[Thảo luận] Nên đi hay dừng

TaNgocHaiLinh

Xe đạp
Em đi đến ngã tư không để ý thế là bị bắt vì tội vượt đèn đỏ. Em cãi do ko có đèn tín hiệu nên không biết
Xxx trả lời: đèn bên này hỏng phải biết nhìn bên kia chứ. Đi vậy là vượt đèn đỏ.
Vậy ai đúng ai sai hả các cụ các mợ.?. Tư vấn em với

Chỉnh sửa cuối:

phuonghuongngoc

Xe container
Cụ chụp nốt cái bên kia xem nào?!
Như thế này là cụ khiếu nại được rồi.

peterhauser

Xe tải
Bắt láo đấy. Đèn hỏng coi như không có đèn. Chỉ bị lỗi "vượt đèn đỏ" nếu đúng là đèn đang màu đỏ, chứ đèn đen xì thì lỗi gì, vượt thoải mái. Đòi nó giơ bằng chứng ảnh chụp lúc vượt ra xem đèn đang màu gì. Cụ cứ bảo là tôi chỉ nhìn đúng đèn thôi, thấy đèn tắt hoặc hỏng thì tôi nhìn ngay phía trước quan sát giao thông, an toàn là đi. Nó vẫn đòi phạt thì cụ yêu cầu lập biên bản ghi ý kiến là đèn hỏng, sau còn khiếu nại.

Cũng giống những chỗ vạch liền mờ tịt thì cũng không có giá trị bắt lỗi đè vạch, vạch mờ coi như không có vạch.

P/S: Trong quy chuẩn 41/2016:

Điều 13. Vị trí và độ cao đặt đèn tín hiệu

13.1. Mặt đèn phải vuông góc với chiều đi, ở bên phải người tham gia giao thông theo hướng đi.

Rõ ràng chỉ cần quan tâm cái đèn ở bên phải theo hướng đi. Cái đèn đấy hỏng thì không có cơ sở để phạt.

Chỉnh sửa cuối:

TaNgocHaiLinh

Xe đạp
Bắt láo đấy. Đèn hỏng coi như không có đèn. Chỉ bị lỗi "vượt đèn đỏ" nếu đúng là đèn đang màu đỏ, chứ đèn đen xì thì lỗi gì, vượt thoải mái. Đòi nó giơ bằng chứng ảnh chụp lúc vượt ra xem đèn đang màu gì. Cụ cứ bảo là tôi chỉ nhìn đúng đèn thôi, thấy đèn tắt hoặc hỏng thì tôi nhìn ngay phía trước quan sát giao thông, an toàn là đi. Nó vẫn đòi phạt thì cụ yêu cầu lập biên bản ghi ý kiến là đèn hỏng, sau còn khiếu nại.

Cũng giống những chỗ vạch liền mờ tịt thì cũng không có giá trị bắt lỗi đè vạch, vạch mờ coi như không có vạch.

P/S: Trong quy chuẩn 41/2016:

Rõ ràng chỉ cần quan tâm cái đèn ở bên phải theo hướng đi. Cái đèn đấy hỏng thì không có cơ sở để phạt.
Xx vẫn bắt và nói phải quan sát đèn phía bên kia. Và không thấy bên kia họ dừng à mà đi. Em vẫn bị thu giấy tờ

peterhauser

Xe tải
Bị nó giữ giấy tờ rồi thì cụ cứ khiếu nại làm cứng lên, in mấy cái ảnh kia ra đính kèm. Lập luận là đèn tín hiệu không đúng quy chuẩn thì tôi không phải tuân theo. Không có dòng nào trong luật giao thông ghi là hỏng đèn bên phải thì phải nhìn đèn bên trái cả. Tôi chỉ tuân theo luật thôi.

TaNgocHaiLinh

Xe đạp
Vâng.
Bị nó giữ giấy tờ rồi thì cụ cứ khiếu nại làm cứng lên, in mấy cái ảnh kia ra đính kèm. Lập luận là đèn tín hiệu không đúng quy chuẩn thì tôi không phải tuân theo. Không có dòng nào trong luật giao thông ghi là hỏng đèn bên phải thì phải nhìn đèn bên trái cả. Tôi chỉ tuân theo luật thôi.
Cám ơn cụ nhiều

hbu082

Xe container
Hỏi nó là bắt vượt cái đèn nào? Bắt vượt cái đèn hỏng thì lỗi là gì? Đèn làm gì có tín hiệu mà bắt? Còn cái đèn bên kia không vượt nó thì đứng giữa ngã tư à?

_AHA_

Xe điện
Cụ bảo nó lập biên bản khẩn trương. Rồi ghi vào Bb đúng lời anh CSGT. Là cụ có tiền ngay.
E xin kể vụ cu LX chỗ cơ quan vợ loại xe Ford transit đi vào đường Phan Đăng Lưu bị xxx lập BB lỗi đi vào đường cấm xe khách. Cậu lái xe đã trình bày: thứ nhất là xe e ko phải xe khách, thứ hai là biển báo đặt sâu ngay sát đường tàu vừa khuất nếu xe đến thấy biển phải quay đầu là ko phù hợp. Xxx không nghe mà vẫn bắt Bb.
Cậu LX kết hợp với cậu chuyên kiện thuê làm đơn. Kết quả xxx thương thảo xin bồi thường 4 triệu.
Em đi đến ngã tư không để ý thế là bị bắt vì tội vượt đèn đỏ. Em cãi do ko có đèn tín hiệu nên không biết
Xxx trả lời: đèn bên này hỏng phải biết nhìn bên kia chứ. Đi vậy là vượt đèn đỏ.

KIM68

Xe hơi
Sao cụ chủ không bảo với xxx là: Trong trường hợp này các đ/c phải có trách nhiệm đứng để ra hiệu lệnh thay cột đèn THGT bị hỏng. Chứ không phải đ/c đứng rình bắt những người vô tình phạm lỗi. Nếu cụ bị giữ giấy tờ rồi thì cứ làm đơn khiếu nại kèm theo hình ảnh là ok.

thanhphong1998

Xe điện
Mấy anh xxx cố đấm ăn xôi quá. Cụ làm cái đơn khiếu nại để các anh ấy biết thế nào là phiền phức đi.

vip tien sinh

Xe ngựa
Xxx cũng tào lao phết.

xedap668

Xe buýt
xxx đang chuẩn bị tết mà, cccm cẩn thận nhé....
Cụ chủ khiếu nại đi ae ủng hộ

tranminhhoa

Xe tăng
Chán nhỉ, đèn hỏng thì đáng lẽ csgt phải đứng ra điều tiết gt thay đèn, đằng này lại rình bắt phạt. Họ đâu có mong muốn gt tốt lên như tiêu chí của ngành, họ chỉ mong càng nhiều người sập bẫy càng tốt.

RickyZ

Xe hơi
cuối cùng là lấy của thím mấy lít, hay giam bằng lái rồi??

thiadaivuong

Xe hơi
Cụ chủ quyết sao rồi cụ? có làm phát khiếu nại cho ae mở mắt mở mồm ko cụ?

TONGIA

Xe lừa
tận 4 cái đèn xanh ( hình ngôi sao ) trước mặt.

Quất thôi cụ!

Hungtantien

Xe buýt
Sao cụ chủ không bảo với xxx là: Trong trường hợp này các đ/c phải có trách nhiệm đứng để ra hiệu lệnh thay cột đèn THGT bị hỏng. Chứ không phải đ/c đứng rình bắt những người vô tình phạm lỗi. Nếu cụ bị giữ giấy tờ rồi thì cứ làm đơn khiếu nại kèm theo hình ảnh là ok.
Cụ nói chuẩn,
Làm đơn khiếu nại, kèm theo kiến nghị xử lý CSGT không kịp thời chỉ dẫn giao thông khi đèn hỏng, gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông (có dấu hiệu cố ý để người tham gia giao thông đi vào ngã tư để sách nhiễu)

redTop

Xe điện

Trả lời câu hỏi "nên đi hay dừng" là NÊN DỪNG.
Nhưng xxx phạt trong trường hợp này là láo. Ủng hộ cụ khiếu nại

kudohmtu

Xe hơi
Đúng như cụ này nói! Mấy ông XXX vn chỉ chuyên rình ng ta sơ hở là bắt chứ ít ng có trách nhiệm đứng ra hiệu thay cột đèn lắm...