[Funland] Nên dùng sơn trong nhà và ngoài trời của hãng nào các cụ ơi

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ. Nhà em có 2 cái cửa phòng vệ sinh, hồi đó em ngu nghe theo kts làm bằng gỗ công nghiệp An Cường. Giờ ẩm, nước vào (phòng tắm nhà em chỗ tắm riêng nhưng em không dùng vách kính ngăn nên nước vẫn bắn vào ít nhiều; em ko dùng vách kính vì có trẻ con nên em sợ nguy hiểm) nên nó phồng ra ko đóng được. Em đã xử lý tạm bằng cách dùng máy mài mài qua rồi, giờ em muốn sơn qua lại.
Cửa nhà em màu vàng chanh.
Em muốn mua hộp sơn nhỏ (chỉ có 2 cái mép cửa rộng 3 cm x dài khoảng vài chục cm thôi) để sơn lên bề mặt đó cho đỡ xấu thì mua ở đâu ạ? (HN).
Em cảm ơn các cụ.
Chỉ những KTS non nghề mới tư vấn cho chủ nhà dùng cửa wc bằng gỗ - kể cả là gỗ công nghiệp. Đây là cái sai lầm lớn nhất của những KTS thiếu kinh nghiệm thực tế

atuan45clc

Xe máy
Em dùng Jotun, giá ổn mà chất lượng đc

gavemaytinh

Xe máy
Chỉ những KTS non nghề mới tư vấn cho chủ nhà dùng cửa wc bằng gỗ - kể cả là gỗ công nghiệp. Đây là cái sai lầm lớn nhất của những KTS thiếu kinh nghiệm thực tế
Cụ LinhHung cho em hỏi chút em định sơm nhà cả trong và ngoài dùng hết kova, mấy thợ sơn ở quê em tư vấn sơn kova lót trong kem hơn các hãng khác không biết có phải không ạ, mấy ông đấy bảo chuyên làm dòng dulux, sơn thì dùng dulux hoặc kovick gì đó nhưng em chọn kova cho yên tâm chỉ không biết sơn lót trong của kova so với câc hãng khác thế nào? Và tường sau nhà em sơn chống thấm ct 11 không biết có cần sơn lót không ạ. Em cảm ơn cụ

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Cụ LinhHung cho em hỏi chút em định sơm nhà cả trong và ngoài dùng hết kova, mấy thợ sơn ở quê em tư vấn sơn kova lót trong kem hơn các hãng khác không biết có phải không ạ, mấy ông đấy bảo chuyên làm dòng dulux, sơn thì dùng dulux hoặc kovick gì đó nhưng em chọn kova cho yên tâm chỉ không biết sơn lót trong của kova so với câc hãng khác thế nào? Và tường sau nhà em sơn chống thấm ct 11 không biết có cần sơn lót không ạ. Em cảm ơn cụ
Chào bác!
Cá nhân mình thì vẫn tin dùng Kova với Jotun, còn để nói hãng nào nhất (trong mấy hãng top thôi nhé, không tính mấy hãng nhái vớ vẩn) thì cũng chưa có ai chứng minh được cả. CT11 có 2 dòng là CT11A (sàn) và CT11A DB (tuờng). Mọi người hay nhầm lẫn 2 dòng này và các đại lý thì vẫn bán CT11A cho cả hai mục đích là chống thấm tường và sàn. Còn thì không cũng ko cần sơn lót đâu bác nhé, trừ khi bác sơn CT11A DB xong bác thích phủ sơn màu lên nó thì bác mới sơn lót trước khi phủ màu

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Bác cho E hỏi bây giờ thì dùng sơn nào được ạ?
Quan điểm của E là dùng sơn loại thường thôi, 5 năm sau sơn lại nhà cho mới chứ dùng loại tốt quá 10 năm chẳng được làm mới nhà
Sơn lại nhà nhất là trong nhà là khá phức tạp đó bác khi bác đã vào ở, vì vậy nên chọn loại tốt tốt chút, còn sơn trong nhà thì sơn kém hay sơn tốt không khác nhau mấy đâu nếu cảm nhận bằng mắt thường vì chúng không chịu tác động nắng mưa , chỉ khác nhau khi dùng ngoài trời thôi. Theo mình cứ mấy hãng tên tuổi và quen thuộc mà dùng : Jotun, Nippon, TOA, Kova...

Hai cang

Xe buýt
E cảm ơn Bác ạ
Sơn lại nhà nhất là trong nhà là khá phức tạp đó bác khi bác đã vào ở, vì vậy nên chọn loại tốt tốt chút, còn sơn trong nhà thì sơn kém hay sơn tốt không khác nhau mấy đâu nếu cảm nhận bằng mắt thường vì chúng không chịu tác động nắng mưa , chỉ khác nhau khi dùng ngoài trời thôi. Theo mình cứ mấy hãng tên tuổi và quen thuộc mà dùng : Jotun, Nippon, TOA, Kova...

phamhai

Đi bộ
Về nguyên lý thì cứ sơn bóng hoặc siêu bóng là lau chùi được bất kể hãng nào, còn lau được những gì thì còn tuỳ, ví dụ vết bẩn dầu mỡ thì ok chứ vết bút bi thì không lau được đâu. Còn giá thì theo nguyên tắc là những hãng sơn tư nhân thường rẻ hơn - tất nhiên tiền nào của đó. Sử dụng bền là do thi công đúng cách, mình đã nói trong câu trả lời trên, mình tóm tắt lại : mài tường - xịt khí nén cho sạch bụi - lăn ẩm nước - bả - 24h sau giáp máy - xịt khí nén cho sạch bụi - sơn lót 1 nước - sau 12h sơn màu lớp 1 - sau 4h sơn màu lại nước 2. Không sơn vào những hôm trời ẩm hay nắng quá
Bác linhhung ơi thế sơn relax có được không.em đang đinh j sơn nhà mà nhiều loại sơn quá không biết đâu mà lần.với lại nhờ bác chỉ giáo cho kỹ thuật sơn, công tác chuẩn bị thế nào

Nhật Trang

Đi bộ
Là sự thật bạn ạ, mình va chạm món này 20 năm rồi nên tạm biết. =)). TRong xây nhà không chỉ vấn đề sơn mà còn nhiều cái khác chủ nhà rất hay bị lừa, điển hình là thiết bị nhà bếp + wc. Món này siêu lợi nhuận, trên diễn đàn này mình đã có nhiều bài viết vạch mặt bọn lừa đảo thiết bị nhà bếp
Cụ tư vấn giùm em thiết bị bếp + wc với ạ

Vậy bác mua sơn Valspa nhé, đảm bảo bác không phải hối hận mặc dù tên ít người biết. Nhà cũ mình sơn năm 2007 đến giờ vẫn OK và vẫn tiếp tục dùng cho những công trình của mình
Bác Linh Hùng ơi tư vấn giúp mình với, nhà mình sơn Boss chống thấm mới được 5 năm mà tường nứt chân chim toàn bộ (tường đứng ở ngoài), bây giờ nếu sơn chống thấm thì dùng loại nào để khắc phục triệt để ? sơn trong nhà thì dùng loại nào (ở ngoài không cần màu bác ạ). Đội ơn bác nhiều

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Tường rạn nứt chân chim có nhiều nguyên nhân bác ạ :
- Do kết cấu nhà xuống cấp nhẹ nên gây rạn
- Do lúc trát không bảo dưỡng tốt (nên phun ẩm bảo dưỡng tối thiểu 15 ngày sau khi trát)
- Do lúc chống thấm bề mặt tường bị khô quá nên hút ẩm nhanh gây khô nhanh lớp BOSS
- Do chống thấm dùng loại phải pha với xi măng.
Chắc hồi đó bác dùng dòng BOSS pha với xi măng phải không? Một thực tế không phủ nhận là tất cả các sản phẩm chống thấm mà có pha xi măng thì độ bền cực kém, chỉ 3 năm là bắt đầu rạn chân chim và gây rêu mốc - vì trong xi măng có 1 lượng kiềm nhỏ
Thực ra để nói chuẩn là dùng loại nào hãng nào thì cũng khó vì đa số dựa theo kinh nghiệm đi làm thực tế thôi bác ạ còn không thì phải có máy móc thiết bị test, còn theo mình cứ những hãng đã tạo tên tuổi mà dùng, nhớ tránh mấy ông nhái ra bác nhé : Jotun (Waterguard), Kova (TC04), Nippon, Toa...
- Dòng nhái : Kava, kawa nhái Kova / Joton, Juton nhái Jotun / Luckyhouse nhái Nippon....

USD.EURO

Xe điện
Bác Linh Hùng ơi tư vấn giúp mình với, nhà mình sơn Boss chống thấm mới được 5 năm mà tường nứt chân chim toàn bộ (tường đứng ở ngoài), bây giờ nếu sơn chống thấm thì dùng loại nào để khắc phục triệt để ? sơn trong nhà thì dùng loại nào (ở ngoài không cần màu bác ạ). Đội ơn bác nhiều
Cụ gặp mợ Cún Mít trong bài: Em là cô gái bán sơn, em khuyến mại tẹt ga nhé :)

Tường rạn nứt chân chim có nhiều nguyên nhân bác ạ :
- Do kết cấu nhà xuống cấp nhẹ nên gây rạn
- Do lúc trát không bảo dưỡng tốt (nên phun ẩm bảo dưỡng tối thiểu 15 ngày sau khi trát)
- Do lúc chống thấm bề mặt tường bị khô quá nên hút ẩm nhanh gây khô nhanh lớp BOSS
- Do chống thấm dùng loại phải pha với xi măng.
Chắc hồi đó bác dùng dòng BOSS pha với xi măng phải không? Một thực tế không phủ nhận là tất cả các sản phẩm chống thấm mà có pha xi măng thì độ bền cực kém, chỉ 3 năm là bắt đầu rạn chân chim và gây rêu mốc - vì trong xi măng có 1 lượng kiềm nhỏ
Thực ra để nói chuẩn là dùng loại nào hãng nào thì cũng khó vì đa số dựa theo kinh nghiệm đi làm thực tế thôi bác ạ còn không thì phải có máy móc thiết bị test, còn theo mình cứ những hãng đã tạo tên tuổi mà dùng, nhớ tránh mấy ông nhái ra bác nhé : Jotun (Waterguard), Kova (TC04), Nippon, Toa...
- Dòng nhái : Kava, kawa nhái Kova / Joton, Juton nhái Jotun / Luckyhouse nhái Nippon....
Vâng chống thấm pha xi măng bác ạ, vậy thì nếu dùng Kova thì em sẽ dùng loại nào (tường bên ngoài không cần màu bác ạ)
? cách sử dụng ra sao? bên trong nên sử dụng loại nào?
nếu được nhờ bác tư vấn giúp em a?

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Vâng chống thấm pha xi măng bác ạ, vậy thì nếu dùng Kova thì em sẽ dùng loại nào (tường bên ngoài không cần màu bác ạ)
? cách sử dụng ra sao? bên trong nên sử dụng loại nào?
nếu được nhờ bác tư vấn giúp em a?
Bác dùng CT04 của Kova nhé, bác không cần màu thì nó cũng vẫn có màu bác nhé, làm gì có vật liệu nào không có màu, không có màu thì mắt người sao nhận biết được bác :D. Cách sử dụng lăn như sơn bình thường thôi, cần thiết thì có thể pha thêm <5% nước sạch, lăn 2 lớp cách nhau tối thiểu 4h bác nhé, không nên lăn vào hôm nắng quá hoặc bị chiếu nắng trực tiếp hoặc trời vừa mưa xong tường đang ẩm

Bác dùng CT04 của Kova nhé, bác không cần màu thì nó cũng vẫn có màu bác nhé, làm gì có vật liệu nào không có màu, không có màu thì mắt người sao nhận biết được bác :D. Cách sử dụng lăn như sơn bình thường thôi, cần thiết thì có thể pha thêm <5% nước sạch, lăn 2 lớp cách nhau tối thiểu 4h bác nhé, không nên lăn vào hôm nắng quá hoặc bị chiếu nắng trực tiếp hoặc trời vừa mưa xong tường đang ẩm
Vâng cám ơn bác nhiều nhé, chúc bác có một buổi tối vui vẽ

QXPro

Xe tải
Nhà em là nhà ống, đang bị ngấm mốc rất nặng do mái sân thượng ko thoát nước được. Sẽ phải làm lại mái triệt để rồi mới sơn lại các tầng. Theo các cụ em có nên trát lại các phòng bị nặng nhất rồi mới sơn ko? Và sơn loại nào thì chống thấm mốc tốt nhất ạ? Em đặt tiêu chí này lên số 1, vì rất ám ảnh chuyện ngấm mốc rồi.

Hero_Nup

Xe tải
Cụ cho em hỏi nhà em nhà sơn cả 4 mặt tiền, 2 tầng tổng diện tích sàn khoảng 200m2 thì dự trù sơn mất khoảng bao nhiêu tiền ạ ? Cụ tư vấn cho em sơn ngoài nhà vs trong nhà với ạ. Em đang thấy nhiều người tư vấn trên này 2 thằng Kova và Jotun mong cụ cho em lời khuyên giữa 2 thằng này với ạ. Nhà em sơn tường mà không bả thì có tốn hơn nhiều không ạ ? Em không thích bả vì sợ bả vào trời nồm sau vài năm dễ bị hỏng mà khi hỏng rồi chà bung đc bả này đi chắc cũng sấp mặt luôn

Duyxray

Xe đạp
Các bác cho em chút kinh nghiệm về sơn gross với ạ.

PASSION74

Xe tăng
Cụ cho em hỏi nhà em nhà sơn cả 4 mặt tiền, 2 tầng tổng diện tích sàn khoảng 200m2 thì dự trù sơn mất khoảng bao nhiêu tiền ạ ? Cụ tư vấn cho em sơn ngoài nhà vs trong nhà với ạ. Em đang thấy nhiều người tư vấn trên này 2 thằng Kova và Jotun mong cụ cho em lời khuyên giữa 2 thằng này với ạ. Nhà em sơn tường mà không bả thì có tốn hơn nhiều không ạ ? Em không thích bả vì sợ bả vào trời nồm sau vài năm dễ bị hỏng mà khi hỏng rồi chà bung đc bả này đi chắc cũng sấp mặt luôn
Cụ mua Jotun hay Kova trên OF đều dc nhé...
Nhà cụ khoảng 1000m2 tường thì tính 50k/m2 tường trong và 60k/m2 cho tường ngoài .Tường ngoài cụ nên sơn thêm 1 lớp chống thấm Kova sau đó mới lau màu cho yên tâm.