Nên hay không nên mua bất động sản trong sóng covid này

thanhtt6

Xe máy
Hợp đồng ký là thỏa thuận 2 bên, tự nguyện, có điều khoản phạt, xử lý khi bên nào đó vi phạm, có xung đột thì tự trao đổi thỏa thuận xử lý, kg xong thì bên nào đó chỉ có quyền kiện ra tòa để tòa phân xử,....

Thế rồi bên cụ, 1 bên ký HĐ còn ra thêm 1 cái văn bản tự ký để cam kết,.... thì có 2 khả năng:
1- Hợp đồng kg đủ quy định chế tài xử lý khi bên nào đó kg thực hiện nghĩa vụ hoặc xâm phạm quyền lợi của bên kia ==> hợp đồng thiếu chặt chẽ.
2- Cái văn bản hay giấy cam kết làm thêm là thừa, chỉ là vấn đề làm để gia tăng trấn an tâm lý, pháp lý cũng chỉ là sự hứa hẹn,...

Vấn đề là khi 1 bên làm kg như cam kết thì sẽ làm gì, có gì làm tin, có gì thế chấp cho sự hứa hẹn đảm bảo ?
Thời buổi này đến con vk còn chả tin thì còn tin được bố con nhà nào. Sale bảo đảm bảo lãi suất 30 đến 50% thì thôi cứ để đấy mà hưởng lãi suất chứ bán làm gì? Cam kết bằng mấy cái thỏa thuận vô thưởng vô phạt thì được vạ tôi đã hết đời. Tôi nói thế có đúng không cụ

kvboto

Xe container
bên em cam kết mua lại với % như thế chứ không phải cam kết lợi nhuận trả cho khách hàng bác ạ
Thời buổi này đến con vk còn chả tin thì còn tin được bố con nhà nào. Sale bảo đảm bảo lãi suất 30 đến 50% thì thôi cứ để đấy mà hưởng lãi suất chứ bán làm gì? Cam kết bằng mấy cái thỏa thuận vô thưởng vô phạt thì được vạ tôi đã hết đời. Tôi nói thế có đúng không cụ
Mua bán là thỏa thuận, văn minh, minh bạch, đủ yếu tố ràng buộc là tốt cho các bên. Các cụ mạnh dạn thỏa thuận thêm đi, như này,

bên bán cam kết ví dụ mua lại với giá tăng 30% trong 2 năm, bên mua ok, chấp nhận mua, và đưa vào hợp đồng, thỏa thuận cụ thể như sau:

- Bên bán cam kết mua lại với giá tăng 30% trong 2 năm

- Bên mua nếu bán sẽ bán lại cho bên bán với giá tăng 30% trong 2 năm và nếu thị trường/người khác có mua với giá mua tăng cao hơn 30% (50-60% như dự đoán của bên bán) thì bên mua cũng không được bán cho người khác mà phải bán cho bên bán.

- Phần giá tăng hơn là 30% mà bên bán cam kết mua lại của bên mua, được tính cụ thể (ví dụ HĐ mua bán 1 tỷ, thì 2 năm sau phần cao hơn là 30% ~ 300 triệu), làm cọc cụ thể cho các cam kết trên: Hai bên lập 1 tài khoản cọc ở Bank tương ứng 600 triệu (mỗi bên góp 300tr) với điều kiện sử dụng tiền đó của bên này thì phải có sự đồng ý của bên kia để làm Cọc tin cho cam kết, thỏa thuận của HĐ mua bán - 1 hình thức bảo lãnh thực hiện điều khoản hợp đồng hay cọc bảo lãnh bảo hành sản phẩm.

- Lãi + gốc của khoản "đặt cọc" cam kết đó nếu sau 2 năm bên mua kg có nhu cầu bán thì 2 bên giải tỏa thu về chia 2 phần = nhau trả các bên.

Nếu bên mua có nhu cầu bán mà bên bán không mua lại với giá cao hơn 30% thì bên mua được tịch thu cái tài khoản cọc 600tr đó. Nếu bên mua mà bán cho người khác khi có giá bán cao hơn thì bên Bán được tịch thu cái tài khoản cọc 600tr đó.

Deal không các cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

vietdang89

Xe tải
Mua bán là thỏa thuận, văn minh, minh bạch, đủ yếu tố ràng buộc là tốt cho các bên. Các cụ mạnh dạn thỏa thuận thêm đi, như này,

bên bán cam kết ví dụ mua lại với giá tăng 30% trong 2 năm, bên mua ok, chấp nhận mua, và đưa vào hợp đồng, thỏa thuận cụ thể như sau:

- Bên bán cam kết mua lại với giá tăng 30% trong 2 năm

- Bên mua nếu bán sẽ bán lại cho bên bán với giá tăng 30% trong 2 năm và nếu thị trường/người khác có mua với giá mua tăng cao hơn 30% (50-60% như dự đoán của bên bán) thì bên mua cũng không được bán cho người khác mà phải bán cho bên bán.

- Phần giá tăng hơn là 30% mà bên bán cam kết mua lại của bên mua, được tính cụ thể (ví dụ HĐ mua bán 1 tỷ, thì 2 năm sau phần cao hơn là 30% ~ 300 triệu), làm cọc cụ thể cho các cam kết trên: Hai bên lập 1 tài khoản cọc ở Bank tương ứng 600 triệu (mỗi bên góp 300tr) với điều kiện sử dụng tiền đó của bên này thì phải có sự đồng ý của bên kia để làm Cọc tin cho cam kết, thỏa thuận của HĐ mua bán - 1 hình thức bảo lãnh thực hiện điều khoản hợp đồng hay cọc bảo lãnh bảo hành sản phẩm.

- Lãi + gốc của khoản đặt cọc đó nếu sau 2 năm bên mua kg có nhu cầu bán thì 2 bên giải tỏa thu về chia 2 phần = nhau trả các bên.

Nếu bên mua có nhu cầu bán mà bên bán không mua lại với giá cao hơn 30% thì bên mua được tịch thu cái tài khoản cọc 600tr đó. Nếu bên mua mà bán cho người khác khi có giá bán cao hơn thì bên Bán được tịch thu cái tài khoản cọc 600tr đó.

Deal không các cụ ?
Thế gốc đâu cụ?
Mua đất zời ơi giá cao, em là cdt em ok luôn, coi như mất ít lợi nhuận 300tr, bán dc hàng

kvboto

Xe container
Thế gốc đâu cụ?
Mua đất zời ơi giá cao, em là cdt em ok luôn, coi như mất ít lợi nhuận 300tr, bán dc hàng
Gốc nào cụ ?

Ở ví dụ em nêu là 1 tỷ mua bán ban đầu - là Gốc ấy hả ==> đó thì là mua bán "thực" tiền trao cháo múc tại các thời điểm mua bán chứ cụ.

vietdang89

Xe tải
Gốc nào cụ ?

Ở ví dụ em nêu là 1 tỷ mua bán ban đầu - là Gốc ấy hả ==> đó thì là mua bán "thực" tiền trao cháo múc tại các thời điểm mua bán chứ cụ.
Ý em là cụ bỏ 1 tỉ ra mua mảnh đất đáng có 500, thì họ mất cọc cụ 300 vẫn còn lời 200, kèo này cdt chơi dc với tình hình bds chững thời gian tới

thanhtt6

Xe máy
Ý em là cụ bỏ 1 tỉ ra mua mảnh đất đáng có 500, thì họ mất cọc cụ 300 vẫn còn lời 200, kèo này cdt chơi dc với tình hình bds chững thời gian tới
Lợi nhuận cao được như vậy chỉ có dạng san đất bán nền phân lô thôi. Mà tôi cũng không hiểu sao nhiều cụ lại thích chơi kiểu thế nhỉ trong khi đất dân thì rẻ bèo lại không mua

vietdang89

Xe tải
Lợi nhuận cao được như vậy chỉ có dạng san đất bán nền phân lô thôi. Mà tôi cũng không hiểu sao nhiều cụ lại thích chơi kiểu thế nhỉ trong khi đất dân thì rẻ bèo lại không mua
Dạng cam kết thì bản thân mỡ nó đã rán nó rồi
Mà đấy là em đang tính bài toán cdt chơi đẹp, chấp nhận mất tiền đối ứng đấy. Chứ như bao cdt condotel thì tờ cam kết hoá vàng từ 2019 rồi

thanhtt6

Xe máy
Mà đấy là em đang tính bài toán cdt chơi đẹp, chấp nhận mất tiền đối ứng đấy. Chứ như bao cdt condotel thì tờ cam kết hoá vàng từ 2019 rồi
H bọn cđt nó toàn chơi bài bán qua sàn mà bọn sàn thì giá trị cam kết thế nào nhỉ

kvboto

Xe container
Đúng là ông nói gà bà nói vịt.

Chuyện mua bán là 2 bên thỏa thuận, em nêu chỉ là minh họa 1 cơ chế bảo đảm cho cái sự hứa và cam kết mua tăng giá 30% sau 2 năm của bên bán. Cơ chế là chỉ cho cái phần hứa mua lại tăng giá 30%.

Còn gốc mua bán bao nhiêu 1 tỷ hay mấy trăm, hay vài tỷ,... thì tùy các bên thỏa thuận mua bán, tự nguyện cơ mà.

Con số 1 tỷ là em đã nói là ví dụ nếu mua bán giá trị đó, để làm số cho dễ hình dung phần tăng giá sau 2 năm mà bên bán hứa mua lại là tăng 30% của 1 tỷ gốc ví dụ, và tương ứng là 300tr.

Chỉnh sửa cuối:

kvboto

Xe container
Cam kết cũng là hình thức giao dịch, hợp đồng ký 2 bên cũng là 1 hình thức giao dịch được lập lên và 2 bên thỏa thuận, đọc hiểu, tự nguyện giao kèo, ký kết.

Vấn đề nó nằm ở cơ chế đảm bảo cho sự thỏa thuận, hứa hẹn, giao kết đó là gì ? khi xảy ra thất hứa, xâm phạm hay kg thực hiện nghĩa vụ đã thỏa thuận,.... của 1 bên nào đó,... thì cơ chế đảm bảo, xử lý, giải quyết,.... là gì ? ===> đó là vấn đề quan trọng nhất, nhưng lại hay bị coi thường, xuề xòa và dễ dàng bỏ qua nhất của bên mua.

thanhtt6

Xe máy
Cam kết cũng là hình thức giao dịch, hợp đồng ký 2 bên cũng là 1 hình thức giao dịch được lập lên và 2 bên thỏa thuận, đọc hiểu, tự nguyện giao kèo, ký kết.

Vấn đề nó nằm ở cơ chế đảm bảo cho sự thỏa thuận, hứa hẹn, giao kết đó là gì ? khi xảy ra thất hứa, xâm phạm hay kg thực hiện nghĩa vụ đã thỏa thuận,.... của 1 bên nào đó,... thì cơ chế đảm bảo, xử lý, giải quyết,.... là gì ? ===> đó là vấn đề quan trọng nhất, nhưng lại hay bị coi thường, xuề xòa và dễ dàng bỏ qua nhất của bên mua.
Cụ nói rất chuẩn. Nhiều vụ chây ỳ không bồi thường hay bồi thường nhỏ giọt kéo dài nhiều năm rất mệt mỏi cho các bên nên tốt nhất vẫn là giữ dao đằng cán không giữ lưỡi. Các thể loại giao dịch như nhà đất, xe cộ thì hầu như là giao dịch 1 lần trong đời ít có lần thứ 2 với chính ngươi đó. Việc mua bán này càng cẩn trọng và phải có kiến thức hiểu biết luật không nên trao niềm tin vào con buôn

buonbuon895

Xe hơi
nhà cháu công tác ở mạn Mỹ Đình
đang có tầm 3 tỷ
đang định nhân dịp Covid giá bđs xuống thì kiếm mua căn chung cư các cụ à

Yeuphunu

Xe điện
Bài này rất quen, đâu đó có khoảng 4-5 cái nick thi nhau coppy & paste.
Nếu của cụ thì thôi coi như người khác ăn cắp của cụ còn nếu không phải của mình thì nên dẫn nguồn không lại thành đạo văn cho dù bài viết rất ngô nghê.
Quanh đi quẩn lại thế nào cũng vòng về Trung Hoa cụ ạ ;))

Yeuphunu

Xe điện
Việc thua xa nhà nó cả 1 giai cấp thì ko nên trách bố mẹ cụ, mà phải trách cụ vì đã ko làm giàu đc.
Giờ xã hội nó khác hoàn toàn 30 năm trước, chuyện mua đất xong 30 năm sau tăng lên mấy trăm lần giờ chắc khó lắm vì xã hội cũng đã ổn định rồi. Nhà em ở ngõ ba đình từ 2008 đến nay còn ko tăng thêm tí nào, thậm chí giảm thì em biết câu chuyện như cụ kể giờ ko nên áp dụng nữa.
Mỗi cụ có ý đúng của mình.
Nhưng nói về BĐS nội đô nhiều chỗ không tăng nữa hoặc tăng rất ít.
Nhưng cùng thời kì đó, nhiều nơi ở Việt Nam đã tăng trưởng gấp 10-20-30 lần hoặc hơn cũng có.
Chỉ riêng giai đoạn 2018-2020 thôi, bằng trải nghiệm của mình, cháu cũng chứng kiến một số nơi tăng trưởng 3-5 lần.
Câu chuyện ở đây là khác nhau ở dòng suy nghĩ, tư duy đó cụ.

Halinh07

Xe tăng
Cam kết chỉ là bánh vẽ,thằng CDT nào nó đủ tiền cam kết mua lại thì không bao giờ làm các dự án vớ vẩn. Kể cả hàng của Novaland với sản phẩm nghĩ dưỡng cũng là lởm. Bọn nó bán mấy dự án ở Thạnh Mỹ Lợi việc gì phải cam kết vì là vị trí đắc địa nên bán vài tháng là xong. Tất cả các sản phẩm phải cam kết đều đáng vứt vào thùng rác

Yeuphunu

Xe điện
Cam kết chỉ là bánh vẽ,thằng CDT nào nó đủ tiền cam kết mua lại thì không bao giờ làm các dự án vớ vẩn. Kể cả hàng của Novaland với sản phẩm nghĩ dưỡng cũng là lởm. Bọn nó bán mấy dự án ở Thạnh Mỹ Lợi việc gì phải cam kết vì là vị trí đắc địa nên bán vài tháng là xong. Tất cả các sản phẩm phải cam kết đều đáng vứt vào thùng rác
Các cty, tập đoàn lớn cam kết cũng có cơ sở. Hàng BĐS nghỉ dưỡng của Novaland ở biển Tiến Thành, Phan Thiết giá bán còn không ảo nên theo hạ tầng giao thông và sự phát triển của Phan Thiết họ hoàn toàn có thể mua lại của nhà đầu tư thứ cấp với mức cam kết. Tất nhiên, khi đó giá sẽ cao hơn cả mức cam kết kia.
Mang tư duy nghi kị, không căn cứ kiểu này, không hiểu các cụ sẽ chọn đầu tư ở đâu.

Cụ nào thích chơi một kèo 2 ăn 1 cháu chơi luôn:
- Giá hàng Novaland Phan Thiết sau thời gian cam kết sẽ tăng hơn mức doanh nghiệp đưa ra.

Xuống bao nhiêu cháu cũng cân. Nào!!!