Nên chọn bán nhà hay cho thuê, nhờ các cao nhân chỉ giáo!

Binhcoi8x

Xe tăng
Chào cccm!
Em cũng hay lang thang trên fr này nhưng đa số vào đọc là chủ yếu. Nay e có vde này, phân vân mãi mà chưa ra đc PA tối ưu nên đành mang lên đây nhờ các Cụ chỉ giúp.
Vốn là vc em đang muốn chuyển từ nhà đất lên cc ở cho tiện vc giám sát con cái học hành. Vì f1 cũng đến tuổi đi học cả rồi. E phân vân 2 hướng 1 là bán nhà ( đc khoảng hơn 3ty) mua luôn sang 1 cc mới để ở, hoặc sang ngang, hoặc dư ra ít tiền làm vốn. Hoặc là giữ nhà đó cho thuê đc khoảng 8-10tr và lấy tiền đó đi thuê 1 căn cc ở gần trường f1 học bù thêm tiền thuê khoảng 4-5tr/ tháng tuỳ căn m thuê.
E thì nghiêng về PA để nhà cho thuê hơn vì nếu bán nhà thì cũng chỉ đổi sang 1 căn cc khác, ko có vốn để làm vc khác, nhưng nhẹ đầu ko phải tính toán nhiều.
Còn nếu cho thuê thì em giữ đc nhà và hàng tháng có đc 1 khoản thu nhập để bù với cp đi thuê nhưng giờ e phải bỏ thêm tiền để tu sửa thêm 2 phòng nữa, vì hiện tại 2 phòng này nhà e xây để dư nhưng ko ở đến nên chẳng có gì, xây thêm nhà vsinh, rồi còn lo quản lý ng thuê... rồi ng ta thuê ko giữ gìn nhà như m ở sau này ko muốn cho thuê bán đi thì nó lại cũng mất giá nhà...
Giờ e phân vân quá chưa tìm ra đc hướng cụ thể, mong các cụ các mợ thông thái tư vấn nhiệt tình giúp e để e chung kết với ạ. Em sẵn rượu rót mời các Cụ các mợ ạ!
À e ở khu Mỹ đình gần đường đua F1 để các cụ dễ hình dung nhé!

canhpro

[Tịch thu bằng lái]
Chào cccm!
Em cũng hay lang thang trên fr này nhưng đa số vào đọc là chủ yếu. Nay e có vde này, phân vân mãi mà chưa ra đc PA tối ưu nên đành mang lên đây nhờ các Cụ chỉ giúp.
Vốn là vc em đang muốn chuyển từ nhà đất lên cc ở cho tiện vc giám sát con cái học hành. Vì f1 cũng đến tuổi đi học cả rồi. E phân vân 2 hướng 1 là bán nhà ( đc khoảng hơn 3ty) mua luôn sang 1 cc mới để ở, hoặc sang ngang, hoặc dư ra ít tiền làm vốn. Hoặc là giữ nhà đó cho thuê đc khoảng 8-10tr và lấy tiền đó đi thuê 1 căn cc ở gần trường f1 học bù thêm tiền thuê khoảng 4-5tr/ tháng tuỳ căn m thuê.
E thì nghiêng về PA để nhà cho thuê hơn vì nếu bán nhà thì cũng chỉ đổi sang 1 căn cc khác, ko có vốn để làm vc khác, nhưng nhẹ đầu ko phải tính toán nhiều.
Còn nếu cho thuê thì em giữ đc nhà và hàng tháng có đc 1 khoản thu nhập để bù với cp đi thuê nhưng giờ e phải bỏ thêm tiền để tu sửa thêm 2 phòng nữa, vì hiện tại 2 phòng này nhà e xây để dư nhưng ko ở đến nên chẳng có gì, xây thêm nhà vsinh, rồi còn lo quản lý ng thuê... rồi ng ta thuê ko giữ gìn nhà như m ở sau này ko muốn cho thuê bán đi thì nó lại cũng mất giá nhà...
Giờ e phân vân quá chưa tìm ra đc hướng cụ thể, mong các cụ các mợ thông thái tư vấn nhiệt tình giúp e để e chung kết với ạ. Em sẵn rượu rót mời các Cụ các mợ ạ!
À e ở khu Mỹ đình gần đường đua F1 để các cụ dễ hình dung nhé!
Sang ở Chung cư thì tốt nhất là Cụ đi thuê cho tiện, giờ mua thì dễ, vài năm xuống cấp khó bán lắm. Nhà Cụ cho thuê không muốn làm thì thêm thì có thế nào cho thuê vậy. Cho văn phòng, hộ gia đình hay sinh viên thuê thì do mình mà 😁

Nobita M6

Xì hơi lốp
em cũng ở chung cư khu mỹ đình nên cụ găp em cafe mỹ đình có phương án chuyển đổi cho cụ dư tiền khoảng 1 tỷ

khanhln

Xe hơi
E thấy cho thuê nhà hiện tại rồi thuê 1 căn ở chung cư là hợp lý hơn cả

greenbk

Xe buýt
cái gì cũng có giá của nó cụ ạ. Cho thuê nhà thì cụ bảo toàn được vốn, nhưng sẽ mệt đầu hơn chút những lúc tìm khách thuê. Mua cc thì chấp nhận mất giá. Cho thuê hộ gia đình là yên tâm và nhẹ nhàng nhất, vì họ thuê ổn định và giữ nhà hơn là người lao động hay sinh viên. Kinh nghiệm này em tự rút ra được. Như trường hợp của cụ, thì em thấy cho thuê nhà đất và đi thuê cc để ở là hợp lý. Coi như tiền bù thêm đi thuê chung cư là mua lấy chất lượng cuộc sống.

thanhyk

Xe máy
Em thì có suy nghĩ: nhà mình cho thuê rồi đi thuê nhà khác, vì có chênh lệch cho thuê lớn hơn đi thuê, hoặc vị trí nhà không thuận tiện (nhà ở quê, đi làm thành thị, khoảng cách xa nên cần thuê và cho thuê chẳng hạn). Căn nhà mình ở nó có tâm lý khác căn nhà mình thuê, bác chỉ có 1 căn thì tốt nhất bán và chọn mua căn mình thích và phù hợp khả năng là tiện nhất.

Binhcoi8x

Xe tăng
Sang ở Chung cư thì tốt nhất là Cụ đi thuê cho tiện, giờ mua thì dễ, vài năm xuống cấp khó bán lắm. Nhà Cụ cho thuê không muốn làm thì thêm thì có thế nào cho thuê vậy. Cho văn phòng, hộ gia đình hay sinh viên thuê thì do mình mà 😁
Em thì cũng muốn để vậy cho thuê luôn, nhưng nếu thế thì lại cũng ko đc mấy, thấy nó cũng phân vân. Mà cho thuê em sợ cũng bấp bênh lúc đc lúc không, vì trong khu nhà e dân xây nhà cho thuê cũng kha khá rồi ạ.

toyfriend

Xe buýt
theo em bán đi, rồi mua cc ở, còn dư tiền ra càng tốt. Cứ đi thuê rồi lại nghĩ cho thuê, mệt đầu, lãng phí thời gian dành để làm việc ra nhiều tiền hơn...

Binhcoi8x

Xe tăng
em cũng ở chung cư khu mỹ đình nên cụ găp em cafe mỹ đình có phương án chuyển đổi cho cụ dư tiền khoảng 1 tỷ
Hihi em gặp Cụ như thế nào để cafe đc nhỉ? Cho em số của Cụ để học hỏi nhé!

Theo quan điểm của em cụ nên chọn PA2, hơi vất vả hơn so với PA1 nhưng về lâu dài cụ sở hữu nhà đất vẫn hơn là cc.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nhà oto vào dc thì còn giữ chứ ngõ ngách bán dc thì bán cụ ạ. E thì muốn an cư, nên ít nhất phai có 1 cái ở ổn định, thuê thụ động và cam giác tạm bợ mẹt moi lắm

Binhcoi8x

Xe tăng
Nhà oto vào dc thì còn giữ chứ ngõ ngách bán dc thì bán cụ ạ. E thì muốn an cư, nên ít nhất phai có 1 cái ở ổn định, thuê thụ động và cam giác tạm bợ mẹt moi lắm
Gấu nhà e cũng tư tưởng ổn định nên chỉ muốn bán đi lấy tiền mua ổn định chỗ khác chứ ko muốn thuê nay đây mai đó. Thế nhưng mà e thì lại mong cho thuê đc chút ít, sau này có bán nhà đi nó cũng còn có đc 1 khoản. Chứ giờ bán đi mua cc nó cũng mất giá nên lại cũng phân vân.

kvboto

Xe container
1. Thuê nhà để ở:
- Quan điểm sống về nhà ở: đồ đạc, nội thất, trang trí,... cầu kỳ không ? nhà thuê có đáp ứng kg ?
- Tính đến thuê được lâu dài 4-5 không ? hợp đồng ký với nhau thế nào ? ngang chừng khi chủ không cho thuê thì phải chuyển nhà, đồ đạc,...
- Con cái học hành trường nào, nhà thuê có ảnh hưởng, phải chuyển trường không ?

2. Nhà đất
- Ngõ oto vào được không ? tiềm năng tăng giá 2-5 năm tới có không ? ==> Nếu có thì để lại
- Ngõ nhỏ, oto kg vào được, làng xóm thổ cư cũ,... giá cho thuê / năm < lãi tiền tiết kiệm 8%/năm, không có tiềm năng tăng giá,... ==> bán để quay vòng giá trị tài sản để tăng giá trị thặng dư chắc sẽ tốt hơn

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Gấu nhà e cũng tư tưởng ổn định nên chỉ muốn bán đi lấy tiền mua ổn định chỗ khác chứ ko muốn thuê nay đây mai đó. Thế nhưng mà e thì lại mong cho thuê đc chút ít, sau này có bán nhà đi nó cũng còn có đc 1 khoản. Chứ giờ bán đi mua cc nó cũng mất giá nên lại cũng phân vân.
Cụ ơi phai phục vụ cuoc sống của mình trc cụ ạ, đi thuê ma có con cái tạm bợ khổ lắm. E nghĩ cụ nên nghe mợ nhà. Ở Chung cư sướng lắm, e giờ có đk mua dc nhà dưới đất oto tránh rồi mà e vẫn thích ơt chung cư, mùa nồm k ẩm, yên tĩnh, k có con ruồi con muỗi nào, sao phải lo bán mất giá hả cụ

Binhcoi8x

Xe tăng
Cụ ơi phai phục vụ cuoc sống của mình trc cụ ạ, đi thuê ma có con cái tạm bợ khổ lắm. E nghĩ cụ nên nghe mợ nhà. Ở Chung cư sướng lắm, e giờ có đk mua dc nhà dưới đất oto tránh rồi mà e vẫn thích ơt chung cư, mùa nồm k ẩm, yên tĩnh, k có con ruồi con muỗi nào, sao phải lo bán mất giá hả cụ
To Cụ: Kvboto
Sau khi đọc tư vấn của 2 Cụ mợ, có lẽ với nhà em Pa bán đổi chỗ khác có vẻ hợp lý hơn. Cảm ơn các Cụ các mơj rất nhiều ạ.

H2sport

Xe hơi
{Kinh doanh Bất động sản}
Cho thuê lấy tiền đậm sang thuê cc

luyenok

Xe điện
Nếu là đánh đổi thì khuyên cụ nên giữ nhà, thuê chung cư. Lý do chung cư nó chỉ giải quyết cái tâm lý sở hữu, còn đa số là sẽ mất giá theo thời gian. Em kể từ bài học thực tế của E là cụ sáng ra ngay:
- Cuối năm 2010 tất tay mua đc căn CC Nguyễn Ngọc Vũ, hoàn thiện vào là cỡ 3,5 tỷ (CC hồi đó sốt hơn cả sốt Covid-19 bây giờ), giờ Em đang rao bán 2,1 tỷ đây :(

Chưa kể đến việc với CC cụ có thể dễ dàng thay đổi, lựa chọn CC có vị trí, tiện ích bất kỳ phù hợp với nhu cầu và tài chính. Còn đã mua nó rồi thì bó lắm, dễ rơi vào cảnh bỏ thì thương, vương thì tội.

Huydc87

Xe hơi
Cho thuê đi cụ, bán tiêu lại hết đấy

xevomua

Xe tải
Nhà mình bao giờ nó cũng ấm cúng và có cái hồn riêng khó diênz đạt lắm. Kể cả cụ có nhiều tiền đi thuê cc cao cấp thì cũng k thể có được cái cảm giác chăm chút và gắn bó như tổ ấm của mình được !

tasx

Xe tăng
Giữ nhà. Vì việc học của F1 thì thuê chỗ nào cho tiện, tụi nhỏ lớn rồi tính tiếp.
Suy nghĩ, phải quản lý người thuê, người thuê nhà phá nhà ... là không đúng đâu. Vì như thế thì cả xã hội này chẳng ai cho thuê nhà cả. Chỉ đúng khi người cho thuê không biết lựa khách. Muốn khách tốt thì cụ nên tu sửa cho tốt. Ai cũng khôn cả.