[Funland] tại sao lại như thế này nhỉ ???

otothanglong

Xe điện
Các cụ hiểu biết có thể cho em biết có bao nhiêu quốc gia có sự học hành cực nhọc đau khổ như xứ này không ???, em cũng đi vài nước như Đức gặp mấy người quen bên đó tìm hiểu hỏi thăm, mà sao bọn trẻ bên đó nó học như chơi, nhàn tênh, mà đất nước người ta cường thịnh kinh khủng như vậy được nhỉ. Sao xứ mình bọn trẻ cứ phải vùi đầu tối ngày, học hành khổ sở, hết trường rồi đến học thêm tối ngày mà vẫn phải chọi nhau kinh dị thế nhỉ, học như đi đánh trận , học đến bù đầu bù óc, mà tại sao cái đất nước này vẫn nghèo hơn các nước ít học nhỉ ???. Đọc bài báo mà thấy thương bọn trẻ con quá các Cụ Mợ ạ.

Huyenhuyen35

[Tịch thu bằng lái]
Chờ lớp trẻ bây giờ lớn lên và cải cách đổi mới hội nhập thì sẽ đỡ hơn ạ.

nvh_hn

Xe container
Đấy là thiếu/hiếu học cụ ạ, từ bố mẹ mà ra nữa.

agrimeco

Xe lăn
Vì trẻ em giờ thích học hơn xưa :D

Nino88

Xe container
Các cụ thấy Nhật Bản thì hiểu,cũng phải học,học và học,chưa đủ,còn làm,làm và làm mới được như ngày nay,mình đã nghèo còn ko học thì sao so bì với những quốc gia như họ được!

Đào Xuân hán

Xe tải
Con nhà em còn 2 năm nữa là thi vào lớp 10,em lo lắm không biết khi đó có thay đổi thể thức tuyển không.

thientudolong

Xe container
các cụ offer nhà ta đc cái tiêu chuẩn kép
trẻ con thì ko muốn học nặng, kỹ năng quan trọng hơn toán lý hóa, khoa học cơ bản
sau này thế hệ đó lớn lên lại chửi chỉ biết phân lô bán nền, nhập hàng tàu về bán, chả sx đc cái ốc vít ....
phương trình chưa giải đã thấy vô cmn nghiệm=))

Mc Bia

Xe điện
Em tự đánh giá 50% là do gia đình. Thằng cu với con cháu nhà em chả đứa nào đi học thêm gì, vẫn lên lớp ở Nguyễn Bỉnh Khiêm đều đều. Cũng quan điểm của em là còn bé thì cứ thẳng hàng mà phát triển. Nên chúng nó học thêm nhưng là đàn hát múa nhảy nhót....Thi vào lớp 10 chứ có phải bảo vệ Dr. đâu mà loạn cào cào lên. Chất lượng thì có khác gì đâu. Lớn lên thì lượng giác tích phân rồi cũng vứt tất. Không biết lịch sử với văn học giờ các cháu đang học nội dung gì, có cần thiết không nữa.

floppybird

Xe máy
thì éo chọi nữa, tối cho con chơi, thi thì chonn trường bình thường thôi, cho con sống với ước mơ
bố mẹ mà chả áp lực con nó cũng chả cần học, đa số thế trừ đứa quá ham học

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Một điều đơn giản à họ là nước phát triển, ta là nước đang phát triển. Mỗi giai đoạn cần sự đầu tư khác nhau.
Giống như đứa vừa ra trường, vừa đi làm vừa cắm đầu vào học. Và những người đã đi làm lâu thì việc học của họ ít hơn rất nhiều.

Không chịu học thì cái íu gì cũng thắc mắc là sao họ thế này, ta thế kia mà thôi

đã đi sau lại vừa muốn học nhàn vừa muốn giầu sánh vai cường quốc =))
giải được bài toán này cụ xứng đáng làm hiệu trưởng havard hoặc nguyên thủ quốc gia nào đó =))
Các cụ thấy Nhật Bản thì hiểu,cũng phải học,học và học,chưa đủ,còn làm,làm và làm mới được như ngày nay,mình đã nghèo còn ko học thì sao so bì với những quốc gia như họ được!

langtoilangtoi

Xe điện
E nghe TV bảo thiếu trường cả tư lẫn công, nguyên nhân là do tăng dân số, phải xây thêm nhiều nữa mới đáp ứng đc

Mc Bia

Xe điện
V
Nhưng nội dung học của người ta là gì thì chắc chắn khác cụ ạ. Em thì không biết nhưng em lấy ví dụ ở mức các nội dung nghiên cứu khoa học cơ bản của Nhật với của ta khác nhau thế nào thì nội dung trẻ con Nhật học cũng khác trẻ con ta như thế.

thientudolong

Xe container
Em tự đánh giá 50% là do gia đình. Thằng cu với con cháu nhà em chả đứa nào đi học thêm gì, vẫn lên lớp ở Nguyễn Bỉnh Khiêm đều đều. Cũng quan điểm của em là còn bé thì cứ thẳng hàng mà phát triển. Nên chúng nó học thêm nhưng là đàn hát múa nhảy nhót....Thi vào lớp 10 chứ có phải bảo vệ Dr. đâu mà loạn cào cào lên. Chất lượng thì có khác gì đâu. Lớn lên thì lượng giác tích phân rồi cũng vứt tất. Không biết lịch sử với văn học giờ các cháu đang học nội dung gì, có cần thiết không nữa.
đấy phụ huynh nào cũng như cụ có phải xã hội đỡ bon chen ko =))
nhưng cụ có tự hỏi nhỏ mà đã ko chịu học sau nay đi làm chán thì nó bỏ, khó thì nó ko so được với các bạn cùng lứa thì bố mẹ có bao bọc được đến mãi ko, hay lại thả ra trường đời =))

Napolong

Xe tăng
E nghe TV bảo thiếu trường cả tư lẫn công, nguyên nhân là do tăng dân số, phải xây thêm nhiều nữa mới đáp ứng đc
Phân tích là thế. Còn chung quy vẫn là tổ chức quy hoạch trường, ngành giáo dục Thủ đô không tốt cụ ạ.

Nghĩ thuần về chương trình quá mà không nhìn xa được, hoặc mạnh dạn chuẩn bị.

Mũi tên bạc

Xe container
đã đi sau lại vừa muốn học nhàn vừa muốn giầu sánh vai cường quốc =))
giải được bài toán này cụ xứng đáng làm hiệu trưởng havard hoặc nguyên thủ quốc gia nào đó =))
Đúng rồi cụ; vì phải cân nhắc giữa lực lượng lao động. Nó gồm cả Bộ giáo dục; Bộ lao động, ... nên phải tầm nguyên thủ.
các cụ offer nhà ta đc cái tiêu chuẩn kép
trẻ con thì ko muốn học nặng, kỹ năng quan trọng hơn toán lý hóa, khoa học cơ bản
sau này thế hệ đó lớn lên lại chửi chỉ biết phân lô bán nền, nhập hàng tàu về bán, chả sx đc cái ốc vít ....
phương trình chưa giải đã thấy vô cmn nghiệm=))
Có mấy thớt về lớp 10 gần đây em cũng comment rồi; con mình học không giỏi thì đi mà học nghề và sau 18 tuổi ra kiếm tiền luôn. Chứ học cấp 3 xong rồi cũng thế thì học làm gì cho tốn tiền bố mẹ và tốn giảm tăng trưởng của xã hội; giảm thu nhập của gia đình. Bước vào đời sớm cũng có cái hay; biết đâu mình học không giỏi nhưng mình giỏi kiếm tiền ở lĩnh vực nào đó thì sao!

Xe bọ xít

Xe container
Các cụ hiểu biết có thể cho em biết có bao nhiêu quốc gia có sự học hành cực nhọc đau khổ như xứ này không ???, em cũng đi vài nước như Đức gặp mấy người quen bên đó tìm hiểu hỏi thăm, mà sao bọn trẻ bên đó nó học như chơi, nhàn tênh, mà đất nước người ta cường thịnh kinh khủng như vậy được nhỉ. Sao xứ mình bọn trẻ cứ phải vùi đầu tối ngày, học hành khổ sở, hết trường rồi đến học thêm tối ngày mà vẫn phải chọi nhau kinh dị thế nhỉ, học như đi đánh trận , học đến bù đầu bù óc, mà tại sao cái đất nước này vẫn nghèo hơn các nước ít học nhỉ ???. Đọc bài báo mà thấy thương bọn trẻ con quá các Cụ Mợ ạ.
Học ít mà muốn giỏi giống như làm ít mà muốn giàu í Cụ. Học là phải luyện, luyện chăm chỉ mới ở mức khá còn muốn giỏi phải có đầu óc tư duy nữa, ko chỉ mỗi chăm chỉ. Làm ăn cũng thế, chăm chỉ chưa chắc đã giàu đc nhưng ít nhất là khá hơn thằng lười.
Nước nào cũng phải học phải làm may mới hy vọng nằm nhóm 50%, chứ chưa hy vọng gì vào nhóm 10% đâu.