[Funland] tại sao lại như thế này nhỉ ???

Moriarty

Xe container
cầm cái bằng đại học làng nhàng đi xin việc đi là trắng mắt ra ngay. Mấy bố suốt ngày kêu học ko quan trọng điểm số nhưng đến lúc tuyển nhân viên toàn đòi phải BK, ngoại thương, kinh tế,... rồi lại còn bằng khá trở lên. ĐÚng là động vào quyền lợi mới lòi đuôi.

vkthang

Xe container
Học để mà phát triển bản thân, gia đình và đất nước chứ sao nữa cụ, em thấy phân cấp từ hết lớp 9 là chuẩn đấy, chỉ chọn các cháu có điều kiện học lên cao hơn thôi, còn các cháu dốt, không học được thì đi học hệ vừa học kiến thức vừa học nghề, thậm chí đi học nghề luôn cũng được.

Xã hội cần cả thầy và thợ, những cháu dốt quá mà cứ cố học lên xong lại than mất bao tiền của, công sức học ra không xin được việc, lương thấp.

phamhungbs

Xe điện
Ngay tại Hà Nội, 2x năm trc thì phân hoá vào c3 đã diễn ra, trường top đầu vẫn thế, hầu như k đổi về điểm đầu và chất lượng hs, trường top dưới thì ngày càng tốt và hot hơn, dân lập cũng bớt xấu xí hơn nhiều, xuất hiện nhiều dân lập còn ngon hơn cả công. Dân số cơ học tăng thì áp lực sẽ xuất hiện, phải bứt lên, k bứt dc thì phải tính phương án 2 chứ ngồi kêu với chửi đâu có giải quyết dc vấn đề
Em hoàn toàn đồng ý với GS. Hiện nay chất lượng của các trường top dưới cũng rất ổn nhờ được đầu tư về cơ sở vật chất, giáo viên cũng tốt hơn và tăng dân số dẫn đến số lượng học sinh tăng theo em quan sát ở chỗ em ở cũng khủng khiếp lắm, nên bọn trẻ con phải ý thức và chăm học nếu không muốn bị tụt, chỉ có con đường đấy thôi.
Ngoài ra option ra các trường xa hơn nếu có thể thu xếp được cũng sẽ làm vui rất nhiều ra đình.

Napolong

Xe tăng
Hệ quả của việc khong đồng bộ quy hoạch, dẫn đến thiếu trường lớp thì rõ rồi. Địa phương căn cứ tiến độ, cứ cập nhật dự kiến, để biết mỗi năm tủ lệ chọi như thế nào.

Còn bản chất việc ghi danh thành công nó chỉ nên gói gọn vào thời gian đăng ký/ xét duyệt. Sợ nhất là biến thành cuộc đua chuẩn bị, ôn luyện vào 10 từ sớm, thành gánh nặng, khổ sở cho học sinh & gia đình. Mà như thế chắc chắn cũng làm méo mó chương trình giáo dục phổ thông đang triển khai.

thinhtd

Xe container
Em nghĩ chắc tại bố mẹ thôi. Con bé con nhà em sắp học chữ. Tối qua nó ngồi với mẹ tô được vài nét, xong mẹ cho em đi ngủ. Bà bảo đọc thêm chữ A, nó khóc con không học nữa đâu. Thế là nó được đi chơi. :))

Cụ yên tâm là thế hệ con em sẽ làm nước mình sẽ như Đức bây giờ ạ.

onano69

Xe container
Ở ta là cứ phải được Đào tạo cơ bản, Trưởng thành từ cơ sở :))

Trà Lý

Xe tăng
Có một điều khá ngạc nhiên là trước đây các trường bổ túc, bán công, giáo dục thường xuyên, dân lập thì học sinh ở đó học yếu và ý thức cũng khá bừa bãi. Nay thì cải thiện rõ rệt về ý thức, các cháu ngoan hiền hơn nhiều rồi.

nhatthang

Xe tăng
Từ năm em vào OF (2012), thấy 1 loạt các thớt “để con có tuổi thơ” là em đã mừng thầm rồi, may quá con mình vẫn còn cơ hội ngoi lên.
Tâm trạng cụ giống em nhưng mà khi đọc loạt các thớt kiểu "học tiếng anh để làm gì".

phuongan

Xe điện
Em nghĩ chắc tại bố mẹ thôi. Con bé con nhà em sắp học chữ. Tối qua nó ngồi với mẹ tô được vài nét, xong mẹ cho em đi ngủ. Bà bảo đọc thêm chữ A, nó khóc con không học nữa đâu. Thế là nó được đi chơi. :))

Cụ yên tâm là thế hệ con em sẽ làm nước mình sẽ như Đức bây giờ ạ.
Các cụ dạy là "ăn nhạt mới biết thương mèo", F1 nhà cụ còn bé thế này đã phán hộ các cụ con thi vào cấp 3 là quá vội đấy cụ ạ.

QMintech

Xe tăng
nhiều khi em tự hỏi không hiểu con các cụ dạy, học kiểu gì mà 5 năm toàn 10 điểm :). Em thâý cái bộ Dục nó như thời trang, thay đổi liên tục nhưng có khi lại về điểm ban đầu( Thi ĐH chẳng hạn).

2bplus

Xe buýt
Do quan niệm quan điểm của tụi châu Á/ khổng giáo.
Nói chung xách dép phương tây hết hihi
Học trâu là do ảnh hưởng truyền thống Khổng Nho và nó trùng hợp có ở mấy nc pt Đông Á chứ chưa hẳn là 1 nguyên nhân phát triển của họ, nó chỉ chứng tỏ giáo dục kém hiệu quả hơn bọn Tây thôi. Tuổi thơ mà bị ép học quá thì lớn lên cũng chưa hẳn thành công nổi (ít nhất là thành công về tiền bạc), hơn nữa khả năng phát sinh những lệch lạc về tâm lý và thể chất rất cao.
Bản thân các cụ ở đây thử xem lại bạn bè trong lớp các cấp hồi xưa xem những người thành công nhất có phải là người học giỏi nhất không :).
Nói chung với con trẻ thì không thể thiếu động viên học từ chúng ta, nhưng cũng cần chú ý đến sự cân bằng và nhất là xem khả năng và tố chất của chúng có phù hợp không nữa.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Các cụ hiểu biết có thể cho em biết có bao nhiêu quốc gia có sự học hành cực nhọc đau khổ như xứ này không ???, em cũng đi vài nước như Đức gặp mấy người quen bên đó tìm hiểu hỏi thăm, mà sao bọn trẻ bên đó nó học như chơi, nhàn tênh, mà đất nước người ta cường thịnh kinh khủng như vậy được nhỉ. Sao xứ mình bọn trẻ cứ phải vùi đầu tối ngày, học hành khổ sở, hết trường rồi đến học thêm tối ngày mà vẫn phải chọi nhau kinh dị thế nhỉ, học như đi đánh trận , học đến bù đầu bù óc, mà tại sao cái đất nước này vẫn nghèo hơn các nước ít học nhỉ ???. Đọc bài báo mà thấy thương bọn trẻ con quá các Cụ Mợ ạ.
Bên Đức, còn cái đoạn bé nào không đủ điểm vào cấp 3 thì đi học nghề mà không thấy cụ nói. Bọn trẻ con bên ấy được sắp xếp thời gian để làm bài tập ở trường rồi nên cảm giác nhìn chúng nó về nhà nhàn tênh thế thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
các cụ offer nhà ta đc cái tiêu chuẩn kép
trẻ con thì ko muốn học nặng, kỹ năng quan trọng hơn toán lý hóa, khoa học cơ bản
sau này thế hệ đó lớn lên lại chửi chỉ biết phân lô bán nền, nhập hàng tàu về bán, chả sx đc cái ốc vít ....
phương trình chưa giải đã thấy vô cmn nghiệm=))
Quan điểm của en là nghèo thì cứ phải học thôi, ít nhất đi làm thuê cũng có người tuyển dụng.

ngoctu2109

Xe tăng
Hệ quả của việc khong đồng bộ quy hoạch, dẫn đến thiếu trường lớp thì rõ rồi. Địa phương căn cứ tiến độ, cứ cập nhật dự kiến, để biết mỗi năm tủ lệ chọi như thế nào.

Còn bản chất việc ghi danh thành công nó chỉ nên gói gọn vào thời gian đăng ký/ xét duyệt. Sợ nhất là biến thành cuộc đua chuẩn bị, ôn luyện vào 10 từ sớm, thành gánh nặng, khổ sở cho học sinh & gia đình. Mà như thế chắc chắn cũng làm méo mó chương trình giáo dục phổ thông đang triển khai.
Méo mó quá rồi chứ cụ, qui hoạch thì chả ra gì chung cư mọc lên như nấm trong khi hạ tầng khác có đảm bảo đc đâu, đành rằng là phải cố gắng trong cuộc đua cạnh tranh nhưng cách bộ dục mình làm quá chán.

Kinnnnn

Xe tải
Em thấy du học sinh về nước vẫn có sự ưu tiên trong tuyển dụng, cơ hội kiếm việc với mức lương cao hơn. Các cty tuyển dụng 1 vị trí, các ứng viên trình độ tương đương nhau, có 1 ông du học về nhỉnh về ngoại ngữ (nghe nói đọc viết, chưa kể kiến thức và tư duy học được ở nước ngoài), cty em đang làm cũng thế, dù cái ngoại ngữ nó ko áp dụng nhiều vào cviec nhưng em với ông sếp to vẫn tuyển các bạn du học sinh nếu có, khá ấn tượng về tư duy và góc nhìn của các bạn ấy khi trả lời phỏng vấn, sẵn sàng deal lương tốt để giữ chân.
Không đi làm cty thì cũng có nhiều cơ hội với thứ tiếng đã học, ví dụ bạn em con gái hồi đầu về làm phiên dịch viên, đi theo các hội nghị bị ép uống rượu nhiều nên bỏ việc về nhà làm dịch phim chỉ có ngồi nhà dịch phim Hàn của nền tảng Netfix tháng 50 chục tr, tháng nào cũng gửi tiền về cho bme mua hộ vàng nhà em, 2 năm mua bao nhiêu là vàng h lại còn tăng giá nữa :))
Sau chắc em cũng dành dụm tiền cho con đi du học :D

Minhbt2001

Xe buýt
VN, TQ, Hàn Quốc : đều thế cả.
Vừa muốn ít học, vừa muốn nhiều tiền thì chỉ có sinh ra ở Châu Âu / Mỹ.
Thôi cụ.

Bọn học mà để nhiều tiền ở Âu Mỹ nó cũng học bạc đầu đấy.

Nhìn số SV ở thư viện bên đó với bên đây sẽ rõ.

Minhbt2001

Xe buýt
Các nước phát triển phúc lợi xã hội nó tốt. Không làm vẫn có ăn là thật.
Chứ ở mình ko làm thì còn cái nịt.
Thế á!

Dân mình trốn thuế ầm ầm! Nhà nước mới truy thu là la làng lên báo kể khổ.

Còn nó thì cuối năm đều phải quyết toán thuế hết kể cả lớn nhỏ (gần như tất cả).

Không có thuế thì an sinh xã hội đâu ra.

Mà bọn càng phát triển thì thuế nó không ít đâu. Điển hình là bọn Bắc Âu.

LuckyCar

Xe container
Bản thân các cụ ở đây thử xem lại bạn bè trong lớp các cấp hồi xưa xem những người thành công nhất có phải là người học giỏi nhất không :).
Cái cụ nói nó có thể đúng với góc độ cá nhân, nhưng không thể đúng với góc độ một đất nước. Các đồng chí không giỏi chuyên môn thực sự thì không thể nghiên cứu hay phát minh ra cái gì mang tính đột phá được cả. Bọn Tây lông nó phát triển hơn được vì nó là bọn phát minh ra các công nghệ, khoa học kỹ thuật, các phát minh này cũng không phải do bọn Tây lông học hành làng nhàng đâu, mà do bọn Tây lông học hành trâu chó đó cụ.

Mít tố nữ

Xe tăng
V

Nhưng nội dung học của người ta là gì thì chắc chắn khác cụ ạ. Em thì không biết nhưng em lấy ví dụ ở mức các nội dung nghiên cứu khoa học cơ bản của Nhật với của ta khác nhau thế nào thì nội dung trẻ con Nhật học cũng khác trẻ con ta như thế.
Con nhà em lớp 2, con hàng xóm lớp 4. Hai đứa học cùng trường tiểu học. Thế quái nào có hôm em đón con, đón hộ hàng xóm luôn thì thấy mỗi đứa cầm một cái hộp giấy, hỏi ra thì chúng nó có tiết kỹ năng sống hôm nay.
Nghĩ nó chán. Cái tên môn học thì rõ hay, rõ thiết thực nhưng nó hoá ra lại chỉ là trò kiếm tiền từ học sinh và phụ huynh thôi. Một đứa học lớp 4 học kỹ năng sống y chang đứa lớp 2 và đều học cắt dán thủ công, ươm hạt đậu trong giờ học là sao?

thanhlam171

Xe tăng
Thế á!

Dân mình trốn thuế ầm ầm! Nhà nước mới truy thu là la làng lên báo kể khổ.

Còn nó thì cuối năm đều phải quyết toán thuế hết kể cả lớn nhỏ (gần như tất cả).

Không có thuế thì an sinh xã hội đâu ra.

Mà bọn càng phát triển thì thuế nó không ít đâu. Điển hình là bọn Bắc Âu.
Thì cha ông chúng nó cày rồi . Đến đời này chỉ duy trì ăn thôi. Như nhật những năm 60-70-80 cày thấy mẹ luôn đó. Chẳng nước nào tự dưng phát triển cả.