[Funland] tại sao lại như thế này nhỉ ???

Minhbt2001

Xe buýt
Thì cha ông chúng nó cày rồi . Đến đời này chỉ duy trì ăn thôi. Như nhật những năm 60-70-80 cày thấy mẹ luôn đó. Chẳng nước nào tự dưng phát triển cả.
Đúng rồi cụ ơi.

Có làm thì mới có ăn. Có đóng thuế thì mới có an sinh xã hội. Trừ mấy nước quá giàu tài nguyên mà quản tốt.

Bên đó cày 2-3 jobs không thiếu đâu. Còn mình cày cafe quán nhậu nhiều.

Thuế bên đó cũng kêu trời mà đố dám khai thiếu.

BMW X11

Xe điện
Các cụ hiểu biết có thể cho em biết có bao nhiêu quốc gia có sự học hành cực nhọc đau khổ như xứ này không ???, em cũng đi vài nước như Đức gặp mấy người quen bên đó tìm hiểu hỏi thăm, mà sao bọn trẻ bên đó nó học như chơi, nhàn tênh, mà đất nước người ta cường thịnh kinh khủng như vậy được nhỉ. Sao xứ mình bọn trẻ cứ phải vùi đầu tối ngày, học hành khổ sở, hết trường rồi đến học thêm tối ngày mà vẫn phải chọi nhau kinh dị thế nhỉ, học như đi đánh trận , học đến bù đầu bù óc, mà tại sao cái đất nước này vẫn nghèo hơn các nước ít học nhỉ ???. Đọc bài báo mà thấy thương bọn trẻ con quá các Cụ Mợ ạ.
Thế, bác có thấy mấy cậu sinh viên tụi nó học như thế nào không?

Đến mức những ông sao như Mark xoăn hay anh Gates phải bỏ học đấy.
Đấy mới là tinh hoa, những cá nhân làm "đất nước người ta cường thịnh kinh khủng như vậy".
Chứ không phải 3 cháu học sinh ê a những câu giáo điều.

Bahn

Xe tải
Cấp 3 học sinh đến trường học cho đủ yêu cầu thi lên cao đẳng, đại học. Còn lại chủ yếu đi học thêm ở bên ngoài. Tự do chọn thầy để học nên nguồn thu vào trường cấp 3 không ăn thua, dẫn đến tư nhân không đầu tư vào hệ thống cấp 3.

Học cấp 1 thì gần như mọi sinh hoạt của con đều ở trường: học, ăn, ngủ, chơi... nên có nhiều nguồn thu. Hệ thống trường tư dồi dào nên không thiếu lựa chọn. Cứ càng lên cao thì lựa chọn càng ít dần.

butchikim

Xe ba gác
Tự nhiên đặt đâu thì theo hoàn cảnh đó, muốn khác thì thay đổi thôi 8->

dzoro

Xe điện
Từ năm em vào OF (2012), thấy 1 loạt các thớt “để con có tuổi thơ” là em đã mừng thầm rồi, may quá con mình vẫn còn cơ hội ngoi lên.
Chuẩn cụ. Em rất ủng hộ việc cho con có tuổi thơ, giáo dục không nước mắt. Tất cả những cái đó giúp con em giảm được ối cạnh tranh khi đi xin việc sau này.

tungLam.nwl

Xe tăng
Bên họ học nhàn tênh vì mấy đời trước đó cha ông họ cũng đã phải học gian khổ để có thể tìm tòi phát minh ra đủ thứ mà đến giờ mình học mãi và vẫn chưa bằng được.

Thắng Formosa

Xe tăng
Nước nghèo thì phải học thôi. Đi so sánh với Tây làm gì. Trung Quốc đi lên nhờ học đó thôi.

Phập

Xe điện
Các cụ hiểu biết có thể cho em biết có bao nhiêu quốc gia có sự học hành cực nhọc đau khổ như xứ này không ???, em cũng đi vài nước như Đức gặp mấy người quen bên đó tìm hiểu hỏi thăm, mà sao bọn trẻ bên đó nó học như chơi, nhàn tênh, mà đất nước người ta cường thịnh kinh khủng như vậy được nhỉ. Sao xứ mình bọn trẻ cứ phải vùi đầu tối ngày, học hành khổ sở, hết trường rồi đến học thêm tối ngày mà vẫn phải chọi nhau kinh dị thế nhỉ, học như đi đánh trận , học đến bù đầu bù óc, mà tại sao cái đất nước này vẫn nghèo hơn các nước ít học nhỉ ???. Đọc bài báo mà thấy thương bọn trẻ con quá các Cụ Mợ ạ.
Đức nó có Hít Le

Dream Thai

Xe điện
Vì chúng nó phải học cho cả bme chúng nó nữa nên vất vả gấp đôi cụ ạ :)

chattiensinh

Xe hơi
Sang thư viện các trường ĐH lớn của TQ-HQ mà xem bọn nó học, đèn sáng suốt đêm, thi ĐH ở Hàn còn căng thẳng gấp nhiều lần VN, mình vẫn chưa ăn thua đâu. Không phải tự nhiên mà nền kinh tế của họ phát triển, cái gì cũng có giá của nó. Muốn làm theo năng lực hưởng theo nhu cầu thì hỏi cụ Karl Marx nhé.

Minhnd

Xe điện
Vì học hùng hục chưa chắc đã giỏi.
Giống như làm hùng hục chưa chắc đã giàu.
Cái chính là học cái gì, học như thế nào mà thôi. Còn học thì vẫn phải học.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Ai cũng đi học để làm doanh nhân, làm quan, làm cán bộ, làm VP... thì lấy ai cấy lúa cho thóc gạo, lấy ai đệt vải cho chúng ta mặc....
(Không phải câu của em nhé!)

tranthanhhaist

Xe buýt
đã đi sau lại vừa muốn học nhàn vừa muốn giầu sánh vai cường quốc =))
giải được bài toán này cụ xứng đáng làm hiệu trưởng havard hoặc nguyên thủ quốc gia nào đó =))
Em e là những nước đang học nhàn mà giàu vẫn phải giải bài toán học nhàn vậy giàu được bao lâu.

tranthanhhaist

Xe buýt
Từ năm em vào OF (2012), thấy 1 loạt các thớt “để con có tuổi thơ” là em đã mừng thầm rồi, may quá con mình vẫn còn cơ hội ngoi lên.
Đồng ý với cụ, học là thứ duy nhất em nghĩ k nên so đo, thấy con người ta học ít thậm chí nhiều người ta như vậy càng tốt, con mình học nhiều sẽ có chỗ đứng thôi. Trên đời này em tin là phải khổ luyện mới thành tài, kể cả thần đồng mà k khổ luyện vẫn chả là gì cả.

thientudolong

Xe container
Em e là những nước đang học nhàn mà giàu vẫn phải giải bài toán học nhàn vậy giàu được bao lâu.
nhàn là mấy cháu xác định đi học nghề hoặc các trường ba lăng nhăng
chứ tinh hoa của nó trong havard, stanford đang học bạc cmn tóc cụ ạ =))

Con nhà em lớp 2, con hàng xóm lớp 4. Hai đứa học cùng trường tiểu học. Thế quái nào có hôm em đón con, đón hộ hàng xóm luôn thì thấy mỗi đứa cầm một cái hộp giấy, hỏi ra thì chúng nó có tiết kỹ năng sống hôm nay.
Nghĩ nó chán. Cái tên môn học thì rõ hay, rõ thiết thực nhưng nó hoá ra lại chỉ là trò kiếm tiền từ học sinh và phụ huynh thôi. Một đứa học lớp 4 học kỹ năng sống y chang đứa lớp 2 và đều học cắt dán thủ công, ươm hạt đậu trong giờ học là sao?
Ngày xưa chắc mợ không phải nộp cây trong giờ sinh học cấp 2.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Năm nay đứa lớn nhà em cũng vào lớp 10,tỉ lệ chọi ở hn hay quê đều căng thẳng như nhau cụ ạ,nó học tối ngày sáng 3h40 dậy học tiếp,bảo nghỉ cũng ko chịu chỉ sợ ko vào được lớp 10 cụ ạ

Batman

Xe điện
Nếu thích, mợ sang Đức mà ở. ;)

patuana76

Xe điện
Nếu tiêu chí đã là "chọn các cháu học khá giỏi đi học tiếp C3, các cháu học TB trở xuống đi học nghề" thì toàn xã hội cần áp dụng cho đồng bộ.
Tránh cho việc nhiều cháu học kém có cơ hội đi tiếp, các cháu điểm cao lại phải rẽ ngang.
Cứ điểm thi trung bình môn >7 và không có môn nào dưới 5 thì được đi học C3.