[Funland] Nâng mức giảm trừ gia cảnh trong thuế TNCN - quá chậm chạp và tận thu là đây chứ đâu

tuan_nguyen261188

Xe điện
Ko muốn chửi bậy nhưng dm cụ thử tính xem ở quê mấy người đủ đk để nộp thuế tncn. Chỉ ở tp mới đủ đk áp thuế nhưng mức sống thế nào chắc cụ hiểu
Nhưng thưa cụ người ta tính trung bình ra có bù trừ cho nhau giữa thành thị và nông thôn... mới ra được 1 con số chứ cụ nghĩ người làm luật cho đại 1 con số à. đâu đơn giản thế
Hay là cụ muốn giảm trừ theo từng gia đình...?

Còn ai cứ nghĩ mình đơn giản đóng thuế là phải nhận lại được 1 cái gì thì mới chịu đóng...thì không bao giờ có chuyện đó đâu.

Chỉnh sửa cuối:

chungduclan

Xe buýt
Cụ hài VCL ra, thuế TNCN nó khấu trừ cmn vào lương ấy. Biên lai cái gì
Có biên lai cụ nhé. Nó gọi là " chứng từ khấu trừ thuế TNCN". Nếu cụ có nguồn thu nhập từ tiền lương, tiền công ở 1 đơn vị duy nhất và cụ ủy quyền cho đơn vị đó quyết toán thuế TNCN cho cụ thì đơn vị đó sẽ không viết và cấp "biên lai" chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho cụ mặc dù họ đã trừ phéng vào lương của cụ. Nhưng có những người có nhiều nguồn thu nhập từ nhiều công ty khác nhau, mỗi công ty đều trừ thuế của họ. Và các công ty đã trừ lương khấu trừ thuế TNCN sẽ viết và cấp cho cá nhân đó "biên lai" để cuối năm cá nhân đó căn cứ vào các "biên lai" đó để tự quyết toán thuế TNCN với cơ quan thuế. Có thể sẽ phải nộp thêm hoặc được hoàn (lấy lại) tiền thuế...

Biên lai nó như này:

vneseman

Xe lăn
Cụ tự quyết toán thu thu nhập cá nhân...? Em cũng tự quyết toán rùi làm hoàn thuế cũng nhanh gọn lẹ. chả có gì mất bao nhiêu thời gian. Tiền mình không lấy để cho quan nó ăn hết à..
Em làm quyết toán năm 2018. Hồ sơ không vấn đề gì nhưng nó báo em đang nợ thuế từ năm 20xx nào đó nên để lấy được thuế 2018 em phải lên chỗ thuế nộp khoản này thì nó mới trả 2018 cho em. Em thì đang bận chưa đi được.
Em lục lại được email đội HR trả lời em, post lên để cụ tham khảo xem có gì sai không:

chieubuon

Xe tăng
Có biên lai cụ nhé. Nó gọi là " chứng từ khấu trừ thuế TNCN". Nếu cụ có nguồn thu nhập từ tiền lương, tiền công ở 1 đơn vị duy nhất và cụ ủy quyền cho đơn vị đó quyết toán thuế TNCN cho cụ thì đơn vị đó sẽ không viết và cấp "biên lai" chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho cụ mặc dù họ đã trừ phéng vào lương của cụ. Nhưng có những người có nhiều nguồn thu nhập từ nhiều công ty khác nhau, mỗi công ty đều trừ thuế của họ. Và các công ty đã trừ lương khấu trừ thuế TNCN sẽ viết và cấp cho cá nhân đó "biên lai" để cuối năm cá nhân đó căn cứ vào các "biên lai" đó để tự quyết toán thuế TNCN với cơ quan thuế. Có thể sẽ phải nộp thêm hoặc được hoàn (lấy lại) tiền thuế...

Biên lai nó như này:

Đến kỳ kê khai làm các thủ tục quyết toán thuế mới có.

S320

Xe điện
Em kê khai giảm trừ gia cảnh 2 người.
Mà đến cơ quan mới nó lại bắt kê khai lại.
Mịa sao nó bắt kê khai nhiều thế.
Thủ tục thì lằng nhằng, nên em cũng tốn tiền nộp thuế này phết.
P/s: em hay chuyển công ty. :D
Nhầm thế nào ấy chứ? Em đổi cty 2 lần thấy ko phải kê khai người phụ thuộc gì cả mà. Vẫn áp như cty đầu tiên vì hs giảm trừ gia cảnh nó nằm ở bên SỞ LAO ĐỘNG chứ có ở cty mình làm đâu? Bê cái mst cá nhân qua cty mới là có đủ thời gian và gia cảnh à.

SesameStreet

Xe điện
Em không hiểu vì sao cơ quan thuế nắm được thu nhập cả năm rồi sao không gửi thông báo số tiền phải nộp và kê chi tiết thu nhập.
Người đóng thuế chỉ việc Ok. Thế là xong. Ông nào muốn khiếu nại thì tập hợp đủ chứng từ rồi khiếu nại.
Đằng này bắt người ta đi khai thuế, từng cái chứng từ, rất lằng nhằng mất thời gian.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Nhầm thế nào ấy chứ? Em đổi cty 2 lần thấy ko phải kê khai người phụ thuộc gì cả mà. Vẫn áp như cty đầu tiên vì hs giảm trừ gia cảnh nó nằm ở bên SỞ LAO ĐỘNG chứ có ở cty mình làm đâu? Bê cái mst cá nhân qua cty mới là có đủ thời gian và gia cảnh à.
Vâng. Em cũng nghĩ như cụ, đã lên nói chuyện với phòng kế toán như vậy nhưng nó bảo bọn thuế nó yêu cầu. :D

topguntt

Xe buýt
Cụ chẳng hiểu gì về luật rồi, hoặc cụ bia ra câu chuyện. Đóng thuế TNCN là đều có biên lai
em đi làm 20 năm r nên rất hiểu nhé bác. Việc có đóng thuế là hàng tháng sẽ có bảng lương và sẽ bị trừ ngay tại lương và cty làm chứ em k tự đúng ra làm nhé. Cụ hiểu thì cứ mời cụ hiểu theo cách cụ và đừng có nói kiểu ai bịa ra ở đây.

Collin Powell

Xe buýt
em đi làm 20 năm r nên rất hiểu nhé bác. Việc có đóng thuế là hàng tháng sẽ có bảng lương và sẽ bị trừ ngay tại lương và cty làm chứ em k tự đúng ra làm nhé. Cụ hiểu thì cứ mời cụ hiểu theo cách cụ và đừng có nói kiểu ai bịa ra ở đây.
1 nguyên tắc rất đơn giản: "đóng thuế phải có biên lai thu thuế".

Cụ đi làm 20 năm nhưng chưa từng đóng thuế TNCN nên không biết thôi.

vneseman

Xe lăn
1 nguyên tắc rất đơn giản: "đóng thuế phải có biên lai thu thuế".

Cụ đi làm 20 năm nhưng chưa từng đóng thuế TNCN nên không biết thôi.
Em nghĩ cụ topguntt mà chưa chuyển công ty nào thì có khi không biết mặt biên lai thu thuế vì khi em chuyển công ty phải tự làm quyết toán thuế TNCN mới phải lấy cái đấy. Còn lại làm nguyên năm ở 1 công ty thì công ty đó tự làm quyết toán thuế cho nên cũng ko thấy cái biên lai thu thuế.

Collin Powell

Xe buýt
Em nghĩ cụ topguntt mà chưa chuyển công ty nào thì có khi không biết mặt biên lai thu thuế vì khi em chuyển công ty phải tự làm quyết toán thuế TNCN mới phải lấy cái đấy. Còn lại làm nguyên năm ở 1 công ty thì công ty đó tự làm quyết toán thuế cho nên cũng ko thấy cái biên lai thu thuế.
Dù muốn dù không đều phải xuất biên lai thuế, không xuất là bị phạt đấy

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
cái bôi đậm cụ hiểu không đúng rồi
Việc có lợi cho dân nhưng mình phải không thiệt thì mới hết sức làm được :)
Đã 6 năm rồi, với mức trượt giá bình quân 6-7%/năm, thì chỉ số giá tiêu dùng biến động ở mức gần 40% chỉ ở đó mà còn trình bày mới hơn 20%

với mức chi tiêu của 1 hộ gia đình gồm 2 VC và 2 con nhỏ, thì mức giảm trừ gia cảnh hiện nay đối với mỗi người có thu nhập đến mức phải nộp thuế là 9 triệu đồng/người; người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/người, là quá thấp,

thế mà lúc nào cũng xả xả câu "
Việc gì lợi cho dân ta phải hết sức làm. Việc gì hại đến dân ta phải hết sức tránh"

Sau từng ấy năm thì nay mới thấy báo cáo, rồi bao lâu nữa mới được thực thi đây??

http://vneconomy.vn/se-nang-muc-giam-tru-gia-canh-cho-nguoi-nop-thue-20190828100757102.htm

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết, em cứ tính tổng cả gia đình thôi. Ai bảo cụ 3,6tr là đứa con? Bao gồm toàn bộ những người không có thu nhập, gồm cả con, bố mẹ, anh chị em... (không tính trùng).

Edit: Như gia đình em đã có nhà ở, 4 người lớn thì 3 người đi làm, 1 tháng cả điện nước hết tầm 15tr. Em áng chừng 1 đôi vc trẻ với 2 con tiêu hết khoảng 20tr-25tr, nếu có người giúp việc thì lên đến ~30tr.
Nuôi giúp việc bên tây là thượng lưu đấy cụ :)
Đóng thuế là đúng rồi

Dzungjuny

Xe máy
Phải báo giảm bên cũ để chuyển sang bên mới cụ ah