[Funland] Nên build NAS hay server với nhu cầu thế này các cụ nhỉ?

chicken10

Xe tải
VPS ở mấy công ty chuyên kinh doanh vps ko rẻ đâu bác, chi phí bản quyền khá cao
Em dùng VPS ở 2 nơi cho 2 mục đích khác nhau:
  • Test vọc vạch linh tinh thì dùng vpsssd.vn
  • Build cho khách hàng, hay bạn bè này nọ. Chứa những thứ quan trọng thì dùng của vngcloud.vn
Em thấy cả 2 thằng này đều có thể dùng dạng bring your own license hết, chi phí cũng rẻ. Với thằng vngcloud thì do là công ty bạn em thuê nên còn xài được kiểu xài nhiêu tính tiền bấy nhiêu nữa cũng ổn.

halynk

Xe buýt
Em xin chào các bác, tình hình là em có thuê con VPS Windows Server 2012 1 core 1GB ram theo tháng để treo phần mềm nhẹ, nhưng mà em cảm thấy không tin tưởng bên provider lắm, mới vừa die hôm nay :( nên em xin các bác chỉ em script backup mỗi ngày, yêu cầu như sau:
  1. Backup vào 12h đêm mỗi ngày tính theo giờ VN (GMT +7)
  2. Có thể backup lên cloud :) (Google Drive, OneDrive,...)
  3. Có thể nén trước khi backup, bằng command line thì càng tốt, tại vì phần mềm đấy tầm 10k files lận, nhưng tổng nén thì chắc < 20MB thôi.
  4. Nếu bác nào có thể recomment rclone + script backup + nén lại thì tốt quá.
Hiện tại thì em cần bao nhiêu đó ạ, xin các cao nhân chỉ giáo! Em thuê hàng nhẹ nhẹ rẻ rẻ để treo tool nên chất lượng như thế thì cũng phải chịu ạ :)

Xin gửi các bác cấu hình:

View attachment 7079180

View attachment 7079184
Cụ cần Backup cái gì í nhỉ?

hominh94

Xe hơi
1. Backup thì windows server có sẵn schedule, mức độ nén các kiểu rồi, bạn cứ đặt lịch.
2. Sau khi copy xong thì dùng rclone đồng bộ lên Google Drive là đẹp

Trước mình ở cơ quan cũ có làm cho khoảng hơn chục máy. Lâu ngày quên nghề rồi
Vâng em xin cảm ơn bác nhe :)

hominh94

Xe hơi
Xài raidrive mount cái ổ cloud thành 1 ổ rồi backup như bình thường thôi. Google limit 700GB 1 ngày upload còn khướt mới xài hết
Dạ em cảm ơn bác nhiều ạ, em chỉ sợ raidrive tạo cache trong ổ C á bác, tại vì vps này được có tầm 2gb disk nên hơi lo

hominh94

Xe hơi
Kinh phí bác hàng tháng bỏ ra bao nhiêu vậy? Mình hơi tò mò nhưng VPS 1-1 ở những chỗ tin tưởng được cũng rẻ mà ta.
À cái này em thuê tháng có 30k thôi bác, tính ra cũng rẻ lắm, có điều không biết die bất chợt nên nghĩ tới backup...