Thảo luận Nên hay không nên rửa động cơ xe ô tô

tunght76

Xe hơi
Em tháng nào cũng tự rửa máy một lần. Chỉ lấy cái giẻ lau đút vào cái họng gió rồi xịt tóe loe. Đã 7 năm nay rồi mà vừa bán xe trông máy như mới. Xe mới mua cũng lại quy trình như cũ, chả có bị làm sao gì sất. Hôm cái xe Acura mới mua về mấy chú thợ rửa xe bẩu là rửa bằng nươc là báo lỗi tùm lum làm em mất 600k rửa CO2. Bây giờ em xịt nước thoải mái có lỗi chóa gì đâu... Ngu quá đi thôi.
Tóm lại là xe mới các cụ cứ mái thoải đê.
em chắc phải theo cụ.

nhatdung

Đi bộ
Chấm bài em theo dõi ạ.

TranDzung

Xe buýt
Em thấy cái cần làm sạch nhất là giàn tản nhiệt động cơ. Nếu mỗi lần rửa xe xịt thẳng nước vào có sợ cong các cánh tản nhiệt ko?
các cánh tản nhiệt của Két nước cũng như giàn nóng khá mỏng, cụ nên lưu ý khi xịt nước có áp suất mạnh vào mấy bộ phận này

whit

Xe hơi
cccm ơi
Hôm nay em rửa khoang máy con xe k3 của em
Xe em đi hơn 1 năm rồi khoang máy bẩn quá. nay là lần đầu em rửa xe.
Em rửa ở gara.
Lúc đầu thợ rửa có pha 1 cái hoá chất gì đó rồi dùng bản chải đánh đầy khoang máy để bụi bẩn bay đi.
Sau đó thấy thợ bọc mỗi nilon ở cái hộp điện rồi dùng vòi nước rửa xe xịt vào khoang máy cho sạch hết hoá chất.
Sau khi xịt nước xong là xịt qua cho khô nước 1 chút rồi dùng 1 chai gì đó như kiểu làm bóng để xịt vào khoang máy.
Sau khi rửa xong thì khoang máy rất sạch và xe em hiện đi bình thường nhưng mà em cứ lo lo vì ko hiểu gì về điện lắm chỉ sợ rửa ko đúng cách sẽ hại xe.
Các cụ tư vấn cho em xem rửa như thợ rửa cho em có đảm bảo ko ạ?
Đội ơn các cụ...

China Japan

Xe hơi
Em hóng vì cũng đang muốn vệ sinh ah

BG_X6

Đi bộ
Xe cũ già rồi có nên rửa ko các cụ

crc_vn

Xe hơi
Website
crc1tank.vn

kamelo

Xe buýt
Em mới rửa chiều nay, hết 300k có đắt ko nhỉ các cụ? Thấy xe đi bốc hơn hẳn :)
Mấy vụ này ai không tự tin thì mất 300k lần đầu, lần sau mua chai vệ sinh của CRC về tự xử đỡ tốn xèn. Nhưng khi làm các bác nên đeo khẩu trang y tế nhé, vì mùi của chai này làm em váng hết đầu

Ta Son

Xe máy
Mới đầu cháu cũng định ra hàng rửa. Tuy nhiên nghe các cụ bảo ko sao thế là cháu bắc vòi ra xịt ầm ầm, cho cả nuớc rửa bát vào cọ các kiểu. Mất khoảng 1 tiếng. Để róc nước 30p. Nổ máy và thâys vẫn bt. :D
Mình vẫn rửa Thường xuyên, ngon

lenguyendv

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Bên em cung cấp máy làm sạch bằng hơi nước nóng, máy sx tại Đức, nhỏ gọn, dễ dùng và giá rẻ. Các cụ ko những tự làm sạch động cơ hay vs nội thất xe mà còn lau nhà, vs điều hòa hay vệ sinh bếp núc cho bà cả...rất tiện lợi. Vừa ghi điểm vs Gấu vừa tiết kiệm khối xèng khi tự chăm sóc vợ hai
Đặc biệt ko cần hóa chất
Cụ nào quan tâm inbox hoặc alo em ạ
0919304968

Huyềnmilk

Xe hơi
Để xe hơi luôn mới bóng và bền đẹp, rửa xe là cách giúp bạn duy trì điều đó. Tuy nhiên, có một vấn đề là sau một thời gian sử dụng không chỉ bề ngoài xe bám bụi bẩn là khi mở nắp capo thấy rất nhiều vết bụi bẩn, dầu mỡ bán đầy trên động cơ xe ô tô. Nhiều người băn khoăn, liệu có nên rửa động cơ không? Việc làm này có tác dụng hay tác hại gì? Dưới đây là những ý kiến mà thauxe.com muốn cung cấp cho bạn.

Khi nào nên rửa?

Sau 1 thời gian sử dụng, bụi bẩn, dầu mỡ bám trên xe có thể gây gỉ sét, thoát nhiệt kém, động cơ xe giảm hiệu quả và hoạt động không ổn định. Theo một số chuyên gia ôtô, việc vệ sinh sạch sẽ khoang máy và động cơ sẽ làm tăng hiệu quả của quá trình làm mát, chống cáu bẩn, gỉ sét. Đối với những xe ô tô cũ cần phải thực hiện quá trình vệ sinh vì nhờ việc rửa động cơ các chuyên gia sẽ giúp phát hiện một số những hỏng hóc bất thường mà bạn không thể lường trước.
Rửa động cơ xe ô tô mới và xe ô tô cũ giá rẻ là việc cần thiết nhưng không nên tiến hành thường xuyên và đặc biệt phải đặc biệt chú ý tới hệ thống điện, còi...

Có những dịch vụ rửa nào?

Hiện nay trên thị trường đang có các dịch vụ rửa xe bằng nước, các hóa chất chuyên dụng và xăng. Việc rửa động cơ xe bằng các hình thức trên đòi hỏi người thợ phải cẩn thận, có kinh nghiệm. Nếu sử dụng chất tẩy rửa không tốt có thể gây ăn mòn động cơ, dây điện, gây nguy hiểm cho xe.

+ Rửa bằng nước thông thường: Đây là cách làm đơn giản nhưng phải chú ý các điểm sau. Tránh tưới nước xối xả như rửa ngoài vỏ xe; tránh xối nước vào máy khi máy còn nóng bởi máy nóng gặp nước có thể dẫn tới hỏng máy; tránh xối nước trực tiếp vào các đầu mối điện, điện tử, cổ hút gió...bằng cách bọc nilon.

+ Rửa bằng xăng: Cách làm này cũng tiết kiệm được chi phí và an toàn cho máy do không sợ bị nước chảy vào những bộ phận không mong muốn. Dùng xăng và chổi cọ để chà kỹ những phần bị bẩn, sau đó lau sạch, để khô tự nhiên cho xăng bay hết mùi.
+ Rửa bằng hoá chất chuyên dụng: Phương pháp này thường được các thợ tại các garage chăm sóc xe sử dụng. Đây là cách làm có độ an toàn cao nhất, nhưng chi phí khá cao, khoảng vài trăm nghìn/lần rửa.

Bạn có thể đọc thêm những thông tin và mẹo vặt khi sử dụng xe ô tô cũ gái rẻ và xe mới tại trang http://thauxe.com
Jo thì em biết rồi . Khi mới mua xe cũ em với gấu tự rửa . ngu phí 5 củ . tks cụ