Nắng Quảng Trị - Hành trình tri ân nhân Tết Độc lập (1 - 3/9/2012).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
chuyến đi hay và ý nghĩa quá.chúc đoàn mợ đi sức khoẻ,lái xe an toàn.hóng ảnh mợ
Tks Cụ, em đi và về rồi ạ. Vì bận nhiều việc nên hôm nay em mới tranh thủ up ảnh thôi ạ.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Vì vô tình đọc thớt của mợ :) nên nhà em chắc chắn sẽ làm 1 buổi chạy vào trong Quảng Trị, kha khá người thân họ hàng nhà em chiến đấu trong đó, số ít hy sinh số nhiều trở về :)
Dạ, vâng. Thế thì Cụ càng nên đi Cụ ạ.

suhaobapcai

Xe máy
Cụ có nhiều ảnh đẹp quá. E cũng mong muốn có dịp đi như cụ. Chúc cụ luôn mạnh khỏe để đi nhiều.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Sau đó cả đoàn chia nhau tỏa đi khắp nghĩa trang. Mỗi người tới một vùng quê ...

Em tranh thủ tới thăm khu Hà Nội:

Chỉ riêng thắp đủ hương cho các Liệt Sĩ Hà Nội thôi bạn cũng đi mỏi chân rồi ... Vì đã có sự chuẩn bị từ nhà nên đủ hương cho tất cả các ngôi mộ.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cây Bồ Đề thiêng đây các Cụ:

Mới đây thôi, Nhà nước đã tổ chức buổi lễ Tưởng niệm Tri ân các anh hùng Liệt Sĩ.

Uống nước nhớ nguồn, cả nước nói chung, người Hà Nội nói riêng ... không bao giờ quên và tri ân các anh ...

Tạm biệt Nghĩa trang Trường Sơn. Cả đoàn em xin phép tới Nghĩa Trang Đường 9.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Nghĩa Trang Đường 9. Một trong những nghĩa trang lớn đứng thứ 2 sau nghĩa trang Trường Sơn.

Trời vẫn xanh, mây vẫn trắng và nắng vẫn trong:

Nghĩa trang lần này đang được đầu tư nâng cấp và cải tạo nên nhìn có vẻ ngổn ngang:

Chiếc Chuông đồng tại nhà bia tưởng niệm rất đặc biệt. Mỗi khi có đoàn khách tới viếng thăm chiếc chuông này tự động rung lên những hồi chuông ngân nga mà không cần ai phải chạm vào nó.

Hương khói xong xuôi, cả đoàn em tạm biệt Nghĩa trang đường 9, ngược đường 9 lên cửa khẩu Lao Bảo. Đây là điểm dừng chân cuối cùng trong hành trình Tri ân các anh hùng Liệt Sĩ của tụi em. Chắc 1 số Cụ sẽ thắc mắc là sao tụi em không đi tiếp ... vì ở mảnh đất Quảng Trị này còn rất rất nhiều nghĩa trang Liệt Sĩ? Em xin phép được chia sẻ với các Cụ/Mợ thế này: Trên mảnh đất hình chữ S thân thương này, bất cứ nơi đâu ta cũng bắt gặp những địa danh anh hùng, những nghĩa trang "Tổ Quốc ghi công các anh hùng Liệt Sĩ", để có thể đi hết em e các Cụ cũng như em, không đủ sức mà đi. Vì khuôn khổ thời gian có hạn (Chỉ có 3 ngày) nên tụi em xin phép chỉ tới những địa danh tiêu biểu mà thôi. Vì tiêu chí đó nên em mong các Cụ đồng cảm và chia sẻ. >:D<

Trời Quảng Trị trong xanh và gió mát:

Từ Nghĩa Trang đường 9 chạy mất khoảng 1 giờ thì tới cửa khẩu:

Cũng khá muộn để ăn bữa trưa:

Ở cửa khẩu duy nhất chỉ có nhà hàng này là món ăn tạm được. Giá cũng rất bình dân các Cụ nhé! (Em sẽ Post hóa đơn sau ạ).

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Ăn trưa xong (Gọi là ăn trưa chứ thực ra tụi em tới Lao Bảo lúc đó cũng gần 2 h chiều rồi). Cả đoàn chẳng nghỉ ngơi tranh thủ vào thăm mấy cửa hàng miễn thuế ngay sát cửa khẩu. Hàng hóa ở đây cũng tạm ổn, lần trước đến đây em cũng mua rất nhiều xà phòng giặt và nước tắm (toàn hàng xuất Mỹ các Cụ nhé), về dùng rất ổn nên lần này em cũng chỉ mua những thứ đó. Quần áo thể thao thì có cửa hàng miễn thuế chuyên hàng Thái ở trong chợ Lao Bảo, giá rổ cũng rất ổn. Chấp nhận được so với giá.

Sau 1 hồi mua sắm, cả 2 khoang phía sau của 2 em 7 chỗ đều đã chật kín. Cả đoàn lại nối đuôi nhau thẳng đường Hồ Chí Minh ngược ra Hà Nội. Muộn thế này chắc phải nghỉ ở Đồng Hới thôi. 120km nữa mới tới Đồng Hới.

Trời đã dần tối:

Và đúng thật, tới Đồng Hới thì cũng vừa 7h tối. Cầu này bắc qua sông Nhật Lệ gần bức tượng Mẹ Suốt (em chưa kịp hỏi tên).

Một Cụ đi trong đoàn chỉ đường tới nhà hàng này để ăn bữa tối.

Hải sản ở đây rất tươi và ngon. Ngon hơn cả Hải Sản mà em đã từng ăn ở Nha Trang cũng như ở Đà Nẵng (về độ tươi). Và giá cũng rất hợp lý.

Và đây là 1 trong những món tiêu biểu: Cua gạch nấu Bí.

Tôm đất nướng tỏi:

Vì em là người thanh toán nên có lưu lại hóa đơn (cái này em nợ các Cụ và Post sau ạ).

Như đã hứa, em về lục lại mãi mới thấy cái hóa đơn này: Vì của nhà trồng được nên bữa này tụi em uống cả bia lẫn rượu. Hải sản mà đi kèm Vodka thì các Cụ hình dung nó như thế nào rồi. Và trong bữa này, 1 em rượu Sứ đã ra đi...

Chỉnh sửa cuối:

tamngocle

Xe tải
Đọc các thread của Mợ, em cảm nhận rằng Mợ là người rất chu toàn và chi tiết. Một kiểu mẫu của OF nhà ta, chúc Mợ luôn khỏe, thành công trong mọi việc, và dân VN dùng rượu nhiều hơn dân Nga để Mợ còn nhiều bài viết hay hơn nữa cho những người đi ít như em được mở mang tầm mắt. Vodka Mợ nhiều ợ.
P/S:Đoàn nhà Mợ có 6 men có khác, em FE chạy đường trường mà không cần lốp dự phòng.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
No bụng rồi, giờ phải tìm chỗ nghỉ thôi. Phía bên kia nhà hàng là Hotel Sài Gòn - Quảng Bình:

Dù chỉ ngủ có 1 đêm thì cũng phải đoàng hoàng tử tế chứ nhỉ? Khách sạn này chỉ kém hơn khách sạn ở Đông Hà - Quảng Trị 1 chút.

View từ Khách sạn ra cầu Nhật Lệ (em tạm gọi thế, chả biết có đúng không):

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đọc các thread của Mợ, em cảm nhận rằng Mợ là người rất chu toàn và chi tiết. Một kiểu mẫu của OF nhà ta, chúc Mợ luôn khỏe, thành công trong mọi việc, và dân VN dùng rượu nhiều hơn dân Nga để Mợ còn nhiều bài viết hay hơn nữa cho những người đi ít như em được mở mang tầm mắt. Vodka Mợ nhiều ợ.
P/S:Đoàn nhà Mợ có 6 men có khác, em FE chạy đường trường mà không cần lốp dự phòng.
Tks Cụ>:D<. Cái chỗ em đánh dấu đó chứng tỏ 1 điều Cụ rất tinh:)! Thú thực suốt cả hành trình em cứ lo về điều đó, em ngồi em Fotuner nhưng bụng bảo dạ nhỡ em kia bể lốp dọc đường thì không biết tính sao đây? Thầm trách Cụ lái xe sao chủ quan thế không biết. Nhưng thật may Cụ ạ, chuyến đi của tụi em may mắn suốt từ đầu đến cuối.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Còn đây là buổi sáng view từ khách sạn ra biển Nhật Lệ:

Ăn sáng tại khách sạn. Xong xuôi, cả đoàn lại tiếp tục hành trình trở về:

Yêu những cánh đồng, mùa này lác đác bà con mình đã gặt:

Xa xa, thấp thoáng đã thấy Phong Nha - Kẻ Bàng:

Thêm 1 cái chào tạm biệt với Phong Nha:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Trời cứ trong và xanh tưởng như bất tận:

Trong tới độ nhìn rõ cả vệt khói của chiếc máy bay dân dụng:

Xe cứ đi và người vẫn cứ mải mê chụp: (Píc này em phải ngửa cổ lên giời mới chụp được đấy các Cụ ạ).;))

Nói như đồng bào dân tộc: Khắc đi rồi khắc tới. Sáng mãi rồi cũng tới lúc chiều. Trời đã ngả về chiều....

Đúng là tạo hóa từ thiên nhiên. Khoảnh khắc này với em nó thật đẹp:

Mặt trời xuống núi:

3 ngày với em lúc này cũng là thấm mệt rồi, tới lúc phải cất máy vào túi thoai:). Chuyến đi này dù không phải cầm lái và chỉ ngồi ghế phụ nhưng em không có lúc nào dám chợp mắt. Phần vì phải nói chuyện với Cụ lái xe đề phòng Cụ ấy buồn ngủ, phần vì còn mải ngắm phong cảnh quê hương đất nước. Mấy lần xin được cầm lái thay mà Cụ ấy không chịu, có lẽ vì sợ em không đủ trình chăng?:P
Sau khi ăn tối đoạn Thanh Hóa. Cả đoàn em về tới Hà Nội lúc 9h tối. Kết thúc hành trình 1 cách viên mãn.:-bd

P/s: Như đã nói từ đầu, chúng em tâm niệm đây là chuyến du lịch tâm linh "Tri ân với các anh hùng Liệt Sĩ". Mà đã nói Tâm Linh thì làm gì thì làm cũng phải có cái Tâm đã rồi mới Linh phỏng các Cụ? Về điều này thì em luôn ý thức ợ. Chẳng biết các Cụ có tin những điều thuộc về tâm linh hay không, chứ em thì tin lắm ạ. Bằng chứng là chuyến đi của cả đoàn em hết sức thuận lợi. Đi mạnh khoẻ, về bình an. Tâm thì thấy hết sức là thanh thản. Sở dĩ em Post chi tiết hành trình trong suốt cả chuyến đi (có ăn, có ngủ, có hành hương). Có thể nó sẽ là thừa với những Cụ đã đi rồi, còn những Cụ nào chưa đi thì có thêm 1 số những thông tin (biết đâu nó lại cần cho các Cụ). Ý của em chỉ có thế! Nhân có Cụ chưa coi hết bài đã vội trách em đi tâm linh gì mà Post cả những Pic ảnh ăn với ngủ ... Em xin phép chia sẻ một đôi lời: Em cũng như các Cụ, cũng người trần mắt thịt cả chứ em không phải thần thánh ... chuyến đi của em ntn thì em viết ra như vậy. Vì tình yêu với OF nên em mới Post bài chứ thực tình thì em không phải là người quá rảnh rỗi. Thời gian đối với em cũng là tiền bạc và sức khỏe như các Cụ. Vài lời chân thành, mong các Cụ bỏ quá cho em nếu em có điều gì chưa phải nhé!
Chúc cả nhà đều vui. >:D<

Chỉnh sửa cuối:

Sunglass

Xe hơi
Vì vô tình đọc thớt của mợ :) nên nhà em chắc chắn sẽ làm 1 buổi chạy vào trong Quảng Trị, kha khá người thân họ hàng nhà em chiến đấu trong đó, số ít hy sinh số nhiều trở về :)
chạy vào bằng mờ tịt hả cụ

mazda929

Xe tăng
e thấy cụ toàn chụp cảnh đường quốc lộ là nhiều ....cụ đã up ảnh lên thì cũng cho a e xem phong cảnh con người của từng vùng miền ...và nhất là có ảnh của các chân dài đi cùng ....

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
chạy vào bằng mờ tịt hả cụ
Đường Hồ Chí Minh rất đẹp, trừ có đoạn gần Đèo Đá Đẽo (cái tên đọc đau cả miệng) cụ nhể? là mới bị sạt lở thôi. Cụ có đi thì chuẩn bị lốp dự phòng là ok.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
e thấy cụ toàn chụp cảnh đường quốc lộ là nhiều ....cụ đã up ảnh lên thì cũng cho a e xem phong cảnh con người của từng vùng miền ...và nhất là có ảnh của các chân dài đi cùng ....
Cụ thông cảm, chuyến đi này không mang nặng tính du lịch nên em xin phép không Post những ảnh như Cụ nói. Trong đoàn của em duy nhất chỉ có 2 chân ngắn là em và cô bạn em. Ảnh em cũng có trong bài rồi đấy ạ.

khongthuphi

Xe điện
Cụ thông cảm, chuyến đi này không mang nặng tính du lịch nên em xin phép không Post những ảnh như Cụ nói. Trong đoàn của em duy nhất chỉ có 2 chân ngắn là em và cô bạn em. Ảnh em cũng có trong bài rồi đấy ạ.
Em nhất trí với mợ! Đây là 1 thớt rất nghiêm túc nên việc sa đà vào chân ngắn chân dài sẽ làm hỏng thớt!
Các cụ/ mợ đi trên đường HCM chụp rất nhiều ảnh nhưng chẳng bao giờ có ảnh quê nhà em ( nhà em nằm trên đường HCM).
Vodka cho mợ Hoa rồi đới!

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em nhất trí với mợ! Đây là 1 thớt rất nghiêm túc nên việc sa đà vào chân ngắn chân dài sẽ làm hỏng thớt!
Các cụ/ mợ đi trên đường HCM chụp rất nhiều ảnh nhưng chẳng bao giờ có ảnh quê nhà em ( nhà em nằm trên đường HCM).
Vodka cho mợ Hoa rồi đới!
Tks Cụ đã đồng cảm. Mà Cụ phải nói củ tỉ quê Cụ ở đâu thì tụi em mới biết mà Post ảnh chứ nhể?;))

khongthuphi

Xe điện
Tks Cụ đã đồng cảm. Mà Cụ phải nói củ tỉ quê Cụ ở đâu thì tụi em mới biết mà Post ảnh chứ nhể?;))
Trên đường thiên lý, Mợ có nhớ có cây cầu nào bắc qua con sông nhỏ có tên là cầu Thanh Đức không???