nào? (Nhà cháu thấy nào Infinity, JBL rồi Pioneer, Alpine ... cứ loạn hết cả lên:102:)
3. Cửa hàng nào là chuẩn nhất về chất lượng hàng, chất lượng dịch vụ, giá cả?
Ở nhà em đang dùng bộ dàn cùi: CD NAD 541i, Amp Mission Cyrus IIIi+bộ nguồn rời, Loa Mission 753F. Em thích chất âm kiểu Anh quốc.
Các cụ tư vấn giúp em đồ nào cho được chất âm dầy dặn, chắc, chi tiết, trong trẻo chứ không ồn ào.
Cảm ơn các cụ nhiều. :6:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Nhà cháu mới rước được em ếch ộp 2k9 XLS đầu tháng, đang muốn nâng cấp âm thanh cho nó. Nhà cháu định chi khoảng 10 đến 15 củ cho vụ này. Các cụ nào đã làm rồi xin chia sẻ kinh nghiệm. Em chủ yếu nghe nhạc ngoại, loại Latin, Jazz, Rock ballads, đôi khi cả cổ điển, pop.
1. Nâng cấp những gì?
2. Dùng hàng của hãng nào? (Nhà cháu thấy nào Infinity, JBL rồi Pioneer, Alpine ... cứ loạn hết cả lên:102:)
Ở nhà em đang dùng bộ dàn cùi: CD NAD 541i, Amp Mission Cyrus IIIi+bộ nguồn rời, Loa Mission 753F. Em thích chất âm kiểu Anh quốc.
Các cụ tư vấn giúp em đồ nào cho được chất âm dầy dặn, chắc, chi tiết, trong trẻo chứ không ồn ào.
Cụ giữ nguyên 4 loa cánh, lắp thêm SUB, nghe thử 1 thời gian nếu thấy chưa đã thì hãy thay 4 loa cánh theo xe. Nếu không cần hình ảnh thì cụ chỉ cần chi 6 7 củ là đã có 1 em đầu đọc khá là ngon rồi đấy ạh: tầm tiền đúng trong khoảng cụ định chi :)

BoldBear

Xe đạp
Cảm ơn cụ Củ Từ,
Em cũng chưa soi kỹ 4 cái loa xem có phải loại nhiều đường tiếng không. Em đồ rằng trong dàn loa theo xe không có loa treble nên nghe âm thanh thô, cứng.
Em cũng định trước tiên là chơi thêm 1 em sub điện và lắp thêm cặp loa treble cho 2 cửa trước.
Các cụ tư vấn thêm cho em nhé.

Thanx

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cảm ơn cụ Củ Từ,
Em cũng chưa soi kỹ 4 cái loa xem có phải loại nhiều đường tiếng không. Em đồ rằng trong dàn loa theo xe không có loa treble nên nghe âm thanh thô, cứng.
Em cũng định trước tiên là chơi thêm 1 em sub điện và lắp thêm cặp loa treble cho 2 cửa trước.

Thanx
Giữa nguyên 4 loa cánh, lắp thêm sub và cặp loa treble là 1 ý tưởng rất hay. Cụ thử độ theo hướng đó nhé, dù gì thì cũng là 1 P.ÁN an toàn và tiết kiệm.

thanhvd

Xe tăng
E nghĩ loa theo xe rất dở, nghe dải trung thì tạm ổn (VOV giao thông nghe hay phết), nhưng bát với tréc thì vứt cụ ạ.
Nên theo e cụ thay 4 loa cánh trước, chưa phê thì phịch quả đầu đọc ngon. Chưa ổn nữa thì táng con sub hơi nữa là chuẩn (loa cánh ngon mà kết hợp với sub điện thì ... không bõ bèn gì).
Tùy loại nhạc cụ muốn nghe mà chọn dòng thiết bị phù hợp, tai trâu như e thấy về cơ bản loại nhiều tiền nghe hay hơn loại ít tiền.

thanhvd

Xe tăng
Giữa nguyên 4 loa cánh, lắp thêm sub và cặp loa treble là 1 ý tưởng rất hay. Cụ thử độ theo hướng đó nhé, dù gì thì cũng là 1 P.ÁN an toàn và tiết kiệm.
Phương án này cũng được, nhưng sẽ mất công chọn, thử và liệu cụ chủ xe có cảm giác ko đồng bộ, chắp vá không?

thanhvd

Xe tăng
Cụ chủ thớt hỏi thế thì cũng là chuyên gia âm thanh rồi. Tốt nhất là cụ đến cửa hàng lắp nghe thử rồi quyết định. Trước em làm ở Duylinh Giải phóng. Thấy có nhiều sản phẩm của các hãng mà cụ đã liệt kê. Giá cả trên web có đấy. Thi công cũng tàm tạm.
Nghe nhạc trong xe thì chất lượng ko so đc với ở nhà đâu cụ. Ếch ồn nên cứ phải volume to mới nghe hay đc, đi 1 mình thì đc chứ có trẻ e hoặc gái say xe là khó nghe rồi!

BoldBear

Xe đạp
Thanx các cụ nhiệt tình quá.
Em hay la cà lướt web thôi, chứ mù tịt về khoản Car audio.
Cụ Thanhvd cho em thông tin về dàn của cụ, làm hết bao lâu. Cụ có làm chống ồn hay damping gì đó cho các cửa không? Thiệt hại bao nhiêu ạ?

vôlangday

Xe tăng
1. Nâng cấp những gì?
Từ những kinh nghiệm "phá" xe của em thì em khuyên cụ không nên "độ" thêm cái gì cả ! Cụ cứ để nguyên bản mà chạy ! và mua thêm bộ dàn hay để ở nhà thi thoảng rảnh rỗi thì nghe, vì cụ có ngồi trên xe cả ngày đâu, nếu chạy trong thành phố thì nghe VOV giao thông cho nó buồn cười để đỡ căng thẳng. Ngày trước em "độ" 1 em MAZDA mà gần 40tr âm thanh, đến khi bán tiếc đứt ruột , mà có nghe được mấy đâu . Tóm lại là phí !
Chúc cụ lái xe an toàn !(b)

thanhvd

Xe tăng
@ BoldBear: Âm thanh xe cụ Kủ Từ ngon hơn xe em: đầu DVD liền màn hình cảm ứng loại ngon, loa cánh rockford P1572, sub Basslink Pro. Tổng cộng khoảng 26m.
Xe em giống xe nhà Từ bộ loa cánh. Sub Blaupunt TH200a. Đầu đọc vưỡn là loại theo xe. Giá hơn 9m. Thi công 1,5h. Đang tính đua đòi với cụ Từ vụ đầu DVD, thậm chí chơi trội quả sub hơi nếu Duylinh giảm giá 70%.
@ Volangday: nếu cứ phải chạy xe liên tục 3-4h liền ngoài vùng phủ sóng VOV GT thì cứ nên độ tý âm thanh cụ ạ. Dân cày như e thì ít khi rảnh rỗi ngồi nhà nghe nhạc lắm!

thanhvd

Xe tăng
À em ko làm chống ồn, nhà Từ có nên nghe có vẻ hay hơn, ít nhất là tiếng sập cửa xe:21::21::21:
Cụ chủ thớt muốn tham khảo thì chuẩn bj (c) rồi mời nhà Từ ra check hàng trc khi quyết định (em xin chân ăn theo cổ vũ).

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Cụ sms hoặc gọi cho 2 ông này độ Escape nghe hay phết:

0912815888

0903445230

Cu Sut

Xe buýt
Từ những kinh nghiệm "phá" xe của em thì em khuyên cụ không nên "độ" thêm cái gì cả ! Cụ cứ để nguyên bản mà chạy ! và mua thêm bộ dàn hay để ở nhà thi thoảng rảnh rỗi thì nghe, vì cụ có ngồi trên xe cả ngày đâu, nếu chạy trong thành phố thì nghe VOV giao thông cho nó buồn cười để đỡ căng thẳng. Ngày trước em "độ" 1 em MAZDA mà gần 40tr âm thanh, đến khi bán tiếc đứt ruột , mà có nghe được mấy đâu . Tóm lại là phí !
Kinh nghiệm của cụ Volangday em nghĩ là chuẩn đới, nhất là đối với cụ chủ thớt nghe ở nhà bằng NAD/Cyrus/Mission thì lại càng khó độ âm thanh trên xe cho ưng tai cụ, hoặc phải tốn khá $ và thời gian, sợ nhất là lanh tanh bành cái xe ra.

BoldBear

Xe đạp
Đúng là khó thật các cụ ạ. Hôm trước em mang cái CD vừa nghe ở nhà xong, lên xe nghe tiếp thấy chán quá :mad:nên mới quyết tâm làm cho nó đỡ chán đi. Em cũng biết cái trò âm thanh này cũng tốn kém $ và time lắm (thành ra $x2 luôn :'() nên cũng hạ quyết tâm không chi quá 15 củ.
Có thay đổi gì thì em cứ phải "củ từ" thôi, vừa làm vừa cảm nhận, đánh giá hiệu quả.

Bọ Cạp

Xe tải
ngoài thay 4 loa cánh và sub cụ phải thay thêm cái đầu CD đi theo xe nữa âm thanh mới hay được. đồ đi theo xe nghe cực chuối

nck_kool

Xe buýt
Website
www.vntec.vn
Em thì thấy ý kiến của cụ volangday và cụ Cu Sut rất chính xác. Cực chính xác.

Nghe nhạc với dàn âm thanh ở nhà chắc chắn sẽ có thiết bị, không gian... tốt hơn rất nhiều trên xe, không bao giờ so sánh được đâu ạ. Đối với em thì, mặc dù đồ ở nhà tốt hơn rất nhiều nhưng đôi lúc cảm giác lái xe + nghe nhạc vẫn có cái thú riêng nên cái thú nghe trên xe cũng khá là thú vị. Tuy nhiên thú vị nhất với em là nghe giọng phát thanh viên trên đài khi lái xe. Giọng của họ rất chuẩn, thân thiện như có thêm bạn đường nên rất thích...

Bộ âm thanh trên xe Ếch không phải là tồi đâu các cụ ạ, nhất là về đầu CD theo em chất lượng thế là được. Amply đi tích hợp thì sẽ hơi yếu vì option với "Xe Loại Sang" chỉ có mỗi hai loa trước lại là 2 loa công suất yếu, theo em nó là loa toàn dải với dải tần hơi hẹp. Có thể thấy là dải trung nghe khá tốt nhưng trầm và cao thì hơi thiếu chút (nhưng thiếu nhiều khi còn tốt hơn là cố tạo ra những thứ âm thanh đó.

Em không định độ thêm bất cứ gì cả nhưng nếu cụ nào muốn độ em đồ rằng các cụ sẽ thích thêm bass bùm bùm, treble lanh canh... các cụ nên thay loa cánh cửa bằng loa đồng trục (là loại có thêm cái loa treble con con ở giữa tâm loa) sẽ thêm treble hoặc các cụ cấu thêm em loa treble con con vào là ổn. Chọn loại công suất vừa phải để khỏi phải độ amply tích hợp trong CDP. Thích bass thì đúng là lắp thêm loa sub, nó tích hợp sẵn amply rồi. Theo hướng này các cụ thử gặp cụ Củ Từ xem, chắc là chuẩn.

Em thì chưa nhảy lên nhưng thò đầu vào xe cụ Củ Từ là em đã tí ngã vật ra vì choáng rồi, sức em nó vốn yếu mà :21:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
@ BoldBear: Âm thanh xe cụ Kủ Từ ngon hơn xe em: đầu DVD liền màn hình cảm ứng loại ngon, loa cánh rockford P1572, sub Basslink Pro. Tổng cộng khoảng 26m.
Xe em giống xe nhà Từ bộ loa cánh. Sub Blaupunt TH200a. Đầu đọc vưỡn là loại theo xe. Giá hơn 9m. Thi công 1,5h. Đang tính đua đòi với cụ Từ vụ đầu DVD, thậm chí chơi trội quả sub hơi nếu Duylinh giảm giá 70%.
@ Volangday: nếu cứ phải chạy xe liên tục 3-4h liền ngoài vùng phủ sóng VOV GT thì cứ nên độ tý âm thanh cụ ạ. Dân cày như e thì ít khi rảnh rỗi ngồi nhà nghe nhạc lắm!
Đấy cũng chính là lý do em cải thiện 1 chút cho phần âm thanh của em ếch. Những khoảnh khắc thảnh thơi nhất là lúc chạy xe 1 mình trên đường, chỉ có lúc đấy mới nghe nhạc được, về đến nhà chỉ muốn chơi với con, mà nhiều khi có muốn lăn ra nghỉ 1 tý cũng ứ được, đứa túm đầu đứa cưỡi lưng, nhạc nhẽo gì nữa :D

CVThudo

Xe đạp
Nhất trí ý này của bác!

Đồng ý là độ, nhưng ko nhất thiết phải quá nhiều xiền vào đó! bán xe roài, tiếc ngẩn ngơ!

CVThudo

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Sao các bác không undo trước khi bán xe ??????

Tâm lý người mua xe seconhand ai chả thích "nguyên bản", có đồ lắp thêm cũng chả tính được hết giá trị :'(:'(