Thảo luận Nên cố gắng lên GLC 200 hay không? hay mua CRV hoặc Peugoet cho vừa khả năng kinh tế gia đình.

Trước khi mua xe cụ phải suy nghĩ: mình mua xe để phục vụ mình hay phục vụ người khác. Đừng để bệnh sỹ chết trước bệnh tim cụ ợ. Cơ bản e thấy những ai đi xe mẹc mà có tâm trạng phấn khởi đều phải là người có tiền, còn không là hoang mang vì chi phí nuôi xe, lo lắng cho cảnh bị vặt gương ...

maxcarT

[Tịch thu bằng lái]
Sắp tới em định mua con xe, em cũng nhòm ngó con GLC 200 lâu rôi, tuy vẫn còn thiếu một chút nhưng em thích mà vợ em cứ đòi mua 7 chỗ, bảo mua luôn CRV hay Peugoet cho vừa khả năng kinh tế gia đình. Cccm thấy sao ạ?
nếu đã mê xe đức thì lấy 1 em GLC 200 hoặc 250 lướt cũng ngon cụ ạ, giá nhỉnh hơn CRV mới chút

maxcarT

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi mua xe cụ phải suy nghĩ: mình mua xe để phục vụ mình hay phục vụ người khác. Đừng để bệnh sỹ chết trước bệnh tim cụ ợ. Cơ bản e thấy những ai đi xe mẹc mà có tâm trạng phấn khởi đều phải là người có tiền, còn không là hoang mang vì chi phí nuôi xe, lo lắng cho cảnh bị vặt gương ...
cụ nói căng quá, nếu là mec lướt thì chi phí cực ít cu nhé, còn nói về độ an toàn thì khỏi chê, em nghĩ nếu có thể thì hãy đặt sự an toàn của bản thân lên hàng đầu

maxcarT

[Tịch thu bằng lái]
Đã vay thì không nên chơi mấy cái loại này cụ nhé, mỗi lần em đi bảo dưỡng gara ngoài thôi mà cái hóa đơn so với những hãng bình dân khác còn phải ngoái đầu chạy mất dép :))
đồ mec giờ em thấy cũng bình dân mà cụ

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
đồ mec giờ em thấy cũng bình dân mà cụ
Em ví dụ một cái nho nhỏ để cụ xem mức bình dân là thế nào. Em có cả Mer lẫn Civic, một cái lọc dầu Mer 500k, lọc Civic 65k. Tính ra đắt gần gấp 9 lần :D

neverfg

Xe điện
đừng nên đi vay mua xe ô tô trừ khi có xe kiếm được gấp nhiều lần hơn khi chưa mua xe.

MercedesBenzAnDu

Đi bộ
11 Phạm Hùng - Phường Mỹ Đình 2 - Quận Nam Từ Liêm
Website
www.andu.mercedes-benz.com.vn
Cá nhân em khuyên bác nên mua phù hợp với kinh tế gia đình, sau này dư rồi nâng sau. Nhưng nếu bác mê Merc thì cũng có thể tham khảo xe cũ tại các đại lý :D

nguyendung4987

Xe tải
Lên luôn GLC 200 đi bác, e múc năm ngoái và k thấy hối hận.

tung4

Xe tải
Em thấy GLC200 lành so với các xe Mẹc khác, kể cả GLC250 và GLC300 vì nó không có bóng hơi và không có cầu trước. Nhưng em thấy nó cũng không phải tuyệt vời ông mặt trời, ví dụ xe em cửa kêu lạch xạch mặc dù mới đi 3000 km. Nên nếu nói về trải nghiệm tuyệt vời thì mỗi người sẽ có tiêu chuẩn khác nhau nhưng nếu nói Mẹc cho trải nghiệm tuyệt đối thì cũng không phải đâu bác nhé. Em thông tin thế để bác cũng xác định thì có cố cũng không phải sẽ có cái xe hoàn hảo. So với CRV hay Peugeot thì em thấy GLC200 sẽ thua ở chi phí sử dụng, không gian. Hơn ở khung gầm êm và tính năng an toàn.

RAVA

Xe ba gác
Em thấy GLC200 lành so với các xe Mẹc khác, kể cả GLC250 và GLC300 vì nó không có bóng hơi và không có cầu trước. Nhưng em thấy nó cũng không phải tuyệt vời ông mặt trời, ví dụ xe em cửa kêu lạch xạch mặc dù mới đi 3000 km. Nên nếu nói về trải nghiệm tuyệt vời thì mỗi người sẽ có tiêu chuẩn khác nhau nhưng nếu nói Mẹc cho trải nghiệm tuyệt đối thì cũng không phải đâu bác nhé. Em thông tin thế để bác cũng xác định thì có cố cũng không phải sẽ có cái xe hoàn hảo. So với CRV hay Peugeot thì em thấy GLC200 sẽ thua ở chi phí sử dụng, không gian. Hơn ở khung gầm êm và tính năng an toàn.
-Ko biết là bản GLC300 nhập với 2 bản GLC200-2020 này đã xử lý đc mấy cái lỗi kêu cánh cửa của bản trc chưa, chứ xe xịn mà bị ntn thì cũng khó chịu thật? ~X(

tung4

Xe tải
Em dự là lỗi thiết kế bác ạ. Vì một lý do nào đó cửa xe di chuyển lệch so với khung xe khi bị vặn xoắn, nhiều đến mức độ gioăng bị cọ vào khung xe nên mới kêu ạ. Mấy con xịn hơn thì lại ko bị, em đang tìm hiểu xem kết cấu nó khác thế nào mà lại ko bị ạ.

athk

Xe tăng
Ở đời muốn làm việc lớn mà về hỏi vợ thì cứ làm ngược lại là thành công cụ hathien =))

hoanganhdhyhp

Xe điện
Sắp tới em định mua con xe, em cũng nhòm ngó con GLC 200 lâu rôi, tuy vẫn còn thiếu một chút nhưng em thích mà vợ em cứ đòi mua 7 chỗ, bảo mua luôn CRV hay Peugoet cho vừa khả năng kinh tế gia đình. Cccm thấy sao ạ?
Chốt 1 câu:
An toàn cao 5* thì Mer
Lom dom thì CRV/Peugeot
Đi con nào bình thường thì 5 năm đầu cũng chả hỏng gì đâu.

kakekake

Xe máy
Tôi cũng nể những ông cứ lên đây hỏi mấy câu đại loại kiểu " E phân vân xe này xe kia, mọi người cho ý kiến...", khác gì dắt một cô gái ra giữa chợ hỏi có nên cưới hay ko :))
Mình mua xe thì bản thân mình phải thích nó đã, và quan trọng là thu nhập của bạn một tháng ra sao, mỗi người tùy theo điều kiện sẽ có những ý kiến khác nhau. Còn đương nhiên là chi phí dành cho xe Đức sẽ tốn hơn nhiều so với xe Nhật ( Yêu gái đẹp đương nhiên phải tốn hơn yêu gái bình thường rồi )
Nếu thu nhập của bạn tốt, dư giả thì bạn cứ xe " Xịn" mà mua, có những người sẵn sàng trả góp để lấy xe Đức đi ngay, vì đơn giản họ tuy chưa có đủ một cục tiền, nhưng thu nhập một tháng lại rất cao, thừa khả năng chi trả ngân hàng.
Còn nếu thu nhập của bạn chưa cao, thì bạn nên cân nhắc, còn rất nhiều thứ phải chi tiêu chứ đâu phải có bao nhiêu lại đập hết vào cái xe. Đi xe bình thường nhưng tiền rủng rỉnh, còn hơn đi xe Đức mà lom dom, tính toán bảo dưỡng ở đâu cho rẻ...
Cho nên tôi có một lời khuyên cho bạn, là hãy nhìn vào cuộc sống hiện tại của bạn để quyết định nhé, đừng lên đây hỏi mấy câu kiểu này nữa :))

bangmoi

Xe tải
Cụ cố với Mec là thành quá cố đấy. Bảo dưỡng và thay phụ tùng là há mồm. Chạy crv hay subaru cho lành. Khi nào khỏe chạy bê, mẹc, pos sau cụ nhé.

mr new

Xe tải
Tôi cũng nể những ông cứ lên đây hỏi mấy câu đại loại kiểu " E phân vân xe này xe kia, mọi người cho ý kiến...", khác gì dắt một cô gái ra giữa chợ hỏi có nên cưới hay ko :))
Mình mua xe thì bản thân mình phải thích nó đã, và quan trọng là thu nhập của bạn một tháng ra sao, mỗi người tùy theo điều kiện sẽ có những ý kiến khác nhau. Còn đương nhiên là chi phí dành cho xe Đức sẽ tốn hơn nhiều so với xe Nhật ( Yêu gái đẹp đương nhiên phải tốn hơn yêu gái bình thường rồi )
Nếu thu nhập của bạn tốt, dư giả thì bạn cứ xe " Xịn" mà mua, có những người sẵn sàng trả góp để lấy xe Đức đi ngay, vì đơn giản họ tuy chưa có đủ một cục tiền, nhưng thu nhập một tháng lại rất cao, thừa khả năng chi trả ngân hàng.
Còn nếu thu nhập của bạn chưa cao, thì bạn nên cân nhắc, còn rất nhiều thứ phải chi tiêu chứ đâu phải có bao nhiêu lại đập hết vào cái xe. Đi xe bình thường nhưng tiền rủng rỉnh, còn hơn đi xe Đức mà lom dom, tính toán bảo dưỡng ở đâu cho rẻ...
Cho nên tôi có một lời khuyên cho bạn, là hãy nhìn vào cuộc sống hiện tại của bạn để quyết định nhé, đừng lên đây hỏi mấy câu kiểu này nữa :))
Cụ comment thẳng nhưng hơi cực đoan. Đơn giản cái định nghĩa “thu nhập cao” nó cũng là tương đối đối với mỗi người. Ví dụ cụ chủ mỗi tháng thu nhập sau khi trừ hết các chi phí lo cho gia đình, cá nhân...còn để ra được 1 tỉ thì chắc cũng chẳng cần lên đây hỏi như này. Nhưng nếu ví dụ cụ ấy để ra được vài chục kết hợp với trong ngân hàng đang có 1 khoản nữa để mua xe thì việc người ta lăn tăn lên hỏi là đương nhiên. Có phải ai cũng đã có kinh nghiệm sử dụng xe Đức để biết tốn kém thế nào đâu???
Với cụ chủ thì thật sự mình vẫn khuyên nếu ko phải mua trả góp gì hãy mua Mẹc. Đừng cố quá. Kinh nghiệm sử dụng xe mới của mình là ít nhất 3-4 năm đầu xe mới thì chỉ tốn chi phí thay dầu, đổ xăng...như bình thường thôi. Bảo hiểm thân vỏ cũng nên mua để có ko may thì cũng có bên đó bảo vệ cho xe mình. Còn nếu vẫn đang lăn tăn vụ mua trả góp hay mua xong hết sạch tiền thì thôi cứ mua xe Nhật đi để cày tiền tiếp. Một vài năm tới nếu tài chính rủng rỉnh hơn, mua xe xong vẫn để ra được một vài trăm để sau này lo bảo trì, bảo dưỡng cho e nó thì cứ tự tin mà múc xe mới. Đấy là í kiến cá nhân của e.

duythaimh

Xe tải
Cụ comment thẳng nhưng hơi cực đoan. Đơn giản cái định nghĩa “thu nhập cao” nó cũng là tương đối đối với mỗi người. Ví dụ cụ chủ mỗi tháng thu nhập sau khi trừ hết các chi phí lo cho gia đình, cá nhân...còn để ra được 1 tỉ thì chắc cũng chẳng cần lên đây hỏi như này. Nhưng nếu ví dụ cụ ấy để ra được vài chục kết hợp với trong ngân hàng đang có 1 khoản nữa để mua xe thì việc người ta lăn tăn lên hỏi là đương nhiên. Có phải ai cũng đã có kinh nghiệm sử dụng xe Đức để biết tốn kém thế nào đâu???
Với cụ chủ thì thật sự mình vẫn khuyên nếu ko phải mua trả góp gì hãy mua Mẹc. Đừng cố quá. Kinh nghiệm sử dụng xe mới của mình là ít nhất 3-4 năm đầu xe mới thì chỉ tốn chi phí thay dầu, đổ xăng...như bình thường thôi. Bảo hiểm thân vỏ cũng nên mua để có ko may thì cũng có bên đó bảo vệ cho xe mình. Còn nếu vẫn đang lăn tăn vụ mua trả góp hay mua xong hết sạch tiền thì thôi cứ mua xe Nhật đi để cày tiền tiếp. Một vài năm tới nếu tài chính rủng rỉnh hơn, mua xe xong vẫn để ra được một vài trăm để sau này lo bảo trì, bảo dưỡng cho e nó thì cứ tự tin mà múc xe mới. Đấy là í kiến cá nhân của e.
E thì luôn thấy cái tiền mua xe ko bao giờ quan trọng bằng cái cách tiêu tiền cho xe sau khi mua nó. Mua xe xong mà cứ bẩn thì rửa, hỏng thì thay, thích độ cái gì thì chơi, xăng xe vô tư, bảo dưỡng thì cứ vào hãng làm all các hạng mục mà ko cần phải cân đo đong đếm gì ( còn có thể thoải mái vào hãng nhưng vẫn thích làm gara ngoài cũng ok :))) ) thì mới là ok. Nếu đã dự toán được hết các chi phí đó rồi thì sẽ tìm ra được con xe phù hợp. Chứ mua con xe xong rồi mà mấy cái kia cứ phải lăn tăn đong đếm thì khoai lắm, mất cả vui trong khi con xe nó phục vụ mình chứ ko phải mình phục vụ nó.
Mà đơn cử như cụ chủ con CRV so với Mec thì chi phí sử dụng trung bình cho 1 con xe 1 tháng e cho 5 củ đi, 2 xe như nhau. Riêng bảo dưỡng thì CRV cứ tính 1 năm độ 5 - 10 củ ( đi ít thì còn thấp hơn ) còn glc 200 20 - 30 củ. Cứ dự trù đen đủi hỏng đồ đạc cần thay thế,...CRV 1 năm 10 củ, glc 200 20 - 30 củ ( đồ đạc dạng nhỏ, bình thường chứ ko tính kiểu đâm đụng rồi ngập nước,...e dự trù bừa cái này chứ đen thì vô cùng ). Vậy vị chi ngoài chi phí hàng tháng bắt buộc thì 1 năm cứ có thêm 15 - 20 củ cho crv; 40 - 50 củ cho glc mà ko phải xoắn gì cả. Cụ chủ thấy ưng cái nào thì chơi thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

Cò bự

Xe máy
Cụ mua xe gì thì mua, nhưng đừng cố. Mua xe thì đi nó phải thoải mái tinh thần. Chứ cố mua con xe mer xong lúc nào mặt cũng đăm đăm. Chẳng may va quyệt xước xác thì nào là đau khổ, nào là sẵn sàng đấm nhau với ông gây xước xe mình hoặc cãi cọ ầm ĩ. Hoặc là lúc nảo cũng lăn tăn xăng cộ, sửa chữa. Với em, xe sang chỉ nên dành cho người có đủ tiền chơi xe sang. Mình ko ở tầm ấy thì thôi. Cho nó đàng hoàng cái thằng người từ bên trong tâm thức. Chứ chạy xe sang mà nhom nhem hoặc bắt cả nhà thắt lưng buộc bụng thì thôi. Còn cái lý thuyết nó an toàn hơn thì đúng là có an toàn hơn, nhưng ko phải vì thế mà nghĩ crv hay camry nó kém an toàn.