Nên Bán Căn Hộ CC đầu tư vào đất nền ???

Em phân vân mãi bài toán này nhờ các cụ tư véo xem thế nào.

Cách đây hơn 2 năm em tích cóp mua được 1 căn hộ cho thuê 7tr/tháng (cho tới bây giờ) – xem như đủ tiền học cho 2F1 nhà em.
Giá lúc mua là 1,3 tỷ, giá giao dịch bây giờ là 2 tỷ. Vị trí rất tốt, qua năm mở đường lớn nên có khả năng còn tăng giá (CH của em
đã có sổ hồng).

Thu nhập của 2 VC em ~ 40tr/tháng tuy nhiên thu nhập chính của em rất bấp bênh (em mà mất thu nhập thì không đủ chi phí cho gia đình
- nếu thêm 7tr tiền cho thuê CH nữa thì đủ).

Em đang tính bán CH để đầu tư vào đất nền ngoại thành, tuy nhiên cũng đang phân vân về xu hướng tăng giá đất nền đang xấu.
Nếu giữ CHCC thì cũng có thu nhập phòng tránh rủi ro và cũng còn tăng giá trong tương lai.

Em suy nghỉ mấy hôm nay mà chưa quyết dc, nhờ các cụ cho vài lời vàng ngọc thêm ạ.
Giữ mà cho thuê đi cụ ơi, đất cát gì, mua đầu tư đống tiền vào đất, biết đến bao giờ mới tăng giá. Nói thế thôi chứ giờ dự án đất nền nhiều ngang chung cư. dc cái là cảm giác sở hữu nó chắc chắn hơn thôi, chứ bóp mồm bóp miệng mua đất chắc chẳng bao giờ dám bán, khổ cái thân ra cụ ạ!

nowhereland

Xe điện
Nhiều cụ khuyên Hoài Đức nhỉ, em nghĩ thông tin lên quận 2 năm rõ mười thế thì nó đạt đỉnh rồi ạ.

kenzzz

Xe buýt
Cụ đang cho thuê đc là nhu cầu ở có thực , đất đang sinh lời nhờ cho thuê , và có giá trị thực , theo e cụ cắm cc cho ngân hàng lấy 70% vốn , khoảng 1tỷ4 rồi đem đi đầu tư đất nền , mua mảnh nào 1 tỷ thôi để 400 tr đấy để trả lãi , nghiên cứu kỹ tiềm năng đất phải lên giá hơn lãi suất ngân hàng 12%/năm thì hãy đầu tư . Sau này nó lên giá thì cả cc và mảnh đất vẫn là của cụ , chứ mảnh đất nền mà mua dự án là ko vay đc ngân hàng đâu nhé

Jetu

Xe điện
Cụ mua ở dự án nào mà tăng giá ác vậy?? Nếu được giá thì nên bán đầu tư vào cái khác, chung cư có giá trị giảm dần theo thời gian, như cụ trình bày thì cc của cụ đã tăng giá sau 1 thời gian rồi, nếu cụ cứ đu chờ nó tăng giá tiếp thì chưa chắc nó sẽ bán được như giá bây giờ, lúc đó giảm giá lại còn tiếc nữa. Với 2 tỷ cụ nhét tạm ngân hàng đó đã rồi tìm hiểu xem đất nền ở đâu đầu tư được thì rút ra đầu tư, vì với 2 tỷ cụ gửi NH lãi suất 8%/năm cụ đã được 160tr/năm Trung bình hơn 13tr/tháng rồi, hơn hẳn giá trị cụ đang cho thuê, mà tiền cụ rút ra đầu tư lúc nào cũng đc.
Phương án này ổn.

Binhcoi8x

Xe tăng
Cụ đang cho thuê đc là nhu cầu ở có thực , đất đang sinh lời nhờ cho thuê , và có giá trị thực , theo e cụ cắm cc cho ngân hàng lấy 70% vốn , khoảng 1tỷ4 rồi đem đi đầu tư đất nền , mua mảnh nào 1 tỷ thôi để 400 tr đấy để trả lãi , nghiên cứu kỹ tiềm năng đất phải lên giá hơn lãi suất ngân hàng 12%/năm thì hãy đầu tư . Sau này nó lên giá thì cả cc và mảnh đất vẫn là của cụ , chứ mảnh đất nền mà mua dự án là ko vay đc ngân hàng đâu nhé
Em thấy phương án của Cụ khá mạo hiểm chứ nhỉ? Nếu thu nhập của cụ top bấp bênh ko ổn định mà vay NH trả lãi hàng tháng thì nó nhanh chóng mặt ấy.

thanhyk

Xe máy
Em gửi cụ chủ bài này tham khảo thêm. Em nhận xét đầu tư nào cũng có thể vay nhiều ít, nhưng cần chú ý thu nhập thụ động và tài sản mình có ntn.

HiệpKan

Xe tải
e ngẫm thì thị trường đang khó, cụ có muốn thay đổi tư duy đầu tư thì nên nằm im đến 2021 thì thay đổi, thị trường nó còm chìm dài vì quá nhiều lí do khác nhau

kenzzz

Xe buýt
Em thấy phương án của Cụ khá mạo hiểm chứ nhỉ? Nếu thu nhập của cụ top bấp bênh ko ổn định mà vay NH trả lãi hàng tháng thì nó nhanh chóng mặt ấy.
Riêng cho thuê đc cái cc đã đc 7tr rồi , trả lãi 1 tỷ vay cũng 8-9tr thôi , bù có 1 đến 2tr, còn tín dụng 400tr có mà trả đến vài năm , đi đầu tư mà sợ vay ngân hàng thì ko bao giờ bứt phá đc . Nhiều ng còn muốn vay chẳng vay đc

Binhcoi8x

Xe tăng
Riêng cho thuê đc cái cc đã đc 7tr rồi , trả lãi 1 tỷ vay cũng 8-9tr thôi , bù có 1 đến 2tr, còn tín dụng 400tr có mà trả đến vài năm , đi đầu tư mà sợ vay ngân hàng thì ko bao giờ bứt phá đc . Nhiều ng còn muốn vay chẳng vay đc
8-9tr là mới riêng tiền lãi thôi Cụ, còn vay NH thì còn phải trả 1 phần gốc theo dư nợ giảm dần nữa chứ. Nếu cụ chủ ko có thu nhập 1,2 tháng là coi như liêu xiêu rồi.

tranchibang

Xe tải
Em phân vân mãi bài toán này nhờ các cụ tư véo xem thế nào.

Cách đây hơn 2 năm em tích cóp mua được 1 căn hộ cho thuê 7tr/tháng (cho tới bây giờ) – xem như đủ tiền học cho 2F1 nhà em.
Giá lúc mua là 1,3 tỷ, giá giao dịch bây giờ là 2 tỷ. Vị trí rất tốt, qua năm mở đường lớn nên có khả năng còn tăng giá (CH của em
đã có sổ hồng).

Thu nhập của 2 VC em ~ 40tr/tháng tuy nhiên thu nhập chính của em rất bấp bênh (em mà mất thu nhập thì không đủ chi phí cho gia đình
- nếu thêm 7tr tiền cho thuê CH nữa thì đủ).

Em đang tính bán CH để đầu tư vào đất nền ngoại thành, tuy nhiên cũng đang phân vân về xu hướng tăng giá đất nền đang xấu.
Nếu giữ CHCC thì cũng có thu nhập phòng tránh rủi ro và cũng còn tăng giá trong tương lai.

Em suy nghỉ mấy hôm nay mà chưa quyết dc, nhờ các cụ cho vài lời vàng ngọc thêm ạ.
Cụ vào lúc nào mà cc lên giá tốt thế?
Em nghĩ cụ có thể cân nhắc bán cc đc 2 tỷ thì 1 tỷ gửi NH cũng đc 80/năm, gần bằng cho thuê cc. 1 tỷ còn lại đi mua đất hoặc đầu tư